[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

dacchung

Xe tải
Chuyên gia Mỹ: Việt Nam nên chuẩn bị đủ oxy y tế - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)

TTO - Đây là một trong những khuyến nghị được nêu ra tại buổi thảo luận của các chuyên gia y tế quốc tế về các giải pháp ứng phó và đẩy lùi đợt bùng dịch COVID-19 hiện nay tại Việt Nam, trong đó TP.HCM là điểm nóng.
Buổi thảo luận do Hiệp hội Thương mại Mỹ tại Việt Nam (AmCham) tổ chức trực tuyến sáng 13-7.

Bác sĩ Eric Dziuban, giám đốc Trung tâm dự phòng và kiểm soát bệnh tật thuộc Đại sứ quán Mỹ tại Hà Nội, nhận định số ca mắc COVID-19 tăng đáng kể gần đây, trong đó số ca không rõ nguồn gốc cũng nhiều lên, đang là thách thức với công tác truy vết của cơ quan chuyên môn.

Số ca nhiễm ở miền Bắc đang thấp so với miền Nam nhưng nếu không cẩn thận, dịch có thể tăng trên cả nước.

Trước sự quan tâm của những người tham dự phiên thảo luận về khả năng điều trị ECMO của hệ thống y tế, ông Eric Dziuban nói ông không quá lo về số ca cần hỗ trợ ECMO mà là số ca cần được hỗ trợ thở oxy.

Tại các nước như Ấn Độ, Indonesia, bệnh nhân chết vì bệnh viện hết/thiếu oxy nhiều nên Việt Nam không thể để mình bị rơi vào tình cảnh này.

-------------

Tình hình có vẻ căng quá các cụ nhỉ
Hỏi các cụ một tí. Mình có tự mua bình oxy trước có đc ko. Và một bình dùng bao lâu giá cả thế nào.

Mioaki

Xe buýt
Sg lại sắp cho chợ truyền thống mở cửa lại rồi. Thế hóa ra cái vụ điểm bán hàng lưu động là các anh nói cho vui mồm à?

starview

Xe tăng
Em họ em muốn đi từ Vĩnh Phúc xuống Hà Nội (bằng xe máy) chủ nhật tới thì có cần phải xét nghiệm gì để qua các chốt không cccm?

Hung Phuc

Xe điện

.rr

Xe tải
Thực ra ở VN đưa tờ khai có bệnh nền gì không thì chắc 90% dân VN dek biết mình có bệnh nền gì không :(. Có khi tới lúc sốc chết mới biết
Bệnh nền thì vẫn tiêm vaccine bình thường, thậm chí lẽ ra còn được ưu tiên tiêm trước. Người ta chỉ quan tâm nếu có đang dùng thuốc liên quan tới chống đông... thôi cụ. Ví dụ bị tim mà có đặt stent thì hay dùng thuốc chống đông, dùng gì thì khai vào thôi.

The Silent

Xe tăng
Mịa, em rất ghét cái kiểu trấn an kiểu này. Tình hình bây giờ rất nghiêm trọng rồi, thay vì ru ngủ kiểu không sao đâu thì hãy lên kế hoạch để đảm bảo mọi người dân thành phố có đủ thực phẩm thuốc men trong tình huống xấu nhất.
Chính xác cụ, tranh luận um sùm sáng nay vào đầu giờ. Chốt cứ thông báo, mục đích để nhân dân hiểu không phải là "lock down" thành phố, 1 tính từ đang rất hottrend hiện nay và ai ai cũng thích dùng. "Lock Down" được hiểu là phong tỏa- thiết quân luật. Công bố thông tin này để nhân dân trong thành phố không hoang mang quá độ gây ảnh hưởng đến an ninh trật tự xã hội. Tuy nhiên như văn bản của thành phố tối qua em có post, chủ yếu là sẽ làm chặt, làm mạnh các doanh nghiệp cố tình tiếp tục hoạt động, bắt người lao động đi làm mà không đảm bảo được giãn cách. Những doanh nghiệp không thiết yếu phải triển khai làm việc online hoặc lo chỗ ăn, ở cho người lao động. Nhằm giảm thiểu tối đa người dân ra đường. Đây là việc làm cần thiết các cụ/mợ ạ. Cũng nhiều cái khó lắm.

Hung Phuc

Xe điện
Tối 14/7: Thêm 829 ca mắc COVID-19, nâng tổng số mắc trong ngày lên 2.934 ca

Bản tin dịch COVID-19 tối 14/7 của Bộ Y tế cho biết có thêm 829 ca mắc COVID-19, nâng tổng số ca mắc trong ngày là 2.934, trong đó riêng TP Hồ Chí Minh là 2.229 ca.

The Silent

Xe tăng
Tối 14/7: Thêm 829 ca mắc COVID-19, nâng tổng số mắc trong ngày lên 2.934 ca

Bản tin dịch COVID-19 tối 14/7 của Bộ Y tế cho biết có thêm 829 ca mắc COVID-19, nâng tổng số ca mắc trong ngày là 2.934, trong đó riêng TP Hồ Chí Minh là 2.229 ca.

Vâng biết làm sao bây giờ, lỡ xuất phát muộn rồi. Chỉ là phát hiện ra ở thời điểm nào thôi. Chậm hơn 01 tháng trời mà cụ. Mà như cụ biết sóng dịch này tốc độ lây lan nhanh và dễ nhiễm kinh hoàng. Không truy vết nổi cũng vì vậy, chỉ cần đi thoáng qua, đứng gần trong thời gian tính bằng 1 vài phút thôi, đã có thể dính rồi.

Thaoprohp

Xe tăng
Suýt 3k ca rồi.
Ngày mai các cụ dự báo số ca ntn ? Tăng thêm 10% nữa lên tầm 3,3k ca ko nhỉ

F1 Mercedes

Xe tăng
Hỏi các cụ một tí. Mình có tự mua bình oxy trước có đc ko. Và một bình dùng bao lâu giá cả thế nào.
Em ko biết HN thế nào nhưng nhà em thuê bình Oxy y tế loại lớn thì đặt cược lại 2tr5 vỏ bình và bộ valve + đồng hồ. Thay oxy mỗi lần 200k họ chuyển đến tận phòng, thay bình cũ gắn bộ valve cũ vào bình mới. Hết nhu cầu sử dụng alo họ tới thu bình về trả lại 2tr5. Về mức độ sử dụng oxy thì em thấy nếu sử dụng liên tục ở mức 2.5 - 3 kí trên đồng hồ đo thì chắc được tầm 72h. Em ở Đà Nẵng, nhà có cụ bị COPD nên luôn có bình oxy trong nhà.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Có 1 vấn đề em vẫn chưa rõ là phòng cách ly, hay phòng điều trị có thiết kế hệ thống hút gió khử khuẩn kiểu tạo áp lực âm không nhỉ. Vì con virut này mật độ càng cao thì càng nguy hiểm.

annika

Xe buýt
Có 1 vấn đề em vẫn chưa rõ là phòng cách ly, hay phòng điều trị có thiết kế hệ thống hút gió khử khuẩn kiểu tạo áp lực âm không nhỉ. Vì con virut này mật độ càng cao thì càng nguy hiểm.
có thì đã ko nhiễm chéo kinh hoàng vậy.

Entropi

Xe tải
Em ko biết HN thế nào nhưng nhà em thuê bình Oxy y tế loại lớn thì đặt cược lại 2tr5 vỏ bình và bộ valve + đồng hồ. Thay oxy mỗi lần 200k họ chuyển đến tận phòng, thay bình cũ gắn bộ valve cũ vào bình mới. Hết nhu cầu sử dụng alo họ tới thu bình về trả lại 2tr5. Về mức độ sử dụng oxy thì em thấy nếu sử dụng liên tục ở mức 2.5 - 3 kí trên đồng hồ đo thì chắc được tầm 72h. Em ở Đà Nẵng, nhà có cụ bị COPD nên luôn có bình oxy trong nhà.
Chắc chưa đến mức độ phải cb như thế đâu.

F1 Mercedes

Xe tăng
Cách ly F1 thì chắc chắn không có. BV dã chiến đtri cũng không có. Một số bv lớn đtri bệnh nặng thì có nhưng số lượng phòng áp lực âm là rất ít, chắc chắn không đủ nhu cầu cho tất cả.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Muốn khỏi cái dịch này chỉ có 1 trong 2 cách: con người thay đổi .... cấu trúc cơ thể theo con vi dút, hoặc ngược lại, vi dút thay đổi.
Hy vọng là nó cứ biến đổi lung tung rồi thì đến thoái trào, thực tế là 85-90% vi dut thoái hoá nhanh, ko gây triệu chứng đáng kể, con số này cứ tăng dần lên là tốt.
Chứ các biện pháp hiện tại, kể cả vaccine, ko thể là câu trả lời cuối cùng được.
con HIV mấy chục năm nay nó vẫn giết người như thuở ban đầu!

Trạng thái
Thớt đang đóng