[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

jazzzzz

Xe lăn
Quá tải mà. Trước có mấy nick cứ tự sướng gen người Việt tốt, y tế ta xuất sắc hơn người nên tỷ lệ tử vong nhỏ. Bản chất ở đây là do ta giữ được số ca nhiễm thấp, bv chưa quá tải, có vài bn nặng thì bs cả nước châu đầu vào hội chẩn cứu bằng được. Giờ bệnh nhân nhiều, quá tải, Ecmo cả nước có vài chục cái, tự khắc tỷ lệ sẽ tăng lên tiệm cận các nước xung quanh thôi :(.

C(ase)FR xung quanh khoảng hơn 1%, nhưng theo một số nghiên cứu ước tính thì I(nfection)FR thực tế của thế giới khoảng 0.3-0.5%.
Bênh này đa số chết do không đc điều trị hoặc điều trị không tới.
Bênh viện quá tải phát là toang.

tasx

Xe tăng

td2000

Xe tăng
Còn 1,7 tr ở đâu ra vậy cụ ?
Em trích dẫn bài báo đấy, đã nhận 5,6tr mà mới tiêm được 3,9 triệu, vậy là còn 1,7tr
Như vậy đến nay, Việt Nam đã nhận tổng cộng hơn 5,6 triệu liều vắc xin, trong đó có khoảng 4,1 triệu liều đặt mua từ AstraZeneca và Pfizer, số còn lại là quà tặng từ Nhật Bản, Nga, và Trung Quốc.
Tính đến sáng 7/7, cả nước mới tiêm được gần 3,9 triệu liều vắc xin.

adxnguyen

Xe tăng
theo tôi là KHÔNG.
tạo cảm giác vắc xin ko an toàn, tiêm cũng vô ích,
Ý kiến của cụ cũg là 1 ý kiến :)
Nhưng cũng chỉ là 1 ý kiến cá nhân
Ở 1 vị trí mang tính cá nhân, có thể suy nghĩ và hành động tùy ý theo khuôn khổ luật pháp ( được làm những gì pháp luật không cấm )
Nhưng ở vị trí của một người đang làm việc như cụ Đam, thì mọi việc làm và phát ngôn đều có tính ảnh hưởng đối với rất nhiều người. Vì vậy không thể làm việc theo những cách suy nghĩ cá nhân đơn giản.
Cụ đã biết PTT Vũ Đức Đam đã tiêm Nanocovax, hẳn là cụ cũng biết cụ Đam tiêm ở thời gian nào, giai đoạn nào của Vx, và với tư câch gì.

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Chẳng biết nói thế nào :(

Thí sinh ngất xỉu trong phòng thi, dương tính nCoV

Làm được một nửa thời gian bài thi Ngữ văn, nam sinh tại điểm thi THPT Lê Quý Đôn ngất xỉu, kết quả test nhanh dương tính với nCoV.
Ngoài ra, tại trường THCS Đặng Trần Côn (Tân Phú) có một thí sinh F0 đến làm thủ tục vào chiều qua, sáng nay không đến điểm thi. Tại trường THPT Lê Thánh Tôn (quận 7), có thí sinh F0 vẫn dự thi môn Ngữ văn sáng nay.

adxnguyen

Xe tăng
Em trích dẫn bài báo đấy, đã nhận 5,6tr mà mới tiêm được 3,9 triệu, vậy là còn 1,7tr
Như vậy đến nay, Việt Nam đã nhận tổng cộng hơn 5,6 triệu liều vắc xin, trong đó có khoảng 4,1 triệu liều đặt mua từ AstraZeneca và Pfizer, số còn lại là quà tặng từ Nhật Bản, Nga, và Trung Quốc.
Tính đến sáng 7/7, cả nước mới tiêm được gần 3,9 triệu liều vắc xin.
Cái bọn lều báo :))

TPS

Xe điện

tasx

Xe tăng
Các nội dung dẫn đường dần dần xuất hiện:

"Một năm có 52 tuần, nếu vẫn chưa có cách chống dịch tốt hơn phương pháp ngăn chặn và truy tìm, thì có lẽ phải chấp nhận mất hai tuần để cứu lấy 50 tuần kia.
Chứ hiện tại, chúng ta đã mất mười tuần mà vẫn vô định!"

Vova

Xe container
Thế là F0 ở SG chưa bị bế đi cách ly ạ? Thí sinh dương tính thì có thể hiểu được nhưng mấy thí sinh F0 đi thi thì thật chả hiểu CA TP này làm cái gì? Không truy vết cách ly sao?
Đọc trong bài báo đấy thì ít nhất là có 3 em nghi nhiễm/hoặc nhiễm Covid vẫn đến buổi hôm qua hoặc hôm nay. May cho anh BT mới là đang thời kỳ honeymoon nên chẳng đâu ho he gì, chứ anh Nhạ nhà em còn làm thì chắc bị réo mất ăn mất ngủ rồi.

TPS

Xe điện
Theo ý cụ thì làm thế là nên hay không ?
Vaccine tiêm xong rồi vẫn đeo khẩu trang, để bảo vệ những người chưa tiêm không lây bệnh từ người đã tiêm nếu chả may họ nhiễm covid. Tác dụng chính của vaccine là giảm khả năng bị covid mà bị nặng chứ không phải là miễn nhiễm không lây bệnh và không lây cho người khác!
Ngay như nước Mỹ hồi mới bắt đầu tiêm vaccine, Tổng thống Biden đã từng tuyên bố không dùng khẩu trang, nhưng sau đó số ca nhiễm tăng nhanh trở lại, ông diễn 1 vở kịch đứng phát biểu nhưng không phát biểu mà đi tìm khẩu trang. Mò khắp nơi tìm, mồm nói: tôi gặp rắc rối rồi...
Cho tới khi % dân tiêm đủ nhiều mới để không đeo, có 1 bang ra lệnh k cần đeo trước, những bang khác chờ xem thế nào.

chandai.toinack

Xe điện
Cá Tráp Cụ ơi, Cụ ở Sg ạ. Cụ cho e hỏi vụ phong toả với ạ. Vì ngày mai tụi e có chuyến xe 5 tấn rau cứu trợ và e cũng muốn gửi đồ cho con bé bạn em ( gửi thì gửi Phương Trang e thấy vẫn đi mấy htrc) còn vụ xe tải e ko rõ ntn.
Vì hnay e đã thấy ng dân Đà lạt đăng đàn kêu đổ bỏ rau củ quả/ bán siêu rẻ 2k, 5k vì ko đi hàng về Sg đc nữa.

adxnguyen

Xe tăng
Nanocovax chứ không phải Vinacovax. Mà tiêm thử nghiệm thì có thể là vắc xin, hoặc là nước cất.
Xin lỗi các cụ/mợ em gõ nhầm, em vừa sửa rồi :D
Là Nanocovax
Cảm ơn cụ Savil đã chỉ giúp em cái sai.

Chỉnh sửa cuối:

wishman2

Xe tải
Sao HN vấn được tổ chức đám cưới à các Cụ?, em không nghĩ là đám cưới được tổ chức với dưới 20 người tham gia.
Bên Đông Anh vẫn âm thầm có nguồn lây nhiễm chưa phát hiện ra , kể từ khi có ca chỉ điểm là bà bán rau ở thị trấn đến giờ thỉnh thoảng vẫn nổ ca ngoài cộng đồng qua khám sàng lọc

tasx

Xe tăng
Công điện của UBND TP Hà Nội về triển khai các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 - VietNamNet

Từ 18h00 ngày 07/7/2021 áp dụng các biện pháp phòng chống dịch bắt buộc đối với tất cả những người đến từ Thành phố Hồ Chí Minh và các vùng dịch (danh sách các vùng dịch được công bố, cập nhật thường xuyên trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Y tế): Thực hiện khai báo y tế bắt buộc, cách ly tại nhà 07 ngày ... tổ chức xét nghiệm 03 lần ... sau đó tự theo dõi sức khỏe tiếp trong vòng 07 ngày; ...

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cố gắng, lạc quan và bình tĩnh bác nhé. Mình là chỗ dựa cho gia đình mà
Em bình thường à Cụ, tại em quen rồi.
Nhưng lỡ có gì không hay tội tụi nhỏ thôi.
Em lại sắp phải ở khách sạn để đc đi làm rồi Cụ.:))
Đúng là dịch bệnh nhiều cái không nghĩ ra được.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cá Tráp Cụ ơi, Cụ ở Sg ạ. Cụ cho e hỏi vụ phong toả với ạ. Vì ngày mai tụi e có chuyến xe 5 tấn rau cứu trợ và e cũng muốn gửi đồ cho con bé bạn em ( gửi thì gửi Phương Trang e thấy vẫn đi mấy htrc) còn vụ xe tải e ko rõ ntn.
Vì hnay e đã thấy ng dân Đà lạt đăng đàn kêu đổ bỏ rau củ quả/ bán siêu rẻ 2k, 5k vì ko đi hàng về Sg đc nữa.
Em sáng giờ vẫn làm vc như mọi ngày.
Hiện giờ vẫn đang bình thường Cụ ạ, chưa có thông tin gì chính thức.
Em đọc thì nghe sẽ áp dụng cho ng SG đi các tỉnh sẽ tự cách ly 7 ngày tại nhà.
Em nghĩ hàng hoá hay xe tải vẫn đi lại bình thường nếu có xét nghiệm âm tính, khai báo y tế...
Nhưng dân ĐL sợ là đúng rồi Cụ, ĐL quy định ng về từ SG cách ly 21 ngày chi phí tự trả.

hpderma

Xe hơi
Em thấy pgs ts việt nam đề xuất xây tượng giỏi thôi chứ chuyên môn thế giỏi dc mấy người.Làm theo đề xuất bác này thì Việt Nam xuống hố luôn và ngay.Mẽo quốc chết đến 500k người rồi mà nhiều bác chưa sáng mắt nhỉ
Cụ thấy ko hợp chỗ nào vậy?

myob

Xe tăng
Công điện của UBND TP Hà Nội về triển khai các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 - VietNamNet

Từ 18h00 ngày 07/7/2021 áp dụng các biện pháp phòng chống dịch bắt buộc đối với tất cả những người đến từ Thành phố Hồ Chí Minh và các vùng dịch (danh sách các vùng dịch được công bố, cập nhật thường xuyên trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Y tế): Thực hiện khai báo y tế bắt buộc, cách ly tại nhà 07 ngày ... tổ chức xét nghiệm 03 lần ... sau đó tự theo dõi sức khỏe tiếp trong vòng 07 ngày; ...
Đúng là mất bò mới lo làm chuồng… nơi khác họ cho cách ly 21 ngày luôn và ngay… giờ nổ ra một phát chỉ khổ đội ngũ truy vết làm hộc mặt… ra văn bản thì dễ nhưng thực hiện thì mệt

Trạng thái
Thớt đang đóng