[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

tasx

Xe tăng
Nhìn ở biểu đồ này thì BG chỉ phải chấp nhận "đau thương" trong khoảng 1 tháng 11/5-15/06. Độ đốc đồ thị không thay đổi (tăng) nhiều trong giai đoạn này. Và giờ đã sang giai đoạn đi ngang.

Screenshot (1611).png

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Haha, thì đúng mà, tại mình ở quen nên không thấy ghê, lúc đầu khu nhà e bị phong toả em cũng lo lắng lắm, còn giờ nếu bị phong toả tiếp thì bình tĩnh đón nhận thôi. Còn ba má em, dòng họ em và mấy bạn em ở Kiên Giang nghe tin Cam bị là sợ quá trời rồi, KG bị 1-2 ca là rất kinh hãi nên nghe SG mấy trăm ca một ngày sợ lắm. Má e thì ngày nào cũng gọi, bạn bè, họ hàng thì mấy bữa có người hỏi thăm.
Em thấy bình thường à Cụ.
Có gì mà phải sồn sồn lên.
Mọi chuyện đã có nn lo.

bencau

Xe tải
Nhiều người giàu ng ta hay dị.
Cái này có thật, dị không phải là xấu đâu Cụ nhé.
Và Cụ không nên lấy ví dụ này để ủng hộ lấy vaccine chưa qua kiểm nghiệp chích cho dân nha.:))
2 ôb này ko phải loại có tiền mà dị cụ ah, họ là những trí thức có số má, rất tỉnh táo và thực dụng.

Việc tiêm vx VN e có ủng hộ gì đâu, chỉ bất ngờ với 2vc vip kia, bản thân e đc đề xuất tiêm AZ đợt đầu e còn chả dám tiêm, Pfizer đợt này về e muốn tiêm cũng dc nhưng thật sự e chả muốn tiêm cái gì trừ khi bắt buộc phải tiêm.
Liên quan đến sk thì có nghèo mấy e vẫn ưu tiên đặt đồ Mỹ lên hàng đầu dù nó có đắt hơn đồ Âu Nhật gấp đôi ba lần, chưa tính đến đồ VN :D

Chỉnh sửa cuối:

Mountain Men

Xe buýt
Thì em nói rồi, ng sống 15-20 người ta hoà nhập được, nương vào điểm yếu điểm mạnh nhau mà sống.
Mình 1 năm té thì phải xem lại mình, do mình không giống bất kỳ ai hoặc chưa hiểu chưa đủ thời gian để hoà nhập thôi.
Đi 1 nơi khác, tất cả mọi người đều giống nhau, riêng mình thì khác em vẫn ủng hộ Cụ nên té nhanh còn kịp.
Không bao giờ Cụ làm vc và thành công đc đâu.
Thì em nhận như cụ góp ý bình thường.

Kể cả cụ trong nói em quen văn hóa địa phương, không chịu hòa đồng hay tìm hiểu sâu.
Nhậu thì toàn về sớm, uống thì qua loa ...
.... làm dc việc thì té.... kiểu này không tồn tại dc đâu.

Hứa với cụ em sẽ xem xét và điều chỉnh ngay :)

The Silent

Xe tăng
Nhiều bác ở HN chắc vào SG chỉ loanh quang khu trung tâm giàu có mà chưa ra vùng ven sẽ thấy Sài Gòn rất khác!

Đợt Covid 1, 2 năm ngoái đánh vào tầng lớp giàu, ở CC Vinhomes, Q7, Q2 nên dễ kiểm soát, đợt này đánh đúng khu dân nghèo vùng ven, các cụ để ý thấy các vùng dịch lớn của SG bây giờ toàn khu nghèo vùng ven ở Bình Tân, Tân Phú, Hooc môn, Thủ Đức..... nơi các ngõ hẻm, nhà trọ công nhân KCN, nhà trọ người nhập cư thu nhập thấp, khu chợ buôn thúng bán mẹt (theo cách nói của người Bắc).

Đặc điểm của các khu này là; Cơ sở hạ tầng chắp vá, dân cư đông đúc phức tạp, vệ sinh kém và quan trong là tích lũy thấp -> do văn hóa và thói quen nên nếu Lockdown ai cung cấp lương thực cho họ! các cụ cứ tưởng tưởng khu nhà trọ tầm 10 -20 căn, mỗi căn 10-15 m2 một gác lửng cho vợ chồng con cái, đồ ăn mua từng bữa không tủ lạnh --> lockdown sống bằng gì? có ở trong nhà được không? ai kiếm soát nổi!

Thực sự SG bây giờ:
1. Thiếu nguồn lực (cái này rõ do ít được đầu tư nên cơ sơ hạ tầng xuống cấp nghiêm trọng)
2. Không được tự chủ (người SG luôn năng động đừng bó buộc họ) VD; mua vaccine nếu để SG mua thì đã xong rồi

Quan điểm của một người HN đang sinh sống tại SG hơn 15 năm
Cụ sống ở đây chắc lâu. Có ý cụ đúng, nhưng có ý cụ sai lè. Có cấm sài gòn tự chủ kiếm mua vắc xin đâu. Còn đồng ý giữ lại tiền đóng góp chống dịch để mua vắc xin đấy. Mà không có ai bán cho cụ. Chỉ bán, ký hđ với doanh nghiệp có sự đồng ý, ủy quyền chính thức của chính phủ, hoặc thỏa thuận bán trực tiếp cho chính phủ quốc gia đó. Mà thực tế, vắc xin sản xuất chưa có đủ để cung cấp theo yêu cầu của các quốc gia nhé. Sg ta sao tự tin quá vậy ta :)) . Chẳng trách các cháu trường Đh Y Hà Nội bẻ lái phút cuối lao xuống BD. Vì Sg tự lo được, tự chủ động được theo như ý cụ đấy. Sg giờ toang cũng nhờ những bộ não, cách suy nghĩ giống y cụ. Em nói thật.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Từ lâu mn đã biết tự lo rồi cụ
Em ở SG, đi làm ngay ổ dịch còn không lo.
Lên đây vẫn chém gió vui vẻ bình thường.
Các Cụ ở xa đừng lo lắng quá nhé.:))
Ah, em mới điện thoại cho Sếp nhờ làm cho cái giấy đi đường.
Lỡ mai mốt đi làm bị chặn lại còn có giấy mà đưa.:))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Thì em nhận như cụ góp ý bình thường.

Kể cả cụ trong nói em quen văn hóa địa phương, không chịu hòa đồng hay tìm hiểu sâu.
Nhậu thì toàn về sớm, uống thì qua loa ...
.... làm dc việc thì té.... kiểu này không tồn tại dc đâu.

Hứa với cụ em sẽ xem xét và điều chỉnh ngay :)
Đúng vậy Cụ ạ, không chơi đc thì té cho lành.
Không thì lại hại thân.
Em luôn ủng hộ Cụ.

The Silent

Xe tăng
Cụ đừng vơ cả nắm, nhiều ng như Cụ nhưng ng ta đâu có hằn học.
Em thấy chỉ có mình Cụ cay cú vì làm ăn không đc, nên chê bai này nọ nhiều thôi.
Người như Cụ sau này cũng khó làm ăn với ai.
Em thấy cụ hằn học, chứ chắc không phải em cụ nhé. Cụ cứ đói khổ như người dân quanh khu em ở, nhìn tận mắt, đứng phát cơm đi. Cụ sẽ hiểu. ngồi máy lạnh cào phím giống cụ, em thấy dễ lắm. Cõi OF này đầy.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ hằn học, chứ chắc không phải em cụ nhé. Cụ cứ đói khổ như người dân quanh khu em ở, nhìn tận mắt, đứng phát cơm đi. Cụ sẽ hiểu. ngồi máy lạnh cào phím giống cụ, em thấy dễ lắm. Cõi OF này đầy.
Không tin thì Cụ tự đọc lại các còm của mình đi sẽ rõ.
Xem Cụ đã nói những gì.
Riêng em thì em không vậy rồi, vẫn luôn vui vẻ .
Em không ngồi máy lạnh, ngày nào cũng cày ngoài mưa gió 10-12h nên kg có cào phím.

The Silent

Xe tăng
Các nhân vật kêu gào chuyện 90, 95% ca bệnh Covid ko có triệu chứng ko cần chữa trị với mục đích muốn giải phóng số lượng này ra khỏi khu điều trị cách ly tập trung ko biết có đưa ra giải pháp quản lý 95% này như thế nào để họ ko lây lan sang người khác ko nhỉ? Hay chỉ kêu cho sướng mồm thế thôi? Thả số này về nhà để tự chữa tự khỏi thì khác gì cách làm của Âu Mỹ trước đây. Và hậu quả của cách làm đó thì ko cần phải đoán già đoán non làm gì nữa. Vắc xin thì nếu theo đúng lộ trình phải hết năm nay sang quý 1 năm sau mới tiêm được số người tạm đủ dùng, ko hiểu ở thời điểm này cứ kêu gào đòi thả F0 ra để chứng tỏ điều gì???
Quá tải thì đành tìm cửa té, vậy thôi.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
2 ôb này ko phải loại có tiền mà dị cụ ah, họ là những trí thức có số má, rất tỉnh táo và thực dụng.

Việc tiêm vx VN e có ủng hộ gì đâu, chỉ bất ngờ với 2vc vip kia, bản thân e đc đề xuất tiêm AZ đợt đầu e còn chả dám tiêm, Pfizer đợt này về e muốn tiêm cũng dc nhưng thật sự e chả muốn tiêm cái gì trừ khi bắt buộc phải tiêm.
Liên quan đến sk thì có nghèo mấy e vẫn ưu tiên đặt đồ Mỹ lên hàng đầu dù nó có đắt hơn đồ Âu Nhật gấp đôi ba lần, chưa tính đến đồ VN :D
Cụ lại hiểu sai từ dị của em rồi.
Họ có tiền, có vốn hiểu biết đôi khi họ dị thường đấy Cụ.
Làm tình nguyện viên cũng là ví dụ cho vc đó.
Em là em nể những người như vậy.
Có đủ tiền tài danh vọng nhưng dám làm những việc vì cộng đồng.
Gặp em chắc em qua Mẽo sống cho lành.:))

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Liên quan đến sk thì có nghèo mấy e vẫn ưu tiên đặt đồ Mỹ lên hàng đầu dù nó có đắt hơn đồ Âu Nhật gấp đôi ba lần, chưa tính đến đồ VN
Ý cụ là hàng mẽo luôn tốt hơn Âu Nhật gấp 2-3 lần? Trong mọi lĩnh vực, mọi trường hợp của ngành y tế?

ydhhvn

Xe tải
can các cụ ko chỉ trích cá nhân ah :)

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
can các cụ ko chỉ trích cá nhân ah :)
Em đang muốn mọi người chỉ trích em đây Cụ.
Tìm điểm để chỉ trích em hơi bị khó à nha.:))
Em sống có sao nói vậy, sống có trước có sau.
Không vô ơn bạc nghĩa, đố Cụ bắt được em.

Trạng thái
Thớt đang đóng