[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Người ngoài thì mới nhìn dc cái khác.
Chừ các cụ như nhau hết thì không thấy dc đâu.:)
Thì họ như nhau cũng có quyền nghĩ người ngoài kg giống họ.
Không hợp tác đc cũng là vc bình thường mà Cụ.
Hàng ngàn doanh nghiệp vẫn làm ăn chứ có riêng mình Cụ đâu.
Em không chê Cụ kém mà vẫn ủng hộ Cụ, không đc thì té chứ lâu dài túng quẫn quay ra chửi mất hay.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
CLTT là để họ không lang thang ra lây người khác cụ ạ. Giả sử họ bị nhẹ, Ý thức kém như ruồi sẽ ăn chơi, nhưng vẫn có thể lây người khác bị nặng được cụ ạ. Bởi, đến như Úc từ năm ngoái đã kiếm vòng đeo cho người Covid nhưng giờ vẫn phải cho người vào trại cách ly tập trung ạ.
Vậy em mới nói tìm cách đó Cụ, ví dụ CLTT những F0 không triệu chứng chung với nhau chẳng hạn.
Hay có biện pháp theo dõi họ tự cách ly nếu họ có đk....
Để giảm tải cho y tế và tránh lây chéo trong khu CLTT.

shiluo

Xe container
Các nhân vật kêu gào chuyện 90, 95% ca bệnh Covid ko có triệu chứng ko cần chữa trị với mục đích muốn giải phóng số lượng này ra khỏi khu điều trị cách ly tập trung ko biết có đưa ra giải pháp quản lý 95% này như thế nào để họ ko lây lan sang người khác ko nhỉ? Hay chỉ kêu cho sướng mồm thế thôi? Thả số này về nhà để tự chữa tự khỏi thì khác gì cách làm của Âu Mỹ trước đây. Và hậu quả của cách làm đó thì ko cần phải đoán già đoán non làm gì nữa. Vắc xin thì nếu theo đúng lộ trình phải hết năm nay sang quý 1 năm sau mới tiêm được số người tạm đủ dùng, ko hiểu ở thời điểm này cứ kêu gào đòi thả F0 ra để chứng tỏ điều gì???

TPS

Xe điện
Vậy em mới nói tìm cách đó Cụ, ví dụ CLTT những F0 không triệu chứng chung với nhau chẳng hạn.
Hay có biện pháp theo dõi họ tự cách ly nếu họ có đk....
Để giảm tải cho y tế và tránh lây chéo trong khu CLTT.
Giờ vẫn thế mà cụ, F0 CL ra bệnh viện dã chiến là chỗ cho họ nằm nghỉ ngơi có giám sát của y tế nếu trở nặng, tốn chỗ nằm và vài bs thôi chả tốn gì. Nặng mới cần điều trị, chuyển viện. Còn những người F1 cách ly là riêng nơi khác xa luôn mà cụ ơi.

ngoc_phuong

Xe lăn
Mấy hôm trước e gặp 2vc sếp cũ, vip doanh nhân, trí thức, đi nước ngoài như đi chợ, rất cẩn trọng vs sức khỏe, quan hệ vs các vip ngành y đủ cả, v.v...
Cả 2 ôb đều nói đã tiêm vxin VN Nanocovac, bảo thực chất là nguyên liệu Mỹ hết.
Chả hiểu như nào.
Vừa rồi thử giai đoạn 3. PV hỏi?
- TNV tiêm xong bảo ko sao.

motthoidongbim

Xe điện
NÓI CHẮC KHÔNG AI NGHE NHƯNG VẪN NÓI

1. Đưa F1 về cộng đồng, tập huấn giao địa phương quản lý.

2. Đưa F0 không triệu chứng hoặc triệu chứng về chỗ cách ly hoặc điều trị tại nhà tùy theo điều kiện kinh tế, ý thức và trong nhà có người già, người mắc bệnh nền không.

3. Các bệnh viện dã chiến điều trị nhận bệnh trung bình.

4. Các bệnh viện điều trị hồi sức COVID nhận bệnh nặng.

5. Bảo vệ người lớn tuổi và/hoặc có bệnh nền (Tim mạch, Đái tháo đường, Suy thận) bằng hạn chế tiếp xúc tại nhà và ưu tiên vaccine nhằm giảm thiểu tử vong.

6. Các tỉnh, dù có ca hay chưa, cũng nên nghiêm cẩn học lại bài học của các tỉnh đi trước.

7. Xét nghiệm nhanh có tổ chức. Có thể cho xét nghiệm nhanh tại nhà.

8. Vacine + 5K, Vacine + 5K và Vaccine + 5K. 5K bảo vệ chống lây nhiễm. Vaccine bảo vệ giảm bệnh nặng.

9. Không hoảng loạn. Bình tĩnh, biết đúng mức độ nguy hiểm của dịch bệnh đối với cộng đồng để ý thức bảo vệ cho nhau. Không được sợ hãi một cách vô lý đến nỗi có bệnh mà không đến Bệnh viện gây hậu quả khó lường.

10. Hạn chế đóng của bệnh viện. Ngoài COVID-19, nhân loại còn có cả ngàn bệnh khác có thể giết người nhanh chóng và không gớm tay.

Có như vậy mới theo kịp thực tế, giảm tải cho nhân dân, nhân viên y tế và các lực lượng chống dịch khác.

Keep calm. Be mindful. Act compassionately.

Pgs.Le Minh Khoi
Theo em là nên thêm gia tăng hình phạt vi phạm phòng chống covid. Nhất là vs f0, f1. Tuyến biên phòng có thể nổ súng vs người nhập cảnh trái phép.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Các nhân vật kêu gào chuyện 90, 95% ca bệnh Covid ko có triệu chứng ko cần chữa trị với mục đích muốn giải phóng số lượng này ra khỏi khu điều trị cách ly tập trung ko biết có đưa ra giải pháp quản lý 95% này như thế nào để họ ko lây lan sang người khác ko nhỉ? Hay chỉ kêu cho sướng mồm thế thôi? Thả số này về nhà để tự chữa tự khỏi thì khác gì cách làm của Âu Mỹ trước đây. Và hậu quả của cách làm đó thì ko cần phải đoán già đoán non làm gì nữa. Vắc xin thì nếu theo đúng lộ trình phải hết năm nay sang quý 1 năm sau mới tiêm được số người tạm đủ dùng, ko hiểu ở thời điểm này cứ kêu gào đòi thả F0 ra để chứng tỏ điều gì???
Cụ nghe ai hét to vào tai Cụ à, sao lại dùng từ kêu gào.
Bài dài sọc của Cụ mới là kêu gào đấy.
Ai cũng có quyền nêu ý kiến và ai cũng có quyền phản biện.
Quan trọng là lịch sự văn minh.

vephiadong

Xe điện
Mấy ... đạo trước lên báo bảo chủng delta độc lực yếu, ủng hộ miễn dịch cộng đồng giờ có ý kiến gì không ạ ?
4 BN đều chữa trị ở BV PNT, ca 99 trụ lâu nhất, 49 tuổi, vào 19/6 ra 2/7,có lẽ do còn trẻ khỏe, ca 102 đi nhanh nhất 56 tuổi, vào 24/6 ra 29/6

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Giờ vẫn thế mà cụ, F0 CL ra bệnh viện dã chiến là chỗ cho họ nằm nghỉ ngơi có giám sát của y tế nếu trở nặng, tốn chỗ nằm và vài bs thôi chả tốn gì. Nặng mới cần điều trị, chuyển viện. Còn những người F1 cách ly là riêng nơi khác xa luôn mà cụ ơi.
Vậy là em cũng hiểu việc đấy chứ Cụ.:))

bencau

Xe tải
Nguyên liệu Mỹ hết mà, mấy tháng trước Mỹ cấm xuất khẩu nguyên liệu, Ấn cũng khốn đốn.
Có khi 2 Bác ấy là tình nguyện viên.
Vâng, chắc là tnv. Nhưng e thấy ngạc nhiên là 2 vc họ vốn xưa nay rất cầu kỳ, ko tiếc tiền tấn đổ vào các loại đông trùng hạ thảo mật gấu gan hùm vây cá mập sừng tê giác, v.v... mua tận chính gốc Tàu, Phi, đồ Âu Mỹ sang chảnh thì cũng sùng thôi rồi, sang Mỹ tiêm Pfizer là chuyện nhỏ như con thỏ.... chả hiểu sao lại tình nguyện tiêm vx VN rồi nói... rất yên tâm :D

TPS

Xe điện
Vậy là em cũng hiểu việc đấy chứ Cụ.:))
Vâng ạ :D . Chả qua mình tiết kiệm khi dịch chưa loang rộng thì chưa dựng bv dã chiến, gửi tạm F0 vào viện vì viện mùa dịch vắng. Khi thiếu chỗ là làm thêm bv dã chiến. BV dã chiến nghe thì kinh chứ thực ra là chỗ nằm chơi cho đám bị nhẹ (nếu chưa quá tải y tế) nên sơ sài và chả có gì cả, dựng tý là xong, ngày xưa k biết cứ suýt xoa Vũ hán giỏi , xây tý dc cái bv dã chiến to đùng. Quan trọng là trong bv đấy có đủ thuốc và vật tư máy thở khi cần k thôi :(

A98

Xe container
Vâng, chắc là tnv. Nhưng e thấy ngạc nhiên là 2 người đó vốn xưa nay rất cầu kỳ, ko tiếc tiền tấn đổ vào các loại đông trùng hạ thảo mật gấu gan hùm vây cá mập sừng tê giác, v.v... mua tận chính gốc Tàu, Phi, đồ Âu Mỹ sang chảnh thì cũng sùng thôi rồi, sang Mỹ tiêm Pfizer là chuyện nhỏ như con thỏ.... chả hiểu sao lại tình nguyện tiêm vx VN rồi nói/.... rất yên tâm :D
Sang được Mỹ giờ này đã kinh rồi, từ Mỹ về được mới gọi là siêu đại gia!

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, chắc là tnv. Nhưng e thấy ngạc nhiên là 2 người đó vốn xưa nay rất cầu kỳ, ko tiếc tiền tấn đổ vào các loại đông trùng hạ thảo mật gấu gan hùm vây cá mập sừng tê giác, v.v... mua tận chính gốc Tàu, Phi, đồ Âu Mỹ sang chảnh thì cũng sùng thôi rồi, sang Mỹ tiêm Pfizer là chuyện nhỏ như con thỏ.... chả hiểu sao lại tình nguyện tiêm vx VN rồi nói/.... rất yên tâm :D
Nhiều người giàu ng ta hay dị.
Cái này có thật, dị không phải là xấu đâu Cụ nhé.
Và Cụ không nên lấy ví dụ này để ủng hộ lấy vaccine chưa qua kiểm nghiệp chích cho dân nha.:))

Chỉnh sửa cuối:

Mountain Men

Xe buýt
Thì họ như nhau cũng có quyền nghĩ người ngoài kg giống họ.
Không hợp tác đc cũng là vc bình thường mà Cụ.
Hàng ngàn doanh nghiệp vẫn làm ăn chứ có riêng mình Cụ đâu.
Em vẫn ủng hộ Cụ, không đc thì té chứ lâu dài túng quẫn quay ra chửi mất hay.
Có ai chửi gì đâu cụ.
Chỉ nói vấn đề các cụ trăn trở 15 năm nhưng người khác ở 1 năm đã thấy rồi.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ạ :D . Chả qua mình tiết kiệm khi dịch chưa loang rộng thì chưa dựng bv dã chiến, gửi tạm F0 vào viện vì viện mùa dịch vắng. Khi thiếu chỗ là làm thêm bv dã chiến. BV dã chiến nghe thì kinh chứ thực ra là chỗ nằm chơi cho đám bị nhẹ (nếu chưa quá tải y tế) nên sơ sài và chả có gì cả, dựng tý là xong, ngày xưa k biết cứ suýt xoa Vũ hán giỏi , xây tý dc cái bv dã chiến to đùng. Quan trọng là trong bv đấy có đủ thuốc và vật tư máy thở khi cần k thôi :(
Các cty họ làm đầy mà Cụ, vài ngàn người họ cũng làm đc.
Quan trọng là cần sự hỗ trợ của y tế và chính quyền để không kéo dài, dễ lây nhiễm cho nhau.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Có ai chửi gì đâu cụ.
Chỉ nói vấn đề các cụ trăn trở 15 năm nhưng người khác ở 1 năm đã thấy rồi.
Thì em nói rồi, ng sống 15-20 người ta hoà nhập được, nương vào điểm yếu điểm mạnh nhau mà sống.
Mình 1 năm té thì phải xem lại mình, do mình không giống bất kỳ ai hoặc chưa hiểu chưa đủ thời gian để hoà nhập thôi.
Đi 1 nơi khác, tất cả mọi người đều giống nhau, riêng mình thì khác em vẫn ủng hộ Cụ nên té nhanh còn kịp.
Không bao giờ Cụ làm vc và thành công đc đâu.

Chỉnh sửa cuối:

lamien

Xe buýt
Chắc đợi các cháu thi xong là lock SG?

vephiadong

Xe điện
Vâng, chắc là tnv. Nhưng e thấy ngạc nhiên là 2 vc họ vốn xưa nay rất cầu kỳ, ko tiếc tiền tấn đổ vào các loại đông trùng hạ thảo mật gấu gan hùm vây cá mập sừng tê giác, v.v... mua tận chính gốc Tàu, Phi, đồ Âu Mỹ sang chảnh thì cũng sùng thôi rồi, sang Mỹ tiêm Pfizer là chuyện nhỏ như con thỏ.... chả hiểu sao lại tình nguyện tiêm vx VN rồi nói... rất yên tâm :D
Em đọc dòng này mà phân vân quá ....là thành viên HĐQT Công ty Chứng khoán VinaSecurities

bencau

Xe tải
Sang được Mỹ giờ này đã kinh rồi, từ Mỹ về được mới gọi là siêu đại gia!
Họ thừa sức sang và về hạng vip, ks vip. Thực tế con cái của 2vc từ Mỹ đều về/ sang/ về mới đây thôi, tiêm Pfizerđủ 2 liều giờ đang đi chơi tứ tung châu Âu, Trung Mỹ rồi.
Nếu ngại đi về cách ly thì Pfizer về VN họ thừa sức là những người dc tiêm đầu tiên nếu muốn.

Masha123

Xe buýt
E người SG về Kiên Giang có việc. Ngồi ở quán cafe nghe người ta nói về SG như một vùng đất của dịch bệnh mà buồn thật.
Haha, thì đúng mà, tại mình ở quen nên không thấy ghê, lúc đầu khu nhà e bị phong toả em cũng lo lắng lắm, còn giờ nếu bị phong toả tiếp thì bình tĩnh đón nhận thôi. Còn ba má em, dòng họ em và mấy bạn em ở Kiên Giang nghe tin Cam bị là sợ quá trời rồi, KG bị 1-2 ca là rất kinh hãi nên nghe SG mấy trăm ca một ngày sợ lắm. Má e thì ngày nào cũng gọi, bạn bè, họ hàng thì mấy bữa có người hỏi thăm.

Trạng thái
Thớt đang đóng