[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

vnposh

Xe điện
Pfizer nó hứa cho Việt Nam có nhõn 3 triệu liều trong quý 3 tức là từ nay đến tháng 9. Nên thủ tướng mới kêu. Quý 4 nó hứa cho nốt 28 triệu liều còn lại. 90 nghìn liều này đúng kiểu cho để mồi với test xem có ngon không thôi
Chốt lại vaccine Việt Nam nhận đến giờ phần lớn là hàng cho với viện trợ. Tiền túi không được bao nhiêu. Quỹ vaccine vẫn im trong kho.chán
"Mồi", "test",... có nhẽ không cần đâu cụ.
Quan trọng là đã thực chứng hiệu quả vượt trội của việc tiêm combo hai vắc-xin khác nhau: Mũi 1-AstraZeneca. Mũi 2-PfizerBioNTech.

Những cụ đã tiêm mũi 1 AstraZeneca đang dài cổ hóng và mong được tiêm mũi 2 là PfizerBioNTech.

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Cá nhân em thấy thì chuyển hết cho TPHCM cũng được vì cấp bách. Tuy nhiên, người ở TPHCM cần phải biết ơn và có thái độ khiêm nhường hơn sau tất cả những sự việc xảy ra vừa qua. Ít nhất là với các tỉnh đang bùng dịch lớn nhỏ khác phải nhường phần vaccine cấp thiết của mình để TPHCM được cứu. Thời gian vừa rồi phần lớn vaccine AZ từ Nhật về cũng đều chuyển cho TPHCM, nhưng chưa thấy cư dân nào cảm ơn các tỉnh bạn, thay vào đó chỉ thấy trách móc, hờn dỗi.
Em nghĩ những người trách móc, hờn dỗi chỉ là thiểu số, rỗi hơi, câu like... tỉ lệ này chắc chiếm 0,001% dân số HCM, còn lại người ta chắc cũng mong chờ các nơi đến hỗ trợ. Đừng vì con sâu làm rầu nồi canh mà hỏng việc lớn.

TPS

Xe điện
Có nhiều khía cạnh chứ cụ: độ chính xác như thế nào, phát hiện được giai đoạn nào,... Đâu phải công nghệ nào cũng như công nghệ nào.
BYT có chuyên môn, họ đã đưa ra quyết định như vậy hẳn có lý của họ.
Cụ bị nhạy cảm quá nhỉ. Để em giải thích lại tiếng Việt cho cụ nhé? Cách lấy mẫu của VN đau hơn bên Tây nhưng chính xác hơn bên Tây, -- nếu sử dụng CÙNG 1 BỘ TEST KIT.
Còn em chả so sánh gì hết.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Ai điều tiết thì cũng có nghĩa là TPHCM được dùng vaccine đó. Mình có dùng thì những người ở tỉnh khác phải nghỉ. Vậy nên tự những người nhận cần thấy biết ơn. Em được giáo dục là phải biết cảm ơn kể cả khi đi siêu thị mua hàng. Vậy nên em thấy chẳng có vấn đề gì nếu cảm ơn khi người tỉnh khác phải nhịn để mình được tiêm.
Dân người ta không hiểu như mình trên này Cụ ơi, nhà nước nên tuyên truyền như Cụ nói họ mới hiểu.
Chứ em là em biết ơn đấy Cụ.
Chỗ em làm nguy hiểm lắm nên em mới đc tiêm, tiêm xong em chả thấy hãnh diện mẹ gì cả.
Em làm vc đóng thuế đầy đủ, đúng ra nn phải có trách nhiệm nhập thuốc về chích miễn phí cho em hoặc chích em trả tiền.
Vậy mới đúng.

vnposh

Xe điện
Đấy là vaccine mua thôi. Còn vaccine viện trợ nó có thể kèm điều kiện chính trị nữa. Như 500 nghìn liều của Trung Quốc bộ y tế định chuyển hết vào SG xong bị tuýt còi phải chuyển ra biên giới. Nhưng mà cũng có thể do SG bùng dịch to nên Mỹ mới "quan tâm chăm sóc" mà đột ngột bốc sớm 2 triệu liều cho Việt Nam
Sớm là do cụ tân CTN a lố a lồ cho cụ TT Biden, kéo danh sách nhận từ đáy lên top 5. :D

Kết cục nhận bao nhiêu chưa rõ, nhưng VN sẽ có 2 nguồn nhận từ Mỹ: 2 triệu liều tài trợ của CP Mỹ và 2 triệu liều cũng của Mỹ nhưng thông qua COVAX.

TPS

Xe điện
Quan trọng là đã thực chứng hiệu quả vượt trội của việc tiêm combo hai vắc-xin khác nhau: Mũi 1-AstraZeneca. Mũi 2-PfizerBioNTech.

Những cụ đã tiêm mũi 1 AstraZeneca đang dài cổ hóng và mong được tiêm mũi 2 là PfizerBioNTech.
Mũi 1 phải cách mũi 2 từ 3-4 tuần nhé cụ. Tiêm sát nhau quá sẽ không được hiệu lực như mong muốn đâu ạ.

A98

Xe container
Cụ bị nhạy cảm quá nhỉ. Để em giải thích lại tiếng Việt cho cụ nhé? Cách lấy mẫu của VN đau hơn bên Tây nhưng chính xác hơn nếu sử dụng CÙNG 1 BỘ TEST KIT.
Còn em chả so sánh gì hết.
Em nhạy cảm gì đâu. Cụ liệt kê một loạt biện pháp, nhưng chỉ nói sơ về tính chính xác, như vậy là không đầy đủ, dễ dẫn đến tranh cãi về chuyện tại sao VN lại làm thế này, thế kia, không giống như nước A, nước B. Em bổ sung vào ý cụ để tránh vấn đề đó thôi.

Thanhrosa

Xe tải

Cần hết đấy cụ. Các vaccine mới về đều phải lưu kho 1 thời gian kiểm định chuẩn rồi mới bắt đầu tiêm.
Lại nói 2 triệu liều Mordena là những liều đầu tiên Mỹ viện trợ cho khu vực Đông Nam Á, lại đúng vào Việt Nam thì em thấy sặc mùi chính trị
Chứ đáng ra là phải cho mấy thằng Phi, Indo mới chuẩn bài

xecon

Xe điện
Một tin tốt giữa nhiều tin xấu: Moderna sắp về Việt nam:

Hy vọng lần này zing không đưa tin vịt.

Nếu có, chuyển hết cho SG cũng tốt.
Tốt nhất tiêm cho mấy người già, trên 65 tuổi. Bớt mối lo lắng cho con cháu. Dù sao trẻ tuổi thì khả năng lướt qua dịch bệnh khá cao

• Vodka
Reactions: TPS

TPS

Xe điện
Tốt nhất tiêm cho mấy người già, trên 65 tuổi. Bớt mối lo lắng cho con cháu. Dù sao trẻ tuổi thì khả năng lướt qua dịch bệnh khá cao
Và cũng bớt gánh nặng y tế, giảm quá tải vì người già và người yếu mà mắc covid dễ bị nặng, bị nặng thì nằm trong bệnh viện lâu tiêu tốn nhiều tài nguyên. Trẻ thì có khi nó chỉ nằm đó truyền dịch, hạ sốt vài tuần tự khỏi.

Loitran

Xe tăng
Úc trả tiền lâu rồi mà trước đây tiêm mũi đầu cũng là vaccine khác. VN vừa mới đặt đã được nhận hàng, giá mua lại rẻ mà vẫn kêu thì ...
Úc họ cũng chi nặng tay chỉ kém nhóm G7 thôi, nhưng hiện tỷ lệ tiêm của Úc cũng chỉ được khoảng 8% dân số khá thấp so với các nước khác kể cả các nước kinh tế kém hơn Úc,
Vấn đề lúc này là VN đang ở tình trạng nguy hiểm nên các nước khác họ mới có Ý giúp chứ nếu VN chống dịch tốt như đợt đầu em nghĩ còn lâu mới tới lượt chứ đừng nói là trả tiền là phải trả hàng, vì các nhà sản xuất họ có lý của họ khi phân phối chứ không phải chỉ tiền là tất cả, chỉ có số ít ngoại lệ nhỏ là kẻ có tiền và công nghệ mới cụ thể hóa được cái họ muốn

• Vodka
Reactions: TPS

rachfan

Xe container
Vậy mà Fosun Shanghai nó mua được sll với có được bản quyền sản xuất Pifer đó cụ
Fosun Shanghai nó là ngoại hạng rồi cụ: tháng 3/2020 trước cả khi Pfizer tài trợ thì Fosun đã chi 135 triệu đô chi phí phát triển cho BioNTech với điều kiện gia công/phân phối độc quyền tại TQ, HK và Đài loan.

Có điều cho đến giờ TQ vẫn chưa cấp phép lưu hành cho vắc xin Pfizer/BioNtech nên tình cảnh của Fosun đang rất dở hơi: Có đầy đủ quyền kinh doanh với Pfizer tại TQ nhưng lại không thể bán sản phẩm tại TQ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Chúng ta phải tách được mình ra khỏi cái tôi để thấy rằng: việc thử nghiệm vắc xin nội là đúng đắn. Tất cả các loại vắc xin hiện sử dụng đều đã được phát triển theo cách ấy: thử nghiệm diện hẹp sinh kháng thể tốt => chính phủ ký hợp đồng mua trước (Mỹ vs Pfizer vào 7/2020); Pfizer vừa thử nghiệm giai đoạn 3 (> 30 nghìn người) vừa sản xuất nhập kho hàng loạt, chấp nhận vắc xin có thể bị đổ đi nếu không qua được cửa FDA. Đến khi có kết quả giai đoạn 3 khả quan, FDA gật đầu, chỉ tuần sau Pfizer bắt đầu giao hàng.

Chưa có gì để nói vắc xin nội có chất lượng tồi cả.

Việc mất lòng tin trong đời sống xã hội ở VN thì là chuyện khác.
Cụ nói thật đơn giản với tính mạng của triệu triệu người.
Và dù khẩn cấp, chắc chắn cụ ko nắm đc hết quý trình kiểm định ngặt nghèo của WHO cũng như bản thân các nhà sản xuất thuốc đâu .
Và em ko tin những thằng trí trá trong khoa học. Nhất là khoa học y khoa.

TPS

Xe điện
Cần hết đấy cụ. Các vaccine mới về đều phải lưu kho 1 thời gian kiểm định chuẩn rồi mới bắt đầu tiêm.
Lại nói 2 triệu liều Mordena là những liều đầu tiên Mỹ viện trợ cho khu vực Đông Nam Á, lại đúng vào Việt Nam thì em thấy sặc mùi chính trị
Chứ đáng ra là phải cho mấy thằng Phi, Indo mới chuẩn bài
Nó nát rồi thì phải có rất nhiều vaccine. Nên Mỹ nó ưu tiên chuyển qua VN mình chưa nát, nó chuyển cho để tiêm cho frontline và những người yếu thế đặng chống dịch, chứ nó hem có nghĩ đến là mình lại đi tiêm cho khu CN toàn người trẻ khoẻ để bảo vệ kinh tế, trong khi mà ở nước nó thì ở đó nhiễm ca nào, ca đó cho nghỉ, những người khác đi làm bình thường. Tất nhiên là bên nó tần suất test rất cao. SV có những lúc cứ 1 tuần là test 2 lần.

Amager

Xe hơi
Cụ thấy biết ơn ai thì cứ biết, sao phải bắt người ta phải biết ơn mình. Chặn dịch ở SG cũng là bảo vệ các tỉnh khác. Tôi là dân Bắc nhé, không lại bảo người SG vô ơn thì phải tội.

Giờ các bố có thẩm quyền cứ phân phối, sử dụng vắc xin đúng mục đích là được, đừng mang tư tưởng ban phát ơn huệ.
Chả ai bán phát ơn huệ ở đây cả. Không cảm ơn cũng chẳng sao. Nhưng gào lên người những nơi khác phải có nghĩa vụ thì đấy người ta bị cắt vaccine để nhường đấy. Chống dịch cho TPHCM là chống cho cả nước, thế cụ nghĩ chống cho Bắc Giang, Bắc Ninh, Khánh Hòa, Phú Yên... là chống cho riêng địa phương hay sao. 1 liều cho các TPHCM là bớt 1 liều cho các tỉnh khác. Như thế mà còn không thấy cảm thấy biết ơn mà lại còn nhảy dựng lên thì thôi em chẳng thảo luận với cụ nữa. Giờ TPHCM có bị nữa hay không thì Bình Dương, Phú Yên, Khánh Hoà, Đồng Tháp vẫn chết mà cũng chẳng dám kêu. Cứ im lặng mà làm thì đã không nên chuyện, lúc nào cũng cứ phải giãy đành đạch mới chịu. Mạng người ở đâu cũng quan trọng như nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhrosa

Xe tải
Nó nát rồi thì phải có rất nhiều vaccine. Nên Mỹ nó ưu tiên chuyển qua VN mình chưa nát, nó chuyển cho để tiêm cho frontline đặng chống dịch, chứ nó hem có nghĩ đến là mình lại đi tiêm cho khu CN toàn người trẻ khoẻ để bảo vệ kinh tế, trong khi mà ở nước nó thì ở đó nhiễm ca nào, ca đó cho nghỉ, những người khác đi làm bình thường. Tất nhiên là bên nó tần suất test rất cao. SV có những lúc cứ 1 tuần là test 2 lần.
Thật sự thì em thấy mấy liều Mordena này ngon quá. Không biết sẽ phân chia như nào. Bọn Mỹ nó thâm quá. Cho 2 triệu Atra Zeneca chính ra còn dễ :))

TPS

Xe điện
Thật sự thì em thấy mấy liều Mordena này ngon quá. Không biết sẽ phân chia như nào. Bọn Mỹ nó thâm quá. Cho 2 triệu Atra Zeneca chính ra còn dễ :))
Đùa, cho cũng chửi được. Nó cho theo Covax. Để nhận trợ cấp Covax thì phải tiêm theo đối tượng cam kết.
Hy vọng VN tiêm theo hướng dẫn ưu tiên của WHO, đừng có đem tiêm cho đám CN, với viên chức nhà nước trẻ khoẻ.

Amager

Xe hơi
Dân người ta không hiểu như mình trên này Cụ ơi, nhà nước nên tuyên truyền như Cụ nói họ mới hiểu.
Chứ em là em biết ơn đấy Cụ.
Chỗ em làm nguy hiểm lắm nên em mới đc tiêm, tiêm xong em chả thấy hãnh diện mẹ gì cả.
Em làm vc đóng thuế đầy đủ, đúng ra nn phải có trách nhiệm nhập thuốc về chích miễn phí cho em hoặc chích em trả tiền.
Vậy mới đúng.
Vâng giờ trong lúc bối rối thì mọi người biết vậy thôi chứ oán trách thì có giải quyết được gì nữa đâu cụ. Ngày cả như Đài Loan giàu hơn mà họ cũng không thể xoay kịp vaccine nữa là nghèo như mình. Các cụ chịu tiêm sputnik hay sinovac từ trước thì bao nhiêu chả có hả cụ :))

vnposh

Xe điện
Với Moderna thì đành phải dùng cho "đối tượng nào đó" mỗi người 2 mũi cho đến hết vắc-xin (bao gồm cả hạn sử dụng) thì thôi.

Với AstraZeneca thì ai đã tiêm mũi 1 thì tiêm combo mũi 2 là Pfizer-BioNTech, nhường lô mới cho người tiêm sau. Như vậy, vừa tăng hiệu quả vắc xin, vừa tận dụng thời gian triển khai tiêm vắc-xin cho những lô hàng về thời điểm khác nhau.

Nhà cháu chỉ đạo phòng chống dịch thế đã chuẩn chỉ chưa, cụ. :))

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em mới biết đấy Cụ, chứ đọc báo nghe lấy mẫu này nọ em khớp quá nên cứ nghĩ nó cao siêu.
Mấy cái bộ test này sử dụng đơn giản thôi mà cụ. Ở chỗ em ở, chính quyền gởi bộ kit test về tận nhà cho dân chúng tự test. Mà giờ này cũng chẳng thấy ai test nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng