[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Bọn Anh Mỹ Đức nó phát không với bán rẻ như cho mấy bộ kit cho dân test tại nhà, ta thì cứ làm nhát 300k ngon lành.
Thật vậy hả Cụ, em tưởng vật tư y tế mà trong mùa dịch giã này thì đắt và hiếm lắm.
Vậy cũng ngon, hèn chi chỗ test ít vậy.

TPS

Xe điện
Thật vậy hả Cụ, em tưởng vật tư y tế mà trong mùa dịch giã này thì đắt và hiếm lắm.
Vậy cũng ngon, hèn chi chỗ test ít vậy.
Bộ kit test tại nhà ở nước ngoài rất rẻ. Tụi trẻ con bên Anh còn nghĩ ra trò hack bộ kit test để dương tính giả, xin nghỉ học 2 tuần lý do bị covid.

kienvinh

Xe lăn
Cụ tư duy ngược quá.
Nhà sản xuất phải đưa thông tin chứng minh chất lượng sản phẩm mình tốt, không ai bắt người dùng chứng minh sản phẩm xấu khi sản phẩm còn chưa được đưa ra . Mà chứng minh thế quái nào đc, có thông tin gì mà chứng minh.
Trong thời bình thôi.

Thanhrosa

Xe tải
Nhìn đồ thị giống giá vàng quá. Không biết ngày mai xu thế nó giảm xuống dưới 1000 hay lại ngoi lên 1200

Buryat

[Tịch thu bằng lái]
Hai hãng cuối không ầm ĩ, khá lặng lẽ. Ivac giờ vẫn đang giai đoạn 1 thì em chưa rõ lắm chứ Vabiotech xịt chắc rồi. Tháng 5 năm ngoái vẫn khoe chuột của tôi chống Covi xịn chưa này đến bây giờ vẫn chuột. Sắp tới lại bị chính phủ bắt gia công đóng ống làm culi cho vaccine Sputnik V :D. Thế mà hồi sáng VTV còn khoe khoang Việt Nam là một trong những quốc gia cực ít trên thế giới có tới 3 vaccine Covid đang phát triển :D
Thất bại trong điêu chế vắc-xin em nghĩ là thường mà. Mấy vắc-xin COVID của Pháp thất bại cả (mà khả năng là đầu tư cao hơn VN nhiều), trong khi viện Pasteur Pháp cũng tương đối có truyền thống.

TPS

Xe điện
Cứ yên tâm, lần này không phải lên ti vi mà nhận hỗ trợ đâu:
Vậy là SG được ưu tiên hơn cả BG nghèo nha. BG đi cách ly phải đóng 80k tiền ăn 1 ngày. Dân tự giúp nhau, ngay trên OF cũng có 1 nhóm để giúp.
Còn SG thì giờ được cách ly free và được tiền.
Mà tại sao diễn viên, showbis... lại được tiền trợ cấp cao hơn các nhóm khác nhỉ? Thế là trợ cấp tỷ lệ thuận với thu nhập nếu không có dịch?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Bộ kit test tại nhà ở nước ngoài rất rẻ. Tụi trẻ con bên Anh còn nghĩ ra trò hack bộ kit test để dương tính giả, xin nghỉ học 2 tuần lý do bị covid.
Giờ em mới biết đấy Cụ, chứ đọc báo nghe lấy mẫu này nọ em khớp quá nên cứ nghĩ nó cao siêu.

Thanhrosa

Xe tải
Vắc xin là Bộ Y tế điều tiết chứ có phải các tỉnh giơ tay xung phong nhường SG quái đâu.
Đấy là vaccine mua thôi. Còn vaccine viện trợ nó có thể kèm điều kiện chính trị nữa. Như 500 nghìn liều của Trung Quốc bộ y tế định chuyển hết vào SG xong bị tuýt còi phải chuyển ra biên giới. Nhưng mà cũng có thể do SG bùng dịch to nên Mỹ mới "quan tâm chăm sóc" mà đột ngột bốc sớm 2 triệu liều cho Việt Nam

formen

Xe lăn
Thất bại trong điêu chế vắc-xin em nghĩ là thường
Em đồng ý cái này. Mấy chục nc giàu, yte mạnh mà cả thế giới có vài loại vac xin là đủ biết độ khoai ntn.
Mình chế vac thì cũng cầu may thôi, đc khác gì trúng số. Sx cho mình dùng với xuất cho mấy nc xung quanh chả ra dáng anh cả ngay. Tiếc là chưa đc.

TPS

Xe điện
Giờ em mới biết đấy Cụ, chứ đọc báo nghe lấy mẫu này nọ em khớp quá nên cứ nghĩ nó cao siêu.
Công nghệ khác nhau, độ chính xác cũng khác ạ. Bên mình đang lấy mẫu theo chuẩn khác với bên tây, lấy khó hơn để độ chính xác cao hơn. Để đảm bảo chuẩn của VN lấy thì giờ chỉ có dân chuyên nghiệp lấy mẫu được thôi cụ.
Còn kit test để test ở nhà người ta dùng công nghệ khác.
Có rất nhiều cách xn Covid. Có nước người ta huấn luyện chó, độ chính xác 95% và nhanh hơn rất nhiều dùng máy.
Người ta có lợi thế có sẵn cảnh khuyển và có các trung tâm huấn luyện chó cho người mù, giờ lôi ra dùng. Còn VN mình người mù có ai quan tâm đâu, không có huấn luyện chó người mù nên không hiểu để huấn luyện chó nhận covid hết bao lâu.

rachfan

Xe container
Ý cụ là 90 ngàn là không nhiều chứ gi? thế thì phải bê cả kho của họ cụ mới ưng cái bụng đúng hôn?
Úc đàn em Mẽo tiền không thiếu mà giờ này còn chờ vêu mỏ, họ dành khẩn cấp cho mình như vậy thì dù ít dù nhiều họ cũng đang làm đó thôi cụ muốn nguyên kho thì Vài năm nữa nhé giờ hơi hiếm ráng chịu đi cụ
Tôi cóc hiểu sao có 90 ngàn liều mà cụ đã kêu là "bê nguyên kho" của Pfizer.

Úc tháng 6 nhận được 1,7 triệu liều, tháng 7 sẽ nhận 2,8 triệu liều Pfizer. Nếu cụ là người Úc thì tôi thua.

SX49XA

Xe tải
Pfizer có 90 ngàn liều thôi cụ ei, không bằng muối bỏ biển nữa.

Tôi còn đang nghi Pfizer không có hàng nên chơi trò nhỏ giọt, mỗi lần 1 tí an ủi gọi là có. Chứ 90 ngàn liều thì quá quá ít.
Vậy m
Vấn đề là tốc độ và lượng giao là đúng rồi. Như Israel chẳng hạn. Tuy họ hợp tác với Mỹ và có Pfizer từ rất sớm nhưng thủ tướng Israel phải gọi điện tới 30 cú tới giám đốc Pfizer để giục giao hàng. Đó mới là cái hay. Muốn nhanh hơn thì phải này này nọ nọ. 31 triệu kia chỉ là con số cố định thôi
Vậy mà Fosun Shanghai nó mua được sll với có được bản quyền sản xuất Pifer đó cụ

TPS

Xe điện
Đấy là vaccine mua thôi. Còn vaccine viện trợ nó có thể kèm điều kiện chính trị nữa. Như 500 nghìn liều của Trung Quốc bộ y tế định chuyển hết vào SG xong bị tuýt còi phải chuyển ra biên giới. Nhưng mà cũng có thể do SG bùng dịch to nên Mỹ mới "quan tâm chăm sóc" mà đột ngột bốc sớm 2 triệu liều cho Việt Nam
2 triệu liều Morderna của Mỹ sắp phân tới VN là theo Covax. Hy vọng chính phủ tuân theo đúng cam kết của Covax. Và hãy tiêm theo trình tự ưu tiên mà WHO đưa ra: Ưu tiên nhân viên y tế rồi đến người già, người có bệnh nền,...

Amager

Xe hơi
Vắc xin là Bộ Y tế điều tiết chứ có phải các tỉnh giơ tay xung phong nhường SG quái đâu.
Ai điều tiết thì cũng có nghĩa là TPHCM được dùng vaccine đó. Mình có dùng thì những người ở tỉnh khác phải nghỉ. Vậy nên tự những người nhận cần thấy biết ơn. Em được giáo dục là phải biết cảm ơn kể cả khi đi siêu thị mua hàng. Vậy nên em thấy chẳng có vấn đề gì nếu cảm ơn khi người tỉnh khác phải nhịn để mình được tiêm.

TPS

Xe điện

Úc tháng 6 nhận được 1,7 triệu liều, tháng 7 sẽ nhận 2,8 triệu liều Pfizer. Nếu cụ là người Úc thì tôi thua.
Úc là đối tác chiến lược của Mỹ, VN thì chỉ du dây giữa Mỹ và TQ. Úc còn ký cả hợp đồng với Mỹ để sx Pfizer rồi ạ. Mà VN cũng sắp nhận được 2 triệu liều Morderna free của Mỹ theo Covax, trong tháng luôn đó.
Ghen với Úc thì đầu tiên VN phải trở thành đối tác chiến lược với Mỹ đã. :(

Loitran

Xe tăng

Ồ cụ đọc mãi mà không hiểu thì em cũng chịu cụ rồi, tiếng Việt 100%
Úc không có Pfizer để tiêm cho người mũi đầu tiên nhé

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Công nghệ khác nhau, độ chính xác cũng khác ạ. Bên mình đang lấy mẫu theo chuẩn khác với bên tây, lấy khó hơn để độ chính xác cao hơn. Để đảm bảo chuẩn của VN lấy thì giờ chỉ có dân chuyên nghiệp lấy mẫu được thôi cụ.
Có rất nhiều cách xn Covid. Có nước người ta huấn luyện chó, độ chính xác 95% và nhanh hơn rất nhiều dùng máy.
Người ta có lợi thế có sẵn cảnh khuyển và có các trung tâm huấn luyện chó cho người mù, giờ lôi ra dùng. Còn VN mình người mù có ai quan tâm đâu, không có huấn luyện chó người mù nên không hiểu để huấn luyện chó nhận covid hết bao lâu.
Sao em nghe nói bên mình lấy mẫu phải chọc sâu với phải đau mới đc Cụ?
Có khi nào bộ test kém nên phải vậy?
Chứ em thấy test âm xong dương, dương xong âm cũng có.

TPS

Xe điện
Ồ cụ đọc mãi mà không hiểu thì em cũng chịu cụ rồi, tiếng Việt 100%
Úc không có Pfizer để tiêm cho người mũi đầu tiên nhé
Úc trả tiền lâu rồi mà trước đây tiêm mũi đầu cũng là vaccine khác. VN vừa mới đặt đã được nhận hàng, giá mua lại rẻ mà vẫn kêu thì ...

TPS

Xe điện
Sao em nghe nói bên mình lấy mẫu phải chọc sâu với phải đau mới đc Cụ?
Có khi nào bộ test kém nên phải vậy?
Chứ em thấy test âm xong dương, dương xong âm cũng có.
Do quy trình mình yêu cầu chọc sâu với đau để độ chính xác sẽ cao hơn bên Tây chọc nông ít đau hơn. Còn bộ test của VN so với tây như thế nào, em sao nói được ạ!

A98

Xe container
Có nhiều khía cạnh chứ cụ: độ chính xác như thế nào, phát hiện được giai đoạn nào,... Đâu phải công nghệ nào cũng như công nghệ nào.
BYT có chuyên môn, họ đã đưa ra quyết định như vậy hẳn có lý của họ.

Trạng thái
Thớt đang đóng