[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

elevonic

Xe lăn
Thủ tướng yêu cầu Bộ Quốc phòng, Bộ Công an và một số địa phương có kinh nghiệm phòng chống dịch tiếp tục phối hợp, hỗ trợ, ưu tiên chi viện các lực lượng thiện chiến cho TPHCM và các địa phương trong vùng

Đấy, nỗ lực chống dịch, bọn nào còn lèm bèm kích động gây mất đoàn kết , vả vỡ mồm chúng nó đi, he he.

Tenet

Xe tải
Nay chưa thấy báo số.

formen

Xe lăn
Bọn Âu Mỹ là các ca dương tính nhập viện nó mới tính.

thí dụ như thế này là mỹ có 34 tr ng nhập viện dương tính covid đúng không cụ. và theo tỉ lệ 80nhẹ 20 nặng thì có 34x4=136tr ng nhiễm? thế thì cũng nhanh mdcd thôi. theo em cách tính của bọn tây mà cụ nghĩ là không đúng nhé.

Belat Missan

Xe điện
Hóa ra b giờ người từ SG máy bay/ tàu/ xe ra HN và các tỉnh vẫn vô tư, chỉ mỗi tờ khai y tế vs đo thân nhiệt thôi á? Hãi quá.
TpHCM, Bắc Ninh, Bắc Giang về HN phải khai báo và cách ly tại nhà từ 1 tháng trước rồi cụ!

namvqh

Xe buýt
Em theo dõi thớt mấy tháng nay vì con em nó học Y, trong tương lai rất có thể sẽ phải bước ra tuyến đầu chống dịch dã. Thôi thì cứ chuẩn bị trước tinh thần.

Đến giờ nhìn lại, ngoài chuyện vô cùng biết ơn những người ở tuyến đầu chống dịch một cách bền bỉ suốt một năm rưỡi qua, em cũng rất biết ơn chính quyền, người dân các tỉnh thành quanh Hà Nội, ban đầu là Hải Dương, rồi đến Bắc Ninh và Bắc Giang, xa hơn là Đà Nẵng đã chịu trận chống dịch hàng tháng trời, không để lan sang Hà Nội và các tỉnh khác.

Giờ thì chỉ mong TPHCM và các tỉnh miền Đông đứng vững, tự bảo vệ được mình và cũng là bảo vệ cả nước trước khi vacxin về đủ.

gunners

Xe tải
TpHCM, Bắc Ninh, Bắc Giang về HN phải khai báo và cách ly tại nhà từ 1 tháng trước rồi cụ!
Đối tác bên e vẫn ra HN làm việc thứ 6 tuần trước. Ko bị cách ly gì đâu cụ nhé. Ăn xong mới qua chỗ e làm việc. Còn bảo lâu rồi ko đc ăn nhà hàng!!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Sao Nghệ An "chuối" thế nhỉ
Phải học HCMC ấy, tra soát theo hộ khẩu mà cách lý chứ.
Lục lại CMND hành khách ấy xem đăng ký thường trú ở đâu, đến cái chỗ ấy cách ly cả xã luôn.
Nếu mà ông khách có hộ khẩu không ở NA thì việc gì NA phải lo

minh0075

Xe điện
Em theo dõi thớt mấy tháng nay vì con em nó học Y, trong tương lai rất có thể sẽ phải bước ra tuyến đầu chống dịch dã. Thôi thì cứ chuẩn bị trước tinh thần.

Đến giờ nhìn lại, ngoài chuyện vô cùng biết ơn những người ở tuyến đầu chống dịch một cách bền bỉ suốt một năm rưỡi qua, em cũng rất biết ơn chính quyền, người dân các tỉnh thành quanh Hà Nội, ban đầu là Hải Dương, rồi đến Bắc Ninh và Bắc Giang, xa hơn là Đà Nẵng đã chịu trận chống dịch hàng tháng trời, không để lan sang Hà Nội và các tỉnh khác.

Giờ thì chỉ mong TPHCM và các tỉnh miền Đông đứng vững, tự bảo vệ được mình và cũng là bảo vệ cả nước trước khi vacxin về đủ.
E thì cho rằng sự bình an của HN hiện tại là sự yên lặng giữa 2 đợt dịch, dù sao chỉ mong cách sinh hoạt, tập quán của dận HN có khác chút, giúp cho cái việc lây nó chậm hơn( so với TPHCM)
Mà hy vọng nhất vẫn là cách miễn dịch của dân VN nó khác với phần còn lại, giả thiết có kháng nguyên chéo giữa BCG chống lao và cô vít là thật thì ngon.

Thanhrosa

Xe buýt
Nay chưa thấy báo số.
Gần 900 ca cứ đều đều thế này thì cũng bình thường. Bọn Nhật nó toàn 2000 3000 ca một ngày đều như vắt chanh mà đóng JAV vẫn khỏe
Bao giờ vọt lên tầm 7000 8000 ca là có vấn đề cần dập gấp
Mà Nhật nó cậy sắp có vaccine. Chắc hết hè là tiêm xong thôi. Việt Nam thì chưa biết bao giờ

xecon

Xe điện
Tính tổng số tử vong / tổng số ca nhiễm ở VN thì đúng là vẫn thấp hơn thế giới rất nhiều, chỉ ~0.4% so với các nước Âu Mỹ tầm 1.5-2%

Theo em có 2 lý do này để giải thích:
- Chúng ta chưa bao giờ quá tải hệ thống y tế nên không có trường hợp có thể chữa được, nhưng chết vì không được chữa trị.
- Gen VN đúng là tốt hơn thật :))
TV đang tăng, mình Ko nói trước tin chính thức nhưng vào Os xem ca tv hôm nay nhé, thớt cập Nhật Covid đó

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Chán ko biết nói gì nữa. :(

Dan du an

Xe ba gác
Em đặt trường hợp xấu nhất như một thành phố tầm 10 triệu dân mà ngày có 1000 ca mắc thì khả năng không kiểu soát thì cũng độ 1 tháng là miễn dịch cộng đồng rồi đúng không các cụ. Vi virus lây nhanh thì sau 5 ngày là gấp 10 số lần cứ thế nhân lên theo mũ thì 6 chu kỳ nó nhân đủ cả 10 triệu rồi.

TPS

Xe điện
Chán ko biết nói gì nữa. :(
Ra nhiều ca mà tỷ lệ nhiễm nặng thấp là tin vui, chính tỏ đang đúng hướng, R0 tốc độ lây nhiễm vẽ mô hình ra tính giảm xuống xấp xỉ có 1. Tỷ lệ nhiễm nặng thấp có nghĩa là xét nghiệm bao hàm được tốt, chứ không phải là quá tải tới nỗi chỉ ghi nhận được ca nặng, dẫn tới là tỷ lệ ca nặng tăng cao.
Cùng chủng Delta, bên Quảng châu TQ nó vừa nhiễm đợt giữa tháng 5, vừa phong toả hơn 1 tháng và vừa mở phong toả xong rồi. XN CPR toàn bộ, 0 còn ca dương tính mới mở phong toả nhé. Bên nó chắc chắn là dấu số liệu, nên công bố số ca nhiễm có vài trăm ca và nó viết bài ghi là tỷ lệ ca nặng của chủng Delta là rất cao, cao hơn rất nhiều chủng lây bên Vũ Hán năm trước?! Trong khi HCM cùng chủng Delta thì báo là tỷ lệ nặng thấp, số ca bị có triệu chứng là 20%.

TONGIA

Xe lừa
Nam bộ căng quá các cụ nhỉ!

Trạng thái
Thớt đang đóng