[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

TPS

Xe điện
Nếu những em SV này là con cháu của người dân SG, họ sẽ phản ứng như thế nào khi con cháu mình đòi bộ đồ phòng hộ tốt hơn mới đi làm? Ngay như tại Vũ Hán TQ năm trước cũng xảy ra thiếu đồ phòng hộ, phải mặc đồ không đạt chuẩn, thời gian làm việc quá dài và vất vả..., bác sỹ phản đối không chịu làm việc.... Sau đó TQ áp dụng luật thời chiến, bác sỹ mà không tuân thủ lệnh của cấp trên bị nhốt tù!
Ở miền Nam hôm trước cũng đã có báo đăng v.v bác sỹ bỏ nghề vì dịch bệnh làm vất vả hơn mà thu nhập bị giảm 1 nửa, họ đã cố gắng 1.5 năm rồi, không cố được nữa, nghỉ việc. Các bạn SG có thể thông cảm được với những bs nghỉ việc, nói rằng ai cũng phải lo cho mình và gia đình mình, ... thế nhưng với những em sv thì không được đánh giá vị tha từ đầu vì sao thế?

Masha123

Xe buýt
Nếu những em SV này là con cháu của người dân SG, họ sẽ phản ứng như thế nào khi con cháu mình đòi bộ đồ phòng hộ tốt hơn mới đi làm? Ngay như tại Vũ Hán TQ năm trước cũng xảy ra thiếu đồ phòng hộ, phải mặc đồ không đạt chuẩn, bác sỹ phản đối không chịu làm việc.... Sau đó TQ áp dụng luật thời chiến, bác sỹ mà không tuân thủ lệnh của cấp trên bị nhốt tù!
TNV SG họ cũng mặc đồ như nvyt thôi, thậm chí còn thiếu. Họ phản ứng ở đây chả phải do vùng miền như bọn hay đổ lỗi gán ghép, lúc tin 300 này vào các bl đều là cảm ơn biết ơn. Cái cần chửi ở đây chả phải các em SV hay người SG mà là cái đội đứng ra tổ chức như hạch.

ydhhvn

Xe tải
Đọc cái công văn ở còm ngay trên còm của cụ đi. Bộ YT giảm tiêu chuẩn đồ phòng hộ rồi, các bố đek cập nhật cho các cháu, cứ đòi đồ cao cấp trong khi y bác sĩ còn không có thì chả cãi nhau.

Mà các cháu SV này đã kết thúc thời gian cách ly ở Bắc Giang chưa ấy nhỉ? Đành rằng có kinh nghiệm nhưng nhiệm vụ đâu có phải cần chuyên môn gì cao lắm đâu, sao không tuyển tình nguyện viên ở Sài Gòn luôn cho đỡ rách việc.

Chốt lại là khâu tổ chức, phối hợp như hạch, lại thêm mấy thằng trẻ trâu phát ngôn vớ vẩn làm đã lắm việc lại còn lo cãi chửi nhau.
E ko cho là thế, các bs ở SG đã tiêm phòng 2 mũi mà vẫn + quá cao, thì các cháu này chắc gì đã được tiêm phòng, nói gì tới tiêm 2 mũi...
Mà ngoài Bắc ko kinh khủng bằng SG mà còn có mức 4 thì có khi các cháu nghĩ nghiêm trọng như SG phải mức 10 ấy chứ :)
Tất cả chỉ là suy đoán, em thấy thì SG như kiểu bị bẽ mặt, bị phải tăng cường, mất uy của anh hai SG :P

ydhhvn

Xe tải
Nếu những em SV này là con cháu của người dân SG, họ sẽ phản ứng như thế nào khi con cháu mình đòi bộ đồ phòng hộ tốt hơn mới đi làm? Ngay như tại Vũ Hán TQ năm trước cũng xảy ra thiếu đồ phòng hộ, phải mặc đồ không đạt chuẩn, thời gian làm việc quá dài và vất vả..., bác sỹ phản đối không chịu làm việc.... Sau đó TQ áp dụng luật thời chiến, bác sỹ mà không tuân thủ lệnh của cấp trên bị nhốt tù!
Ở miền Nam hôm trước cũng đã có báo đăng v.v bác sỹ bỏ nghề vì dịch bệnh làm vất vả hơn mà thu nhập bị giảm 1 nửa, họ đã cố gắng 1.5 năm rồi, không cố được nữa, nghỉ việc. Các bạn SG có thể thông cảm được với những bs nghỉ việc, nói rằng ai cũng phải lo cho mình và gia đình mình, ... thế nhưng với những em sv thì không được đánh giá vị tha từ đầu vì sao thế?
Em chỉ muốn vote thêm cho cụ lần nữa, hiii.
Cụ nói đúng ý em suy nghĩ...

toimuondie

Xe container
TNV SG họ cũng mặc đồ như nvyt thôi, thậm chí còn thiếu. Họ phản ứng ở đây chả phải do vùng miền như bọn hay đổ lỗi gán ghép, lúc tin 300 này vào các bl đều là cảm ơn biết ơn. Cái cần chửi ở đây chả phải các em SV hay người SG mà là cái đội đứng ra tổ chức như hạch.
Chuyện TNV SG mặc như nào là ở TNV Sài gòn.
Các TNV ở Hải Dương được đào tạo, huấn luyện như nào thì họ làm đúng như vậy thôi.
Công văn của Bộ Y tế chưa được phổ biến đến họ.
Em đánh giá TNV HD làm vậy là chuyên nghiệp.

TPS

Xe điện
Người SG thay vì chửi với lý do TNV SG cũng mặc như vậy thì sao không quay lại hỏi xem liệu việc mặc như vậy bs có lây covid không và có truyền bệnh không dù đúng là bác sỹ SG đã tiêm đủ 2 liều, khả năng họ có lây bệnh nhưng bị nặng là sẽ nhẹ hơn.
Ở các điểm khác TNV vẫn làm việc được, hôm qua còn xảy ra thiếu nguyên vật liệu test ở nhiều khu vực dẫn tới là phải nghỉ test sớm hơn dự liệu (lỗi do bộ phận cấp hàng).
Nói chung là làm việc lỗi và cách đối xử với nhau cũng thiếu sự hoà nhã, tình cảm..nói thẳng ra vùng miền là có, TNV làm ở bao nhiêu tỉnh, vào SG ra chuyện luôn.
Lỗi lớn nhất là thằng làm công tác Đoàn viên tên Long đi ăn theo làm màu cùng đoàn TNV HD, ăn nói láo xúc phạm dân SG. Đoàn TNV này có mấy đứa ăn theo không phải là bác sỹ, sv Y như thế thì đuổi hết về đi.

Dan du an

Xe cút kít
E ko cho là thế, các bs ở SG đã tiêm phòng 2 mũi mà vẫn + quá cao, thì các cháu này chắc gì đã được tiêm phòng, nói gì tới tiêm 2 mũi...
Mà ngoài Bắc ko kinh khủng bằng SG mà còn có mức 4 thì có khi các cháu nghĩ nghiêm trọng như SG phải mức 10 ấy chứ :)
Tất cả chỉ là suy đoán, em thấy thì SG như kiểu bị bẽ mặt, bị phải tăng cường, mất uy của anh hai SG :P
Thôi các cụ/mợ đừng còm linh tinh kiểu này. Chưa tiêm không ai người ta cho đi thẳng vào vùng dịch và đã đi mấy vùng dịch như thế đâu. Còm suy nghĩ kỹ tí đi ạ.

TPS

Xe điện
Thôi các cụ/mợ đừng còm linh tinh kiểu này. Chưa tiêm không ai người ta cho đi thẳng vào vùng dịch và đã đi mấy vùng dịch như thế đâu. Còm suy nghĩ kỹ tí đi ạ.
Vin đăng tuyển TNV , tin đăng ghi TNV sẽ được tiêm vaccine miễn phí đấy cụ. Mà theo như báo thì kêu gọi xong đưa luôn vào HCM rồi. Giả sử tiêm thì cũng chả đủ liều và chưa đủ tgian để bảo vệ.

Masha123

Xe buýt
Chuyện TNV SG mặc như nào là ở TNV Sài gòn.
Các TNV ở Hải Dương được đào tạo, huấn luyện như nào thì họ làm đúng như vậy thôi.
Công văn của Bộ Y tế chưa được phổ biến đến họ.
Em đánh giá TNV HD làm vậy là chuyên nghiệp.
Em trả lời cho cụ nào trên kia bảo con em SG bảo hộ như kia thì họ phản ứng thế nào. Để là rõ cái ý chả phải do yếu tố vùng miền mà dân SG phản ứng. Còn BYT chưa phổ biến họ thì như e nói đó, đó là lỗi của đội tổ chức bên đoàn HD và cả bên phía phối hợp bên HCM.

TPS

Xe điện
Thì họ sẽ chửi "Ụ á mày sao kêu làm tình nguyện?"
Lạy cụ 1 phát! Chúng nó được dạy là phải mặc bộ đồ phòng hộ chuẩn để bảo vệ mình trước mới có thể bảo vệ mọi người. Nó đòi bộ phòng hộ chuẩn để bảo vệ nó lại bị chửi là mày sao kêu làm TN là sao? Cụ có suy nghĩ trước khi gõ không vậy? Tình nguyện mà không tuân thủ nguyên tắc thì để hại người dân SG hả? Để lây lan cho rộng hơn?

moly

Xe điện
1. Cụ cho em xin thông tin về ca làm việc của các em 300 là 5.30-6h đến 11h đêm ở đâu với? Mà kể cả như vậy thì 19h các em mới tới, theo thông tin trên báo chính thống. Tới muộn 1 tiếng đến tiếng rưỡi còn đòi ăn?
2. Cụ cho em xin thông tin về việc tiêm vaccine rồi nên không cần đồ bảo hộ xịn với? Đấy là lý do hạ chuẩn PPE của Bộ Y tế, áp dụng toàn quốc à?

Hay là cụ tự phét ra thế.

Thì họ sẽ chửi "Ụ á mày sao kêu làm tình nguyện?"
Theo tôi nghĩ thì các cháu là tình nguyện viên, ko phải bác sỹ, khi tổ chức đứng ra kêu gọi, các thầy cô ở trường cg đã dặn các cháu trước tiên phải bảo vệ mình cẩn thận. Và bộ phòng hộ các con đc hướng dẫn là bộ mặc ở vùng tâm dịch bg, bắc ninh. Việc các con từ chối là hoàn toàn hợp lý, các cháu đc kêu gọi đi tnv là phải có sự đảm bảo về mặt an toàn cho các cháu. Mọi ng đừng so sánh tnv và y bác sỹ. Một đằng là nhiệm vụ bắt buộc của họ, một bên là tnv có sự hướng dẫn của tỏi chức. Tôi nghĩ là bên tỏi chức họ cungx ko dám cho các cháu ko đảm bảo . Đã có ai đó giải thích là các cháu chưa đc ăn. Khi mặc đồ bảo hộ vào là ko ăn uống gì nữa. Làm việc liên tục, ko ăn. Có chuyện gì xảy ra thì sao?

Chỉnh sửa cuối:

xebobabanh17201

Xe điện
SG dịch vào kcn rồi, các cụ làm kcn xác định ăn ngủ tại cty đi là vừa.

bencau

Xe tải
Mấy cụ cãi nhau vụ 300 lắm thế, chắc để dụ mọi người quên hôm nay SG và cả nước đạt đỉnh kỷ lục gần 1000 ca lây nhiễm từ đầu đợt đến giờ!
Mấy cụ cay cú vụ 300 mời mở riêng thớt ra mà cãi nhau!

Mít tố nữ

Xe tăng
Em trả lời cho cụ nào trên kia bảo con em SG bảo hộ như kia thì họ phản ứng thế nào. Để là rõ cái ý chả phải do yếu tố vùng miền mà dân SG phản ứng. Còn BYT chưa phổ biến họ thì như e nói đó, đó là lỗi của đội tổ chức bên đoàn HD và cả bên phía phối hợp bên HCM.
Khi chưa có thông tin có thể nói tôi nghĩ nọ kia
Khi thông tin đã được đưa ra nhiều chiều mà vẫn có người suy diễn theo ý họ, khăng khăng họ nhận định là đúng thì không nên tranh luận với họ nữa cụ ơi.

Một lần thì nghĩ vô tình, nhưng nhắc đi nhắc lại hoài mà không có phản biện hợp lý thì em nghĩ có gì cố tình ở đây.

khoainuongchip

Xe buýt
Miền Nam lần này bị nặng quá. Ko hiểu đã đến đỉnh dịch chữa cccc nhỉ?

shiluo

Xe container
Em thì em tự hỏi là ở SG ko có ai đứng ra quản lý các bạn (ko rõ là nvyt hay sinh viên tình nguyện hay đối tượng gì) mà từ hôm qua đến giờ cứ động tí là tung hô đủ thứ lên FB này hay sao? Đọc qua thì thấy rõ mọi mâu thuẫn xung đột đều đến từ phía người lớn, từ những người tổ chức đưa người vào và đón người ở SG, thế nhưng lại cứ để những người ở đầu tuyến chống dịch mổ nhau như mổ bò. Phía HD thì em đã thấy thầy cô trường Y trả lời là quán triệt ko cho các em SV HD tham gia vào cuộc võ mồm trên mạng xã hội này mà phải tập trung chống dịch rồi. Còn phía SG thì sao mà để đến giờ các bài bêu xấu, chửi rủa lực lượng hỗ trợ vẫn lên ầm ầm như thế? Và các bạn đang hùng hổ trên kia nhân danh ai, lấy quyền gì để tuyên bố "đuổi" các lực lượng hỗ trợ chống dịch tại SG?

Công cuộc chống dịch ở VN là dựa vào cơ chế mệnh lệnh và quân phiệt, còn nếu cứ chủ nghĩa cá nhân là nhất thì chỉ thích hợp sang Mỹ, sang Âu mà chống dịch thôi.

Masha123

Xe buýt
Khi chưa có thông tin có thể nói tôi nghĩ nọ kia
Khi thông tin đã được đưa ra nhiều chiều mà vẫn có người suy diễn theo ý họ, khăng khăng họ nhận định là đúng thì không nên tranh luận với họ nữa cụ ơi.

Một lần thì nghĩ vô tình, nhưng nhắc đi nhắc lại hoài mà không có phản biện hợp lý thì em nghĩ có gì cố tình ở đây.
SG giờ có riêng người miền Nam đâu khu Gò Vấp người tứ xứ mà rất nhiều người từ Miền Bắc miền Trung. Nên cứ mang yếu tố vùng miền là không đúng, khu em ở và cơ quan đây chả có mấy người miền Nam gốc. Quan trọng là thái độ, cách làm việc thôi, chứ đàng hoàng lịch sự, ân cần đi đâu ngta cũng quý,giúp đỡ và hỗ trợ. Lần này đội tổ chức làm ăn như hạch và trong đoàn có những phát ngôn gây chia rẽ. Trong diễn đàn này vẫn nói móc mỉa đến chửi người SG, rồi cả trù ẻo ABC. Nên yếu tố vùng miền đến ngày từ suy nghĩ của người khác chứ không hẳn ở dân SG.

Trạng thái
Thớt đang đóng