[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dan du an

Xe cút kít
Sao loạn xà ngầu vậy các bác nhỉ? Trên sinh viên còn có thầy cô giáo, trên thầy cô giáo còn có lãng đạo trường, trưởng đoàn, trên trưởng đoàn còn có ******** Bộ Y Tế. Mấy cái tiêu chuẩn liên quan đến quần áo bảo hộ, khẩu trang... làm sao đến lượt mấy đứa sinh viên nó phát biểu. Tính tổ chức quá kém!
Đúng như cụ nói, phát ngôn phải thận trọng. Người đọc hay suy diễn. Nguy hiểm lắm

Vân Phương.

Xe máy
Riêng trường em trai em thì gần 1000 sinh viên đã tham gia nhập thông tin, hỗ trợ lấy mẫu từ 29/5. Hiện tại các em đã tiêm vaccine để đợt này có thể hỗ trợ nhiều hơn.
SG đang gồng mình chống dịch, và các em sinh viên khối ngành sức khoẻ của SG cũng đã cố gắng hơn một tháng nay rồi. Không xuất hiện trên truyền thông hay facebook nên chẳng ai biết đâu, haizzz. Có hôm lấy mẫu đến 10h tối đấy ạ.

Một người bạn của tôi trong đó viết như thế này:

Về việc các em sinh viên y Hải Dương

Trước hết làm rõ vài việc, thứ nhất hẹn 13g tới nhưng mãi 18h mới có mặt tại điểm lấy mẫu là do lỗi của bên tổ chức đưa đón, các em nó là khách không tự chủ mà đi được việc đưa đón là của chủ nhà để đễn trễ gây hiểu lầm nhau bước đầu yêu cầu kiểm điểm ngay lại khâu tổ chức sắp xếp kế hoạch.

Thứ hai theo thông tin thì bên các em Hải Dương đi gấp từ mới từ tâm dịch Bắc Giang cách ly xong 1 ngày đã phải lên máy bay di chuyển gấp tới điểm tập kết trong đêm. Đến nơi mất nhiều tiếng mới được lấy phòng và gần 1 ngày không được ăn uống no bụng nên việc yêu cầu được ăn trước khi mặc đồ bảo hộ làm việc cũng không có gì sai vì một khi đã mặc đồ lên là chỉ khi đến hết việc mới được cởi ra, kể cả đi vệ sinh cũng phải đóng bỉm.

Thứ ba về việc yêu cầu đồ bảo hộ đúng chuẩn, có lẽ bên bộ và sở y tế thành phố đang chênh nhau quy định. Theo kinh nghiệm công tác chống dịch ở Bắc Giang thì ngoài đó yêu cầu chuẩn bảo hộ 3M4510-L kèm khẩu trang chuẩn 3M như trong hình, tuy nhiên phía TP. HCM thì đang dùng loại bảo hộ 7 món là đủ nên cái này lẽ ra trưởng đoàn phải làm việc trước với cơ sở địa phương để tìm hiểu trang bị phù hợp và đưa ra yêu cầu trước khi vào việc.

Thứ tư là mới gọi điện hỏi thì thêm nguyên nhân nữa khiến công tác kiểm nghiệm không thể làm ngay là do thiếu thiết bị xét nghiệm dẫn đến kéo dài thời gian chờ.

Tóm lại drama lần này thật sự cá nhân tôi cực kỳ buồn, vì ở đây không có người sai. Các em sinh viên y dược , tình nguyện TP.HCM thời gian qua vất vả ngủ bờ ngủ bụi cũng căng hết sức lên rồi, nên chính việc công tác tổ chức không thống nhất và làm màu hơi quá của bên tổ chức như giọt nước làm tràn ly dẫn tới những lời quá khích trên mạng gây hiểu lầm cực kỳ không đáng có. Đặc biệt có sự tham gia của người lớn, những người lẽ ra phải biết nghĩ và có cái đầu lạnh để giải quyết vấn đề thì các anh chị lại cũng nóng máu lao vào cuộc chiến, lẽ ra tâm sức đó phải để dành chống dịch chứ không phải là để cãi nhau.

Đặc biệt nhiều anh là bác sỹ nhưng lên những bài cực kỳ gây mất đoàn kết kiểu như SG chúng tôi thừa sức lo được không cần viện quân. Ừ các anh đúng, quân số điều động các anh có thể điều thêm được vài vạn sinh viên y dược để chống dịch, nhưng quân đông nhưng không tinh nhuệ có kinh nghiệm thì có thêm một đội quân kinh nghiệm hơn tháng chống dịch ở điểm nóng cũng là điều tốt, thêm người thêm sức các anh chê cái gì ?

Điều cuối cùng những ai không liên quan, tự xưng là trưởng đoàn Hải Dương tên Long nên im cái mồm lại, đừng làm sự việc đi quá xa, gây ảnh hưởng đoàn kết và tâm lý của các em. Mong đại diện và các cán bộ ngành liên quan cùng nhau giải thích cho các cháu hiểu và sắp xếp lại lịch trình cũng như trang thiết bị để có thể cùng nhanh chóng vào việc đẩy lùi dịch bệnh ở thành phố. Hơn lúc nào hết chúng ta phải đoàn kết một lòng với nhau , giặc ở trước mặt chúng ta chứ không phải phía sau.
Em nói nôm na là phong cách làm việc nó khác nhau cụ ạ. Khi mình đến nơi nào đó thì mình phải tìm hiểu phong cách ở đó trước chứ không phải vì nhân danh "giúp đỡ" mà muốn làm sao thì làm, nói sao thì nói. Riêng cái khoản đến muộn thì trưởng đoàn phải giải thích rõ ràng cho người dân đang chờ và những người có trách nhiệm tại đó hiểu chứ không nên đổ lỗi cho hoàn cảnh (dân miền trong rất ghét việc đổ lỗi, nhận lỗi trước khi giải thích thì được). Cái thứ 2 là khoản đồ bảo hộ không đạt chuẩn, cái này có trách nhiệm lớn của trưởng đoàn HD. Cứ nói ko đạt chuẩn ko làm thì như em em cũng bảo cút đi, mới đến chưa làm đc cái gì mà yêu sách đủ trò. Lâu nay các bạn ở SG mặc đồ bảo hộ ấy làm việc chắc nhiễm virus chết hết rồi thì phải.

Nói chung hỗ trợ là tốt nhưng tốt hơn là đừng khệnh khạng, yêu sách và đỗ lỗi cho hoàn cảnh,

Chỉnh sửa cuối:
Riêng trường em trai em thì gần 1000 sinh viên đã tham gia nhập thông tin, hỗ trợ lấy mẫu từ 29/5. Hiện tại các em đã tiêm vaccine để đợt này có thể hỗ trợ nhiều hơn.
SG đang gồng mình chống dịch, và các em sinh viên khối ngành sức khoẻ của SG cũng đã cố gắng hơn một tháng nay rồi. Không xuất hiện trên truyền thông hay facebook nên chẳng ai biết đâu, haizzz. Có hôm lấy mẫu đến 10h tối đấy ạ.
SG theo em biết thì trong đợt dịch này làm đến bao giờ xong việc thôi chứ không có chuyện nhìn đồng hồ.

Masha123

Xe buýt
Bên chung cư em bị phong toả cuối tháng 5. Đội đến lấy mẫu làm từ 8h đến 12h đêm cho gần 1000 người. Nhìn tác phong là nhận ra có rất nhiều bạn sinh viên hỗ trợ nhưng đội ấy ngoan và rất dễ thương. Nvyt đến lấy mẫu mấy lần cũng làm việc quy củ và nhẹ nhàng. Các bạn nvyt rất vất vả nếu có thêm người hỗ trợ thì quá tốt cho các bạn ấy, nhưng phải đc phân công công việc như các bạn sinh viên hỗ trợ như trên.

Hung Phuc

Xe điện
Sáng 3/7, Sở Y tế Phú Yên ghi nhận 50 người dương tính nCoV, được phát hiện qua sàng lọc suốt 16 giờ qua. Nghệ An cũng thêm 3 ca dương tính.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy những cái không đúng thì nên nói, nên góp ý để nhiều bên rút kinh nghiệm.
Sẽ tốt cho các địa phương khác hoặc không may nếu dịch bệnh xảy ra sau này.

Bên chung cư em bị phong toả cuối tháng 5. Đội đến lấy mẫu làm từ 8h đến 12h đêm cho gần 1000 người. Nhìn tác phong là nhận ra có rất nhiều bạn sinh viên hỗ trợ nhưng đội ấy ngoan và rất dễ thương. Nvyt đến lấy mẫu mấy lần cũng làm việc quy củ và nhẹ nhàng. Các bạn nvyt rất vất vả nếu có thêm người hỗ trợ thì quá tốt cho các bạn ấy, nhưng phải đc phân công công việc như các bạn sinh viên hỗ trợ như trên.
Thì vậy. Dịch bệnh mà, làm có ai kể công tính giờ gì đâu. Bao giờ hết việc mới về!

Vâng, nhưng thi thoảng vào đọc em thấy nhiều người bảo chống dịch hời hợt, sao ko xét nghiệm rộng từ tháng trước mà nay mới bắt đầu. Thật ra người ta đã căng mình ra làm trước ở những khu vực nguy cơ cao rồi, mình ngồi nhà nói gì chẳng thấy đơn giản.

—————
Nhắn thêm các bác khác là làm ăn khó khăn hơn thì tâm lý than thở là chuyện bình thường, ở đâu cũng vậy. Nhưng tụi em chưa kêu đói kêu khát gì đâu. Các bác đừng mang những gì đọc được trên báo áp đặt cho dân SG.
Những người buôn bán nhỏ lẻ với phụ giúp hàng quán là đói đấy cụ. Riêng mấy em thuê nhà mở shop với làm các dịch vụ linh tinh phá sản chết luôn. Ngân hàng thì tháng nào đòi lãi tháng nấy mà lãi suất cũng chả giảm. Chủ cho thuê nhà thì chỉ không thu tiền điện, tiền nước chứ còn tiền nhà thì thu đủ (vì đóng cửa chống dịch có làm gì đâu mà tốn điện, tốn nước) :))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nhưng thi thoảng vào đọc em thấy nhiều người bảo chống dịch hời hợt, sao ko xét nghiệm rộng từ tháng trước mà nay mới bắt đầu. Thật ra người ta đã căng mình ra làm trước ở những khu vực nguy cơ cao rồi, mình ngồi nhà nói gì chẳng thấy đơn giản.

—————
Nhắn thêm các bác khác là làm ăn khó khăn hơn thì tâm lý than thở là chuyện bình thường, ở đâu cũng vậy. Nhưng tụi em chưa kêu đói kêu khát gì đâu. Các bác đừng mang những gì đọc được trên báo áp đặt cho dân SG.
Vâng SG căng mình ra tiêm vaccine :P Thế mợ tiêm vaccine chưa?

Chỉ là ở SG nhiều người tay làm hàm nhai, lao động nghèo, nên dịch này cũng cực, bây giờ đang có nhiều chương trình hỗ trợ. Các cụ mợ có thể tham gia!

bau67

Xe container
Nhà Cháu mong tất cả mọi người hãy vì mục đich cao nhất là giảm dần, tiến tới dập dich và rồi đủ vaccine để tiêm.
Chỗ này cố lên 1 tý, chỗ kia nhịn đi 1 tý, mọi người hãy đoàn kết nhau lại mà làm việc.
Có thể còn có chỗ chưa như ý thì ta cũng đừng nên chia sẻ trên mạng nhiều quá, tự dưng mọi chuyện trở nên nặng nề, mất hay !

itsmylife

Xe tải
1. Việc ăn ở do vin bố trí, chẳng đội TNV nào đòi tôi phải ở khách sạn 5 sao cả.
2. Thông thường một nhóm lấy mẫu sẽ gồm 3 người: 1 người lấy mẫu, một người nhận phiếu thông tin, một người ghi danh sách, quê em đồ bảo hộ cấp 4 được trang bị cho người lấy mẫu trực tiếp mặc vì họ có thể tiếp xúc trực tiếp với F0 hoặc hàng chục, hàng trăm F0, nguy cơ lây nhiễm là cực cao.
3. Việc lấy mẫu ở đâu, thời gian lấy mẫu thế nào là hiệp đồng giữa chính quyền địa phương, ngành y tế, Quân đi đánh thuê thì chỉ đâu đánh đấy.
4. Khẩu trang N95 có nhiều hàng fake, không đảm bảo chất lượng, đặc biệt khẩu trang được các công ty, doanh nghiệp, tổ chức cho tặng "chống dịch" có khả năng lẫn nhiều hàng không đảm bảo.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Từ cách tổ chức cho nhóm này vào đã thấy sao sao.
CDC không biết và không quản lý thì ai quản lý họ hả các Cụ?

Mioaki

Xe buýt
Dịch nổ liên tục mà giữa các anh hd với sg còn drama hơn cả bà hằng với showbiz . Em thì thấy có vẻ hai bên có thành kiến sẵn với nhau rồi vụ này khó mà giảng hòa nổi chưa kể mấy thằng như kiểu thằng chụp ảnh kia chủ yếu muốn có kích lên để có post trên facebook tăng tương tác cho tụi nó.

Hung Phuc

Xe điện
Trưa 3/7, Việt Nam có có 330 ca mắc COVID-19 mới. Bệnh nhân có mã số từ 18361-18690 trong đó có 1 ca cách ly ngay sau khi nhập cảnh tại An Giang.

329 ca ghi nhận trong nước tại TP. Hồ Chí Minh (249), Bình Dương (32), Phú Yên (12), Đồng Tháp (12), Nghệ An (7), Lâm Đồng (4), Vĩnh Long (3), Long An (2), Trà Vinh (2), Khánh Hòa (1), Bạc Liêu (1), Bắc Ninh (1), Bình Phước (1), An Giang (1), Đắc Lắk (1); trong đó 280 ca được phát hiện trong khu cách ly hoặc khu đã được phong toả.

Trước đó, sáng nay, Bộ Y tế công bố 239 ca mắc COVID-19 trong nước. Như vậy, từ sáng đến trưa nay, Việt Nam đã ghi nhận 568 ca mắc COVID-19 trong nước.

Tenet

Xe tải
Còn chiều tối nay nữa, không biết có bị phá kỉ lục buồn về số ca ko?

Trạng thái
Thớt đang đóng