[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

formen

Xe lăn
Nếu tiêm miễn phí mà vaccine của Trung Quốc thì chắc ít cụ dám nhận hàng đó lắm. Thôi nghèo cũng phải tiêm loại có phí thôi. :(
cụ làm em nhớ quả: bác thích uống bia gì để em dán nhãn

giờ có quả bác thích tiêm vac gì để em dán nhãn.

Fedora

Xe tải
Quỹ Covax tài trợ free cho Việt Nam 40 triệu liều. Đã chuyển hơn 2 triệu liều. Nhật cho 1triệu liều. Vậy là từ trước đến giờ chưa mất 1 đồng nào tiền vaccine. Nên đừng lập lập lờ là đã mua được để tiêm. Còn cái gì nhà nước được tài trợ thì tiêm cho những thành phần yếu thế trong xã hội. Các cán bộ cũng nên tiêm vaccine trả phí chứ ko nên tiêm free.
Cụ sai bét rồi. Thông tin kiểu này ko đùa được cụ nhé. Bộ Y Tế có mua rồi nhé.

pandahn

Xe điện
Tại em không nghĩ ai ngu dốt cả! Nên chỉ có thể giải thích bằng lý do "ghét" thôi!
Ôm chân lãnh tụ như bên Bắc Hàn thì chắc là thông minh tuyệt đỉnh nhể.

Chỉnh sửa cuối:

A98

Xe container
Ý PTT là, sau khi tiêm miễn phí hết 70 triệu người, đạt miễn dịch cộng đồng thì số còn lại và sang năm, năm sau nữa, sẽ cho tiêm dịch vụ chứ không phải là cho tiêm dịch vụ ngay từ bây giờ.

Cơ bản là VPCP phải làm cái văn bản truyền đạt ý kiến của PTT cho nó rõ ràng gửi cho các báo, chứ cứ mỗi ông dịch 1 kiểu thế này thì chết.
Chi tiết "đạt MDCĐ mới cho tiêm dịch vụ" không hề được nhấn mạnh, đọc nhanh là bỏ qua ngay.
Em nghĩ tiêm miễn phí thì đến lượt mới được tiêm, có vaccine gì tiêm vaccine ấy, không được chọn. Và cho phép các công ty tự nhập vaccine để tổ chức tiêm dịch vụ cho những người muốn chọn vaccine cũng OK mà! Chắc CP muốn năm nay chỉ có các cty được chỉ định mua được đi mua, để tránh cạnh tranh gây tăng giá, nên không cho tiêm dịch vụ trong năm nay.

toimuondie

Xe container
Quỹ Covax tài trợ free cho Việt Nam 40 triệu liều. Đã chuyển hơn 2 triệu liều. Nhật cho 1triệu liều. Vậy là từ trước đến giờ chưa mất 1 đồng nào tiền vaccine. Nên đừng lập lập lờ là đã mua được để tiêm. Còn cái gì nhà nước được tài trợ thì tiêm cho những thành phần yếu thế trong xã hội. Các cán bộ cũng nên tiêm vaccine trả phí chứ ko nên tiêm free.
Như vậy, cho đến cuối năm 2021, Việt Nam sẽ có khoảng 110 triệu liều vắc xin phòng COVID-19. Trong số này có 38,9 triệu liều vắc xin từ chương trình Covax, 30 triệu liều từ AstraZeneca thông qua Công ty VNVC, 31 triệu liều từ Pfizer/BioNTech.
Tuy nhiên nhiệm vụ của Bộ Y tế từ nay đến cuối năm là làm sao có đủ 150 triệu liều vắc xin phòng COVID-19 để tiêm chủng cho 75% dân số Việt Nam theo chỉ đạo của Bộ Chính trị, của Chính phủ.

Ngay cả 38,9 triệu liều mang tiếng là xin của Covax cũng vẫn phải nộp tiền nhé, nộp theo năng lực, hưởng theo tình hình thực tế. Chưa kể vụ vaccine tiêm dài dài, mỗi lần tiêm chỉ được vài tháng.
Thằng góp 10 củ như tôi không kêu thì thôi.

A98

Xe container
Ôm chân lãnh tụ như bên Bắc Hàn thì chắc là thông minh tuyệt đỉnh nhể.
Liên quan vãi.
Chẳng qua em không tin là có người năng lực suy nghĩ kém đến nỗi mỗi chuyện đơn giản: tiền chưa tiêu thì phải để ngân hàng, mà còn không hiểu. Làm gì có ai ngu đến thế hả cụ? Nên em buộc phải tìm giải thích khác.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Mai Khu Công Nghệ Cao Q9 cũng được tiêm vacine.

Gcar

Xe container
Liên quan vãi.
Chẳng qua em không tin là có người năng lực suy nghĩ kém đến nỗi mỗi chuyện đơn giản: tiền chưa tiêu thì phải để ngân hàng, mà còn không hiểu. Làm gì có ai ngu đến thế hả cụ? Nên em buộc phải tìm giải thích khác.
Báo 3ke tiếng Việt VOA cũng đưa tin về tiền lãi rồi 😂

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Ô hay, vaccine chưa về thì tiền chưa phải trả, tiền chưa trả thì phải cất ngân hàng. Chứ không để đâu? Chả lẽ cụ ghét Nhà nước đến độ không còn biết suy nghĩ?
Tức là theo cụ nhận được đủ hàng rồi mới phải trả tiền hả. Hoá ra bọn cty dược nó tốt thế, bán chịu đơn hàng vài chục đến trăm triệu Trump luôn, giao hàng đầy đủ rồi mới lấy tiền trong khi nó đang ở thế thượng phong, còn ko cho phép thương lượng giá cả hay đảm bảo deadline giao hàng. Chẳng nhẽ cụ đã đạt đến trình độ đọc báo hay nghe người khác nói gì nghe đấy, ko còn có chút tư duy common sense tối thiểu nào?

kulv

Xe buýt
Thấy báo nói là Moscow đã có 60% dân số được tiêm hoặc từng bị bệnh rồi bác. Tôi không thấy break down 2 loại nhưng đoán số từng bị bệnh phải ít hơn nhiều số tiêm vaccine, 10 vs 50%.

Mà Moscow có số người bị mắc mới luôn luôn đông nhất Nga. Chứng tỏ Sputnik không hiệu quả với chủng mới. Từng có bài của Nga nói chủng mới đánh thủng hệ miễn dịch.

Ngay trong bài báo của cụ cũng nói đến chuyện thưởng ô tô cho người tiêm.
Tỷ lệ tiêm ở Moscow là 60, em mời cụ dẫn chứng, còn em chỉ thấy Putin nói là tỷ lệ tiêm quá thấp, tụt hậu so với nước khác:

Cả nước Nga mới tiêm có 18 triệu thôi, lấy đâu ra Moscow 50% được. Kể cả 50-60%, chưa đạt mức miễn dịch cộng đồng thì khi biến chủng lây lan mạnh xâm nhập vẫn tăng ca nhiễm như thường, đã hết người để lây đâu mà không tăng.

coindesar

Xe buýt
Hôm nọ xem VTV 1 phóng viên VTV bên Nga nói dân Nga không chịu tiêm vaccine mà, nhìn dân tình đi ngang qua cô phóng viên đó không ai đeo khẩu trang cả.

A98

Xe container
Tức là theo cụ nhận được đủ hàng rồi mới phải trả tiền hả. Hoá ra bọn cty dược nó tốt thế, bán chịu đơn hàng vài chục đến trăm triệu Trump luôn, giao hàng đầy đủ rồi mới lấy tiền trong khi nó đang ở thế thượng phong, còn ko cho phép thương lượng giá cả hay đảm bảo deadline giao hàng. Chẳng nhẽ cụ đã đạt đến trình độ đọc báo hay nghe người khác nói gì nghe đấy, ko còn có chút tư duy common sense tối thiểu nào?
Common sense: Khi mua hàng, ta đặt cọc hợp đồng, và thoả thuận về các thời điểm thanh toán, chứ không trả 100% ngay từ lúc ký hợp đồng. Thường khi nhận toàn bộ số hàng như hợp đồng mới trả hết tiền, nếu giao làm nhiều đợt thì nhận đến đâu trả đến đấy. Đã có hợp đồng nào hoàn thành, ta phải trả 100% chưa cụ? VN mua được mấy triệu liều rồi? Tiền chi ra đã lớn hơn số tiền nhân dân đóng góp chưa?
Cụ có common sense nào khác không?

Nhân tiện cụ nhắc đến common sense, em nhớ đến câu nói rất cay của Tây: Common sense is so rare these days it should be considered a superpower.

Fedora

Xe tải
Cụ nói có vẻ rất hay.
Nhưng ý cụ là gì? Là nhà nước có tiền mà ko đi mua vắc xin? Tham lãi tiết kiệm mà ko chịu bỏ tiền ra ngay?

Theo cụ chỗ tiền lãi đó so với chi phí chống dịch rồi so với lợi ích vắc xin mang lại về kinh tế (nói kinh tế thôi đã) cái nào hơn?

Cụ tìm xem 1 tháng đóng mấy khu công nghiệp Bắc Ninh, Bắc giang họ mất bao tiền.

Đua xe đê

Xe đạp
Cụ đọc kỹ đê, "cơ chế dịch vụ" là để chuẩn bị cho tư nhân tiêm. Còn ai không muốn mất tiền, thì xếp hàng tiêm mở rộng miễn phí.
Cụ có làm trong đấy không mà chém mạnh thế? Cứ chờ xem nếu muốn tiêm miễn phí thì phải xếp hàng chờ bao lâu. Cả nước có bao nhiêu cơ sở đủ điều kiện bảo quản và tiêm vắc xin? Nếu xác định tiêm miễn phí toàn dân thì tất cả các cơ sở này phải được huy động và tiêm ngay khi có thuốc, theo thứ tự ưu tiên. Đằng này ai trả tiền thì tiêm trước, ai không tiền thì chờ đến khi nào tiêm xong đội có tiền mà còn vắc xin thì tiêm nhé. Các công ty chắc cũng đoán được ý định này của NN nên thấy đi kiếm nguồn, chi tiền để tiêm cho nhân viên chứ chả muốn chờ.

Đua xe đê

Xe đạp
Vắc xin Pfizer có 1 ít mà ai cũng muốn tiêm, em ủng hộ đẩy ra tiêm dịch vụ vì có người sẵn sàng trả tiền để được tiêm Pfizer. Hai bên cùng có lợi còn gì.
Nếu rõ ràng ngay từ đầu là huy động tiền quyên góp để tiêm miễn phí vắc xin giá vừa phải (AZ, Sputnik V…) cho một số đối tượng yếu thế, còn ai có nhu cầu thì trả tiền tiêm đồ xịn thì nó lại đi một nhẽ. Đăng này tuyên bố là tiêm miễn phí toàn dân nên mới chả hiểu định làm thế nào khi phải mua nhỏ giọt nhiều loại vắc xin khác nhau.

Đua xe đê

Xe đạp
Em đọc nội dung thì thấy là sau khi tiêm xong cho các đối tượng ưu tiên thì khởi động chương trình tiêm chủng mở rộng (miễn phí) và tiêm dịch vụ. Nghĩa là vẫn có chương trình miễn phí, song song đó là dịch vụ. Ví dụ cụ có thể tiêm AstraZeneca và Nanovac miễn phí, nhưng nếu muốn tiêm Pfizer hay Moderna thì phải bỏ tiền chẳng hạn. Em hiểu là vậy.

Lâu nay tiêm 5 in 1 hay 6 in 1 cho trẻ con vẫn có 2 chương trình chạy song song thế này.
Các anh ấy xác định quỹ vắc xin là 25k tỏi, chia cho 140 triệu liều (70 triệu người) thì ra khoảng 7 USD/liều
Thì nó như tiêm chủng mở rộng các bệnh phổ biến đang áp dụng cả miễn phí và có phí mà cụ, có phí VX chất lượng tốt hơn. Chỉ có điều là tiêm chủng mở rộng không thấy hô hào dân góp tiền.

Hôm nọ em định góp quỹ VX nhưng hơi lăn tăn, ngờ ngờ và chưa góp. Giờ thì khẳng định sẽ không góp cái quỹ đó và sẽ dùng tiền đó tiêm dịch vụ sòng phẳng.

Nói thật là sau vụ này, lần sau NN kêu gọi đóng góp là không nhanh được đâu.
Ơ thế sao không nói ngy từ đầu. Em nhớ từ đầu các ******** nói tiêm miễn phí hết cho toàn dân, Hà Nội, Hải Phòng …, thậm chí có nơi còn bảo không đóng góp quỹ thì không cho tiêm. Tổng kết thấy chi phí 25000 tỷ nên mới phải xin dân. Giờ xin được rồi thì lại lòi ra là có tiêm dịch vụ.
Tiền hậu bất nhất là thế đấy các cụ. Mấy huyện còn phát cả công văn yêu cầu đóng góp 350k, tương đương 1 suất tiêm, xong bị chửi quá nên thu hồi đấy thôi.

ntvinh1602

Xe buýt
Đọc mà đắng lòng... Dọn tổ đón đại bàng mà đợt dịch này lập bập quá nên đại bàng nó lại rục rịch bay đi mất đến nơi =((

Trạng thái
Thớt đang đóng