[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

bearbie

Xe điện
Cụ Sơn xứng đáng dc AHLĐ. Nhưng vừa rồi dẫn đoàn qua Lào mất mặt quá. May mà dư luận đang tập trung dịch trong nước nên k ai quan tâm.
Cụ Sơn có nhiều kinh nghiệm chiêna trường, thế mà phải bị cách ly hơn 10 ngày, cũng là một thiệt hại lớn cho công cuộc chống dịch.
Tái ông thất mã. Đoàn bác ấy mà không đi Lào thì Bắc Ninh Bắc Giang giờ này vẫn bình chân như vại.

Tui chỉ thắc mắc bác Sơn mới cách ly có 10 ngày đã phải lâm trận, thế Bộ Y Tế không còn chuyên gia nào khác à, để mà 10 ngày nay không ai ra chiến trường?

realworks

Xe hơi
Đến ngưỡng cả tỉnh 1000 ca cộng đồng thì sẽ vô cùng rối ren vì ko thể đủ nhân lực truy vết - giám sát - chữa trị nữa, lúc đó chỉ có vắc xin hoặc lockdown hoặc phó mặc ý thức cộng đồng.

Frogs Union

Xe đạp
Hiện nay tính theo tỉ lệ 1 ca trong bao nhiêu dân số thì Việt Nam vẫn đang là tốt nhất thế giới, cứ 24k người thì mới có 1 bệnh nhân, hơn những nước đông dân & cũng sát sườn là Đài Loan & TQ đều ~16k. Theo như tôi cập nhật thì có vẻ ĐL bắt đầu toang rồi. Còn VN nếu đợt này để bung thì hóa ra anh bạn Tàu - nơi bùng phát dịch đầu tiên lại là nơi làm tốt nhất.

VN mình xưa nay chưa vượt được TQ cái gì, nay chẳng lẽ lại để nó soán ngôi?

bearbie

Xe điện
Cám ơn cụ.
Tình hình tuy xấu nhưng diễn biến cũng na ná như Đà Nẵng và Hải Dương: sau 10 ngay - 2 tuần thì tình hình tưởng sáng lên thì lại lộ ra các ổ dịch mới, và số ca trong khu cách ly phong tỏa tăng lên đáng kể. Khi đó nhiều cụ cũng có thái độ chê bai dè bỉu chính quyền và Mr. Đam như lúc này.
Có khác bác ơi. Hải Dương đợt đó rộ lên trong khu cách ly, còn bên ngoài lác đác vài đốm nhưng không ổ dịch mới nào to tới mức 38% xét nghiệm ra dương tính, 100 ca/ngày.

Nói chung Đà Nẵng là cú sốc lớn. Hải Dương là 1 cú sốc so với Đà Nẵng. Bắc Giang là cú sốc so với HD. Cú nào thấy cũng choáng.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Tái ông thất mã. Đoàn bác ấy mà không đi Lào thì Bắc Ninh Bắc Giang giờ này vẫn bình chân như vại.

Tui chỉ thắc mắc bác Sơn mới cách ly có 10 ngày đã phải lâm trận, thế Bộ Y Tế không còn chuyên gia nào khác à, để mà 10 ngày nay không ai ra chiến trường?
Tái ông thất mã là tưởng không may nhưng lại là may, còn trường hợp này có thấy giống như vậy đâu mà cụ dùng chữ đó.

Dh639010

Xe tải
Tthực ra ko phải cố cài vào, mà nếu ko nói rõ như vậy, mọi người lại tưởng có 50 - 100 ca mới đang chạy nhông nhông bên ngoài, thì rất ảnh hưởng đến tinh thần người dân, dẫn đến lo sợ và hoang mang ko cần thiết. Trong khi thực ra tất cả đã trong cái khu đã được phong tỏa hoặc CLYT rồi.

Còn các bác yên tâm, họ vẫn đang xét nghiệm bên ngoài, ở Bắc Giang bà chị dâu em làm Sơ Y tế đây, tất cả các TTYT huyện, thị, các lực lượng truy vết hết và xét nghiệm ngẫu nhiên nữa. Những ai có nguy cơ (kể cả ko cao), cũng đã standstill rồi.

Hầu hết mọi người ko có thời gian để process thông tin hoặc ko hiểu tường tận (ngay trên OF này, trên nói 1 đằng, dưới còn đọc ra 1 kiểu).
Về nhận thức thì thực ra là có đấy bác ạ, rất đáng buồn là ko phải ai dân trí cũng cao như bác. Ngay HN thôi, nghe mấy tin về Ấn Độ cũng có làn sóng bài trừ, kì thị, chửi mắng thậm chí tỏ ra ghê tởm người Ấn độ ở VN, thậm chí họ ở đây từ 2018- 2019 mà chưa về nước tý nào.
lúc chưa đóng cửa các phòng tập, ở Elite học viên (cũng gọi là có trình độ hơn bên ngoài) còn vào bảo, sao chúng mày chưa đuổi hết bọn Ấn Độ đi???

Hay vụ mạt sát miệt thị cháu học sinh ở THuận Thành chẳng hạn, thực ra là mn ko hiểu, đi chửi bới công kích mạt sát 1 cá nhân (nghe nói cháu còn bị các bạn cùng lớp chửi bới, rồi thậm chí đe dọa) trong khi thực ra ko phải cháu ý thì sẽ là người khác.

Còn bác Linh Chi yên tâm, mình đã tăng liên tục các kịch bản, cái mà bác "có nguồn tin bí mật được thấy các trường học sắp được chuyển thành khu cách ly", thực ra đầu đuôi nó là gì, với cả nước và từng tỉnh luôn được giao xây dựng phương án và kịch bản khi có 30 - 50 - 100,000 ca nhiễm thì ứng phó như thế nào, sẽ huy động những khu vực nào, phương án nào, con người ở đâu. Tât nhiên chính quyền phải đi trước 1 bước chứ ko chờ nó xảy ra rồi mới làm bác ạ

Ngay từ đợt năm ngoái, mình đã xây dựng phương án VN có 100,000 ca mắc rồi. Chứ cũng ko phải cái gì ghê gớm quá đâu. Các bác cứ phải đoán già đoán non, mới cứ trích nguồn tin bí mật làm gì.
Vụ người Ấn bị chửi, kì thị thì cũng chẳng oan đâu ạ! Khu em ở có bọn Ấn thuê và đợt dịch này chung nó ra vào tháng máy cũng chả thèm đeo khẩu trang làm cư dân bức xúc lắm! Có toà nhà mà bọn Ấn đang thuê cư dân gọi cả CA phường vào lập biên bản để phạt hai củ thì phải!
À, mà em góp ý bác nên dùng tiếng Việt cho rõ nghĩa chứ mấy từ standstill hay process thì có phải ai cũng rành tiếng Tây lông để hiểu đâu ạ!😂😀

Lucifer2306

Xe tăng
Đến ngưỡng cả tỉnh 1000 ca cộng đồng thì sẽ vô cùng rối ren vì ko thể đủ nhân lực truy vết - giám sát - chữa trị nữa, lúc đó chỉ có vắc xin hoặc lockdown hoặc phó mặc ý thức cộng đồng.
Lockdown cũng phải sớm mới hiệu quả cao cụ ạ. Chứ mầm bệnh vương vãi khắp nơi có lock đi lock lại cũng dặt dẹo lắm.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

bubu08

Xe tăng
Tái ông thất mã là tưởng không may nhưng lại là may, còn trường hợp này có thấy giống như vậy đâu mà cụ dùng chữ đó.
K đi Lào và bị mất mặt thì làm sao tìm ra dc ổ Nhiệt Đới TW và K. Từ đó mới tìm ra 90% số ca nhiễm cho đến lúc này.

xeco111

Xe hơi
các cụ ở xa mà cũng bi quan quá, e ở giữa tâm dịch BG đây mà còn ko thấy sợ, cứ tuân thủ 5k, ko có việc ji thì ko ra khỏi nhà. còn đâu thì để chính quyền họ làm. họ cũng quyết liệt lắm chứ ko vừa đâu

nvht

Xe điện
phải chấp nhận thực tế là dịch sẽ còn kéo dài nhưng trong tầm kiểm soát (vài ngày lại có ổ dịch mới nhưng quy mô nhỏ và bị dập ngay).
Sẽ không còn phong tỏa diện rộng mà chỉ phong tỏa bán kính tầm 500m quanh nhà F0, xa hơn bán kính này thì giãn cách. Các nơi khác thì vẫn hoạt động bình thường để đảm bảo kinh tế vẫn tăng trưởng tốt.
Việc của mỗi người giờ là chấp hành nghiêm mọi quy định phòng chống dịch của nhà nước để không phải rơi vào cảnh "sống dở ..." như tay giám đốc gian dối kia.

bearbie

Xe điện
May là ông bs bv nhiệt đới test ra dương tính ở Lào đó bác.
Ông ấy không test hôm 4/5 thì ổ bv nhiệt đới khi nào khui?
Bv nhiệt đới chưa khui thì bv K khui trễ thêm 1 tuần chắc chết như rạ.
Ổ Bắc Ninh bắt đầu khui 6, 7/5 vì có người tới bv nhiệt đới
Ổ bắc giang bắt nguồn từ bv k.

Bác không thấy may hả? Mọi chuyện mà trễ thêm 1 tuần thôi là toang hoác hết rồi.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay tính theo tỉ lệ 1 ca trong bao nhiêu dân số thì Việt Nam vẫn đang là tốt nhất thế giới, cứ 24k người thì mới có 1 bệnh nhân, hơn những nước đông dân & cũng sát sườn là Đài Loan & TQ đều ~16k. Theo như tôi cập nhật thì có vẻ ĐL bắt đầu toang rồi. Còn VN nếu đợt này để bung thì hóa ra anh bạn Tàu - nơi bùng phát dịch đầu tiên lại là nơi làm tốt nhất.
VN mình xưa nay chưa vượt được TQ cái gì, nay chẳng lẽ lại để nó soán ngôi?
Test ít thì ra ít thôi. Bớt ngạo nghễ đi thì hơn.

Tỉ lệ test/ 1 triệu dân tính đến 15/5/2021:

Israel: 1,575,114
Thổ: 595,199
Ấn: 224,903
Thái: 116,149
China: 111,163
Campuchia: 61,252
Vietnam: 31,514
Lào: 29,870
https://www.worldometers.info/coronavirus/

Africa

[Tịch thu bằng lái]

vnposh

Xe điện
Nó bao gồm tất cả các trường hợp Xấu - Tốt và Tốt - Xấu. Phạm vi áp dụng rất rộng.

Vì vậy, trong phòng chống dịch Covid-19 ở Việt Nam mới có câu "chống dịch như chống giặc".

nvht

Xe điện
các cụ ở xa mà cũng bi quan quá, e ở giữa tâm dịch BG đây mà còn ko thấy sợ, cứ tuân thủ 5k, ko có việc ji thì ko ra khỏi nhà. còn đâu thì để chính quyền họ làm. họ cũng quyết liệt lắm chứ ko vừa đâu
em nghĩ rồi sẽ ổn dần thôi vì mình đã có quá nhiều kinh nghiệm rồi và bên Quảng Ninh đã sang hỗ trợ
Tuy nhiên chính quyền BG cần phải bị kiểm điểm kỷ luật sau vụ này vì xử lý chậm, kém hiệu quả

cherrychi

Xe hơi

formen

Xe lăn
Cc mod of lên dây cót cho các thành viên làm đợt ủng hộ tiền, hàng chống dịch như tinh thần sưởi ấm bản cao để cc góp đc chút cho cc tuyến đâuf chống dichh

xeco111

Xe hơi
em nghĩ rồi sẽ ổn dần thôi vì mình đã có quá nhiều kinh nghiệm rồi và bên Quảng Ninh đã sang hỗ trợ
Tuy nhiên chính quyền BG cần phải bị kiểm điểm kỷ luật sau vụ này vì xử lý chậm, kém hiệu quả
cũng ko hẳn là phản ứng chậm đâu bác, kcn rộng mà môi trường cty tập trung đông, phòng kín điều hòa lên lây nhanh là ko tránh dc. họ truy vết nhanh lắm bác

nvht

Xe điện
cũng ko hẳn là phản ứng chậm đâu bác, kcn rộng mà môi trường cty tập trung đông, phòng kín điều hòa lên lây nhanh là ko tránh dc. họ truy vết nhanh lắm bác
nếu có kinh nghiệm hoặc xử lý nhanh thì đã không để bị lây lan quá nhiều như vậy.
Phải nhìn vào vụ Hải Dương trước đây mà ngăn chặn sớm chứ để xảy ra rồi chạy theo thì thiệt hại là rất lớn.

Trạng thái
Thớt đang đóng