[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

bubu08

Xe tăng
Tui cũng rất tin Bộ Y tế. Vấn đề là lần này họ để Bắc Giang tự bơi, mà các tỉnh trước khi có bộ xuống thì làm ăn như nào mọi người biết rồi.

Thôi đợi xem bác Sơn kỳ này phá băng cách nào. Bác mà phá được nhanh gọn đề nghị phong ngay huân chương lao động.
Cụ Sơn xứng đáng dc AHLĐ. Nhưng vừa rồi dẫn đoàn qua Lào mất mặt quá. May mà dư luận đang tập trung dịch trong nước nên k ai quan tâm.
Cụ Sơn có nhiều kinh nghiệm chiêna trường, thế mà phải bị cách ly hơn 10 ngày, cũng là một thiệt hại lớn cho công cuộc chống dịch.

raninc

Xe tải
Công nhận Bộ Y tế mới UB chống dịch của VN cần gì tham vấn ý kiến chuyên gia, cứ lên topic này là có hết hướng làm.

Trên này toàn "Chuyên gia", ko cần có thông tin đầu vào, ko biết ở dưới người ta đang làm những gì và đã làm gì rồi, ko có bức tranh toàn cảnh. Nhưng cái gì cũng chê được, cái gì cũng thấy ..."chắc tiêu", "chắc sắp toang".

Ở dưới người ta làm chết mẹ luôn, vẫn chửi họ là chống dịch kiểu nửa vời.

Em nhớ hồi Đà Nẵng, Hải Dương, cũng chính các bác ý nói những câu y như thế.
Cũng k có kinh nghiệm thực chiến gì luôn cụ, thế mà biết tuốt ehhee

bubu08

Xe tăng
Nói gì thì nói nếu chưa lockdown Bắc Giang, Bắc Ninh, Đà Nẵng thì các tỉnh cũng nên đặc biệt lưu ý những người đi về từ 3 tỉnh này. Ít nhất cũng hạn chế họ đi kaij tiếp xúc hoặc tự cách ly ở nơi lưu trú cho đến hết tháng 5.

3077

Xe container
Em dị ứng với câu các F1 đã được cách ly và ko có ổ dịch mới lắm rồi.
Mấy ngày trước em cũng rất yên tâm khi nghe câu này, nhưng hqua khi em coi lại thông tin các ca mới thì thấy thật vãi với định nghĩa đã được cách ly

Henry 27

Xe tăng
Công nhân họ làm việc và ở loanh quanh đấy thôi, nên phạm vi là xã, huyện.
Hơn nữa họ cũng ít khi đi lung tung.
Đương nhiên là lây nhiễm trong khu CN thì tỷ lệ người mắc cao.
Đây là cơ sở để không lock down toàn tỉnh.
Phạm vi xã, huyện của cụ đây

Nammeo

Xe tải
BG đang phải đối mặt với thách thức không nhỏ , còn căng thẳng hơn cả HD đợt trước
Thứ nhất là số F0 liên tục tăng cao , chứng tỏ một điều là đã lây nhiễm chéo cho công nhân trong các khu CN , dù đã cách ly số CN này thì số lượng F1 là người thân , gia đình , bạn bè v... sẽ là con số rất lớn , lọt 1 người mang mầm bệnh là sẽ thành 1 ổ dịch mới
Thứ 2 , sắp bầu cử rồi , BG phải khử trùng sach các điểm bầu cử và giãn cách ko để người dân đi bỏ phiếu tập trung quá đông người

Các đợt dịch trước chúng ta có chủ trương rất đúng và hay là phải vượt lên trước , nhanh hơn tốc độ lây lan của dịch thì mới mong chặn được dịch , cái gì hay và đúng thì phải kế thừa, sáng tạo ra cái mới làm gì ?
Một mình ngảnh y cách ly , lấy mẫu và xét nghiệm ko dập được dịch , phải dãn cách xã hội cả tỉnh ,khoanh vùng khu vực có dịch để cách ly nghiêm ngặt thì mới dập được dịch
Các tỉnh khác cần thực hiện khai báo y tế với người đi từ vùng dịch về, đặc biệt là từ BG

dalink

Xe điện

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hải dương cách ly công nhân cũng bị vỡ. Nay cách ly công nhân với số lượng lớn hơn nhiều, không biết các bác quản lý có kế hoạch như nào rồi.
Các lần trc còn có p trào quyên góp chống dịch, lần này xẹp hẳn.
Chỗ em tổ dân phố vừa đi phát thẻ cử tri xong thu mỗi gđ 50k ủng hộ phòng chống dịch.

bubu08

Xe tăng
Bắc Giang tuy cũng k phải tỉnh nghèo, nhưng cũng chẳng giàu. Trung du, miền núi. Mãi đến hôm qua mới có sự chi viện của BYT và tỉnh bạn. Với năng lực xét nghiệm tăng gấp nhiều lần, hy vọng sớm ổn.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Công nhận, mấy hnay luôn cố cài thêm câu này vào.
Tthực ra ko phải cố cài vào, mà nếu ko nói rõ như vậy, mọi người lại tưởng có 50 - 100 ca mới đang chạy nhông nhông bên ngoài, thì rất ảnh hưởng đến tinh thần người dân, dẫn đến lo sợ và hoang mang ko cần thiết. Trong khi thực ra tất cả đã trong cái khu đã được phong tỏa hoặc CLYT rồi.

Còn các bác yên tâm, họ vẫn đang xét nghiệm bên ngoài, ở Bắc Giang bà chị dâu em làm Sơ Y tế đây, tất cả các TTYT huyện, thị, các lực lượng truy vết hết và xét nghiệm ngẫu nhiên nữa. Những ai có nguy cơ (kể cả ko cao), cũng đã standstill rồi.

Hầu hết mọi người ko có thời gian để process thông tin hoặc ko hiểu tường tận (ngay trên OF này, trên nói 1 đằng, dưới còn đọc ra 1 kiểu).
Về nhận thức thì thực ra là có đấy bác ạ, rất đáng buồn là ko phải ai dân trí cũng cao như bác. Ngay HN thôi, nghe mấy tin về Ấn Độ cũng có làn sóng bài trừ, kì thị, chửi mắng thậm chí tỏ ra ghê tởm người Ấn độ ở VN, thậm chí họ ở đây từ 2018- 2019 mà chưa về nước tý nào.
lúc chưa đóng cửa các phòng tập, ở Elite học viên (cũng gọi là có trình độ hơn bên ngoài) còn vào bảo, sao chúng mày chưa đuổi hết bọn Ấn Độ đi???

Hay vụ mạt sát miệt thị cháu học sinh ở THuận Thành chẳng hạn, thực ra là mn ko hiểu, đi chửi bới công kích mạt sát 1 cá nhân (nghe nói cháu còn bị các bạn cùng lớp chửi bới, rồi thậm chí đe dọa) trong khi thực ra ko phải cháu ý thì sẽ là người khác.

Còn bác Linh Chi yên tâm, mình đã tăng liên tục các kịch bản, cái mà bác "có nguồn tin bí mật được thấy các trường học sắp được chuyển thành khu cách ly", thực ra đầu đuôi nó là gì, với cả nước và từng tỉnh luôn được giao xây dựng phương án và kịch bản khi có 30 - 50 - 100,000 ca nhiễm thì ứng phó như thế nào, sẽ huy động những khu vực nào, phương án nào, con người ở đâu. Tât nhiên chính quyền phải đi trước 1 bước chứ ko chờ nó xảy ra rồi mới làm bác ạ

Ngay từ đợt năm ngoái, mình đã xây dựng phương án VN có 100,000 ca mắc rồi. Chứ cũng ko phải cái gì ghê gớm quá đâu. Các bác cứ phải đoán già đoán non, mới cứ trích nguồn tin bí mật làm gì.

bubu08

Xe tăng
Tthực ra ko phải cố cài vào, mà nếu ko nói rõ như vậy, mọi người lại tưởng có 50 - 100 ca mới đang chạy nhông nhông bên ngoài, thì rất ảnh hưởng đến tinh thần người dân, dẫn đến lo sợ và hoang mang ko cần thiết. Trong khi thực ra tất cả đã trong cái khu đã được phong tỏa hoặc CLYT rồi.

Còn các bác yên tâm, họ vẫn đang xét nghiệm bên ngoài, ở Bắc Giang bà chị dâu em làm Sơ Y tế đây, tất cả các TTYT huyện, thị, các lực lượng truy vết hết và xét nghiệm ngẫu nhiên nữa. Những ai có nguy cơ (kể cả ko cao), cũng đã standstill rồi.

Hầu hết mọi người ko có thời gian để process thông tin hoặc ko hiểu tường tận (ngay trên OF này, trên nói 1 đằng, dưới còn đọc ra 1 kiểu).
Về nhận thức thì thực ra là có đấy bác ạ, rất đáng buồn là ko phải ai dân trí cũng cao như bác. Ngay HN thôi, nghe mấy tin về Ấn Độ cũng có làn sóng bài trừ, kì thị, chửi mắng thậm chí tỏ ra ghê tởm người Ấn độ ở VN, thậm chí họ ở đây từ 2018- 2019 mà chưa về nước tý nào.
lúc chưa đóng cửa các phòng tập, ở Elite học viên (cũng gọi là có trình độ hơn bên ngoài) còn vào bảo, sao chúng mày chưa đuổi hết bọn Ấn Độ đi???

Hay vụ mạt sát miệt thị cháu học sinh ở THuận Thành chẳng hạn, thực ra là mn ko hiểu, đi chửi bới công kích mạt sát 1 cá nhân (nghe nói cháu còn bị các bạn cùng lớp chửi bới, rồi thậm chí đe dọa) trong khi thực ra ko phải cháu ý thì sẽ là người khác.

Còn bác Linh Chi yên tâm, mình đã tăng liên tục các kịch bản, cái mà bác "có nguồn tin bí mật được thấy các trường học sắp được chuyển thành khu cách ly", thực ra đầu đuôi nó là gì, với cả nước và từng tỉnh luôn được giao xây dựng phương án và kịch bản khi có 30 - 50 - 100,000 ca nhiễm thì ứng phó như thế nào, sẽ huy động những khu vực nào, phương án nào, con người ở đâu. Tât nhiên chính quyền phải đi trước 1 bước chứ ko chờ nó xảy ra rồi mới làm bác ạ

Ngay từ đợt năm ngoái, mình đã xây dựng phương án VN có 100,000 ca mắc rồi. Chứ cũng ko phải cái gì ghê gớm quá đâu. Các bác cứ phải đoán già đoán non, mới cứ trích nguồn tin bí mật làm gì.
Cám ơn cụ.
Tình hình tuy xấu nhưng diễn biến cũng na ná như Đà Nẵng và Hải Dương: sau 10 ngay - 2 tuần thì tình hình tưởng sáng lên thì lại lộ ra các ổ dịch mới, và số ca trong khu cách ly phong tỏa tăng lên đáng kể. Khi đó nhiều cụ cũng có thái độ chê bai dè bỉu chính quyền và Mr. Đam như lúc này.

Chỉnh sửa cuối:

elevonic

Xe lăn
Tiến độ lấy mẫu và xét nghiệm người từ ĐN về Hn.
Nguồn: Thời sự HanoiTV

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
giỏ là giỏ nào. Cn ăn ở tập tru
ng tại nhà máy như quân đội à? Giờ mà khoanh giỏ là toàn tỉnh, sợ khéo vẫn bị thủng ấy.
Trong giỏ mà như thế này à.

tomo21311

Xe tăng

Phương án thì triệu ca cũng vẽ được cụ ah, vấn đề là nguồn lực ở đâu để thực hiện việc đó. Hãy nhìn vào thực tế thì mới có phương án phù hợp. Chỉ riêng việc ko đánh giá nguy cơ lây nhiễm trước dịp nghỉ lễ trong khi xung quanh bùng phát là đã thấy có sự lơi lỏng trong công tác phòng chống dịch hay chưa lên đủ các phương án dự phòng trong tình huống thực tế. Các thông báo hoặc khuyến cáo với người dân làm thế nào phải vừa tránh gây hoang mang nhưng ko táo tâm lý chủ quan, ko thì chả có tác dụng đôi khi làm phản tác dụng.

bearbie

Xe điện

Bắc Giang lấy mẫu rất nhanh, tui công nhận, nhưng test 1500 mẫu/ngày mà bác kêu là truy vết hết và cả xét nghiệm ngẫu nhiên nữa thì tui không hiểu bác làm cách nào? Lấy mẫu 30k mà test chưa được 1/2 kìa, theo báo hôm 14.

Còn cái câu thần thánh đó tui thấy chối vì nhiều trường hợp hôm trước truy vết ra, gom đi cách ly, hôm sau test dương tính, mà gọi là đã cách ly từ trước. Từ trước là phải trước cả 5, 10 ngày thì mới không có nguy cơ lây lan, chứ trước có 1 ngày thì các F trước đó của họ cũng đủ lên cả trăm rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng