[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tòa nhà em, nơi con em và mc em đang sống, vừa được gọi tên tối qua :P
Nghe nói chỉ cách ly cái tầng có F0, nhưng mà cũng rủi ro lắm...
Giờ BG sẽ lên 3k thôi, BN chuẩn bị 1k và sẽ lên 2k nhanh thôi. SG/HN đang mấy trăm, rồi lên 1k cũng ko lâu đâu nếu cứ tốc độ như này...
Thực sự lần 4 này rất rất nghiêm trọng, hixx.

vitngoc

Xe điện
So sánh số ca nhiễm thường không nói lên được điều gì vì nhiều nước (khi dịch bắt đầu) chỉ xét nghiệm những người nhập viện trong khi có nước xét nghiệm cả trong cộng đồng nữa. So sánh số ca tử vong sẽ có cái nhìn chính xác hơn.
Thụy Điển khác hẳn Anh Đức Pháp về mật độ dân số, nhân khẩu học, cấu trúc xã hội, văn hóa, lối sống...cho nên người ta thường so TĐ với các nước bắc Âu láng giềng

Chẳng phải ngẫu nhiên mà vua Carl XVI Gustaf, người từ trước đến nay chưa bao giờ can thiệp vào chính trị, phải lên truyền hình chỉ trích chính sách chống dịch của chính phủ
https://vnexpress.net/vua-thuy-dien-chi-trich-chien-luoc-chong-covid-19-quoc-gia-4208078.html
Chiến lược không cần làm gì cả! Kiểu này khỉ trong rừng cũng làm dc.
Người dân Thụy Điển tốn tiền thuế để nuôi các chuyên gia.

BMW R60

Xe tăng
Giờ BG sẽ lên 3k thôi, BN chuẩn bị 1k và sẽ lên 2k nhanh thôi. SG/HN đang mấy trăm, rồi lên 1k cũng ko lâu đâu nếu cứ tốc độ như này...
Hà Nội em thấy vẫn đang kiểm soát tốt mà cụ. 5 ngày không có ca ngoài cách ly. Hôm qua thì nổ phát ca từ SG về. Anh nầy có ý thức, đi xe riêng và cách lý tại nhà luôn nên cũng dễ truy vết. Hà nội nên dừng tiếp nhận các chuyến bay đến từ SG thì tốt ( Cát Bi Hải Phòng đã làm)

ocean1

Xe tăng
Em nghĩ dù toà nhà mợ cư ngụ có F0, nếu mợ cẩn thận thì sẽ không hết .
Dịch dã lần nầy nặng, sẽ làm cho mọi người ý thức hơn

motthoidongbim

Xe điện
Giờ đi đến các toà nhà làm việc or chung cư là sợ sợ. Đến hơn 1 tháng nay em không đi vào cc, toà nhà nào. Nhỡ có f0 phát là pt, cách ly thì mệt. Lượng người ở cc, toà nhà làm việc rất đông -> rủi do cao. Có việc phải đến em hẹn ở dưới cc, toà nhà thôi. Còn không thì hạn chế ra ngoài.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội em thấy vẫn đang kiểm soát tốt mà cụ. 5 ngày không có ca ngoài cách ly. Hôm qua thì nổ phát ca từ SG về. Anh nầy có ý thức, đi xe riêng và cách lý tại nhà luôn nên cũng dễ truy vết. Hà nội nên dừng tiếp nhận các chuyến bay đến từ SG thì tốt ( Cát Bi Hải Phòng đã làm)
Em thì cho là ko, vì anh này biết trước mà vẫn bò về HN, khi về làm cả máy bay tèo theo, lxe, cả tòa em khổ sở theo, hixx.
Nếu anh yên vị trong SG, đi cách ly trong đó thì chả ai bị sao cả...
Sao em thấy các cụ đánh giá lệch thế nhỉ...
Nếu ko biết mình có vấn đề, thì sao biết mà ...tự cách ly :P
Cô vợ còn đi tập yoga với chị em trong tòa cơ, nên dân tình run như dẽ, hixx.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giờ đi đến các toà nhà làm việc or chung cư là sợ sợ. Đến hơn 1 tháng nay em không đi vào cc, toà nhà nào. Nhỡ có f0 phát là pt, cách ly thì mệt. Lượng người ở cc, toà nhà làm việc rất đông -> rủi do cao. Có việc phải đến em hẹn ở dưới cc, toà nhà thôi. Còn không thì hạn chế ra ngoài.
Chuẩn ah, tòa em tầm 500 căn hộ, tầm 2.000 người bằng cả cái xã be bé :P
Náo loạn cả đêm qua, hixx.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ông BT Long thì từ khi làm quyền BT, là từ vụ dịch Đà Nẵng, thì khi nào mà chả kêu toang kêu khó, kêu trời kêu đất. Cứ như việc của ông ý là phải kêu khó, kêu mệt không bằng.
E chả phải dân chuyên ngành nhưng em thấy cụ Long này phát ngôn hơi thiếu chất chính chị chính em. Cụ TT Chính đã yêu cầu các thành viên CP không được kêu 3 không hay 4 không gì đó, trong đó có "Không nói Không thể".
Vụ con virus mới, chưa đầu cua tai nheo gì cả, thế mà đã lên media làm ầm lên là VN có chủng mới nguy hiểm lắm, nó bằng cả con Ấn và con Anh cộng lại. Móa, y như rằng ngày hôm sau, báo chí thế giới tung tin về "Vietnam variant" cực kỳ nguy hiểm. Trong nhà chưa tỏ, ngoài ngõ đã tường. Ông ấy chưa có đủ thông tin chuyên môn mà phát đã biểu, hơi thiếu trách nhiệm. Giờ WHO họ bác bỏ chủng lai rùi đó, rửa mặt cho Việt Nam. Vẫn là chủng Ấn thôi.
Thôi thà cứ lu loa lên biến chủng lai nguy hiểm cho dân tình biết sợ còn hơn cụ ạ :D, chứ ko lại lơ là chủ quan thì mệt.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn ah, tòa em tầm 500 căn hộ, tầm 2.000 người bằng cả cái xã be bé :P
Náo loạn cả đêm qua, hixx.
Chúc mừng mợ chè đã quay vào ô "được ở nhà ăn chơi 21 ngày" có người canh gác phục vụ nhé:D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng mợ chè đã quay vào ô "được ở nhà ăn chơi 21 ngày" có người canh gác phục vụ nhé:D
Em ở bên ecopark từ mấy tháng nay :)
Lâu lắm rồi em cũng ko về nhà cũ, hixx. Bạn em đang chúc mừng, bảo số may!
Nhưng em nghe nói chỉ cách ly tầng 21 tòa em thôi, còn lại thì ko sao, hihiih. Giờ ko còn đủ sức và lực nữa rồi cụ ah, em cho là thế :P

Hung Phuc

Xe điện
Bản tin trưa 4-6 của Bộ Y tế cho biết có thêm 80 ca mắc COVID-19 trong nước tập trung tại 4 địa phương, trong đó Bắc Giang có 44 ca; Bắc Ninh 23 ca, TPHCM 11 ca và Hà Nội 2 ca.

bubu08

Xe tăng
Run lắm, em thấy vượt lên con số 1k là đã khó kiểm soát rồi, hixx.
1 ngàn ca, nhưng ở đâu? Bên ngoài xh như bên tây thì bó tay, nhưng trong khu phong tỏa, cách ly thì chưa thể
Bản tin trưa 4-6 của Bộ Y tế cho biết có thêm 80 ca mắc COVID-19 trong nước tập trung tại 4 địa phương, trong đó Bắc Giang có 44 ca; Bắc Ninh 23 ca, TPHCM 11 ca và Hà Nội 2 ca.

10 ngày nay thì thực chất chỉ còn Bắc Giang, Bắc Ninh và HCMC còn có ca nhiễm ngoài cộng đồng/chưa rõ nguồn gốc và có tổng số ca nhiễm luôn chiếm trên 90% tổng số ca toàn quốc.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]

1 ca ở HN là cư dân tòa em, hixx. HN tổng 430 người rồi, con số lên mau kinh dị, hixx. Nhiều người phải bị thăng hạng, từ F2 lên F1, :(
Tổng VN từ 27/4 đến giờ là nửa vạn người rồi, hixx. Con số lên mau hơn lụt :P
Em rất quan ngại ...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
1 ngàn ca, nhưng ở đâu? Bên ngoài xh như bên tây thì bó tay, nhưng trong khu phong tỏa, cách ly thì chưa thể

10 ngày nay thì thực chất chỉ còn Bắc Giang, Bắc Ninh và HCMC còn có ca nhiễm ngoài cộng đồng/chưa rõ nguồn gốc và có tổng số ca nhiễm luôn chiếm trên 90% tổng số ca toàn quốc.
Từ 27/4 ở VN là lên con số hơn 5.000 người, riêng HN là 430 người, gần 9% :P
Có còn là con số 1k nữa đâu :(
Chả mấy chốc lên con số 1 vạn ấy chứ!

timeout

Xe điện
1 ca ở HN là cư dân tòa em, hixx. HN tổng 430 người rồi, con số lên mau kinh dị, hixx. Nhiều người phải bị thăng hạng, từ F2 lên F1, :(
Tổng VN từ 27/4 đến giờ là nửa vạn người rồi, hixx. Con số lên mau hơn lụt :P
Em rất quan ngại ...
Khu nhà bà chị mà có F0 thì ngại phết nhỉ. Dân số thì bằng cả một phường, mật độ lại cao nữa nên nhỡ đâu nó nhảy số tiếp thì chết khiếp. Giờ ở cc mới thấy mệt mỏi, trẻ con người già đều quanh quẩn trong 4 bức tường, ra vào thang máy lúc nào cũng đụng chạm với nhau.:(

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Khu nhà bà chị mà có F0 thì ngại phết nhỉ. Dân số thì bằng cả một phường, mật độ lại cao nữa nên nhỡ đâu nó nhảy số tiếp thì chết khiếp. Giờ ở cc mới thấy mệt mỏi, trẻ con người già đều quanh quẩn trong 4 bức tường, ra vào thang máy lúc nào cũng đụng chạm với nhau.:(
400-500 hộ dân x 4 người/căn TB = nguyên một xã be bé thôi, chứ phường thì ko được - hoặc ở phương thì có khi bằng một khu phố :)
Ở cc có cái hay là ko thích giao lưu thì đóng cửa lại, yên tĩnh và độc lập, thằng hàng xóm có xấu cũng ko ảnh hưởng gì :) Ko có muỗi, ko phải cãi nhau mắc màn (nếu đánh muỗi hàng năm khi nhà cc đã cũ nhé, hihihi).
Em thì ko thể về nhà đất ở, thấy xa lạ và sợ hàng xóm ko hợp :) chỉ có thể đi ở biệt thự trong khi đô thị :) Mà tuổi em thì đến tèo chắc cũng chưa có tiền đủ mua, haizzz.
Nên em sẽ ở cc cả đời, tới khi già lão sẽ đi viện dưỡng lão :)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ví dụ như toàn P7 dưới đây thì từ hôm 24/5 đến nay anh kia không ở đấy; nếu có ông nào bị lây từ anh kia trước 24/5 thì chả ai biết; từ hôm ấy đến nay họ cũng tung tăng suốt rồi còn gì.

Tối 3/6, UBND phường Mai Động, quận Hoàng Mai, Hà Nội đã phong toả tạm thời toà Park 7, Park Hill, khu đô thị Times City, để truy vết liên quan ca dương tính SARS-CoV-2.
Lãnh đạo UBND phường Mai Động cho biết, trường hợp này đã được cách ly tập trung từ ngày 24/5 tại khu nhà ở học sinh sinh viên Pháp Vân - Tứ Hiệp (quận Hoàng Mai), đến nay có kết quả xét nghiệm dương tính.
"Ngày 24/5, kết quả xét nghiệm của người này là âm tính. Tuy nhiên, ngày 3/6, khi xét nghiệm lại thì người này dương tính", vị lãnh đạo thông tin.

F1 Mercedes

Xe tăng
ĐN đã 17 ngày không còn ca lây nhiễm mới trong cộng đồng. Còn 4 ngày nữa thì mở giãn cách. Đợt dịch nào con virus cũng gọi tên ĐN, dân khổ quá rồi :((

lamien

Xe buýt
Các cụ cập nhật tình hình mấy toà CC có F0 xem như nào? Em mua cái CC từ Tết hoàn thiện xong rồi mà cứ lần khân chưa về ở Toà nhà cũng cũng có F2 ngay tầng dưới nhà em. Toà nhà em điều hoà hành lang, thang máy, trong nhà điều hoà âm trần nên cũng camorun lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng