[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

BMW R60

Xe tăng
Hà Nội nên tạm dừng đón nhận các chuyến đến từ TP Hồ Chí Minh. ( Hải phòng đã làm ngay và luôn)

hauyenhd

Xe container
Có lẽ mọi người theo dõi hơn tháng nay đều đều mỗi ngày 200+ ca cũng mệt mỏi rồi, coi như "bình thường mới" không để ý nữa. Khi nào có xét nghiệmđại trà, có vaccine, hay lại có đợt bùng mới thì mới quan tâm. Giờ với khẩu trang dãn cách lại quay lại làm ăn thôi.

Xã hội có nhiều loại người. Chửi họ ảnh hưởng đến cộng đồng đến mấy cũng vậy, sự thật không thể tránh khỏi chuyện luôn có một số phá luật vì tính toán "nó trừ mình ra". Cưa bom,đục đầu đạn,đi xe lạnh còn làm được thì chuyện liều bất chấp Covid cũng có.
Mấy hôm nay nắng nóng lại giãn cách dân ở nhà dùng điện nhiều ngày sập mấy lần cụ ạ sáng trưa chiều tối đủ cả, vừa lại mất. Nghĩ nó chán hơi sức đâu mà để ý nữa.

consokhong

Xe tải
Cụ cứ chiếu đi, tia cực tím diệt được covid đó. Chiếu 15ph thôi, và phải để trong phòng kín không có người, tia cực tím có thể gây ung thư nên đừng mò lại gần. Trong các bệnh viện vẫn dùng để khử trùng mà, nhưng lúc dùng phải đóng kín cửa và xua mọi người ra ngoài.
Đúng rồi, em nhớ là bv đuổi bệnh nhân ra có 1 lúc thôi rồi lại cho vào mà nên ko lâu đâu ạ

consokhong

Xe tải
Em nghĩ chả cần đến 1h đâu, em nhớ hồi xưa trong bv họ bật khử trùng chỉ 5-10ph. Mà cụ làm thế là đúng, cẩn tắc vô áy này. Nhà em mua một cái khử trùng thực phẩm nữa, em quẳng vào trong nhà vs đóng cửa lại bật một lúc, mọi ng thì chui vào trong phòng riêng đóng cửa, max yên tâm. Sợ đèn cực tím thì phơi nắng cũng đc cụ ạ, trong nắng buổi trưa có tia uv.
Cái khử trùng thực phẩm của cụ là như thế nào ạ? Cụ giới thiệu đc ko?

kulv

Xe buýt
Cái khử trùng thực phẩm của cụ là như thế nào ạ? Cụ giới thiệu đc ko?
Có gì đâu cụ, em mua cái đèn cực tím về vứt trong nhà tắm, lúc nào mua thực phẩm về thì để vào đó đóng kín cửa lại bật đèn mầy ph thôi. Mà hồi năm ngoái đầu dịch còn lọ mọ thế chứ giờ em lười rồi, rau cỏ đồ khô em phơi nắng chút còn thịt thà em rửa qua thôi. Chủ yếu em giữ cho các cụ nhà em chứ bản thân em chả lo covid, vẫn chạy đá bóng ầm ầm chết thế quái nào đc hehe.

chẳng có tên

Xe tăng

consokhong

Xe tải
Có gì đâu cụ, em mua cái đèn cực tím về vứt trong nhà tắm, lúc nào mua thực phẩm về thì để vào đó đóng kín cửa lại bật đèn mầy ph thôi. Mà hồi năm ngoái đầu dịch còn lọ mọ thế chứ giờ em lười rồi, rau cỏ đồ khô em phơi nắng chút còn thịt thà em rửa qua thôi. Chủ yếu em giữ cho các cụ nhà em chứ bản thân em chả lo covid, vẫn chạy đá bóng ầm ầm chết thế quái nào đc hehe.
Cho chiếu vào thịt thà cá mú được luôn cơ ạ? bây giờ em mới biết đấy. Cho chiếu vào các món bọc trong túi nilon đc ko cụ? Ý em là nó có phân hủy cả cái túi nilon mất ko? Nhà em ko có nắng mà phơi ấy ạ.

unknown01

Xe tải
Mấy hôm nay nắng nóng lại giãn cách dân ở nhà dùng điện nhiều ngày sập mấy lần cụ ạ sáng trưa chiều tối đủ cả, vừa lại mất. Nghĩ nó chán hơi sức đâu mà để ý nữa.
Sẽ có nhiều đám đông bất chấp nguy hiểm để ra ngoài đến chỗ thoáng hóng mát. Nhưng chắc cũng chẳng sao đâu, miễn họ đeo khẩu trang là được.

kulv

Xe buýt
Cho chiếu vào thịt thà cá mú được luôn cơ ạ? bây giờ em mới biết đấy. Cho chiếu vào các món bọc trong túi nilon đc ko cụ? Ý em là nó có phân hủy cả cái túi nilon mất ko? Nhà em ko có nắng mà phơi ấy ạ.
Hồi đó em chiếu bình thường, sau một năm vẫn chưa thấy sứt mẻ thiếu thốn cái gì :)). Nhưng nói vậy thôi chả cần cẩn thận quá đâu cụ, phơi nắng được thì tốt nhất không thì rửa sạch trước khi cất. Nấu chín là virus chết hết, chủ yếu dọn sạch bao bì thôi cụ.

hauyenhd

Xe container
Sẽ có nhiều đám đông bất chấp nguy hiểm để ra ngoài đến chỗ thoáng hóng mát. Nhưng chắc cũng chẳng sao đâu, miễn họ đeo khẩu trang là được.
K dám đâu cụ ơi, quê e xé biên lai nhanh lắm hóng mát 1-3 củ đới 😂

consokhong

Xe tải
Hôm nay em đi tiêm kể mình bị dị ứng thời tiết cái các đc ấy cho về luôn cụ ạ !
Chắc giờ đang thiếu vắc xin nên dễ dàng tha bổng cho cụ. Chứ em nghĩ dị ứng thời tiết chắc là dạng dị ứng nhẹ thôi

consokhong

Xe tải
Hồi đó em chiếu bình thường, sau một năm vẫn chưa thấy sứt mẻ thiếu thốn cái gì :)). Nhưng nói vậy thôi chả cần cẩn thận quá đâu cụ, phơi nắng được thì tốt nhất không thì rửa sạch trước khi cất. Nấu chín là virus chết hết, chủ yếu dọn sạch bao bì thôi cụ.
Hehe thế cụ mua tủ đông chưa?

WaveX5

Xe tải
Theo dõi cái thớt này thì cũng thấy tình hình đang ổn dần: ít còm, ít cập nhật, ít kêu ca, ít cả view (đọc) nữa.
Bây giờ quan tâm chính là vaccine: bao giờ, bao nhiêu và của ai, vậy thôi.
Chuẩn bị tinh thần xem tuyển VN đá vòng loại WC thôi.
Tuần này nắng nóng nhưng em thấy lưu lượng giao thông Hà Nội giờ cao điểm tăng lên gấp đôi rồi. Tuần trước em đi - về mất 15 phút, mấy hôm nay mất khoảng 25 phút (bình thường mất 45-50 phút). Cứ tình hình này Hà Nội sẽ sớm trở lại bình thường thôi.

lamien

Xe buýt
Dự là các thánh ngồi chung máy bay với ca F0 Hà Đông đêm 30/5 thì đêm nay ko ngủ rồi. Chủng Ăn bốc (Ấn Độ) nó lây qua không khí, trong môi trường điều hoà rất nhanh và nguy hiểm... ko giống chủng Ăn que (TQ). Riêng chủng này khéo F1 phải tính cả chuyến bay...

kulv

Xe buýt
Hehe thế cụ mua tủ đông chưa?
Tình hình chưa đến mức đó cụ ơi :)). Mình mới thí điểm cách ly F1 tại nhà trong vùng đã phong tỏa, có thiết bị theo dõi, như thế cũng ok, còn hơn nhồi nhét trong khu tập trung.

cunhoang

Xe tăng
Dự là các thánh ngồi chung máy bay với ca F0 Hà Đông đêm 30/5 thì đêm nay ko ngủ rồi. Chủng Ăn bốc (Ấn Độ) nó lây qua không khí, trong môi trường điều hoà rất nhanh và nguy hiểm... ko giống chủng Ăn que (TQ). Riêng chủng này khéo F1 phải tính cả chuyến bay...
chết dở,dịch dã này cứ đi lại cũng lo lắng thật sự
từ hôm dịch đến giờ cũng ngót 2 năm,chả đi đc đâu em cảm giác stress nặng luôn :((

ntvinh1602

Xe buýt
Các cụ kĩ quá, covid mà có ở trên thực phẩm bao bì được thì khả năng bị phơi nhiễm cũng nhỏ lắm nếu các cụ đeo khẩu trang khi làm bếp và không chùi tay lên mặt, sợ gì :D

kulv

Xe buýt
Các cụ kĩ quá, covid mà có ở trên thực phẩm bao bì được thì khả năng bị phơi nhiễm cũng nhỏ lắm nếu các cụ đeo khẩu trang khi làm bếp và không chùi tay lên mặt, sợ gì :D
Haha tớ chém đấy, vụ đèn cực tím đấy là bên nhà con em gái nó làm, tớ lười không bắt chước được. Có đoạn rửa thức ăn trước khi cất tủ thì có làm thật.

Vova

Xe container
Theo dõi cái thớt này thì cũng thấy tình hình đang ổn dần: ít còm, ít cập nhật, ít kêu ca, ít cả view (đọc) nữa.
Bây giờ quan tâm chính là vaccine: bao giờ, bao nhiêu và của ai, vậy thôi.
Chuẩn bị tinh thần xem tuyển VN đá vòng loại WC thôi.
Min Mod giờ làm cũng nghiêm nữa. Kêu ca, chỉ trích thường là bị xóa bài luôn :). Hiểu tinh thần như thế nên em chỉ vào hóng tin với cả chia sẻ những thông tin, kiến thức liên quan (nếu cần) thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng