[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đại Ba

Xe điện
Chương dương em có 1 ca nhân viên trong Việt Đức, nhưng chắc thực hiện chỉ thị mới nên không thấy rục rịch căng dây, rào chắn như lần trước.
Em cũng có người nhà đang ở Chương Dương, có bệnh. Nghe tin Việt Đức nổ mà thót tim. May quá, người nhà em ko vào Việt Đức.

Nhưng ko chủ quan với các viện khác được. Cứ dịch bùng lên là em hạn chế tối đa việc thăm viếng họ hàng. Bị trách móc nhiều, nhưng đành phải thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Ko biết các VĐ thế nào nhưng một số viện họ test định kỳ cho nhân viên, ngoài ra thỉnh thoảng tét ngẫu nhiên đấy ah. Làm PCR mẫu gộp.

The Silent

Xe tăng
Em bán vé xe khách các cụ ạ, đêm 30/5 em còn được đi xe giường về quê, 13/6 quay lại SG bằng xe tải chở hàng của công ty. Hôm em lên dân SG đang “giãy nãy” lên phản đối vụ mở lại chợ Hoa Đầm Sen (quận 11) nhân mùng 5 tháng 5 âm lịch để “cứu” hoa Đà Lạt.

Cụ nào trong Nam có quen tài xế nào chạy đường dài tuyến miền Tây có thể xác nhận lại ạ, hồi tháng 5 khách tỉnh lên SG cực kỳ vắng, chủ yếu thả xe lên lấy khách về, hãng nào cũng cắt tài bớt. Tới cuối tháng 5 thì đóng cửa nghỉ phẻ do có văn bản cấm chính thức từ các tỉnh. Tài xế, lơ xe (nhân viên phục vụ), nhân viên bán vé các hãng tư nhân đói meo râu, nhiều người phải đổi nghề. Hãng nào cầm cự được là nhờ chuyển qua chở hàng hoá bằng xe tải, nhưng chi phí ngày một cao do chốt giữa các tỉnh ngày một nhiều ( dẫn đến cái gì thì các cụ cũng hiểu), tài xế phải test nhanh 3 ngày/ lần, và không được về nhà ( về thì phải cách ly ít nhất 14 ngày do từ vùng dịch về). Thế nên cước gởi hàng cũng theo đó tăng lên.

Em gởi các cụ xem văn bản của Bạc Liêu

Cà Mau chậm chân hơn:

Sau đó tiếp tục gia hạn và gia hạn... tới tận giờ luôn ạ.

Kiên Giang sau có mở tuyến lại nhưng một chiếc xe giường 40 người mà chỉ cho chở 8 khách + 1 tài + 1 lơ:

Còn đây là đoạn chat của em với bạn em từ giữa tháng 5 về vụ “tin đồn”.

Thế nên sau đó em mới không dám đi bệnh viện khám thủy đậu đó ạ, sợ dịch với lại em có bị hành sốt, em sợ vừa đo thân nhiệt xong bị hốt đi cách ly mất =.=

Em bổ sung thêm cái văn bản của Sở giao thông yêu cầu giãn cách ghế ngồi từ giữa tháng 5 ( còn sao bên Hàng Không không giãn cách hay cấm bay như cấm xe thì em chịu).

Chuẩn xác về thời gian rồi cụ. Không như một số cụ ở cách xa 2000km mà thạo tin còn hơn nhà quận 1.

matran241091

Xe tăng
Đến giờ Vaccine đã tràn ngập rồi còn gì,,, chắc trong tháng sau thì mỗi người VN đủ tuổi cũng được 1 mũi vaccine... thế mà cứ bảo không mua được.. hóa ra từ trước các ông có mua vaccine đâu...... bó tay.
Trưa 2/10: Đã phân bổ hơn 56 triệu liều vaccine COVID-19

mua của ai. TQ chứ ai
hồi đầu mua TQ chửi như chó. ai dám mua

hauyenhd

Xe container
Cụ thực hiện 5K, đừng giả vờ ngây ngô, vặn vẹo vớ vẩn, cụ tưởng tiêm hai xong mũi mà oai, là tà áo tung bay à, đến lúc lây covid cho người nhà thì hết ngây ngô.
Cụ k phải dạy, k 5k ăn phạt vỡ mồm tự do hay gì vẫn phải trong khuôn khổ quy định cụ nhé, giờ mà tung bay nhưng địa phương người ta rào vào cụ ra vào bằng niềm tin à, ngược lại nếu mở cửa thì đi lại cũng có làm sao.

vingraux

Xe tăng
Đón về không nổi ấy cụ, em nghĩ một phần không đủ cơ sở vật chất để cách ly, một phần lãnh đạo sợ áp lực (sợ chịu trách nhiệm nếu lỡ có sai sót bùng dịch, sợ dân tỉnh cự nự).

Tỉnh em có cho hội đồng hương làm danh sách dân có nguyện vọng về quê, danh sách rất nhiều nhưng mỗi đợt chỉ đón về được một hai trăm người, thường ưu tiên bà bầu hoặc người đi khám bệnh mắc kẹt lại, cũng test xong mới lên xe về, mỗi xe chỉ chừng chục người, về tới đưa thẳng cách ly liền, nhưng khi cách ly mà vài hôm sau test lại có ca nhiễm là lại nảy sinh tranh cãi ì xèo, người cảm thông người trách móc. Người có con em kẹt lại SG mong tổ chức thêm để có cơ hội đón người thân về, người lại lo cho sự an toàn của người đang ở tỉnh...

Cụ nào thực sự quan tâm vấn đề “Tại sao SG mở cửa lại mà dân vẫn muốn về quê”, có thể tham khảo những bài viết này, coi như có thêm một góc nhìn ạ. Em thì không nỡ viết gì về họ, vì biết đâu trong số đó lỡ có người về tới tỉnh lại trốn cách ly gây hại quê nhà thì thương không được, nhưng cũng biết đâu trong dòng người đó có gương mặt người quen. Mà dù không quen thì nhiều người khổ thật, trách chẳng đành.

Cho sữa thì lại em không lấy sữa đâu lấy tiền cơ ứ ừ…

toimuondie

Xe container
Cho sữa thì lại em không lấy sữa đâu lấy tiền cơ ứ ừ…
Đúng là ngoài xã hội luôn có những kẻ trục lợi nhưng cũng luôn có những người sa cơ lỡ vận, nhiều khi vì con cái, cha mẹ phải dẹp lòng lự trọng của mình.
Em nghĩ cụ không giúp thì thôi chứ không nên đánh đồng tất cả những người khó khăn ngoài đời.

Nhạc

Xe container
Chuẩn xác về thời gian rồi cụ. Không như một số cụ ở cách xa 2000km mà thạo tin còn hơn nhà quận 1.
Tổng thể thì thất bại tháng 6 theo cụ lý do là gì và giờ đến cuối năm cụ nghĩ viễn cảnh sẽ ntn khi bình thường mới?

vingraux

Xe tăng
Đúng là ngoài xã hội luôn có những kẻ trục lợi nhưng cũng luôn có những người sa cơ lỡ vận, nhiều khi vì con cái, cha mẹ phải dẹp lòng lự trọng của mình.
Em nghĩ cụ không giúp thì thôi chứ không nên đánh đồng tất cả những người khó khăn ngoài đời.
Nó nợ tiền xây nhà ở quê giờ đèo con đi xin tiền mua sữa ở SG, bác không đọc à? Đọc thì phải có cái đầu biết nghĩ biết suy. Mà chả có thợ hồ Thanh Hoá nào mang con còn ở tuổi uống sữa đi Sài Gòn làm ăn sất!

matran241091

Xe tăng
Tổng thể thì thất bại tháng 6 theo cụ lý do là gì và giờ đến cuối năm cụ nghĩ viễn cảnh sẽ ntn khi bình thường mới?
1. virus delta quá mạnh
2. thiếu vắc xin
3.mục tiêu kép là không thể thực hiện. mục tiêu đơn cũng khó vì delta quá mạnh

Vova

Xe container
Khiếp thật, phần 3 và 2000 trang rồi. Bao nhiêu lần mong topic chẳng ai vào nữa mà nó cứ dài mãi thế này :(.

toimuondie

Xe container
Nó nợ tiền xây nhà ở quê giờ đèo con đi xin tiền mua sữa ở SG, bác không đọc à? Đọc thì phải có cái đầu biết nghĩ biết suy. Mà chả có thợ hồ Thanh Hoá nào mang con còn ở tuổi uống sữa đi Sài Gòn làm ăn sất!
Trước khi cụ chê người khác có đầu để suy nghĩ không thì cụ cần đọc hiểu đã.
Đến đọc mà không hiểu thì khoan dùng đầu để nghĩ.

one

Xe điện
Cc xem có nên lập thớt mới không nhỉ? Bây giờ đã sang gđ mới rồi, thớt này cũng đạt mốc 2.000 trang rồi. Em kính đề nghị các mod lập thớt mới ạ.
Vâng, em ủng hộ lập thớt mới cho nó đổi phong thuỷ. Thớt này chắc ông mod lập không xem ngày giờ đâm ra cả thớt toàn tin nặng nề quá.

Nhạc

Xe container
1. virus delta quá mạnh
2. thiếu vắc xin
3.mục tiêu kép là không thể thực hiện. mục tiêu đơn cũng khó vì delta quá mạnh
Mục 3 của cụ tg tới là phải thực hiện, nay CP họp về dự thảo hướng dẫn mới rồi. Em chỉ băn khoăn là hiện vaccin rất hot và số 1 rồi, nhưng trạng thái bt mới nó là số ca nhiều, khoanh vùng rất hẹp, nó như phiên bản mục tiêu kép pro vậy, mà ko rõ bộ y có chiến lược gì mới về cứu chữa cho cấp cơ sở ko. Như quê em thì nhìn đầu huyện tới cuối huyện không thấy cái bình o xy nào, rồi ngoài vaccin thì thuốc đặc trị, máy móc khác...Tỷ lệ phủ vaccin/dân số mới 12%, tỷ lệ bình ô xy/dân gần 0 em thấy bắt bình thường mới là rất khoai.

vingraux

Xe tăng
? Cụ cho em vài nước ví dụ về "kinh tế sẽ tê liệt trong khoảng thời gian các ca lây nhiễm tăng cao với đối tượng còn trong độ tuổi lao động. Nhiều năm sau không thể phục hồi. " được không?
Có mỗi VN mình bị tê liệt âm chứ các nước khác kinh tế vẫn phát triển đều mà? :-o
Em chỉ thấy báo cáo outlook của IMF dự toàn cầu năm 2021 tăng trưởng đến 6% với đầu tầu là các nước đủ nguồn cung vắc xin, đặc biệt là Mỹ…

Không có viễn cảnh tê liệt kinh tế.

matran241091

Xe tăng
Mục 3 của cụ tg tới là phải thực hiện, nay CP họp về dự thảo hướng dẫn mới rồi. Em chỉ băn khoăn là hiện vaccin rất hot và số 1 rồi, nhưng trạng thái bt mới nó là số ca nhiều, khoanh vùng rất hẹp, nó như phiên bản mục tiêu kép pro vậy, mà ko rõ bộ y có chiến lược gì mới về cứu chữa cho cấp cơ sở ko. Như quê em thì nhìn đầu huyện tới cuối huyện không thấy cái bình o xy nào, rồi ngoài vaccin thì thuốc đặc trị, máy móc khác...Tỷ lệ phủ vaccin/dân số mới 12%, tỷ lệ bình ô xy/dân gần 0 em thấy bắt bình thường mới là rất khoai.
cho dù 100% vắc xin thì vẫn có người chết thôi

Nhạc

Xe container
Đến giờ Vaccine đã tràn ngập rồi còn gì,,, chắc trong tháng sau thì mỗi người VN đủ tuổi cũng được 1 mũi vaccine... thế mà cứ bảo không mua được.. hóa ra từ trước các ông có mua vaccine đâu...... bó tay.
Trưa 2/10: Đã phân bổ hơn 56 triệu liều vaccine COVID-19

Cái tỷ lệ mũi tiêm/vaccin phân bổ nó thể hiện tốc độ tiêm nhanh và tiết kiệm, bộ y và lều báo cứ viết là tỷ lệ tiêm cao nghe thật ngứa tai. Hay em ngu học nhỉ, cụ nào trong ngành khai sáng hộ em ?

Trạng thái
Thớt đang đóng