[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Tốt khoe, xấu che đấy cụ ạ. Tê liệt 1 thời gian rồi, chỉ là duy trì các mặt hàng thiết yếu để dân khỏi chết đói. Và tiền ăn tiêu của dân thì phụ thuộc các khoản trợ cấp, bảo hiểm, tiền tích kiệm.
Nước nào mà bị "tê liệt" nhỉ? Em thấy như Indo, Ấn... mấy thằng chúng ta cười vào mặt nó, kinh tế trở lại bình thường rồi mà?
Hay bọn bloomberg với nikkei xếp hạng VN mình đứng cuối là bố láo? :-/
Mà mới cách đây mấy ngày các cụ bảo chúng ta phải học Cam, vacxin gì cũng tiêm mà?

Đại Ba

Xe điện
2020 Châu Âu cấm với test khắp nơi chứ làm gì có chuyện lây tự do. Bây giờ ai chưa tiêm đủ vc nó vẫn bắt test liên tục luôn, không test thì nằm 1 chỗ khỏi tung tăng !
Còn Cam thì ca nhiễm mới với tử vong của lại dựng ngược lên gần bằng đỉnh rồi ;))
2020 châu Âu mà em nói là có "thuyết" cụ ạ. Từ thuyết đến ra chính sách, từ ra chính sách đến triển khai thực tiễn là những khoảng cách khá xa.

P/S: khi bình luận em có thói quen chọn từng từ ngữ để dùng cho thích hợp. Khác nghĩa 1 chút em cũng ko muốn dùng.

toimuondie

Xe container
Mấy hôm nay dân từ Sài Gòn đào tẩu về miền như ong vỡ tổ. Chậm thì tuần nữa các tỉnh miền Tây quay về chỉ thị 16. Không biết các anh 2 chống dịch kiểu gì nữa.
Em được xem clips trên mạng.
Cảnh sát cơ động mang dùi cui, tấm chắn lập hàng rào chặn đường.
Ban đầu dân quỳ lạy cảnh sát xin được thông chốt, sau dân bạo loạn tấn công cảnh sát, đụng độ xảy ra và 1 số người thông được chốt.
Theo cụ các anh hai nên chống dịch thế nào? Mượn súng trung liên ra để lập chốt hả cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
2020 châu Âu mà em nói là có "thuyết" cụ ạ. Từ thuyết đến ra chính sách, từ ra chính sách đến triển khai thực tiễn là những khoảng cách khá xa.

P/S: khi bình luận em có thói quen chọn từng từ ngữ để dùng cho thích hợp. Khác nghĩa 1 chút em cũng ko muốn dùng.
Thuyết thì nhiều lắm nhưng chính sách thì có ít thôi.
Bây giờ nó vẫn có thuyết covid không có thật đấy ;))

MrSpy

Xe điện
Nhìn vào số liệu cho thấy những người có ý thức 5k thì ít bị lây hơn, như y bác sỹ họ tiếp xúc khác nhiều nhưng chỉ bị 1 hộ lý. Ổ này em nghĩ là dập và truy vết nhanh được tại HN (tỉnh khác bị lây lan từ VĐ thì em không rõ)

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Ban đầu dân quỳ lạy cảnh sát xin được thông chốt, sau dân bạo loạn tấn công cảnh sát, đụng độ xảy ra và 1 số người thông được chốt.
Theo cụ các anh hai nên chống dịch thế nào? Mượn súng trung liên ra để lập chốt hả cụ?
Chặn sớm chặn xa, không cho tập trung lại thành các đoàn lớn !

Đại Ba

Xe điện
? Cụ cho em vài nước ví dụ về "kinh tế sẽ tê liệt trong khoảng thời gian các ca lây nhiễm tăng cao với đối tượng còn trong độ tuổi lao động. Nhiều năm sau không thể phục hồi. " được không?
Có mỗi VN mình bị tê liệt âm chứ các nước khác kinh tế vẫn phát triển đều mà? :-o
Không có nước nào kinh tế tê liệt cụ ạ.

Cụm từ đó em để sau cụm từ: "CÁ NHÂN EM cho rằng..." "SẼ tê liệt".
Tức là quan điểm chủ quan, và là phán đoán trong thì tương lai, ko phải ghi nhận trong thì quá khứ và thì hiện tại.

hauyenhd

Xe container
Tà áo tung bay dính covid rồi bôi cho mọi người, cả người nhà nữa.
Ôh thế theo cụ địa phương đang trong tình trạng bt mới hoặc nay mai NN chống dịch trong tình hình mới mình vẫn nấp trong hầm như thời trước à:)

Đại Ba

Xe điện
Thuyết thì nhiều lắm nhưng chính sách thì có ít thôi.
Bây giờ nó vẫn có thuyết covid không có thật đấy ;))
Cam pu chia nó thực hiện luôn chính sách rồi đấy. Không ghi nhận ca nhiễm ko triệu chứng tức là ko chữa trị tập trung hoặc cách ly tại nhà nữa, tức là để lây lan tự do.

Kiểu này em nghĩ phải khoá chặt biên giới với Cam. Có cho vào thì cũng phải cách ly 21 ngày.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]

Làm thế này chứ làm thế nào?
ĐÓI thì cho ĂN, hỏi lạ thế nhỉ? =))

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cam pu chia nó thực hiện luôn chính sách rồi đấy. Không ghi nhận ca nhiễm ko triệu chứng tức là ko chữa trị tập trung hoặc cách ly tại nhà nữa, tức là để lây lan tự do.

Kiểu bày em nghĩ phải khoá chặt biên giới với Cam. Có cho vào thì cũng phải cách ly 21 ngày.
Cam nó đang leo đỉnh mới rồi. VN dám học nó không ;))

vhy107

Xe buýt
Test định kỳ chỉ test 1 số vị trí nhân viên dễ nhiễm cụ ạ , lôi cả nghìn nv ra test hàng tuần thì tiền nào cho đủ
Quy định gần nhất của byt với các bv trong khu vực nguy cơ cao thì phải sàng lọc định kì cho tất cả bn, nn và nvyt 7 ngày 1 lần đó cụ, chi phí do ngân sách nhà nước chi trả, nhưng bjo chi trả thì nhà nước k nói :D
Em vừa hỏi cu em nt thì VĐ có test sàng lọc định kì nhưng bằng test nhanh, và có lẽ cũng k chặt chẽ nên mới để hộ lý hay nv vs k test định kì, kể cả ca đầu tiên theo báo cáo thì test khi vào viện 20/9 nhưng tới khi ra viện là 29/9 mới test tiếp chứ k phải là ngày 27 theo đúng định kì

beomap2

Xe container
Ôh thế theo cụ địa phương đang trong tình trạng bt mới hoặc nay mai NN chống dịch trong tình hình mới mình vẫn nấp trong hầm như thời trước à:)
Cụ thực hiện 5K, đừng giả vờ ngây ngô, vặn vẹo vớ vẩn, cụ tưởng tiêm hai xong mũi mà oai, là tà áo tung bay à, đến lúc lây covid cho người nhà thì hết ngây ngô.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Không có nước nào kinh tế tê liệt cụ ạ.

Cụm từ đó em để sau cụm từ: "CÁ NHÂN EM cho rằng..." "SẼ tê liệt".
Tức là quan điểm chủ quan, và là phán đoán trong thì tương lai, ko phải ghi nhận trong thì quá khứ và thì hiện tại.
Cụ logic lạ thật. Các nước đấy qua đỉnh hết rồi, mà rõ ràng là kinh tế vẫn bình thường.
Thế tương lai bao giờ chúng nó tê liệt? :-/

Đại Ba

Xe điện
Cụ logic lạ thật. Các nước đấy qua đỉnh hết rồi, mà rõ ràng là kinh tế vẫn bình thường.
Thế tương lai bao giờ chúng nó tê liệt? :-/
Em sẽ trả lời cụ, nhưng chỉ trả lời sau khi cụ search Google với từ khoá: "Thụy Điển cho lây nhiễm miễn dịch cộng đồng".

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Cam pu chia bắt đầu ngừng xét nghiệm tầm soát các F0 không có triệu chứng. Như vậy, họ chỉ chú trọng các bệnh nhân có nguy cơ diễn biến nặng và tử vong cao.

Chính sách này gần như một thuyết ở châu Âu năm 2020 là cho lây nhiễm tự do để đạt miễn dịch cộng đồng.

Cá nhân em cho rằng kinh tế sẽ tê liệt trong khoảng thời gian các ca lây nhiễm tăng cao với đối tượng còn trong độ tuổi lao động. Nhiều năm sau không thể phục hồi. Cho nên ko thể áp dụng. Tuy nhiên, một số cụ mợ đang ủng hộ kiểu mở toang này.

Vậy, chúng ta cùng theo dõi tình hình kinh tế xã hội và dịch bệnh ở Cam pu chia trong 1 tháng tới nhé. Đó là những kinh nghiệm quý báu với Việt Nam.

Các nước giầu họ sẽ từ từ đến ngưỡng ko thể chịu dc vì quá tải y tế và kinh tế ảnh hưởng nặng nề thì em nghĩ họ sẽ đánh đổi việc cho MDCD rồi ai khoẻ thì sống, yếu thì chết. Lúc đó cả nước họ chỉ toàn người khoẻ và tiếp tục sống chung với covid. Vn em nghĩ chắc cũng với kịch bản đó thôi và trông chờ vào vaccine và hy vọng vaccine luôn update lên phiên bản cao hơn để chống lại các biến thể của virus. Nên cho dù có muốn giãn cách nữa thì ko thể nữa, lửa cháy nhà nào dập nhà đấy, nếu nó lan sang nhà khác thì huy động thêm lính cứu hoả, lan ra cả 1 phường thì lock cứng phường đó để ko lây ra phường khác. Khi nào bv dã chiến ở Yên Sở mà full 500 giường thì lúc đó chắc mới giãn cách tiếp.

mrspooky

Xe tăng
Chương dương em có 1 ca nhân viên trong Việt Đức, nhưng chắc thực hiện chỉ thị mới nên không thấy rục rịch căng dây, rào chắn như lần trước.

Trục

Xe ba gác
Cụ đang có suy nghĩ của một người phải làm việc nuôi gia đình, cụ kia thì suy nghĩ của lứa tuổi hưu trí, có người nuôi.
Khác nhau về hệ tư tưởng, nên khó tranh luận lắm.
Như em, cũng lo bỏ mẹ, em nói bậy một chút để có tí khí thế, nhưng lo mà không có tiền nuôi vợ con thì cũng chả lo mãi được. Giờ chỉ còn cách bảo vệ mình tối đa để tránh rủi ro cho gia đình thôi, chứ không còn lựa chọn khác.

Trạng thái
Thớt đang đóng