[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Bạn em quản lý Cty may trong SG trả lời: Cty kg có tiền để trả lương chờ việc, NN thì bỏ rơi kg quan tâm. Họ tin tưởng vào các gì mà ở lại. HCM sau dịch là rất mệt. Kg có lao động. Ít nhất phải qua Tết al, lđ các địa phương may ra mới trở lại. Giờ về quê, trồng rau nuôi gà, thả cá mà vẫn có cái ăn
Cái này đúng. Giờ DN trong này 9/10 chết, 1 ngắc ngoải thì ai thuê LĐ nữa mà chẳng về quê. Ít ra ở miền tây còn ruộng vườn sông ngòi, gì chứ ăn ko có thiếu.

_Mộc_

Xe tăng
Nhiều ông cứ "tiêm rôi"với "em hai mũi rồi". Vâng, có thể an toàn cho các ông, nhưng trẻ nhỏ và một số người già vẫn chưa được tiêm.
Đừng có bảo trẻ con nó kháng delta tốt nhé. Israel nó đã có thống kê về việc trẻ em nhiễm delta di chứng vào tim, nhớ ko nhầm thì khoảng 17% thì phải. Sài gòn thì trẻ em cũng chết khá đấy.
Vậy theo cụ bây giờ phải như nào? Chờ hết F0? Hay chờ tiêm hết loại Vaccine mới chống được các chủng?

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Trong chùm mấy ca sáng nay ở HN, thì sợ nhất là Việt Đức. Cụ nào có tin ở Việt Đức share thông tin thêm. 3 tỉnh có BN từ VĐ về bị nhiễm rồi.

Các ca khác thì 1 số cụ phân tích chỉ số CT thì có vẻ là khả năng lây lan thấp.
đọc trên page tôi yêu HN thì 1 ca ở CT4 tiêm 2 mũi Mo, mũi cuối 20 ngày, vẫn nhiễm, 1 ca ở Hưng yên 2 mũi AZ vẫn nhiễm.
Chỉ số tốt ở đầu kì thì chưa lây cho ai, ở cuối kì thì có lây cho ai cũng lây xong rồi :((

congchi

Xe điện
Em cũng thắc mắc như cụ nhưng không phải người trong cuộc nên k giải thích được. Hy vọng bà con đã suy nghĩ thấu đáo chứ không phải thấy xung quanh về thì mình cũng về.
Trong số những người về, chắn chắn sẽ có những người vì điều kiện phải về. Nhưng em tin chắc rằng đa số là theo phong trào.
Dân lao động họ nghĩ ngắn, và rất hay a dua theo đám đông.
Em từng quản ctr ở xa nên rất hiểu. Quyền lợi trước mắt, mình nói hết nước hết cái, nhưng vẫn cứ tự bỏ ra ngoài theo cái đám ất ơ nào đó. Đến khi thất bại về gãi đầu gãi cổ anh giúp em.
Giúp cái nịt.

Vova

Xe container
Với mức độ ca nhiễm, ổ dịch ít như hiện tại thì HN vẫn đủ lực để truy sát. Chưa cần nhờ may mắn !
xem ra vẫn cần nhờ may mắn đấy cụ :(. Nhìn từ đầu cũng có thể thấy ổ dịch Việt Đức - Phủ Doãn không đơn giản.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
xem ra vẫn cần nhờ may mắn đấy cụ :(. Nhìn từ đầu cũng có thể thấy ổ dịch Việt Đức - Phủ Doãn không đơn giản.
Đầu tháng 5 cũng dính liền mấy bệnh viện luôn sang tháng 6 lại OK. HN kiểm soát được do làm nhanh, làm mạnh !
HN trông chờ may mắn thì chả mấy mà đi theo SG ;))

Vova

Xe container
Đầu tháng 5 cũng dính liền mấy bệnh viện luôn sang tháng 6 lại OK. HN kiểm soát được do làm nhanh, làm mạnh !
HN trông chờ may mắn thì chả mấy mà đi theo SG ;))
Cụ bẻ ý em rồi. Đương nhiên là phải truy vết quyết liệt nhưng dập nhanh được hay không vẫn phải có cả may mắn nữa. Mà thôi, cũng là việc đang triển khai rồi. Tình hình các cụ cũng sẽ biết dần thôi.

tdtd

Xe điện
Nhiều ông cứ "tiêm rôi"với "em hai mũi rồi". Vâng, có thể an toàn cho các ông, nhưng trẻ nhỏ và một số người già vẫn chưa được tiêm.
Đừng có bảo trẻ con nó kháng delta tốt nhé. Israel nó đã có thống kê về việc trẻ em nhiễm delta di chứng vào tim, nhớ ko nhầm thì khoảng 17% thì phải. Sài gòn thì trẻ em cũng chết khá đấy.
Đồng ý với cụ

Dungha206

Xe máy
Chỉ số tốt ở đầu kì thì chưa lây cho ai, ở cuối kì thì có lây cho ai cũng lây xong rồi :((
Ở đầu kỳ thì lại hỏi ai lây cho họ. 5 người 5 khu vực chả liên quan đền nhau là ít nhất 5 nguồn lây.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cụ bẻ ý em rồi. Đương nhiên là phải truy vết quyết liệt nhưng dập nhanh được hay không vẫn phải có cả may mắn nữa. Mà thôi, cũng là việc đang triển khai rồi. Tình hình các cụ cũng sẽ biết dần thôi.
May mắn là cách nói vui mồm ;))
Không dập nhanh để nó bung rồi thì chỉ có nước chờ toang thôi :)) :))

3077

Xe container
Trưa nay 1 ca đã cách ly, các F1 của ca Việt Đức hiện âm tính (ngoài 2 ca dương tính hôm qua). CQ đang xử lý rất nhanh mỗi ca phát hiện, hi vọng dập từ trong trứng nước

Triumf

Xe tăng
Trưa nay 1 ca đã cách ly, các F1 của ca Việt Đức hiện âm tính (ngoài 2 ca dương tính hôm qua). CQ đang xử lý rất nhanh mỗi ca phát hiện, hi vọng dập từ trong trứng nước
Như vậy là có tín hiệu tích cực. Cản ơn cụ đã thông tin sớm

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
1443 mẫu của Việt Đức đã âm tính, ơn giời
Đáng lo nhất là đội ngũ dịch vụ khu vực Sản, VĐ, Tim, RHM, Mắt với Ga HN.
Khu này giáp với Văn Miếu, Văn Chương là ổ dịch cũ !

chandai.toinack

Xe điện
Hnay ở viện em mới thấy có vuu đổi mới. Trc đây Bố e vào viện ở Biên hoà Mặc dù ở đó test cực kỹ đầu vào đầu ra và 3 ngày test 1 lần cả ng nhà nhà ( chỉ 1 ng nhà chăm) và bệnh nhân. Mà vẫn dính vào ca dương tính. Chỉ vì xn hiệu lực trong 3 ngày, và ng chăm bệnh đc ra ngoài.
Tới khi Mẹ chồng em vào viện ở Nha trang đầu tháng 9, em mới hiểu. Mình có thẻ âm tính nhưng m ra vào bv thoải mái, miễ là đúng giờ chăm nuôi và có giấy test là đc vào. Như vậy. Trong thời gian 3 ngày đó. M đi đâu, tiếp xúc ai, ko ai biết. Xong vào chăm, là lây chùm luôn.
Tới hôm nay e vào bv chăm tiếp. Lần này mặc dù Nha trang đã thả lỏng, đi lại tự do. Nhưng bv ko cấp cho phiếu test âm tính nữa. Nếu đã ra ngoài thì khi vào sez mâtz tiền test lại mới đc vào. Kể cả ra trong nửa tiếng hay vài phút. Và ng nào nào muốn vào thì phải test tại bv ( đi đi khám là free cả bn lẫn ng nhà, còn test để vào chăm là mất tiền). Ko chấp nhận test ở nơi khác ( trc đây là có, chỉ cần hiệu lực 72 tiếng). Test nơi khác cách đó 10p cũng ko đc.

Như thế e thấy ok. Đỡ lây bệnh vào bệnh viện.

Về vx. E thấy dấu nhiều. Khu ng nhà em ( Đồng nai) ko cho lên báo. Nay khu em ( Nha trang cũng dập). Nay vào viện, e thấy khổ ghê. Chắc 100 người may ra bị 1 người. Đay cơ tay thì rất nhiều. Nhưng cá biệt có chị, đaz báo là tiền sử sốc thuốc. Vẫn tiêm. Tiêm xong sốc thuốc. Cho thuốc chống máu. Và 4 tháng nay, ng ốm dẹo dặt vật vờ, ko nằm ngủ thẳng cẳng đc, chỉ ngủ đứng, vì nằm xuống là bốc hoả lưng như nằm trên xi măng nóng, ong đầu, túa mồ hôi từ lưng lên đỉh đầu. Mà 4 tháng ko hết. Đang nằm viện tiếp
1 cô báo bị tim uống thuốc chống đông hàng ngày. Tiêm xong, đau tau xong chuyển đau cơ, đau xương sống, xương chậu lan toả cả 1 tháng. ...

Lại nói về Sg mở cửa. E ngành nooii thất giờ ko lấy đc hàng gì. Chỉ vét kho còn j thì lấy. Ko có công nhân làm nên ko có hàng mới.

tieuchau6789

Xe hơi
Công nhận cụ chịu khó viết dài 😀k biết cụ có sống ở Sài Gòn những ngày cụ viết k hay là nghe kể lại🤔 E thì suốt mấy tháng từ tháng 4,5,6,7 đều bay ra vào Sài Gòn. Hôm 4.7 em bay vào bên hàng không vẫn bình thường, chưa có giãn cách ghế ngồi. Vào thì vẫn lượn lờ phố xá, chỉ k được ăn uống hàng quán cho đến 9.7 mới hạn chế ra đường. Nếu theo thông tin của cụ thì hàng không phải nắm được và hạn chế trước các phương tiện giao thông khác chứ nhỉ 😳🤔

SG cuối tháng 5 vẫn khá yên bình (bà dì em còn định vào SG ở với con gái để tránh dịch :) ) Lúc đấy mỗi ngày chỉ lác đác dưới 10 ca chủ yếu là nhập cảnh đến 26/5 khi nổ chuỗi truyền giáo mới tăng dần lên. 30/5 lên đến trên 30 ca/ngày thì SG mới áp ct15 trên toàn thành phố, riêng quận GV với phường Thạnh Lộc áp ct16. Đến 14/6 mặc dù số ca vẫn có xu hướng tăng và tiếp tục lan rộng nhưng SG thay vì mở rộng địa bàn phong tỏa theo ct16 lại tuyên bố đã khống chế được dịch và hạ GV với P. Thạnh Lộc về ct15 cho giao lưu toàn thành phố. Sau 2 tuần giải phóng GV với Thạnh Lộc đến cuối tháng 6 số ca nhiễm bắt đầu tăng liên tục với cấp số nhân và lan ra khắp thành phố. Sang đầu tháng 7 khi áp ct 16 thì SG đã hoàn toàn vỡ trận !
Em bán vé xe khách các cụ ạ, đêm 30/5 em còn được đi xe giường về quê, 13/6 quay lại SG bằng xe tải chở hàng của công ty. Hôm em lên dân SG đang “giãy nãy” lên phản đối vụ mở lại chợ Hoa Đầm Sen (quận 11) nhân mùng 5 tháng 5 âm lịch để “cứu” hoa Đà Lạt.

Cụ nào trong Nam có quen tài xế nào chạy đường dài tuyến miền Tây có thể xác nhận lại ạ, hồi tháng 5 khách tỉnh lên SG cực kỳ vắng, chủ yếu thả xe lên lấy khách về, hãng nào cũng cắt tài bớt. Tới cuối tháng 5 thì đóng cửa nghỉ phẻ do có văn bản cấm chính thức từ các tỉnh. Tài xế, lơ xe (nhân viên phục vụ), nhân viên bán vé các hãng tư nhân đói meo râu, nhiều người phải đổi nghề. Hãng nào cầm cự được là nhờ chuyển qua chở hàng hoá bằng xe tải, nhưng chi phí ngày một cao do chốt giữa các tỉnh ngày một nhiều ( dẫn đến cái gì thì các cụ cũng hiểu), tài xế phải test nhanh 3 ngày/ lần, và không được về nhà ( về thì phải cách ly ít nhất 14 ngày do từ vùng dịch về). Thế nên cước gởi hàng cũng theo đó tăng lên.

Em gởi các cụ xem văn bản của Bạc Liêu

Cà Mau chậm chân hơn:

Sau đó tiếp tục gia hạn và gia hạn... tới tận giờ luôn ạ.

Kiên Giang sau có mở tuyến lại nhưng một chiếc xe giường 40 người mà chỉ cho chở 8 khách + 1 tài + 1 lơ:

Còn đây là đoạn chat của em với bạn em từ giữa tháng 5 về vụ “tin đồn”.

Thế nên sau đó em mới không dám đi bệnh viện khám thủy đậu đó ạ, sợ dịch với lại em có bị hành sốt, em sợ vừa đo thân nhiệt xong bị hốt đi cách ly mất =.=

Em bổ sung thêm cái văn bản của Sở giao thông yêu cầu giãn cách ghế ngồi từ giữa tháng 5 ( còn sao bên Hàng Không không giãn cách hay cấm bay như cấm xe thì em chịu).

Chỉnh sửa cuối:

traiHNcodon

Xe tăng
Giá trị CT-Value trong phiếu xét nghiệm PCR ý nghĩa như thế nào các cụ ? Khả năng lây nhiễm của mấy dương tính hôm qua cao hay thấp ạ
trên 30 là được xuất viện,nhưng người trên 30 một là mới nhiễm 2 là khỏi,CT càng thấp càng nhiều virus

lamhung031

Xe hơi
Tại sao có một điều đơn giản mà đến giờ nhiều người không chịu hiểu là Khả năng bùng phát Covid là hoàn toàn có thể và trừ khi di chuyển hết lên núi chia nhau ra vài nhà một quả núi mà sống thì mới không ại bị nhưng nếu đã được tiêm thì số bị nặng sẽ cực kỳ hiếm và lúc đó khác gì mắc cảm cúm đâu. Tiêm số lượng lớn như vậy rồi mà giờ có thông báo một vài ca nhiều ông đã luôn mồm coi như ngày tận thế.
Nhưng cụ ơi trẻ con đã được tiêm đâu? cụ có lo khi con cháu nhà mình bị nhiễm k?

pass

Xe buýt
5 ca Medlatec xét nghiệm dương tính hôm qua 30/9 ,CDC Hà nội xét nghiệm lại có 2 ca âm rồi ( 2 ca người Nhật). Như cụ nào đã phân tích ở trên, lấy mẫu xét nghiệm của Medplatec có vẻ không chuẩn lắm

Chỉnh sửa cuối:

pass

Xe buýt
Trường hợp Medlatec xét nghiệm ra kết quả sai có thể yêu cầu đền bù thiệt hại, tổn thất được không các cụ nhỉ ? ( như trường hợp của 2 đ/c Nhật này là vé máy bay bị hủy) , vì xét nghiệm này là thu tiền không phải miễn phí.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng