[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

nscd

Xe buýt
Dạ em ko bị xì lốp cụ ah. Chẳng qua em quay cuồng với đợt lockdown của ngõ em nên ít có thời gian vào ọp thôi ah. Chủ trương di dân là đúng đắn nhưng do làm gấp làm vội và chủ quan nên cũng đã gây ra 1 số hệ lụy cụ ah. Hôm qua ngõ em được dỡ phong tỏa rồi, nay phường đang cho test lại toàn bộ cư dân. Mong là mọi việc sẽ ổn để ngõ em sớm tái hòa nhập cộng đồng :)
Rất mong là mọi sự suôn sẻ và không gây ra di chứng nào với gia đình mợ. Mợ có thể kể lại chục ngày cách ly đó thế nào không.
Nói chung cũng do nghèo. Chứ nếu không an toàn nhất là mỗi người cho lên 1 xe, đưa lên một biệt thự đơn lập thì cách ly mới triệt để.

Mẹ Kún

Xe tải
Em rất chia sẻ với sự khó khăn và hy sinh của dân cư trong khu vực.
Tuy nhiên em muốn hỏi là thế khi bùng dịch lớn ở đây, cư dân không được test lần nào ạ? Tại thời điểm di dời 1/9, ổ dịch đã được phát hiện trước đó 6 ngày, thống kê ngày 30/08 là đã có hơn 200 ca F0, nếu ko test thì làm sao biết có 200 ca và quyết định di dời?
Có test 3 ngày 1 lần thì mới phát hiện ra hơn 200 ca đầu đó chứ cụ. Vấn đề Trc khi lên chung xe buýt với nhau thì cần làm test nhanh Trc để loại bỏ F0 (mới bị). Nhưng khâu này lại bị bỏ qua dẫn đến việc lây chéo với những người đi chung xe ô tô. Mãi đến 2/9 dân kiến nghị nhiều thì mới test như vậy, kết quả là thêm hơn 2 chục F0 nữa. Nếu ko test mà để họ lên xe đi cùng những người âm tính thì hậu quả sẽ ra sao ah? Các chuyến xe ngày 1/9 có đến 50% sau đó bị dương tính trên FPT. Trong khi các chuyến từ 2/9 về sau chỉ phát hiện duy nhất 1 ca

AcordGEM

Xe hơi
LĐ HN vẫn quyết tâm bảo vệ quan điểm của mình, biến HN thành 1 pháo đài vĩ đại, ZERO kẻ thù xâm nhập

3077

Xe container
E thấy HN bảo sớm nhất tháng 11 mới tính cho các con trở lại trường là ổn rồi, cứ từ từ, nhìn mấy ông xung quanh thế nào, nhất là tạm dừng mấy ông miền Nam bay ra, kệ nó khóc đi. Mấy nay thấy HCM tự tuyên bố thêm vùng xanh, giảm ca mới mà em thấy nghi ngờ thế nào ấy, cảm giác như đang làm đẹp để 1/10 còn đi làm vậy @@

tuannm1510

Xe tải
Tào lao vừa thôi. Biết slogan được treo trang trọng ở các cơ qua nhà nước là gì không ?

SỐNG VÀ LÀM VIỆC THEO HIẾN PHÁP VÀ PHÁP LUẬT

Ngừng cổ súy cho các ông quan xã phường thích làm việc tùy tiện thì đất nước này mới văn minh lên được.
OK !
Đọc khoản 2 điều 14 Hiến Pháp
Đọc Luật phòng chống bệnh truyền nhiễm (điều 21)
NHÉ !

Chỉnh sửa cuối:

Triumf

Xe tăng
E thấy HN bảo sớm nhất tháng 11 mới tính cho các con trở lại trường là ổn rồi, cứ từ từ, nhìn mấy ông xung quanh thế nào, nhất là tạm dừng mấy ông miền Nam bay ra, kệ nó khóc đi. Mấy nay thấy HCM tự tuyên bố thêm vùng xanh, giảm ca mới mà em thấy nghi ngờ thế nào ấy, cảm giác như đang làm đẹp để 1/10 còn đi làm vậy @@
Trưa nay Hà Nội tiếp tục không ghi nhận thêm ca mắc mới nào, như vậy là đã được 4 ngày không có ca cộng đồng, trộm vía.

Cứ tin tưởng mọi chuyện sẽ ổn dần đi cụ. Đừng gây áp lực cho CQ nữa. Họ cũng rất áp lực, cân não giữa đóng và mở.

3077

Xe container
Mà hôm qua VTV1 đưa phải hết quí 2/2022 mới tiêm đủ 70% người trên 18 tuổi cho cả nước nên có thể miền Nam mở tung không nói chứ miền Bắc em nghĩ giữa các tỉnh vẫn hạn chế, đi làm, đi chở hàng thì ok chứ đi chơi, thăm ông bà con cháu chắc sẽ vẫn hạn chế.

Cũng nên như thế, giờ em chỉ cần yên ổn đi làm hàng ngày thôi, chưa dám nghĩ ra quán ăn hay đi du lịch, vừa k có tiền vừa rủi ro

Trang lão

Xe tải
Cho em đính chính xíu thông tin về tình hình tiêm vaccine trong SG ạ.

Nhiều cụ cho rằng tỷ lệ tử vong trong SG cao do “kén vaccine, bài Tàu”. Các cụ ạ, những người đã mất trong khoảng thời gian quá tải hồi tháng 7, có rất nhiều người chưa từng có cơ hội tiếp cận bất kỳ loại vaccine nào.

Vạn Thịnh Phát được duyệt mua Sino đầu tháng 7, đến cuối tháng mới về tới SG. Lúc đó SG đã bao nhiêu ca nhiễm, bao nhiêu người chết, bao nhiêu người bị bệnh viện từ chối vì “hết chỗ”?

( Còn hồi tháng 6, đợt Sino được TQ tặng, chủ trương chung là tiêm cho người gốc Hoa, người có nhu cầu sang TQ, và người dân các tỉnh biên giới, xin đừng tính vào).

Bản thân em, em làm trong một nhà xe, tháng 6 có một đợt tiêm ưu tiên cho đơn vị vận tải, công ty em đăng ký từ giữa tháng, quận phổ biến đủ hình thức, hết gởi file excel qua Mail rồi lại đổi thành tạo tài khoản đăng ký trên web, xong cứ nghe bảo chờ vì vaccine về chưa nhiều, còn đang ưu tiên cho tuyến đầu.

Tầm này cũng rất nhiều người không được tiêm vì đăng ký theo công ty, chờ lâu quá, khi đến lượt thì nơi ở lại bị phong tỏa, không xin ra được.

Đến cuối tháng 7, đầu tháng 8 thì SG mới triển khai “tiêm thần tốc”, tiêm theo từng phường, quận. Ở chỗ em thì tổ trưởng phát phiếu tới nhà cho tự điền tên rồi lên điểm tiêm khai báo. Tiêm xong mới nhập liệu sau. Bạn em ở quận khác thì tổ trưởng tới nhà ghi danh sách, nộp lên, tới ngày tiêm thì lại xuống gọi hoặc nhắn tin báo. Lúc này thì tiến độ tiêm nhanh hơn, tiêm luôn buổi tối, vừa phát phiếu xong là lên tiêm liền...

Tuy nhiên lượng phiếu phát hoặc danh sách lập cũng vẫn hạn chế, tuỳ lượng vaccine được phân bố. Có chỗ nhà 5 người phát 2 phiếu, gia đình tự chọn lấy người được tiêm trước. Có phường ưu tiên tiêm trước cho người trên 65 và bệnh nền. Lại có phường bảo người cao tuổi đợi đợt sau có thuốc tốt hoặc tiêm trong bệnh viện. Phường em thì cứ cư ngụ thực tế là cho tiêm, phường khác lại đòi hộ khẩu hoặc tạm trú... (Nên mới có “cơ hội” cho những vụ tiêu cực, “chạy tiền” để được tiêm sớm).

Có người quen của em bên quận 8 nguyên hẻm không được phường/ tổ ghi lần nào luôn, đến đầu tháng 9 thì nhiễm...

Ngoài ra, thời điểm em đi tiêm, vẫn còn đo huyết áp, và không tiêm cho bà bầu. Rất nhiều người không bệnh nền nhưng bị “hội chứng áo choàng trắng”, hoặc đứng đợi lâu dưới nắng nên mệt, thế là khám sàng lọc bị “mời” về. Tới gần cuối tháng 8 sau nhiều lần góp ý tranh luận, BYT mới cho phép tiêm cho phụ nữ có thai trên 13 tuần.

Thế nên, khoảng thời gian tháng 7, cho dù trước đó nguyên nhân từ đâu, một khi đã đạt tới mốc “quá tải”, thì mọi thứ sẽ ngày càng tệ khó kiểm soát:

- Số ca nhiễm tăng quá nhanh trở tay không kịp, truy vết không nổi và không theo kịp tốc độ lây lan quá nhanh;

- Quá tải dẫn đến lây chéo trong các khu cách ly tập trung.

- Những người lớn tuổi, nhiều bệnh nền hoặc bầu bì lại chưa tiêm thì đã nguy hiểm rồi, cộng thêm nỗi hoang mang lo sợ khi thấy quanh mình nhiều ca tử vong, tâm lý suy sụp theo, không ngủ được mất sức, ... nên rất dễ “ra đi”.

- Người bệnh trong Bv dã chiến/ thu dung không được chăm sóc kỹ nên khi trở nặng không ai hay kịp. Em nói cái này không phải trách nhân viên y tế nha, rất thương họ là khác, nhưng họ phải gồng mình quá rồi. Giống như có người từng ví von năm ngoái bệnh thì hàng trăm người xúm lại chăm sóc một người, năm nay thì một người phải chăm sóc hàng trăm người. Chậm trễ là điều khó tránh.

- Thiếu vật tư y tế, thuốc men, đồ bảo hộ, oxy. .. Các cụ xem “Ranh giới” chắc có thấy những đoạn trao đổi “cái gì cũng hết” chứ ạ? Đấy là còn “nhẹ” rất nhiều so với thực tế đó ạ.

- Nhiều ca bệnh không hề có triệu chứng, không thể sàng lọc bằng các biện pháp đo thân nhiệt như năm ngoái.

- Bản thân nhân viên y tế, tình nguyện viên, đội ngũ trực chốt cũng có người nhiễm.

- Một số tổ dân phố có tổ trưởng nhiễm hoặc đi cách ly mà chưa kịp có người thay thế, hoặc sợ dịch nên làm việc không hiệu quả, “đem con bỏ chợ”.
...

Nói chung vấn đề “bài Tàu” vẫn có, cả trên fb lẫn bên ngoài. Nhưng nó chỉ là một phần của vấn đề thôi các cụ ạ. Và vaccine “Tàu” nó cũng về tới SG muộn lắm 😥

Sang tới tháng 9 mới “chạy deadline tiêm vaccine”. Lúc này tiêm Sino dễ ẹt. Không cần đăng ký trước, không cần thư mời, không cần tin nhắn. Cứ đủ 18 tuổi xách CMND ra điểm tiêm là được tiêm. Thậm chí mất hay quên CMND cũng được linh động giải quyết. Zalo hoặc fb phường đăng những tin đại loại “sau 15 ai chưa tiêm thì không được đi làm”.

( Dẫn đến hệ luỵ là F0 “vô thừa nhận” cũng ùn ùn đi tiêm cho “có thẻ xanh”...)

Nó khác hẳn với giai đoạn vật vã nhiêu khê chờ tiêm hồi tháng 6 tháng 7 luôn các cụ ạ. Những cái này đâu trách “dân” được đúng không ạ?
Em quất lại và mong chờ thêm nhiều chia sẻ, quan điểm của cụ trong thớt.

LienPhuong

Xe điện
HN đợt 1 loạt ổ dịch các bệnh viện nên tỷ lệ cao. Toàn Bv K, Phổi, BM, Nhiệt đới... ĐNang cũng tương tự.
Tỷ lệ tử vong/ca nhiễm là 1 tiêu chí nhưng quan trọng hơn khi tổng kết vẫn là con số tuyệt đối, tỷ lệ tử vong/dân số.
Số tử vong /số nhiễm phản ánh khả năng điều trị, số tử vong/ dân phần nào phản ánh khả năng chống dịch.

MiTa

Xe lăn
Ngày mai SG sẽ bỏ hết các chốt kiểm soát liên quận, sieu thị, chợ búa dc mở lại.
Sau gần 3 tháng ngồi nhà mà tình hình vẫn mỗi ngày trung bình khoảng 4-5000 ca F0, vậy sau ngày mai mở cửa các Cụ dự tình hình sẽ ntn? Là người dân SG, e cũng mong SG sẽ dần bình yên hơn từ ngày mai, cho người dân bớt khó khăn, chính quyền cũng nhẹ việc. Nhưng thật sự cũng có những lo lắng cccm ạ.

Mata

Xe container
Vậy bác có biết là những người đi chuyến xe của ngày 1/9 không được test trước khi lên xe và hậu quả là gần 50% dân tòa B ở FPT bị dương tính ko ah?
sẽ có 2 luồng, người khu khác thì thích vì sẽ ko ảnh hưởng đến HN, người ở khu đấy thì khổ, đi cách ly khả năng nhiễm chéo rất cao.
Chắc các cụ lđ cũng tính đại cục, thà ít ng bị ở khu cách ly còn hơn để ờ ngoài nguy hiểm.

Philatop

Xe đạp
Ngày mai SG sẽ bỏ hết các chốt kiểm soát liên quận, sieu thị, chợ búa dc mở lại.
Sau gần 3 tháng ngồi nhà mà tình hình vẫn mỗi ngày trung bình khoảng 4-5000 ca F0, vậy sau ngày mai mở cửa các Cụ dự tình hình sẽ ntn? Là người dân SG, e cũng mong SG sẽ dần bình yên hơn từ ngày mai, cho người dân bớt khó khăn, chính quyền cũng nhẹ việc. Nhưng thật sự cũng có những lo lắng cccm ạ.
Chưa biết là chính quyền SG đã có kế hoạch dự phòng cho trường hợp bùng phát trở lại hay chưa.

Hi vọng rằng tiêm phủ mũi 1 vaccine cũng có tác dụng.

HenryFord

Xe điện
Trỏng đã có anh Nên, anh Mãi và các anh biệt phái thuộc CP, cụ lo gì.

Trạng thái
Thớt đang đóng