[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đại Ba

Xe điện
Người làm,kẻ phá.Bọn vô ơn
Ông bác sỹ này làm nhiệm vụ của cán bộ tuyên giáo, hay của 1 chính trị viên ư? Ko ổn.

Làm nghề y, phải luôn nhớ mình vất vả để người dân được vui chơi, sung sướng, hạnh phúc.

Không bao giờ được phép nghĩ mình vất vả, thì nhân dân cũng phải vất vả bằng mình, không được hơn.

Ngoc Que

Xe tải
Chính quyền vẫn chưa dám cho trẻ em đi học, mà lũ bò nó mang con cái ra đường chơi trung thu bầy đàn thế thì đến ạ chúng nó.

LienPhuong

Xe điện
Ông bác sỹ này làm nhiệm vụ của cán bộ tuyên giáo, hay của 1 chính trị viên ư? Ko ổn.

Làm nghề y, phải luôn nhớ mình vất vả để người dân được vui chơi, sung sướng, hạnh phúc.

Không bao giờ được phép nghĩ mình vất vả, thì nhân dân cũng phải vất vả bằng mình, không được hơn.
Sau ngày vui sướng đấy lại có thể là ngày kinh hoàng liên tiếp của các y bác sỹ nữa đấy, hay kệ khỏi chữa nhỉ 🤔

poiuy

Xe ba gác
HCM vẫn cứ tằng tằng hơn 5k ca mỗi ngày thì cuối tháng nới lỏng thế nào nhỉ ?
với 5000 ca mà hệ thống y tế không quá tải thì người ta có thể nghĩ đến chuyện nới lỏng. Giống như bị rắn cắn, ta có thể garo nhưng thỉnh thoảng lại phải nới chút không hoại tử mất phần bị thắt.

heavyrain99999

Xe máy

khiếp cái kiểu nói năng đạo lý thế này em phát sợ

Đại Ba

Xe điện
Sau ngày vui sướng đấy lại có thể là ngày kinh hoàng liên tiếp của các y bác sỹ nữa đấy, hay kệ khỏi chữa nhỉ 🤔
Thực sự là em chưa biết trả lời cụ thế nào. Đợi 10-15 ngày nữa, và nếu Hà Nội tăng cường xét nghiệm diện rộng thì mới có câu trả lời cho cụ.

Hên xui thôi cụ ạ. Quyết định nới giãn cách chẳng khác nào thả con lô, chờ 6h30 mới biết khôn hay dại.

poiuy

Xe ba gác

Ô, thế hóa ra mất tiền mua mâm phải đâm cho thủng hả cụ? Là BS thì phải vất vả ngày đêm cứu sống bệnh nhân là đương nhiên ạ? Nếu thấy BS không vất vả thì ta phải bày thêm việc cho họ để họ thực sự vất vả?

Nhìn trộm

Xe đạp
Trước toàn ngồi nhà đọc báo đường đông thấy sợ thật, với tức vì mình ở nhà suốt

Hôm nay ra đường mới thấy tính cả giờ cao điểm không biết có nổi 2/5 khi trước dịch không nữa =))

Dịch cũng lâu rồi, 1,2..5... hay 10 năm. Thà 1 lần đau rồi thôi, hay đau dai dẳng nhiều năm... (:|

Ở nhà suốt thấy bình thường, hôm nay ra đường mới thấy quý cái tự do đi lại biết nhường nào =((

tratida

Xe container
Ô, thế hóa ra mất tiền mua mâm phải đâm cho thủng hả cụ? Là BS thì phải vất vả ngày đêm cứu sống bệnh nhân là đương nhiên ạ? Nếu thấy BS không vất vả thì ta phải bày thêm việc cho họ để họ thực sự vất vả?
kiểu có người quét rác thì phải bầy rác thật nhiều

A98

Xe container
Mong 2 cụ đọc cho kỹ, em viêt khá đẩy đủ ngữ nghĩa. "nếu không may" Còn như các cụ cứ muốn chẻ chữ, lý luận và từ duy theo thói quen như vậy. Em hiểu, em ko nên thêm thời gian tranh luận với 2 cụ làm gì. Đó chỉ là chia sẻ quan điểm cá nhân của em. Ok vậy nhé thưa 2 cụ.
Phải chắc HN mới thả ra như thế cụ ạ. Cái "lỡ may" của cụ không đúng nên bị phản bác thôi, chả ai chẻ chữ cả. Có chăng là có cụ chẻ chữ thôi.

kulv

Xe buýt
Mấy anh du lịch lúc bùng dịch thì trốn sạch chả thấy ho he gì, cứ đỡ đỡ tí các anh lại gáy. Mà trước mỗi lần các anh gáy là y như rằng covid nó đấm cho không trượt phát nào, không rõ lần này có đấm nổ đom đóm tiếp không.

WaveX5

Xe tải
Mong 2 cụ đọc cho kỹ, em viêt khá đẩy đủ ngữ nghĩa. "nếu không may" Còn như các cụ cứ muốn chẻ chữ, lý luận và từ duy theo thói quen như vậy. Em hiểu, em ko nên thêm thời gian tranh luận với 2 cụ làm gì. Đó chỉ là chia sẻ quan điểm cá nhân của em. Ok vậy nhé thưa 2 cụ.
Cụ sai rồi còn cãi vớt. KHÔNG THỂ CÓ tỷ lệ F0 như cụ nói nhé (F1,F2 còn có thể chấp nhận được tỷ lệ “nếu không may” của cụ)

TRINHNX72

Xe tải
Em chỉ muốn từ trải nghiệm của Sài Gòn trước đây rồi cùng các cụ/mợ ngẫm về sự việc tối qua Hà Nội đi rằm Trung Thu thế này.
1. Giả ví dụ, nếu như ngay sau tối qua, trong số đám đông nhao ra đường "VÌ KHÔNG SỢ", vì nghĩ là đã tiêm vắc xin, ko may có lẫn 1% F0 mà chưa phát hiện ra. Hậu quả sẽ như thế nào, chắc ai cũng biết rồi, em không bàn.
2. Các cụ nghĩ những người chuyển F0 mới sẽ chỉ trong 1-2 ngày sau khi đi chơi, sau khi tụ tập? 01 tuần sau? Giá sớm ngay như vậy thì ok, khả năng truy vết còn có thể, khoanh vùng còn có thể. Tăng tốc kiểm soát còn khả thi. Nhưng không, thực tế nó không như vậy. Như Sài Gòn, điều như mơ đó không xảy ra. Xét nghiệm tầm soát đến 2-3 lần vẫn không phát hiện ra dương tính. Nó âm thầm lây nhiễm từ người này qua người khác trong 1 thời gian dài đến mức không còn xác định được nguồn lây từ đâu. Sau đó 2 tuần, 3 tuần bắt đầu mới nổ lác đác. Lại xét nghiệm, nổ đâu khoanh đó. Nhưng thực tế lúc đó nó đã lan ra đến tận mấy chu kỳ vả lan đến tận đâu thì không ai biết. Bắt đầu nổ rộ dần, nổ diện rộng với số lượng F0 bắt đầu tăng nhanh chóng mặt, liên tục liên tục. Tỷ lệ thuận với số lượng lớn F0 tăng liên tục là các ca chuyển nặng, nguy kịch tăng tỷ lệ thuận theo. Bao giờ các cụ chứng kiến tận mắt, len lỏi trên đường các con hẻm, vào những nơi F0 nguy kịch, chứng kiến những cái chết mà ko có cách nào làm gì khác được. Nhìn đống thi thể bọc trong túi chưa tử thi vì ko còn áo quan đâu nữa cho đủ, chất trong các container 20feet, trung bình từ 40-60 thi thể 1 con để chờ quân đội chở đi, chờ vào đài hóa thân. Đi lang thang khắp nơi tìm người thân mình. Chờ đón hũ cốt. Gia đình ly tán không biết ai còn ai mất . Các cụ sẽ hiểu nó là như thế nào.
Em thân gửi các cụ ở nhà với tâm thế đã tiêm vắc xin, với tâm thế là không sợ, phải mở bung để trỏ lại cuộc sống bình thường trong hoàn cảnh mới đúng vài điều thế này. Tiêm văc xin rồi vẫn có thể lây nhiễm. Tiêm vắc xin đủ mũi, đủ ngày rồi vẫn có thể tử vong. Và nếu có nhiễm nhẹ, thì vẫn lây nhiễm cho người khác chưa tiêm hoặc kháng thể còn thấp chưa đủ để chống chọi lại với tải lượng virus cao và tốc độ xâm nhập, sinh sôi thì thần tốc.
Hãy sống có trách nhiệm với tính mạng của chính mình, với người thân, vợ con mình, gia đình mình và những người xung quanh. Em xin lỗi em phải nói thẳng, các cụ/mợ tối qua lao ra đường đi chơi Trung Thu, nên tự cảm thấy hổ thẹn với chính mình.
Cụ kêu gào thảm thiết quá, người có ý thức, sợ dịch bệnh thì họ ko chen lấn đi chơi TT (cá nhân e ko ra đường, nhưng e ko ngạc nhiên tối qua nó đông đến như vậy)

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Các cụ mợ ơi muốn xem tốc độ tiêm phủ vắcxin mới nhất thì xem ở đâu nhỉ?

coindesar

Xe buýt
Google miễn phí cụ ạ . Đây là 1 ví dụ để cụ tự google nhé

View attachment 6524099
Anh đọc có hiểu tôi viết gì không vậy? Trương Gia Giới trước khi phong tỏa do có 4 ca dương tính có phong tỏa 2 tháng không, có phủ vaccine và xét nghiệm diện rộng không.
Còn oai Google miễn phí ;))

S500 Prometey

Xe máy
HCM vẫn cứ tằng tằng hơn 5k ca mỗi ngày thì cuối tháng nới lỏng thế nào nhỉ ?
Em đánh giá đợt vừa rồi SG không tận dụng được lực lượng quân đội trợ giúp. Nhẻ ra phải đóng chặt, khóa cứng, không cho người dân ra đường 100%, không có giấy đi đường gì hết, trừ đi tiêm, xét nghiệm, cấp cứu và lực lượng chống dịch, tất nhiên với điều kiện cung cấp lương thực thực phẩm tới từng hộ gia đình đảm bảo ko ai đói, may ra mới sớm cải thiện được tình hình. Chứ cứ như hiện nay thì 3 tháng nữa... Mở cửa hiện giờ là bần cùng bất đắc dĩ, và cũng chỉ sinh hoạt trong nội SG thì được, cò thông thương, giao lưu liên tỉnh thì toang hết.

congthuong

Xe điện
Người HN vốn chắc chắn, nên em giả định những người ra đường hôm qua đều thuộc thành phần tiêm 2 mũi rồi.

Nên cứ lo cho người ta cũng thừa mà thôi.

NQHU

Xe điện
Thế này mà một số trường Hà nội muốn cho hs đi học trở lại

Khổ! người ta lên kế hoạch mà nhiều cụ nhao nhao lên làm gì! Không khác gì câu chuyện mấy tháng trước Hà Nội lập kế hoạch tiêm 3tr liều vaccine, mới lên kế hoạch đã kêu ầm ầm ĩ phân hết vaccine về HN, không cho HCM

HN chọn giữa tháng 11 là chuẩn đấy! mốc thời gian phủ xong mũi 2 cho hơn 90% dân số trên 18t!
tiêm đủ phải cho mọi hoạt động trở lại bình thường nhốt mãi sao được!

TRINHNX72

Xe tải
Khổ! người ta lên kế hoạch mà nhiều cụ nhao nhao lên làm gì! Không khác gì câu chuyện mấy tháng trước Hà Nội lập kế hoạch tiêm 3tr liều vaccine, mới lên kế hoạch đã kêu ầm ầm ĩ phân hết vaccine về HN, không cho HCM

HN chọn giữa tháng 11 là chuẩn đấy! mốc thời gian phủ xong mũi 2 cho hơn 90% dân số trên 18t!
tiêm đủ phải cho mọi hoạt động trở lại bình thường nhốt mãi sao được!
Nhiều người giờ sợ đủ thứ, xưa các cụ chiến tranh vào sống ra chết rất manly :)):)):))

Trạng thái
Thớt đang đóng