[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mít tố nữ

Xe tăng
Sáng nay, khu em có 3 bạn Y tế mang y cụ, que thử đến trước cửa từng nhà gọi ra test. Em bị ngoáy mũi đến giờ vẫn còn hơi đau.
Họ đến Test từng nhà vì con hẻm rộng 4m với 42 nóc nhà bên em đã có 3 nhà bị dương tính.
Đầu tiên có một cô bé 20t sốt, test tại nhà thì cả nhà dương tính. Nhóm Zalo xóm xôn xao, họ nghi vấn cô bé đi với người yêu bên ngoài nên bị. Em thấy việc đó là không thể, hẻm làm vùng xanh, ra đường lớn mỗi hướng cách 300m có chốt gác . Tuần trước em cần đi rút tiền, ở chốt gặp 1 bạn bộ đội trẻ măng. Bạn ấy rất mềm mỏng nhưng cương quyết, yêu cầu em quay lại vì không giấy, cần gì thì nhờ tổ trưởng. Cuối cùng phải đưa thẻ nhờ TT đi rút. Có muốn ra ngoài xa hơn 500m cũng không thể.
Y tế vào đưa đi cách ly, nhà đó có 1 em bé dưới một tuổi cả ba mẹ và em dương tính nên họ cho cách ly tại nhà.
Hôm sau thì nhà đối diện test ra dương tính và hôm qua thì nhà bên cạnh dương tính.
Giờ thì không hiểu đường lây nhiễm thế nào, em cách nhà đó 4 căn, em và cả xóm đang nín thở chờ kết quả.
Xúc họng, rửa mũi ngày 4 lần mợ ơi
Tập thể dục, tắm nắng mỗi ngày
Xông chanh, sả, gừng, dầu khuynh diệp hoặc dầu tràm
Hạn chế xét nghiệm tập thể, tự mua que về làm.
Tổ dân phố nhà em mấy lần xét nghiệm chung không ai đi, lần gần đây được phát mỗi nhà 1 que tự làm, trộm vía âm tính cả.

Mít tố nữ

Xe tăng
Báo cáo theo dõi vaccine Covid-19 của Anh quốc

Giới thiệu với các cụ, các mợ báo cáo mới nhất về tình hình Covid và tác dụng của vaccine do Cơ quan Y tế Công cộng thuộc Bộ Y tế và Chăm sóc Xã hội, chính phủ Anh, công bố.

Nguồn: COVID-19 vaccine surveillance report - Week 36

Trích một số biểu đồ quan trọng:

1. So sánh tỷ lệ ca nhiễm Covid trên 100.000 người (cùng nhóm) từ tuần 32 đến tuần 35, năm 2021, giữa nhóm đã tiêm ít nhất 2 mũi vaccine (màu đen) và nhóm chưa tiêm (màu trắng ngà):
View attachment 6506197
Nhận xét:
1.1. Có thể do nhóm đã tiêm vaccine thuộc diện nới lỏng hơn, tiếp xúc nhiều người hơn nhóm chưa tiêm nên tỷ lệ nhiễm không ít hơn nhóm chưa tiêm, nhất là với người trên 40 tuổi. Dù sao có thể thấy vaccine ở Anh không thể giúp giảm lây nhiễm triệt để với cách sống và làm việc của họ hiện tại.

2. So sánh tỷ lệ tử vong vì Covid hoặc tử vong trong 60 ngày sau khi dương tính với Covid trên 100.000 người (cùng nhóm) từ tuần 32 đến tuần 35, năm 2021, giữa nhóm đã tiêm ít nhất 2 mũi vaccine (màu đen) và nhóm chưa tiêm (màu trắng ngà):
View attachment 6506198
Nhận xét:
2.1. Tỷ lệ chống tử vong này tốt hơn đáng kể so với tỷ lệ chống lây nhiễm nhưng cũng không phải quá tốt với người cao tuổi. Người tiêm ít nhất 2 mũi vaccine có tỷ lệ tử vong thấp hơn từ 8 lần (ở các nhóm trẻ) đến 3 lần (ở nhóm già nhất).
2.2. Tỷ lệ tử vong của nhóm lớn tuổi kể cả đã tiêm và chưa tiêm vượt trội nhóm trẻ. Riêng với nhóm đã tiêm đủ vaccine, tỷ lệ tử vong từ dưới và xấp xỉ 1/100.000 ở các nhóm dưới 60 tuổi tăng vọt lên đến 4, 10, 40/100.000 ở các nhóm 60-70, 70-80 và trên 80 tuổi.

3. Số liệu nhập viện do nhiễm Covid của người 65 tuổi trở lên (số đo cột trái, đường lên xuống màu xanh là số nhập viện dự kiến, đường thấp phía dưới màu nâu là số nhập viện thực tế; số đo cột phải và các đường chấm màu đen, xám là tỷ lệ tiêm vaccine các nhóm tuổi):
View attachment 6506236
Nhận xét:
3.1. Rất tiếc không thấy số liệu nhập viện cho tất cả các lứa tuổi. Riêng với các cụ 65 tuổi trở lên số liệu nhập viện khá tốt, giảm ở mức 8-12 lần so với dự kiến từ giữa và cuối tháng 8. Tuy nhiên, nếu nhớ lại tỷ lệ chống tử vong chỉ khoảng 3-4 lần ở nhóm cao tuổi trong biểu đồ trước thì số liệu này cho thấy các cụ đã tiêm đủ vaccine mà phải nhập viện xác suất tử vong không phải là nhỏ.

Tổng kết:
1. Bài học cho Việt Nam là kể cả khi đã tiêm đủ vaccine mà nới lỏng giãn cách xã hội thì cần có các biện pháp đặc biệt bảo vệ ông bà, bố mẹ từ 60 tuổi trở lên.
2. Các địa phương chưa tiêm đủ vaccine chắc chắn không nên mở cửa kể cả với các địa phương đã tiêm đủ vì tác dụng chống lây nhiễm của vaccine khá hạn chế như biểu đồ 1 cho thấy. Vaccine chỉ giảm khả năng tử vong cho người tiêm, không giảm nhiều khả năng nhiễm và truyền bệnh cho người khác. Người ở vùng đã tiêm đủ vaccine cần có ý thức cao để tránh lây nhiễm cho những người cùng vùng không thể tiêm vaccine hoặc người khác vùng chưa được tiêm vaccine.
Cụ nhà em bị hen. Tiêm 2 mũi modena, mũi 2 được 15 ngày giờ bắt đầu chủ quan. Lại sang hàng xóm mua bán linh tinh, em bảo hạn chế thì cụ cãi khu nhà mình vùng xanh.
Như SG cũng cứ vì an tâm vùng xanh tự do tiếp xúc nên đã có ca dương thì hiếm khi chỉ một nhà mắc. Nhắc cụ nhà em hoài mà vẫn chủ quan lắm.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Trích báo : "Bão cytokine" là hiện tượng hệ miễn dịch cơ thể phản ứng quá mức, giải phóng ồ ạt cytokine gây viêm, khiến các cơ quan nội tạng suy kiệt. Bình thường, người khỏe mạnh khi bị virus tấn công, hệ miễn dịch sẽ phản ứng, cơ thể tiết ra chất cytokine để ức chế virus. Tuy nhiên, một số người tiết ra quá nhiều cytokine, gây ảnh hưởng các phủ tạng. Còn tại sao hệ miễn dịch phản ứng thái quá, hiện y học chưa lý giải được""
PS : Thập niên 70, vs cuộc cách mạng tình dục nổ ra ở phương tây, ngay lập tức " bề trên" gửi ngay con virus HIV xuống ,làm điên đảo thế giới một thời . Ngày nay , vs sự xuất hiện của cách mạng thông tin ,sự bùng nổ của internet, lại có ngay chú corona , một mã thông tin ADN rất đơn giản tiếp tục làm thế giới đảo điên. Tất cả đều đánh vào hệ miễn dịch vô cùng tinh vi và nhạy cảm của con người sinh học. Sau đợt này, chắc chắn sẽ có một cuộc di dân lên mạng quy mô lớn , trên này thì nhiều virus lắm, chạy đâu cho hết nắng.
Tại sao Bình Dương rất nhiều người trẻ mắc Covid nhưng ko xảy ra tình trạng như TPHCM, số tử vong cũng thấp hơn nhiều, phải chăng phương pháp điều trị, chiến lược điều trị của Bình Dương hợp lý hơn???

nguyengtngoc

Xe hơi
Cụ nhà em bị hen. Tiêm 2 mũi modena, mũi 2 được 15 ngày giờ bắt đầu chủ quan. Lại sang hàng xóm mua bán linh tinh, em bảo hạn chế thì cụ cãi khu nhà mình vùng xanh.
Như SG cũng cứ vì an tâm vùng xanh tự do tiếp xúc nên đã có ca dương thì hiếm khi chỉ một nhà mắc. Nhắc cụ nhà em hoài mà vẫn chủ quan lắm.
Tiêm 2 mũi + 5k tiếp xúc trong vùng xanh cũng kg phải quá lo lắng đâu cụ ạ. Còn lo quá thì cụ nhốt 2 cụ lên rừng ở cho yên tâm tuyệt đối ạ

vingraux

Xe tăng
Vấn đề nếu muốn sống chung với virus thì đến một lúc nào đó cụ phải để cơ thể nó tự học cách làm quen, tiêm vaccinne cả đời không phải là giải pháp.

Cũng giống như ông bố có thể cho con một ít tiền lúc khởi nghiệp chứ không thể năm nào cũng cho tiền 2,3 lần vì sợ con đói được.
Theo tầm nhìn của em thì ai rồi cũng sẽ bị covid nhưng ta đã có vắc xin nên rất ít người chết. Đã tiêm, đã bị và tự khỏi thì còn sợ gì vết bẩn nữa phỏng các bác?

Khongdanhvong

Xe điện
Sáng nay, khu em có 3 bạn Y tế mang y cụ, que thử đến trước cửa từng nhà gọi ra test. Em bị ngoáy mũi đến giờ vẫn còn hơi đau.
Họ đến Test từng nhà vì con hẻm rộng 4m với 42 nóc nhà bên em đã có 3 nhà bị dương tính.
Đầu tiên có một cô bé 20t sốt, test tại nhà thì cả nhà dương tính. Nhóm Zalo xóm xôn xao, họ nghi vấn cô bé đi với người yêu bên ngoài nên bị. Em thấy việc đó là không thể, hẻm làm vùng xanh, ra đường lớn mỗi hướng cách 300m có chốt gác . Tuần trước em cần đi rút tiền, ở chốt gặp 1 bạn bộ đội trẻ măng. Bạn ấy rất mềm mỏng nhưng cương quyết, yêu cầu em quay lại vì không giấy, cần gì thì nhờ tổ trưởng. Cuối cùng phải đưa thẻ nhờ TT đi rút. Có muốn ra ngoài xa hơn 500m cũng không thể.
Y tế vào đưa đi cách ly, nhà đó có 1 em bé dưới một tuổi cả ba mẹ và em dương tính nên họ cho cách ly tại nhà.
Hôm sau thì nhà đối diện test ra dương tính và hôm qua thì nhà bên cạnh dương tính.
Giờ thì không hiểu đường lây nhiễm thế nào, em cách nhà đó 4 căn, em và cả xóm đang nín thở chờ kết quả.
Mợ ở SG à?

Khongdanhvong

Xe điện
Xúc họng, rửa mũi ngày 4 lần mợ ơi
Tập thể dục, tắm nắng mỗi ngày
Xông chanh, sả, gừng, dầu khuynh diệp hoặc dầu tràm
Hạn chế xét nghiệm tập thể, tự mua que về làm.
Tổ dân phố nhà em mấy lần xét nghiệm chung không ai đi, lần gần đây được phát mỗi nhà 1 que tự làm, trộm vía âm tính cả.
Mợ ở đâu mà họ cho test tại nhà vậy? Đâu phải muốn là được, gõ cửa từng nhà giục đi test đấy.

Mít tố nữ

Xe tăng
Tiêm 2 mũi + 5k tiếp xúc trong vùng xanh cũng kg phải quá lo lắng đâu cụ ạ. Còn lo quá thì cụ nhốt 2 cụ lên rừng ở cho yên tâm tuyệt đối ạ
Chuyện nhà em, em tự biết nặng nhẹ. Nếu cụ không biết ăn nói thế nào cho dễ nghe hơn thì cụ cứ giữ lấy những lời nói của mình, đừng góp ý người khác. Cảm ơn cụ.

sakai_yo

Xe lăn
Tại sao Bình Dương rất nhiều người trẻ mắc Covid nhưng ko xảy ra tình trạng như TPHCM, số tử vong cũng thấp hơn nhiều, phải chăng phương pháp điều trị, chiến lược điều trị của Bình Dương hợp lý hơn???
Em cũng nghĩ như cụ.

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Test nhanh thì mỗi người phải cho vào 1 ống riêng rồi nhỏ ra thẻ chỉ thị vạch. Nếu cụ thấy người ta để chung mẫu của mấy người vào cùng 1 ống thì là test PCR rồi.
Oh, thế này thì phường chỗ em là test PCR rồi, vì em thấy họ để chung mấy người vào cùng 1 ống. Test này thì lâu có kết quả hơn?

sakai_yo

Xe lăn
E thấy thật mừng khi topic này ngày càng ít còm. Mấy tiếng e mới vào lại mà vẫn số trang cũ.

Nhạc

Xe container
Giống như người VN quen với chủng Cúm lợn H1N1, chủng cúm kinh hoàng trong quá khứ, mong rằng loài người sớm thích nghi với chủng Covid này, và không phải dùng vaccine như một biện pháp phòng chống như hiện nay.
Hồi 2010 em bị cúm H1N1, test ở nhiệt đới TW. Nhưng e ko nhập viện về tự uống thuốc. Cũng may thanh liên nên cũng khỏi. Hồi ý chả biết sợ là gì.

poiuy

Xe ba gác
Vấn đề nếu muốn sống chung với virus thì đến một lúc nào đó cụ phải để cơ thể nó tự học cách làm quen, tiêm vaccinne cả đời không phải là giải pháp.

Cũng giống như ông bố có thể cho con một ít tiền lúc khởi nghiệp chứ không thể năm nào cũng cho tiền 2,3 lần vì sợ con đói được.
Đối với virus cúm mùa thôi, nếu không muốn mắc thì năm nào cũng phải tiêm cả. Không tiêm mà mắc thì có khỏi năm sau vẫn có thể mắc lại như thường.
Cụ ví von bố con thì không đúng, phải ví như là lần nào lên xe cũng phải thắt dây an toàn, không thể luyện cho người ta chịu va đập quen để ko thắt dây an toàn nữa cả.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Rất nhiều người trẻ chính là lí do đấy còn gì :))

Chỉnh sửa cuối:

Khongdanhvong

Xe điện
,
Giống như người VN quen với chủng Cúm lợn H1N1, chủng cúm kinh hoàng trong quá khứ, mong rằng loài người sớm thích nghi với chủng Covid này, và không phải dùng vaccine như một biện pháp phòng chống như hiện nay.
Cúm có vaccine, khá nhiều người được tiêm, hệ số lây nhiễm thấp hơn covid nhiều, H1N1 có thuốc điều trị.

Mít tố nữ

Xe tăng
Vậy thì đúng rồi. HN buộc test tập trung.
HN xét nghiệm tập trung thì rủi ro nhiễm trong quá trình xét nghiệm thấp vì ca nhiễm ít. Như SG thì rủi ro cao, nhất là cái Q. TB nhà em, mấy ngày đứng top thành phố về ca nhiễm mới, chắc vậy được phát que tự làm.

Trạng thái
Thớt đang đóng