[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Khu em là vùng xanh, nhưng đang yêu cầu test 3 ngày 1 lần tất cả dân cư, cụ nào hiểu chính sách giải thích giúp em với ạ?
Nếu có đủ tiền và đủ KIT để test như thế, hoặc 7 ngày một lần trên toàn quốc từ đầu năm đến giờ thì đã khác rồi cụ ạ. Bất tiện và mất công mất việc tí nhưng mà tốt cho cả xã hội.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Báo cáo theo dõi vaccine Covid-19 của Anh quốc

Giới thiệu với các cụ, các mợ báo cáo mới nhất về tình hình Covid và tác dụng của vaccine do Cơ quan Y tế Công cộng thuộc Bộ Y tế và Chăm sóc Xã hội, chính phủ Anh, công bố.

Nguồn: COVID-19 vaccine surveillance report - Week 36

Trích một số biểu đồ quan trọng:

1. So sánh tỷ lệ ca nhiễm Covid trên 100.000 người (cùng nhóm) từ tuần 32 đến tuần 35, năm 2021, giữa nhóm đã tiêm ít nhất 2 mũi vaccine (màu đen) và nhóm chưa tiêm (màu trắng ngà):
View attachment 6506197
Nhận xét:
1.1. Có thể do nhóm đã tiêm vaccine thuộc diện nới lỏng hơn, tiếp xúc nhiều người hơn nhóm chưa tiêm nên tỷ lệ nhiễm không ít hơn nhóm chưa tiêm, nhất là với người trên 40 tuổi. Dù sao có thể thấy vaccine ở Anh không thể giúp giảm lây nhiễm triệt để với cách sống và làm việc của họ hiện tại.

2. So sánh tỷ lệ tử vong vì Covid hoặc tử vong trong 60 ngày sau khi dương tính với Covid trên 100.000 người (cùng nhóm) từ tuần 32 đến tuần 35, năm 2021, giữa nhóm đã tiêm ít nhất 2 mũi vaccine (màu đen) và nhóm chưa tiêm (màu trắng ngà):
View attachment 6506198
Nhận xét:
2.1. Tỷ lệ chống tử vong này tốt hơn đáng kể so với tỷ lệ chống lây nhiễm nhưng cũng không phải quá tốt với người cao tuổi. Người tiêm ít nhất 2 mũi vaccine có tỷ lệ tử vong thấp hơn từ 8 lần (ở các nhóm trẻ) đến 3 lần (ở nhóm già nhất).
2.2. Tỷ lệ tử vong của nhóm lớn tuổi kể cả đã tiêm và chưa tiêm vượt trội nhóm trẻ. Riêng với nhóm đã tiêm đủ vaccine, tỷ lệ tử vong từ dưới và xấp xỉ 1/100.000 ở các nhóm dưới 60 tuổi tăng vọt lên đến 4, 10, 40/100.000 ở các nhóm 60-70, 70-80 và trên 80 tuổi.

3. Số liệu nhập viện do nhiễm Covid của người 65 tuổi trở lên (số đo cột trái, đường lên xuống màu xanh là số nhập viện dự kiến, đường thấp phía dưới màu nâu là số nhập viện thực tế; số đo cột phải và các đường chấm màu đen, xám là tỷ lệ tiêm vaccine các nhóm tuổi):
View attachment 6506236
Nhận xét:
3.1. Rất tiếc không thấy số liệu nhập viện cho tất cả các lứa tuổi. Riêng với các cụ 65 tuổi trở lên số liệu nhập viện khá tốt, giảm ở mức 8-12 lần so với dự kiến từ giữa và cuối tháng 8. Tuy nhiên, nếu nhớ lại tỷ lệ chống tử vong chỉ khoảng 3-4 lần ở nhóm cao tuổi trong biểu đồ trước thì số liệu này cho thấy các cụ đã tiêm đủ vaccine mà phải nhập viện xác suất tử vong không phải là nhỏ.

Tổng kết:
1. Bài học cho Việt Nam là kể cả khi đã tiêm đủ vaccine mà nới lỏng giãn cách xã hội thì cần có các biện pháp đặc biệt bảo vệ ông bà, bố mẹ từ 60 tuổi trở lên.
2. Các địa phương chưa tiêm đủ vaccine chắc chắn không nên mở cửa kể cả với các địa phương đã tiêm đủ vì tác dụng chống lây nhiễm của vaccine khá hạn chế như biểu đồ 1 cho thấy. Vaccine chỉ giảm khả năng tử vong cho người tiêm, không giảm nhiều khả năng nhiễm và truyền bệnh cho người khác. Người ở vùng đã tiêm đủ vaccine cần có ý thức cao để tránh lây nhiễm cho những người cùng vùng không thể tiêm vaccine hoặc người khác vùng chưa được tiêm vaccine.
Vâng, cho nên em sợ với dân trí xứ mình thì cứ auto tiêm xong 2 mũi là ngạo mạn rồi tung tăng ko cần giữ gìn thì lúc đó toang mới mạnh. Cứ nhìn bà con dạo này lên FB zalo úp ảnh khoe giấy chứng nhận đã tiêm là các cụ hiểu. Với em và gia đình em thì luôn giữ gìn 5k, đó cũng là ý thức và nề nếp gia đình mình từ xưa đến nay vẫn thế. Cái gì cũng có giá của nó nên em mong các cụ vẫn phải thận trọng, ko lo lắng thái quá nhưng cũng đừng chủ quan coi thường, đừng ỷ lại vào VX.

Ladieubong8x

Xe hơi
Nếu có đủ tiền và đủ KIT để test như thế, hoặc 7 ngày một lần trên toàn quốc từ đầu năm đến giờ thì đã khác rồi cụ ạ. Bất tiện và mất công mất việc tí nhưng mà tốt cho cả xã hội.
Em chỉ lo bị lây nhiễm thôi chứ công sức thì không đáng gì đâu ạ.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]

poiuy

Xe ba gác
Vâng, em cám ơn cụ!
Em cũng không rõ xét nghiệm trên diện rộng như ở chỗ phường em hiện nay thì có phải là test nhanh không?
Nhưng thôi cứ kệ vậy. Tại vì tính em khi sốt ruột là không tập trung vào việc khác thôi.
Test nhanh thì mỗi người phải cho vào 1 ống riêng rồi nhỏ ra thẻ chỉ thị vạch. Nếu cụ thấy người ta để chung mẫu của mấy người vào cùng 1 ống thì là test PCR rồi.

Chỗ e vẫn thấy thông báo lùa từ 12 tuổi trở lên đi ngoáy mũi :-?
Em là lần thứ 4 từ đầu mùa rồi @_@

quanggialai

Xe tăng
Test nhanh thì mỗi người phải cho vào 1 ống riêng rồi nhỏ ra thẻ chỉ thị vạch. Nếu cụ thấy người ta để chung mẫu của mấy người vào cùng 1 ống thì là test PCR rồi.
Test nhanh 3 người 1 kit test cho đỡ lãng phí ạ.

CuTiVoDich

Xe điện
Em chỉ mong dịch mau qua để các cháu đến trường… học online coi như thuộc kiểu trông trẻ, ít tác dụng truyền đạt kiến thức, thêm nữa làm cho cả một thế hệ trẻ đeo kính cận. Em đã đeo kính nên em biết nỗi khó khăn đó như thế nào? Ngoài ra có phải nhà nào cũng có đk sẵn máy tính để con học online đâu… nhà mà bố mẹ phải ở nhà làm việc, thêm 2 đứa con thì cần đến 4 cái máy tính lận… những nhà khó khăn thì dùng điện thoại… khó khăn nữa là không có điện thoại để dùng hoặc không có mạng để học…thiết nghĩ bộ giáo dục cũng không nên áp dụng các kết quả chấm điểm trong điều kiện học tập như thế này vì có nhiều thứ không công bằng với các bạn không có đk.
Có đầy đủ rồi mà nhiều lúc zoom tậm tịt cũng chịu luôn í cụ ạ. Như lớp con em hôm qua các bạn thi nhau out vài chục lần, xong đến lúc cô out liên tục cuối cùng phải nhắn tin lên nhóm lớp là cho các con nghỉ:D. Cả buổi tối học 2 tiếng chả biêt được bao nhiêu.

Đại Ba

Xe điện
Khu em là vùng xanh, nhưng đang yêu cầu test 3 ngày 1 lần tất cả dân cư, cụ nào hiểu chính sách giải thích giúp em với ạ?
Vùng xanh có nguy cơ không kém vùng đỏ đâu ạ. Đông Anh có cty Sei nổ ca liên tục, vậy mà vẫn là huyện vùng xanh.

Bởi vì phân vùng xanh đỏ như vậy chỉ nhằm mục đích đưa các huyện có khu công nghiệp trở lại hoạt động để phát triển kinh tế. Và đưa các huyện sản xuất nông nghiệp, buôn bán nhỏ cung cấp rau xanh, thực phẩm cho các quận nội đô.

Các ổ dịch đang tiềm ẩn ở các huyện ngoại thành. Âm tính 3 lần, đến lần thứ tư xét nghiệm lại dương tính. Cho nên ko vì là vùng xanh mà có thể yên tâm đâu ạ.

poiuy

Xe ba gác
Có đầy đủ rồi mà nhiều lúc zoom tậm tịt cũng chịu luôn í cụ ạ. Như lớp con em hôm qua các bạn thi nhau out vài chục lần, xong đến lúc cô out liên tục cuối cùng phải nhắn tin lên nhóm lớp là cho các con nghỉ:D. Cả buổi tối học 2 tiếng chả biêt được bao nhiêu.
Trường nào còn dùng zoom là kém, dùng Ms team hay gg meet có đặt server ở VN thì ổn hơn nhiều.

CuTiVoDich

Xe điện
Khu em xanh từ đầu dịch 2020 đến nay, vừa rồi test nhanh toàn phường lòi ra 3 ca vừa thông báo chiều nay chờ PCR. Nhưng test nhanh 3 lần + thì chắc PCR cũng khó mà khác được.

Hung Phuc

Xe điện
"Tổng thống Vladimir Putin cho biết do phát hiện tiếp xúc gần với ca nhiễm nCoV, ông quyết định tự cách ly trong một thời gian", Điện Kremlin hôm nay ra thông cáo.

Trạng thái
Thớt đang đóng