[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Yelnut

Xe tăng
Cái này còn tùy tổ to hay tổ bé nữa.
Hôm trước tổ e ở HK được phân vào cung VX chắc khung giờ từ 7-11h sáng. Theo e hiểu đây là địa điểm kiểu mẫu trong thời điểm hiện nay rồi, diện tích sân của Cung rất to. Lúc e ra là 10h (gần cuối ca) và đứng ngoài quan sát, kết quả là e bỏ về vì xếp hàng vẫn rồng rắn vòng trong vòng ngoài, người già lẫn người trẻ mồ hôi mồ kê chen chúc tra tấn dưới nắng.
Nếu ko đủ nhân lực thì cần kéo dài deadline tới hẳn cuối tháng 9 đi, các điểm tiêm nên mở rộng các địa điểm/ quy mô nhỏ phủ rộng tới từng phường, đồng thời nên xác định việc tiêm vaccin trong những tháng tới cần duy trì thường xuyên, còn đợt 2, đợt 3, v.v.... đừng đặt ra "chỉ tiêu" "vét ngày cuối"... trong thời hạn o ép để đạt thành tích "bằng mọi giá" bất chấp tiêu chí An Toàn, vừa khiến người dân hoang mang lo sợ hết lượt.
10 h bác quay về, 12h họ tiêm xong. Hoặc là chưa hết thì họ làm đến 12h30, 13h00 gì đó. Chạy đua có hại, nhưng còn virus có chờ mình đâu.

sakai_yo

Xe lăn
Em lại tưởng có cửa hàng bán phở thì đi làm bát.
Thế "tự nới" theo định nghĩa của cụ là gì.
Là tự trở lại hoạt động bình thường khi không có sự cho phép của cq?
Thôi cụ ơi em không giỏi câu chữ nên cụ đừng vặn vẹo em làm gì. Nới hay không cứ làm một vòng vài phố khắc rõ ạ.

tieuchien

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đang muốn 15.9 tiêm xong, tầm 21.9 hoặc muộn nhất là 1,.10 trở lại bình thường mới thì cụ lại xúi rải ra đến cuối tháng 9.
Với lại giờ nhân lực đang như tổ đổi công đi cấy ngày xưa. 10 tỉnh về Hn tăng cường, hs phải tăng cường cho tỉnh khác nữa chứ ở mãi HN sao được.
Cái gì cũng có 2 mặt không tuyệt đối được.
Lý do trong tay các bác thì lúc nào chẳng sẵn.
Ai nói vs cụ là 21/9 trở lại bình thường mới (không 16 ko ct15)? Cho dù có ép chỉ tiêu đến 15.9 thì cũng vẫn phải đợi 2-3 tuần nữa vaccine mới sinh kháng thể được vài chục % (đấy là chưa nói tới mũi 2 xong phải đợi tiếp 2 tuần nữa). Hay cụ nghĩ 15/9 tiêm phát xong là hôm sau tung tăng luôn?
Rồi phỉ phui trong đám đông hàng triệu người đợt "Chỉ tiêu" vừa rồi mà ko may nổ vài ca F0 thì lại cuống mít lên truy đuổi lùng bắt. Vậy chưa biết cái dại nào hơn cái dại nào!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thôi cụ ơi em không giỏi câu chữ nên cụ đừng vặn vẹo em làm gì. Nới hay không cứ làm một vòng vài phố khắc rõ ạ.
Đó là sự "cho phép" của cq. Còn "tự nới" ở HN là khó cụ nhé.
Đặc điểm HN là hô hào nhưng ít khi dám đi đầu. Nhất là các ông chủ cửa hàng, chủ công ty lại càng cẩn thận. Mà những ông này đóng cửa, ngừng kinh doanh cho yên thân thì chả có mấy việc cho mọi người chạy.

Yelnut

Xe tăng
Nó chờ ngay trong đám đông đó đó.
Thế thì đi về thôi, về nhà là tránh khỏi nó rồi.
Em thì cứ phải lăn vào tiêm chủng thôi với tư duy "chắc nó chừa mình ra ".Đến giờ thì em đã có 1 liều vaccin trong người rồi.

tomo21311

Xe tăng

Nhìn trộm

Xe đạp
Nên nói về ý thức như đã từng nói về SG nữa không??
Em nhìn kết quả tư duy logic cũng đủ để biết rồi, không cần đọc báo, mạng xã hội

Ở đâu cũng có người này người kia, nhiều hay ít thôi

lây do tập chung đông, giãn cách thì hết lây.

Bùng dịch lý do đầu tiên là ý thức, ý thức không tốt mới nói đến khả năng làm chặt, làm nghiêm của tổ công tác, chính quyền.

Nghe chửi chưa đủ hay sao còn bới lên vậy cụ

tình hình và quan điểm về dịch cũng khác trước rồi

khanhnz

Xe tải
Website
www.phs.vn
Em vùng cam tình hình là hôm nay đã tiêm một số, sáng mai tiêm nốt, chưa dỡ chốt nhưng tối nay tự nhiên thấy bàn ghế gấp hết vào không còn người trực nữa, chắc mai tiêm xong là thả cửa đi lại thoải mái rồi.
Hôm nay thấy chốt lỏng hơn rồi, đi ra đi vào thôi ko check mấy

tieuchien

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì đi về thôi, về nhà là tránh khỏi nó rồi.
Em thì cứ phải lăn vào tiêm chủng thôi với tư duy "chắc nó chừa mình ra ".Đến giờ thì em đã có 1 liều vaccin trong người rồi.
Suy nghĩ như cụ thì mới có cái clip kia, tranh nhau lăn vào chen lấn giẫm đạp lên nhau để có 1 liều cho mình bất cần biết có rước con vr nào về nhà hay ko rồi quay ra bĩu môi chê ... ý thức dân.

TrongHN

Xe tải
Mẹ...em ngay thủ đô đây! Thất nghiệp ( nghành em làm k xếp vào thiết yếu) nằm nhà 2,5 tháng rồi có thấy các nhà chức trách hỏi han méo giề đâu. Có cách lên tivi chắc em tình nguyện chui vào tivi đầu tiên. Chán.
Cụ ở phường nào ạ ? Em thấy Chữ thập đỏ phường em chuyển cứu trợ theo danh sách, một số gia đình còn gửi lại để ưu tiên hỗ trợ những gia đình khó khăn hơn. Nên em thấy cư dân trong quận nội thành chắc tiếp cận cứu trợ cũng không khó lắm. Cụ vào fb rồi vào nhóm "tôi yêu phường...(tên phường cụ đang ở) " thử xem.

anh1994

Xe hơi
HN đang xd phương án, kịch bản sau 21/9 rồi. Không nới thì dân cũng tự nới thôi chứ oải lắm rồi ạ.
Có cụ tự nới chứ em sợ sống dở chết dở lắm ạ. :(( Ở nhà chiu khó rau cháo còn hơn khó thở trong viện cụ ah. E nghĩ giãn cách và siết chặt là rất tốt. Như TQ làm giờ họ kiểm soát tốt dân dc nhờ. Nước mình chính quyền còn làm tốt, chứ thả bung ra như Mỹ, Anh thì nước mình ko đủ y tế mà cáng đáng như họ. :( Chả hiểu sao vẫn có cụ mong thả ra. Em thì mong thiết lập một xã hội kỷ luật mà mng đảm bảo giãn cách để ko lây được. Chứ mong như trước dịch chắc phải khi nào có thuốc diệt dc con virsus này hoặc covid nó tự biến mất. :((

vingraux

Xe tăng
3 tuần qua mỗi tuần phường em gọi đi ngoáy mũi 1 phát.

Chủ trương của chính phủ, biện pháp của thành phố thì em chấp hành thôi, nhưng mà em chê cái là:

- Ghi tên, định danh mẫu bằng cơm. Tốn thêm một nhân sự ngồi bàn ghi chép, vừa có thể sai sót, vừa lâu. Giờ ai cũng có CCCD mẫu mới, sổ SKĐT và các app khác cài trên điện thoại. Làm cái app đọc thông tin này và lưu trữ nó thì em nghĩ sinh viên cũng làm được;

- Trộn mẫu không theo nhóm đối tượng, công việc, đặc điểm đi lại, giao tiếp. Trộn mẫu bà nào ở nhà mấy tháng nay với ông bán hàng ở chợ thì khi mẫu gộp dương tính lại phải gọi từng đấy người đi lấy mẫu test lại, mất thời gian, công sức, và tiền.

- Tỷ lệ người dương tính thấp thì áp dụng một vài thuật toán để gộp mẫu rất hiệu quả, nhưng không thấy họ làm thế.

tieuchien

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ tự nới chứ em sợ sống dở chết dở lắm ạ. :(( Ở nhà chiu khó rau cháo còn hơn khó thở trong viện cụ ah. E nghĩ giãn cách và siết chặt là rất tốt. Như TQ làm giờ họ kiểm soát tốt dân dc nhờ. Nước mình chính quyền còn làm tốt, chứ thả bung ra như Mỹ, Anh thì nước mình ko đủ y tế mà cáng đáng như họ. :( Chả hiểu sao vẫn có cụ mong thả ra. Em thì mong thiết lập một xã hội kỷ luật mà mng đảm bảo giãn cách để ko lây được. Chứ mong như trước dịch chắc phải khi nào có thuốc diệt dc con virsus này hoặc covid nó tự biến mất. :((
GIờ tâm lý chung: dc 1-2 mũi là yên tâm ra đường chạy lông nhông chẳng sợ bc thằng nào rồi.

Yelnut

Xe tăng
Suy nghĩ như cụ thì mới có cái clip kia, tranh nhau lăn vào chen lấn giẫm đạp lên nhau để có 1 liều cho mình bất cần biết có rước con vr nào về nhà hay ko rồi quay ra bĩu môi chê ... ý thức dân.
Bác cứ ngồi đấy mà phán như thánh đi. Chúng tôi đi nhưng cũng vẫn để ý đến vấn đề phòng tránh, đông người thì tạm thời ngồi yên để chờ, đến lượt họ gọi thì vào tiêm. Nhân viên y tế cũng là người, họ có cuộc sống riêng tư của mình nhưng vì công việc, họ phải lăn lộn trong khi dịch bệnh hoành hành để hoàn thành công việc. Có chỗ, có lúc còn làm chưa tốt, điều đó có thể tránh được không?
Ý thức? Ngồi đó mà phê phán ý thức người khác!

motthoidongbim

Xe điện
GIờ tâm lý chung: dc 1-2 mũi là yên tâm ra đường chạy lông nhông chẳng sợ bc thằng nào rồi.
Hix. Tiêm hay không tiêm vẫn có thể lây nhiễm mà. Còn các em nhỏ nữa. Em là em cứ tự giãn thôi. Hy vọng HN hết pt, em cho nốt f1.2 về quê. Rồi cố thủ tiếp, đợi tình hình tiếp theo ntn.

A98

Xe container
Em nhìn kết quả tư duy logic cũng đủ để biết rồi, không cần đọc báo, mạng xã hội

Ở đâu cũng có người này người kia, nhiều hay ít thôi

lây do tập chung đông, giãn cách thì hết lây.

Bùng dịch lý do đầu tiên là ý thức, ý thức không tốt mới nói đến khả năng làm chặt, làm nghiêm của tổ công tác, chính quyền.

Nghe chửi chưa đủ hay sao còn bới lên vậy cụ

tình hình và quan điểm về dịch cũng khác trước rồi
Ý thức một phần, tổ chức 4 phần cụ ạ. CQ chỗ đó làm kém, chứ như quận CG nhà em quy củ lắm.

gocart

Xe cút kít

MrSpy

Xe điện
Cụ cứ ở nhà tránh dịch đến Tết cho yên tâm, có ai cấm cụ đâu.

3077

Xe container
Nay hồ nhà em có 2 cụ đạp xe đạp rồi, sau 21/9 tiêm rồi mà vẫn đóng chắc khó

matran241091

Xe tăng
3 tuần qua mỗi tuần phường em gọi đi ngoáy mũi 1 phát.

Chủ trương của chính phủ, biện pháp của thành phố thì em chấp hành thôi, nhưng mà em chê cái là:

- Ghi tên, định danh mẫu bằng cơm. Tốn thêm một nhân sự ngồi bàn ghi chép, vừa có thể sai sót, vừa lâu. Giờ ai cũng có CCCD mẫu mới, sổ SKĐT và các app khác cài trên điện thoại. Làm cái app đọc thông tin này và lưu trữ nó thì em nghĩ sinh viên cũng làm được;
những người không có cái này thì phải ghi giấy
thê là vừa phải giấy vừa phải điện tử ???

Trạng thái
Thớt đang đóng