[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

vingraux

Xe tăng
Đấy là ngoài đó các cụ còn có sự chuẩn bị.
Bọn e trong này thì khê vãi ra.
Lâu lắm em nói bò ra đường lớn.
Nhưng đúng là thê thảm thật.
Chưa bao giờ có cảnh ảm đạm tiêu điều như thế này.
Khu em đang ở thì khá dễ chịu so với tình hình chung. Nhưng cùng là Hà Nội, khu khác khá căng, không hơn gì trong bác đâu. Bạn em ở khu khác, đi làm hàng ngày (có giấy tờ) nhưng không thể mua rau vì chợ gần nhà không có, phải nhờ đồng nghiệp mua hộ mang đến văn phòng. Đương nhiên là phạm vi lựa chọn vừa ít, giá thì lại cao hơn ngày thường.

PS. Em đặt ít hàng trên Mega Market (cách nhà 2,5km) đã hơn 1 ngày cũng chưa được giao. Chủ yếu đồ khô, đông lạnh. Họ gọi vài cuộc confirm cái này không có, cái kia thay bằng sản phẩm khác được không. Như vậy, khi khách hàng không thể đến siêu thị do các quy định hạn chế đi lại, lượng khách giảm thì siêu thị cũng phải hạn chế nhập hàng hóa vào, hoặc chính họ cũng không nhận được hàng hóa do vận chuyển khó khăn. Khách hàng đặt hàng mà không được thì lần sau khách sẽ không đặt nữa và lượng hàng hóa siêu thị thực sự bán được sẽ ngày càng giảm. Đặt địa vị mình là chủ siêu thị, em sẽ cân nhắc tạm dừng hoạt động một thời gian để tối giảm chi phí.

Chỉnh sửa cuối:

Go on

Xe điện
Nhìn thông tin tại mục 7 chán nhỉ.
Cụ nhìn vậy nên nghĩ nó chán nhưng thực tế có doanh nghiệp dù cố hoạt động nhưng cũng càm chừng và phân lịch trực cho ng xin giấy 1 2 ngày 1 tuần và đề nghị chỉ cấp phép cho ra ngoài những ngày đó. Mà giấy đó theo mẫu phải liệt kê ngày đc ra đường nên ai đc ra nhiều thì ngày trên giấy nó như vậy.

Nhìn trộm

Xe đạp
Có vẻ bác chưa hiểu. Tại màn hình tại chốt, hiển thị một mã token cứ 5 giây (hoặc 10 giây, tùy) lại thay đổi 1 lần. Cá nhân đi đường vào app, nhập mã đó thì app tạo ra một cái mã, cho máy đọc tại chốt đọc mã đó, hợp lệ thì barrie mở cho đi. Mã QR do app trên điện thoại của người đi đường tạo ra chỉ có giá trị 10 giây (hay 15 giây, tùy) và chỉ có giá trị mở barrie tại chốt đó.

Anh ta có chụp màn hình gửi qua Zalo cho một anh bạn khác đang chờ thông một chốt khác, cũng không được.

Để chống dùng chung tài khoản, ta dùng OTP gửi đến số điện thoại của người đi đường.
Otp để bảo mật 1 người dùng

nhưng khi người dùng không muốn bảo mật, họ gửi cho cụ mã otp là xong=))

đó là cách bypass

còn giả sử không ai bypass ý thức tốt thì vẫn đông chỗ chốt thôi cụ. Cụ nhìn cảnh công nhân chấm công bằng vân tay hay lấy xe máy thẻ tự động hầm gửi xe là biết. Vẫn 1 hàng dài đợi đến lượt.

Tự động làm nhanh như siêu nhân 10 giây 1 người. 1 tiếng đc 360 người qua chốt :)) không khác chạy bằng cơm mấy. Khác cái cán bộ chốt tránh đc tiếp xúc gần. Nhưng dân đi qua chốt vẫn phải đợi, vẫn đông

Sazi

Xe điện
Ở Mỹ quá tải hệ thống y tế, bỏ ai cứu ai (ai đc sống, ai được chết). Không đơn giản và có thể là kịch bản "phải sống" chung với covid.

Honghen2008

Xe container
làm màu làm mè xanh đỏ vớ vẩn chứ thực ra chả khác gì nhau.nhưng có vấn đề rất rõ ràng hnay e được biết về chuyện tiêu cực phân bổ vaccine do tổ trưởng dân phố nên mai em sẽ lên phường làm cho rõ.
Em ủng hộ lên Phường chiến đấu🧚🏻‍♀️

vingraux

Xe tăng
Otp để bảo mật 1 người dùng

nhưng khi người dùng không muốn bảo mật, họ gửi cho cụ mã otp là xong=))

đó là cách bypass

còn giả sử không ai bypass ý thức tốt thì vẫn đông chỗ chốt thôi cụ. Cụ nhìn cảnh công nhân chấm công bằng vân tay hay lấy xe máy thẻ tự động hầm gửi xe là biết. Vẫn 1 hàng dài đợi đến lượt.

Tự động làm nhanh như siêu nhân 10 giây 1 người. 1 tiếng đc 360 người qua chốt :)) không khác chạy bằng cơm mấy. Khác cái cán bộ chốt tránh đc tiếp xúc gần. Nhưng dân đi qua chốt vẫn phải đợi, vẫn đông
Đi vào cái này nó vụn vặt quá nhưng em còm nốt để thấy là kiểu gì cũng có cách trị.

Tắc nghẽn ở cửa checkout hầm gửi xe là do chủ phương tiện thanh toán tiền mặt. Nhiều người ra đến đó mới móc túi quần túi áo, rồi tiền chẵn tiền lẻ trả lại nó lâu. Làm cái thẻ money card như các nước khác quanh ta í, là được. Điện thoại Samsung có chức năng thanh toán không chạm qua NFC đấy, không chỉ có một cách.

Tránh việc sử dụng OTP không chính chủ, ta chỉ cho mã thông chốt một khoảng thời gian vừa đủ, chứ không đủ dài để gian nhân kịp liên lạc đi đâu đó để lấy OTP. Lúc này vai trò công nghệ 0.4 sẽ lại hay: chiến sỹ ngồi trong bốt kiểm soát quan sát thấy "có dấu hiệu" vi phạm như là, người đi đường thực hiện quá nhiều thao tác trên thiết bị, hoặc dùng một thiết bị khác dường như đang liên lạc đi đâu đó v.v. liền ra ách lại kiểm tra kỹ. Nếu đúng làm gian, phạt ngay 2 củ, chuyển công an xem xét xử lý hình sự. Tiền phạt thu được tổ công tác được hưởng 30%... bác thấy được chưa.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Trì hoãn

Xe hơi
Hôm nay em đã thấy app SSKDT cập nhật thông tin tiêm chủng mũi 1 của mình. Gần 1 tháng.

coindesar

Xe buýt
Giờ đi xin cả mấy chục nước, mấy chục cái quai đeo vào mồm rồi ạ.
Ví dụ metro bến thành suối tiên, có ý kiến gì, nhật nó giơ 3 ngón tay lên, tao cho mày 3tr AZ, tương đương chục triệu đô rồi còn gì.
Chỗ này sai sót tí, có trăm triệu đô chứ nhiêu.
Lúc đấy cũng khó nói. Đấy là một thằng, còn mấy chục thằng khác nữa.
Nói đến chính trị chúng ta chưa đủ kiến thức và trình độ để nói chuyện, hãy để những người chuyên nghiệp họ quyết định thôi :)

Payroll

Xe điện
Đấy là ngoài đó các cụ còn có sự chuẩn bị.
Bọn e trong này thì khê vãi ra.
Lâu lắm em nói bò ra đường lớn.
Nhưng đúng là thê thảm thật.
Chưa bao giờ có cảnh ảm đạm tiêu điều như thế này.
Thôi chúng ta cứ xác định năm nay nước mình có vận, hạn lớn. Gắng mà qua đận này

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ thông cảm với cụ rất nhiều. Đúng là khổ thật.
Nhưng sao cụ mất tiền nhiều thế..mẹ...buốt ruột.
Nhất kà giữa lúc dịch bệnh. 1 đồng cũng quý. Có làm mẹ gì ra tiền đâu. Cái gì cũng đắt gấp đôi gấp ba.
E cố gắng tuân thủ các quy định, nhưng chắc là không thể nổi. Cả kinh tế lẫn tinh thần.
Việc nó chẳng đừng được bác ạ. Như em nói,đi mua thực phẩm thì tiền mặt...vậy k đi rút thì lấy đâu tiền! Thứ 2 xe máy,em đâu có đi mấy, dịch thì cần nên đi đổ đầy bình xăng. Chân em gãy và đứt hết dây chằng chéo nên hiện tại đi bộ 2,3trăm mét là cả vấn đề.
Vậy đó. Còn vụ việc em mất nhiều nhất là cực chẳng đã. Mất tiền còn kiếm lại đc.Nhưng việc đó k làm em ân hận cả đời. Em xác định mà.

Nghi To

Xe đạp

Nhìn trộm

Xe đạp
Đi vào cái này nó vụn vặt quá nhưng em còm nốt để thấy là kiểu gì cũng có cách trị.

Tắc nghẽn ở cửa checkout hầm gửi xe là do chủ phương tiện thanh toán tiền mặt. Nhiều người ra đến đó mới móc túi quần túi áo, rồi tiền chẵn tiền lẻ trả lại nó lâu. Làm cái thẻ money card như các nước khác quanh ta í, là được. Điện thoại Samsung có chức năng thanh toán không chạm qua NFC đấy, không chỉ có một cách.

Tránh việc sử dụng OTP không chính chủ, ta chỉ cho mã thông chốt một khoảng thời gian vừa đủ, chứ không đủ dài để gian nhân kịp liên lạc đi đâu đó để lấy OTP. Lúc này vai trò công nghệ 0.4 sẽ lại hay: chiến sỹ ngồi trong bốt kiểm soát quan sát thấy "có dấu hiệu" vi phạm như là, người đi đường thực hiện quá nhiều thao tác trên thiết bị, hoặc dùng một thiết bị khác dường như đang liên lạc đi đâu đó v.v. liền ra ách lại kiểm tra kỹ. Nếu đúng làm gian, phạt ngay 2 củ, chuyển công an xem xét xử lý hình sự. Tiền phạt thu được tổ công tác được hưởng 30%... bác thấy được chưa.
Mã thời gian vừa đủ là như nào cụ, cụ đăng nhập app, gọi hỏi otp, điền mã otp rồi mới qua chốt quét mã mà :))

Làm trơn tru như siêu nhân xe máy mất ít nhất cũng 10 giây qua chốt, oto ga từ từ cũng mất 20 giây quét + đi qua chốt. 1 tiếng theo lý thuyết đc 360 người. 2 làn 2 máy quét thì đc 720 người. Thực tế sẽ ít hơn. Giờ đi làm tuy có giấy đi đường nhưng đơn vị cũng tính bằng hàng nghìn người

cái này nhàn cho cán bộ chốt chứ không tránh đc ùn ứ tại chốt nhé cụ

Tổ nghề lái

Xe tải
Việc nó chẳng đừng được bác ạ. Như em nói,đi mua thực phẩm thì tiền mặt...vậy k đi rút thì lấy đâu tiền! Thứ 2 xe máy,em đâu có đi mấy, dịch thì cần nên đi đổ đầy bình xăng. Chân em gãy và đứt hết dây chằng chéo nên hiện tại đi bộ 2,3trăm mét là cả vấn đề.
Vậy đó. Còn vụ việc em mất nhiều nhất là cực chẳng đã. Mất tiền còn kiếm lại đc.Nhưng việc đó k làm em ân hận cả đời. Em xác định mà.
Vâng.
Nói chung cũng như cụ..có những vấn đề mình va chạm, mình thấy, mình biết trong đợt dịch này. Khổ nỗi..ko nói đc, ko tránh được.
Đấy cũng là 1 phần của thực tế. Để mình có những cái nhìn, quyết định, phán quyết phù hợp hơn cho bản thân, cho gia đình trong lúc này.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Mua thực phẩm online ship đến nhà được mà. Xem còm thấy cụ đi hơi bị nhiều.
Hơn 2 tháng 4 lần ra khỏi nhà.vậy là nhiều? Kể cả ship tới em cũng phải đi 500m để ra chốt mà nhận đấy.
Tuy nhiên cụ mắng em xin nhận lỗi.

Nhìn trộm

Xe đạp
Vâng, cứ nhìn các trạm thu rá cao tốc 4b thì thấy, mỗi chuyện trao tiền nhận vé thủ công đã gây ùn tắc xếp hàng rồi.
Dùng ETC thì nhanh hơn nhiều, liệu có tận dụng dc công nghệ này ko?
Nhanh hơn nhưng vẫn bị ùn ứ nhé cụ :))

cụ đi oto, cụ đợi xe phía trước qua chốt, cụ ga từ từ đến chốt, k cần làm gì, cụ lại ga từ từ đi luôn qua chốt. Mất ít cũng 20 giây nhé cụ. 1 tiếng đc 180 xe

cứ có chốt là ùn ứ, công nghệ nào cũng không tránh đc nhé cụ. Trừ khi có nhiều làn xe

vingraux

Xe tăng
Mã thời gian vừa đủ là như nào cụ, cụ đăng nhập app, gọi hỏi otp, điền mã otp rồi mới qua chốt quét mã mà :))

Làm trơn tru như siêu nhân xe máy mất ít nhất cũng 10 giây qua chốt, oto ga từ từ cũng mất 20 giây quét + đi qua chốt. 1 tiếng theo lý thuyết đc 360 người. 2 làn 2 máy quét thì đc 720 người. Thực tế sẽ ít hơn. Giờ đi làm tuy có giấy đi đường nhưng đơn vị cũng tính bằng hàng nghìn người

cái này nhàn cho cán bộ chốt chứ không tránh đc ùn ứ tại chốt nhé cụ
Tránh ùn ứ tốt. Dùng tổ công tác thì chỉ check được người một, nhưng sử dụng máy ta có thể phân làm 5-10 luồng lắp 5-10 cái máy thì bao nhanh. Máy nó lại không biết mệt và sai sót chứ lị.

Một ông cán bộ ngồi trong bốt quan sát, là đủ.

Nếu đến mà vẫn còn nghi ngại...

... thì lại vẫn có giải pháp. Đã có cái app như thế thì thông tin thông chốt có kèm ảnh đương sự, có khó gì. Yêu cầu người qua chốt tụt khẩu trang để kiểm tra bằng cơm, có khó gì. Nhiều điểm trông xe máy dùng thẻ từ, người ta vẫn thường yêu cầu người điều khiển phương tiện lột khẩu trang lúc xe ra vào để check (thêm) bằng cơm đấy, có sao.

Mà thôi em cũng chán chủ đề này rồi. Các bác khác xin thông cảm, dừng làm loãng topic tại đây.

Trạng thái
Thớt đang đóng