[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

bearbie

Xe điện
BYT vẫn chưa công bố ca nào của HCM nhỉ. Cụ có thấy ca Gò Vấp tuần trước có liên quan đến dây nhiễm Hội thánh này k? Thấy có nhiều điểm trùng về không gian và thời gian. E dự 36 ca vừa phát hiện có 1 số ca gần khỏi và test âm dương lẫn lộn như ông Gò Vấp kia.
tui dân đen toàn hóng tin trên voz với facebook, cũng có biết gì thêm đâu bác. Các cốp cũng đang sợ những người âm tính thật ra là đã khỏi.

Tui đang chờ bác Nguyễn Thiện Nhân lên tiếng đây. Các bài nghiên cứu đầy số của bác ấy thường không đúng lắm :D, nhưng mà có nghiên cứu còn hơn không, bởi vì cỡ bác ấy mới có thông tin chính xác của các ca bệnh để mà phân tích.

Tốt nhất là bác nào trong CDC (tổng hoặc TPHCM) làm giùm 1 bài phân tích 3000 ca hiện tại, tui sốt ruột lắm rồi.

Jeanne

Xe đạp
Cơ quan em có F2 nên cả công ty ở nhà cách ly rồi 🤕

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
TP.HCM thêm 11 ca nghi nhiễm liên quan đến 'hội thánh truyền giáo Phục hưng, tổng cộng 36 ca - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)

Có 19 trường hợp ghi nhận triệu chứng với tỉ lệ gần 53%, các ca bệnh có triệu chứng khởi phát sớm nhất được ghi nhận là bắt đầu từ ngày 13-5. 4 trường hợp không ghi nhận triệu chứng, 13 trường hợp không rõ triệu chứng.

Tỉ lệ có triệu chứng vẫn rất cao. Ước gì cái người 13/5 đi khám giùm tui là cả Sài Gòn được nhờ.

Sáng trên báo các sếp muốn yêu cầu các cơ quan, công sở chịu trách nhiệm khai báo y tế cho nhân viên mỗi ngày, nhưng vẫn nói yếu ớt lắm bác. Nói xong chưa quyết, tui cũng chưa biết khi nào quyết nữa. Tui thấy chuyện đó quá cấp bách.
Tình hình SG là đáng lo đấy các Cụ.
F0 thì em không biết chứ F khác chắc nhiều.
Cụ nhận định sao về bạn nhân viên XNK đi làm ở cảng Cát Lái ạ?
Trưa giờ xôn xao.
Nhân viên XNK thì chắc di chuyển cũng nhiều nơi.
Cảng hay SB thì khó mà đóng cửa.

Hoahạ2

Xe máy
Ngôn ngữ không phù hợp
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 6/6/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Old blade

Xe buýt
BYT vẫn chưa công bố ca nào của HCM nhỉ. Cụ có thấy ca Gò Vấp tuần trước có liên quan đến dây nhiễm Hội thánh này k? Thấy có nhiều điểm trùng về không gian và thời gian. E dự 36 ca vừa phát hiện có 1 số ca gần khỏi và test âm dương lẫn lộn như ông Gò Vấp kia.
2 nơi cách nhau khoảng 5km cụ ạ

NTTV

Xe buýt
⚠BẮC GIANG⚠
Ở nhà ngột ngạt, 6 thanh niên rủ nhau ra giữa bãi đất trống,để nhâm nhi bị phạt 102 triệu đồng
😁

bubu08

Xe tăng
2 nơi cách nhau khoảng 5km cụ ạ
Sao cùng Quận mà cách nhau tới 5km nhỉ?

tui dân đen toàn hóng tin trên voz với facebook, cũng có biết gì thêm đâu bác. Các cốp cũng đang sợ những người âm tính thật ra là đã khỏi.

Tui đang chờ bác Nguyễn Thiện Nhân lên tiếng đây. Các bài nghiên cứu đầy số của bác ấy thường không đúng lắm :D, nhưng mà có nghiên cứu còn hơn không, bởi vì cỡ bác ấy mới có thông tin chính xác của các ca bệnh để mà phân tích.

Tốt nhất là bác nào trong CDC (tổng hoặc TPHCM) làm giùm 1 bài phân tích 3000 ca hiện tại, tui sốt ruột lắm rồi.
Không hiểu sao tôi nghĩ ổ Hội Thánh này có liên quan đến cả ổ TSN hồi Tết. Khu vực các ca lây nhiễm cũng thấy na ná như vụ sân bay. Có thể do chủng này yếu nên nó cũng lây lan không nhanh, nhưng chưa bao giờ hết. Một số người bị và tự khỏi và lây lan chậm rồi dần dần được phát hiện khi các ca nhiễm gây ra triệu chứng rõ ràng phải đến cơ sở y tế ở ông Gò Vấp và 3 ca chỉ điểm của Hội Thánh hôm qua. Chờ phân tích gene của virus xem có cùng 1 chủng không.

Chỉnh sửa cuối:

NTTV

Xe buýt
[THÔNG BÁO KHẨN]
Sở GD&ĐT TP.HCM đề nghị tất cả cơ sở giáo dục chuyển hoạt động ôn tập cho học sinh cuối cấp (nếu có) sang hình thức trực tuyến từ ngày 28/5.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Sao cùng Quận mà cách nhau tới 5km nhỉ?

Không hiểu sao tôi nghĩ ổ Hội Thánh này có liên quan đến cả ổ TSN hồi Tết. Khu vực các ca lây nhiễm cũng thấy na ná như vụ sân bay. Có thể do chủng này yếu nên nó cũng lây lan không nhanh, nhưng chưa bao giờ hết. Một số người bị và tự khỏi và lây lan chậm rồi dần dần được phát hiện khi các ca nhiễm gây ra triệu chứng rõ ràng phải đến cơ sở y tế ở ông Gò Vấp và 3 ca chỉ điểm của Hội Thánh hôm qua.
Quận Gò Té nó to mà Cụ, trưa giờ đi làm em cũng lo.
Mà thôi tới đâu hay tới đó, tự bảo vệ cho mình là đc.

thanhnv13

Xe tải
HCM sau khi thấy nhiều trường hợp đi khám có biểu hiện đau họng sốt ho mất khướu giác thì mới tìm hiểu và xâu chuỗi lại thì hầu hết những người này đều thuộc hội Thánh nhưng lại đến từ nhiều quận huyện khác nhau nên sáng nay Thành ủy mới họp gấp và đang truy vết khoanh vùng thì có đến 16 quận huyện có F1. Sợ nhất là hội này cuối tuần vừa rồi đã đi bỏ phiếu và dịch lan âm thầm rồi

Songvilo

[Tịch thu bằng lái]
Sao bảo hội thánh Phục Hưng Việt Nam này chỉ có 20 người nhỉ???

Sau thời gian sinh hoạt, số thành viên giảm dần, hiện chỉ có 28 người đăng ký sinh hoạt.

bubu08

Xe tăng
Hôm nay 227 ca, trong đó anh em BN-BG chiếm 180/227.
Không vui vì HCMC đóng góp tới 36 ca, sau 1 thời gian dài yên tĩnh.

Có tin tạm coi là tích cực: - Có 8 tỉnh (Yên Bái, Quảng Ngãi, Đồng Nai, Nghệ An, Quảng Ninh, Quảng Nam, Quảng Trị, Thừa Thiên Huế) đã qua 14 ngày không ghi nhận trường hợp mắc mới.

lamien

Xe buýt
Dẹp cái bài miễn dịch đi.
Ngay trong cái topic này, số bài ca thán tinh thần chống dịch ngoài bắc nhiều hơn hẵn trong nam, thì đủ biết tại sao.
Cái này thực tiễn ông ơi. Phòng dịch thì đâu cũng thế. Qua 4 đợt dịch thì hầu hết là miền Trung và ngoài Bắc. Mặc dù lần 4 này nguy cơ từ Cam rất lớn, thậm chí BYT còn chuẩn bị PA chống dịch cho phía Nam nhiều hơn, tuy nhiên khu vực phía Nam vẫn khá yên, nên mới đặt câu hỏi. Ông biết thì hãy nói, vấn đề ko phải chê chỗ này chỗ kia.

yamant052021

Xe đạp
Mọi người chung tay phòng chống dịch bệnh nhé! Chúc sức khỏe và bình an tới toàn thể các cụ!

Gentleness

Xe tải
Găng tay nilon dùng 1 lần bán đầy ra, dĩ nhiên ko thể bằng găng chuyên dụng, nhưng dùng 1 lần vứt đi vẫn an toàn hơn. Cách dùng thì suy nghĩ 1 chút thì sẽ biết cách, đâu cần "đằng nào cũng phải cầm nắm vào cái mới".
Cũng như cái áo mưa 10k dùng 1 lần vứt còn hơn mang 1 bộ chuyên dụng cả ngày bám đầy virus.

CÒn xịt khuẩn mỗi lần thì cái bình xịt khuẩn mới chính là nguồn lây nhiễm cao nhất. Mỗi khi vào siêu thị, ngân hàng... ko bao giờ nên dùng tay tiếp xúc trực tiếp với cái bình.
Cụ ko am hiểu chuyên môn nhưng rất thích phát bểu.
Đồ dân dụng và đồ y tế là 2 lĩnh vực khác nhau 1 trời 1 vực. Đừng trộn lẫn (suy nghĩ kiểu cụ mới có vụ Hoà bình đó).
Đồ y tế có đồ dùng 1 lần và dùng nhiều lần.
- Đồ 1 lần thì đảm bảo 100% cho lần sử dụng đó.
- Đồ nhiều lần thì sau khi dùng người ta sẽ có quy trình khử-tiệt khuẩn - an toàn 100%.
Găng tay với áo mưa dân dụng kia nó hở chỗ nào đó là ăn loằn luôn đó. Chưa kể gây vướng víu khi làm việc, sinh chuyện.

Songvilo

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thực tiễn ông ơi. Phòng dịch thì đâu cũng thế. Qua 4 đợt dịch thì hầu hết là miền Trung và ngoài Bắc. Mặc dù lần 4 này nguy cơ từ Cam rất lớn, thậm chí BYT còn chuẩn bị PA chống dịch cho phía Nam nhiều hơn, tuy nhiên khu vực phía Nam vẫn khá yên, nên mới đặt câu hỏi. Ông biết thì hãy nói, vấn đề ko phải chê chỗ này chỗ kia.
Nhiều người đã nói mãi rồi mà cụ không hiểu hay không chịu hiểu nhỉ? Khu vực Miền Nam do yếu tố thời tiết nắng nóng dẫn đến lỗi sống của người dân miền nam khác với Miền Trung và Miền Bắc... cụ ra đường ở TP HCM chẳng hạn ví thời tiết nóng cộng với ô nhiễm môi trường từ người già đến người trẻ đi đâu cũng đều bịt kín mít như ninja, bịt kín quá, mấy lớp khẩu trang rồi quần áo chống nắng thế thì bon covid nó khóc luôn, đấy là lợi thế mà người dân miền Nam ít bị lây nhiễm vì covid... tuy nhiên nếu đã bị lây nhiễm trong cộng đồng thì rất dễ bị loang rộng đấy,,, vì người dân miền Nam thích giao lưu hội họp hơn các vùng khác nhiều... giống như việc ông uống cà phê, bia rượu các ông la cà mấy tiếng đồng hồ thậm chí cả buổi thế thì khi đã nhiễm trong cộng đồng rồi thì khó phòng chống hơn Miền Trung với Miền Bắc nhiều đấy

Trạng thái
Thớt đang đóng