[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

timeout

Xe điện
Bác sỹ mình đi lấy mẫu là trong dân cư, nó phân tán chứ có ở chung 1 chỗ đâu. Trong KCN bệnh nhân vẫn xếp hàng đợi lấy mẫu ntn. Còn ra dân cư cán bộ tới còn đóng cửa phải gọi cả công an tới bắt đi như bắt chó dại kia kìa. Nếu ngồi 1 chỗ bảo dân tới mà sót thằng nào nó lây ra thì các cụ ngồi đây lại có bài ngồi chửi nữa không, ai chả muốn nhà với đỡ mệt.

Hay bs ngồi 1 chỗ rồi công an lùa người ra lấy mẫu như lùa gà vịt? Họ xúm xít đi thế có lây cho nhau không?
Cái cabin này tha khắp nơi được bằng bán tải được, bọn Ấn vẫn đang làm thế. Còn y tế nhà mình đi bộ luồn lách lấy mẫu khắp nơi mới là vấn đề lớn khi virus có khả năng lây nhiễm qua giọt, qua tiếp xúc trực tiếp và qua không khí- chỉ sơ xảy 1 phút (đã có cán bộ bị nhiễm) thì hậu quả cho số lượng những người tham gia lấy mẫu còn khó lường hơn. Cụ tưởng tượng khoác cái bộ đồ chống lây nhiễm đi bộ khắp nơi thì rủi ro do rách, tiếp xúc sẽ ntn. Ở làng xóm có hệ thống loa phát thanh, em đánh giá là cực kỳ hiệu quả trong công tác tuyên truyền cũng như lấy mẫu---> kinh nghiệm từ các đợt phong toả chống dịch ở Đông Anh vừa rồi ạ.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Ghét nhất mấy người thấy ai bệnh là chê là chửi.
Người ta làm đúng theo quy định, không may mắc chứ cố tình đâu.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều ông như dở hơi bác ạ.
Khen TPHCM chống dịch tốt, chứ có nói nó không có dịch đâu.
F0 lang thang ngoài cộng đồng là có, khả năng bùng các ổ lây nhiễm là có.
Vấn đề là họ kiểm soát nó như thế nào.
- Họ đẩy mạnh tuyên truyền, cũng như động thái mạnh, nên ý thức 5k của dân cơ bản là tốt, hạn chế khả năng lây lan.
- Họ sàng lọc cộng đồng tốt, test ngẫu nhiên nhiều, ai có triệu chứng là test ngay, không phải như Thu Cúc trả về đi lang thang thêm vài ngày mới +. Nên thế, F0 có thì cơ bản sẽ nổi lên nhanh.
- Khi phát sinh ổ dịch, họ khoanh nhanh, gọn, test mạnh, nên dứt điểm khá nhanh. Như vụ Thủ Đức mới đây, trong 1 ngày họ test tới 10k mẫu, thì Covid nào thoát ra cho nỗi.
TPHCM đang yên bình là tổng hợp của nhiều thứ, chả phải may mắn. Làm hộc mặt ra.
Tương lai thì không ai nói trước, nhưng nếu vẫn duy trì tính nghiêm túc chống dịch như bây giờ, thì tin tưởng là không toang được.
Em thấy bác Phong chỉ đạo lần nào cũng quyết liệt, hình như tác phong lãnh đạo trong đó bao giờ cũng mạnh mẽ hơn ngoài này.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
cụ ơi, bọn Sài gòn nó tổ chức các bệnh viện phòng chống khá tốt , chắc cũng phải xem lại mấy bệnh viện ngoài Hà nội
Bệnh viện Chợ Rẫy: chỉ được 1 người chăm bệnh nhân, ra vào bằng cách quét vân tay, 1 tuần mới được đổi người (nếu cần)
Em đề nghị cụ bỏ từ "bọn", đọc rất phản cảm

consokhong

Xe tải
Chuyện đấy khó tránh lắm cụ, Âu Mỹ chúng nó phủ PPE kín bưng từ đỉnh đầu tới gót chân mà còn dính chết ầm ầm. Vì điều kiện làm việc của họ thường xuyên tiếp xúc với nguồn bệnh, tải lượng virus trong không gian xung quanh họ cực cao.

Nên nhân chuyện này, em thấy chỉ đạo khiển trách 2 bệnh viện ở HN hôm qua là chưa thật phù hợp. Trong môi trường đấy chuyện lây nhiễm chéo chỉ là vấn đề thời gian. Kể cả họ có lỗi thì công sức của họ từ đầu dịch tới giờ cao gấp nhiều lần. Làm thế thì nhụt nhuệ khí hết.
Việc lây nhiễm trong bệnh viện và trong khu vực điều trị, cách ly covid là ko thể tránh đc, chỉ có thể cố gắng đc đến đâu hay đến đó.

appco

Xe buýt
Cụ nào có thông tin về f0 đi cắt tóc tại 30 shine 82 Trần Đại Nghĩa ngay 20/5 cho em xin . Thank You

Nhạc

Xe container
Từ đầu dịch đến giờ VN vẫn coi dịch bệnh Covid-19 như giặc và phương châm xuyên suốt là: chống dịch như chống giặc...
Tuy nhiên, BT HN Đ.T. Dũng lại nhận định dịch bệnh Covid-19 ở HN còn ...khó hơn chống giặc (?) thì có phải là thực trạng dịch bệnh ở Thủ Đô phức tạp hơn cả nước?? Và cao/khó hơn cả giặc dã thì định danh cụ thể là gì nhỉ?:-/
Trích: "....Cuộc chiến chống Covid-19 còn kéo dài, phải bình tĩnh ứng phó, không được hoang mang, vội vàng, vì chống dịch còn khó hơn chống giặc", Bí thư Hà Nội Đinh Tiến Dũng nói. Hết trích.
https://zingnews.vn/bi-thu-ha-noi-tinh-hinh-on-chua-den-muc-gian-cach-toan-thanh-pho-post1219147.html
Kẻ thù vô hình mà

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Cụ nào có thông tin về f0 đi cắt tóc tại 30 shine 82 Trần Đại Nghĩa ngay 20/5 cho em xin . Thank You
Nhà e gần đấy đây thấy rào phong tỏa hết rồi lên trên đoạn là gà mạnh hoạch tiếp nữa là aha.Trong ngõ tự do cũng có ngõ bị phong tỏa.Cụ nếu chắc cẩn thì tự đi xét nghiệm cho chắc

minhhai985

Xe lăn
Em thấy bọn Ấn nó làm cabinet lấy mẫu đơn giản như cái buồng điện thoại ntn. Rất tiện lợi, an toàn và linh động, đặt đâu cũng được.
Cái này thông hơi thông gió kiểu gì? Cụ nào có thiết kế của nó ko? E nhìn thì thấy đơn giản, làm chả đáng bn tiền, nếu có e thử huy động ae cơ khí làm ủng hộ vùng dịch.

appco

Xe buýt
Nhà e gần đấy đây thấy rào phong tỏa hết rồi lên trên đoạn là gà mạnh hoạch tiếp nữa là aha.Trong ngõ tự do cũng có ngõ bị phong tỏa.Cụ nếu chắc cẩn thì tự đi xét nghiệm cho chắc
Đã có nhân viên nào bị dương tinh chưa cụ. Bạn cháu cắt tóc ở đó sáng 25/5 chiều tkềm báo giờ đang tự cách ly ở nhà ạ.

timeout

Xe điện
Cái này thông hơi thông gió kiểu gì? Cụ nào có thiết kế của nó ko? E nhìn thì thấy đơn giản, làm chả đáng bn tiền, nếu có e thử huy động ae cơ khí làm ủng hộ vùng dịch.
Đây lão ạ. Bài này tiếng Anh xịn có kiểm chứng và quan trọng là có mô tả chi tiết hình ảnh kích thước của loại Hàn xẻng đã làm.

TungThoc

Xe điện
Từ đầu dịch đến giờ VN vẫn coi dịch bệnh Covid-19 như giặc và phương châm xuyên suốt là: chống dịch như chống giặc...
Tuy nhiên, BT HN Đ.T. Dũng lại nhận định dịch bệnh Covid-19 ở HN còn ...khó hơn chống giặc (?) thì có phải là thực trạng dịch bệnh ở Thủ Đô phức tạp hơn cả nước?? Và cao/khó hơn cả giặc dã thì định danh cụ thể là gì nhỉ?:-/
Trích: "....Cuộc chiến chống Covid-19 còn kéo dài, phải bình tĩnh ứng phó, không được hoang mang, vội vàng, vì chống dịch còn khó hơn chống giặc", Bí thư Hà Nội Đinh Tiến Dũng nói. Hết trích.
https://zingnews.vn/bi-thu-ha-noi-tinh-hinh-on-chua-den-muc-gian-cach-toan-thanh-pho-post1219147.html
Hơn cả GIẶC thì là DỊCH

minhhai985

Xe lăn
Đây lão ạ. Bài này tiếng Anh xịn có kiểm chứng và quan trọng là có mô tả chi tiết hình ảnh kích thước của loại Hàn xẻng đã làm.
Cảm ơn cụ, e xem qua thì e làm đc cái vỏ giống vậy, chi phí bằng vật liệu sắt hộp bịt alu, cửa nhôm kính, tấm lấy sáng bằng kính hoặc mica, còn cái hệ thống điện đóm e chưa hiểu là cái gì

timeout

Xe điện
minhhai985 Em có chút tối kiến, liệu có thể tận dụng từ cái cabin vệ sinh di động có sẵn là có thể chế ra được không ạ. Cái bằng nhựa composit khung vỏ cách ly rất tốt, có sẵn hệ thống ống cấp nước. Việc khó nhất là chế được hệ thống cấp gió tươi qua màng lọc khí hepa ạ. Hệ thống điện của nó chủ yếu gồm cơ bản cấp chiếu sáng, phun dung dịch khử khuẩn và quạt gió tươi ạ. Mùa này chui vào đây chắc phải có hệ thống quạt điều hoà nữa thì tuyệt vời, dù sao nếu ko có thì vẫn an toàn và đỡ mệt hơn chui trong bộ bảo hộ an toàn sinh học.

minhhai985

Xe lăn
minhhai985 Em có chút tối kiến, liệu có thể tận dụng từ cái cabin vệ sinh di động có sẵn là có thể chế ra được không ạ. Cái bằng nhựa composit khung vỏ cách ly rất tốt, có sẵn hệ thống ống cấp nước. Việc khó nhất là chế được hệ thống cấp gió tươi qua màng lọc khí hepa ạ. Hệ thống điện của nó chủ yếu gồm cơ bản cấp chiếu sáng, phun dung dịch khử khuẩn và quạt gió tươi ạ. Mùa này chui vào đây chắc phải có hệ thống quạt điều hoà nữa thì tuyệt vời, dù sao nếu ko có thì vẫn an toàn và đỡ mệt hơn chui trong bộ bảo hộ an toàn sinh học.
Làm để kín mít với bên ngoài thì ko khó cụ ạ.

timeout

Xe điện
Làm để kín mít với bên ngoài thì ko khó cụ ạ.
Cái mẫu như trong bài em gửi là dành cho người nhiễm/nghi nhiễm chui vào trong, tuy nhiên th ở Việt Nam thì em nghĩ phải là nhân viên y tế chui vào đó làm việc theo ca, giống bên HQ hoặc TQ. Do vậy vẫn cần bổ sung hệ thống quạt cấp gió sạch với màng lọc hepa cho an toàn- thực chất là để chống nóng cho nv y tế. Nôm na nó giống box cấy vi sinh phóng to thôi ạ. :)

hoangbmw

Xe hơi
Cái này an toàn cho đội bác sĩ nhưng dễ lây chéo người lấy mẫu do găng tay ko thay

minhhai985

Xe lăn
Cái mẫu như trong bài em gửi là dành cho người nhiễm/nghi nhiễm chui vào trong, tuy nhiên th ở Việt Nam thì em nghĩ phải là nhân viên y tế chui vào đó làm việc theo ca, giống bên HQ hoặc TQ. Do vậy vẫn cần bổ sung hệ thống quạt cấp gió sạch với màng lọc hepa cho an toàn- thực chất là để chống nóng cho nv y tế. Nôm na nó giống box cấy vi sinh phóng to thôi ạ. :)
Vâng, cái đấy mới quan trọng. E thấy hình ảnh bên Ấn thì có cái quạt thông gió bên cạnh. Cái hệ thống lọc chắc dùng đc cho nhiều buồng 1 lúc phải ko cụ? Mà cái này chắc cần phải kiểm định hay thử nghiệm họ mới cho dùng ấy cụ nhỉ.

timeout

Xe điện
Vâng, cái đấy mới quan trọng. E thấy hình ảnh bên Ấn thì có cái quạt thông gió bên cạnh. Cái hệ thống lọc chắc dùng đc cho nhiều buồng 1 lúc phải ko cụ? Mà cái này chắc cần phải kiểm định hay thử nghiệm họ mới cho dùng ấy cụ nhỉ.
Em nghĩ là phải có kiểm định kiểm duyệt. Về độ kín thì mình dùng áp kế em nghĩ là okie. Lo là lo khâu lọc cấp gió thôi ạ, bởi vì bản thân nó là khoang cao áp nên không sợ nhiễm khuẩn này nọ.
Vụ sợ nhiễm chéo qua găng tay lấy mẫu thì khử trùng đơn giản có thể loại bỏ được lây nhiễm qua dụng cụ ạ. Cái đó em nghĩ đơn giản, thậm chí nhà hơn việc các nhân viên y tế phải dùng 1 găng tay lấy mẫu cho hàng trăm người ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng