[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

ocean1

Xe tăng
Chắc chắn rồi cụ, mấy ô hay đọc báo thì lo nọ kia covid chứ cháu thấy cs sôi động, bình thường. Cứ đú trend hô hào, lo lắng chuyện covid nọ kia thôi chứ có bạn bè alo phát ra cafe, hát hò, nhậu nhẹt, đi du lịch đi phượt ngay. Covid hầu hêt tự khỏi, chết chỉ vài chục người gần 2 năm dịch, chỉ bằn 1-2% tai nạn GT mà thôi..nó ko phải là cái gì kinh khủng mà phải hoảng sợ lo lắng thái quá, cái sợ là sự kỳ thị do bị lộ thông tin cá nhân, lịch trình, rất vớ vẩn...đề nghị cấm cái kiểu đưa tin tên tuổi, địa chỉ, lịch trình người bị nhiễm covid ngay lập tức. Người ta ko mai bị nạn còn xỉa xói, lên án, miệt thị...del ai biết là mình bị nhiễm đâu, del ai muốn đâu...mà covid nó như cúm, rồi khỏi, sợ del ji mà cứ thổi phồng lên quá làm cả XH hoảng sợ quá mức sinh ra kỳ thị người nhiễm, rồi F1-2-3..
Chưa thấy quan tài, chưa đổ lệ.

kulv

Xe buýt
Cuộc sống ở đâu sôi động bình thường chứ như nhà e thì ảm lắm cụ.

Gần tháng nay trẻ con nghỉ học ở nhà, ko dám cho đi đâu, nhìn tụi nó cuồng cẳng rất tội nghiệp.

Bố mẹ thì đi làm rồi về thẳng nhà, hạn chế mua sắm chợ búa, ko dã ngoại, tụ tập bạn bè cũng ko luôn.

Cuộc sống rất chán và bí bách. Nhưng nghĩ đến đội chống dịch đang quay cuồng, nóng nực thế này ko điều hòa mà còn phải chui trong bộ quần áo chống dịch bí dì dì, ngày làm việc mười mấy tiếng, rồi vô số người đang bị cách li, vô số nhà đang đói kém phải liều lao ra đường, hiểu rằng mình cần cố gắng hơn, cố hợp tác và ko đòi hỏi nữa...
Cụ mất công trả lời làm gì, nhìn chữ ký của nick ấy là hiểu. Cứ vang và report thôi cụ.

Vulcan V70

Xe trâu

SG dạo này nhiều ca không xác định nguồn được quá
F0 lang thang thì làm sao xác định đc nguồn?
Case này cũng ghê đây, từ Hóc Môn đi làm ở Đặng Văn Ngữ , Phú Nhuận thì cũng ăn sáng, đổ xăng, mua đồ,... nhiều địa điểm.
VP này gần nhà khách T67

hstm

Xe tải
Em nhìn lực lượng y tế, phòng dịch đang căng mình ở BG thì thấy khả năng sắp tới sẽ có lây nhiễm vào lực lượng này nhiều vì điều kiện làm việc như thế thì sẽ có lúc sơ suất không kiểm soát được yêu tố vệ sinh dịch tễ do mệt quá, giờ cứ căng ra thế này thì chịu sao được, căng ra được 2 3 ngày đầu thôi chứ giờ vẫn phải căng thế này thì không ổn
Chuẩn bị có 20k nhân viên y tế mới lên thay thế. Đội hiện tại sẽ nghỉ ngơi.
Cả nước đang dồn toàn lực cho bg, bn.
Bg, bn chắc phải xét nghiệm 4-5 lượt. Mới lọc hết bn nhiễm covid. Lượt 1,2,3 sẽ nhiều. Lượt 4,5.sẽ ít và hết.

unknown01

Xe tải
Tôi bị kẹt đợt 2 ở Mỹ đây. Sốt ruột gọi điện cho các cụ hứa là sẽ cố về nhanh, thì bảo là tình hình căng lắm đừng về. TV cũng nói người Việt đang kẹt nước ngoài cố chờ đừng về, vì sẽ làm PCD đã mệt lắm rồi lại còn thêm mệt. Bà già nói mình về nhỡ dân phố lại điều ra tiếng vào, mà nhà mình cán bộ đảng viên.
Sao không cố nhập khẩn cấpvaccine của cả Tàu đi vậy. Ai muốn tiêm thì tiêm không thì thôi, nhưng cho nhiều người có lựa chọn. Nguy cơ lần dịch này và các lần sau có biến thể nữa, tôi cho là vẫn lớn hơn hiệu ứng phụ của vaccine Tàu. Nhà tôi chắc không tiêm màđợi, nhưng chắc là có nhều người hoàn cảnh khác sẵn sàng tiêm, cũng đỡ cho xã hội.

hstm

Xe tải

Gần tháng nay trẻ con nghỉ học ở nhà, ko dám cho đi đâu, nhìn tụi nó cuồng cẳng rất tội nghiệp.

Bố mẹ thì đi làm rồi về thẳng nhà, hạn chế mua sắm chợ búa, ko dã ngoại, tụ tập bạn bè cũng ko luôn.

Cuộc sống rất chán và bí bách. Nhưng nghĩ đến đội chống dịch đang quay cuồng, nóng nực thế này ko điều hòa mà còn phải chui trong bộ quần áo chống dịch bí dì dì, ngày làm việc mười mấy tiếng, rồi vô số người đang bị cách li, vô số nhà đang đói kém phải liều lao ra đường, hiểu rằng mình cần cố gắng hơn, cố hợp tác và ko đòi hỏi nữa...
Cuộc sống thời dịch. Mỗi người giảm nhu cầu xuống một chút so với bình thường thì dịch bệnh sẽ đc khống chế.

Gia đình nào mà cũng thực hiện tốt như gia đình cụ thì em nghĩ là 2 tuần nữa dịch sẽ giảm. Mặt trận bg, bn đỡ, hn ít. Thì sẽ có những c/s nới lỏng.
Tụi trẻ lúc đó có thể ra ngoài chạy nhảy.

levision

Xe hơi
Vào hóng tin mà toàn thấy cãi nhau vắcxin, nhớ hôm trước chã đã yêu cầu các cụ cãi nhau vắcxin ra bài khác rồi mà

ocean1

Xe tăng

Trong thời buổi dịch dã, ít bước chân ra đường, sẽ giúp mình và gia đình an toàn nhiều hơn. Mọi hành động đều phát xuất do thói quen . Khi tạo ra được thói quen mới rồi sẽ thấy không còn khó chịu lắm về việc ít ra đường.

Như gia đình em, hơn 1 năm rưỡi rồi , đi chợ 1 lần / tháng. Rất ít khi ra khỏi nhà . Không còn mua đồ nấu sẵn ngoài hàng quán nữa .Lúc đầu có chút khó chịu, hiện giờ thì quen rồi.

hstm

Xe tải
Ở VN cũng có khá nhiều người pro Tàu (dân làm ăn kd với TQ, người Việt gốc Hoa...) có thể tự nguyện tiêm Sinovax... Hơn nữa, trong danh mục vacinne COVAX cũng có VX TQ ==> nếu WHO phân bổ Sinovax thì VN vẫn nên nhận và tiêm cho người tự nguyện..?! :-?

Vậy số nhân viên y tế này được nghỉ ngơi tại chỗ? Và một số nhân lực (từ TW & địạ phương khác) tăng viện trước đây nếu giờ rút trở về (...) thì có phải cách ly y tế không nhỉ?:-/
Tùy theo tình hình dịch bệnh mà byt điều quân. Nếu tình hình cần thì vài ngày nghỉ ngơi rồi sang mt khác. Còn nếu về địa phương chắc vẫn phải cách ly cho an toàn. A

Hoahạ2

Xe máy

Cứ phạt 40 củ 1 thằng là hết tuyên truyền vớ vẩn lạc quan hảo ngay.

Lara

Xe tải
Ôi, hiểu biết quá nhỉ! (Trời bằng cái mâm!)

Tôi chưa chỉ trích gì hết, chỉ giả thiết, mà giả thiết ấy không tưởng tượng ra, nó dựa trên thực tế, nên có căn cứ. Cụ "hiểu biết nhiều" đọc hiểu kỹ đi!

Để chống covid thì vacine là giải pháp cơ bản và áp dụng càng sớm càng tốt cho tuyến đầu chống dịch, đặc biệt là lực lượng chiến đấu trực tiếp là y bác sĩ. Nhiều nước đã khốn đốn vì thiếu nhân viên y tế, ta chắc chắn sẽ thiếu, nên cần nghiêm ngặt để giữ gìn lực lượng này.
Nếu tiêm vacine Pfizer, nên tiêm mũi thứ hai 3 tuần (hoặc 21 ngày) sau mũi đầu tiên.
Nếu tiêm vacine Moderna, mũi thứ hai nên 4 tuần (hoặc 28 ngày) sau mũi tiêm thứ nhất.
"Nên" nhé, còn thì có thể cách đến 4 tháng, vẫn OK.
Cụ viết rõ dài nhưng mà liên quan quá đi
Ở VN tới thời điểm này chỉ có duy nhất AZ để tiêm, cụ lôi Pfizer mới chả Moderna ra làm gì nhỉ ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Ngày 17/5

Ngày 20/5

Hãy tính đến
Một tình huống nguy hiểm ở Campuchia

Công nhân ào tung ra khỏi nhà máy và chạy tứ phía

ChuotRain92

Xe tải
Thái Nguyên có 1 con ranh từ Bắc Ninh về bị sốt vẫn đi làm thành F0, bây giờ 3 cty đang bị phong tỏa lấy mẫu rồi

LeiJunMei

Xe đạp
SG tối nay có 3 case, 1 case ở H. Hóc Môn nhưng làm việc ở Phú Nhuận, 2 case ở Q12, cả 3 case có điểm chung là sinh hoạt trong giáo phái Phục hưng gì đó, và đi khám tại BVND Gia Định với triệu chứng sốt, đau họng, MẤT KHỨU GIÁC -> Dương tính ngay. Tối nay HCDC làm việc cật lực rồi.

Như vậy có thể khẳng định F0 đang hòa vào cộng đồng ngày một nhiều hơn.
Vậy mà vẫn không phong tỏa như năm ngoái.
Tình hình cứ đuổi hình bắt bóng ntn thật sự khổ cho các đội ngũ chống dịch.

Trạng thái
Thớt đang đóng