[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

kienvinh

Xe lăn
Tất cả nước chống dịch tốt năm ngoái đều không quyết liệt lắm trong việc đặt mua vaccine mãi cho đến thời gian gần đây. Vài tuần trước em đọc một bài báo của Úc chửi chính phủ Úc như gì vì tội tiêm được ít quá. Có thể thấy vấn đề mua vaccine không chỉ là tiền mà còn cần ngoại giao này nọ. Những nước năm ngoái kiệt quệ vì covid thì họ sẵn sàng trả bất cứ giá nào, lùng sục các kênh có thể mua được, chấp nhận điều kiện này nọ (mà có thể mình ở ngoài không biết rõ) để có được vaccine. Nước nào chống tốt quá thì chấp nhận trả giá sẽ ít hơn. Nên như Nhật, Úc, Nz v.v. .. cũng có tiêm được nhiều đâu.
Ngoài ý bác đã nêu tôi cho là còn một lý do quan trọng nữa là các nước (tiêm chậm) này đều có các dự án vắc xin tự sản xuất trong nước và đã có lúc những dự án này khá là hứa hẹn.

Dennis.An

Xe đạp
Tín hiệu tốt rồi, BN BG hôm qua hơn 400 ca, nay cả hai tỉnh giảm 50%... các ngày tời khả năng giảm dần về 100 và dưới 100, hầu hết các ca hai hôm nay đã ở trong cly 4-5 ngày rồi. Lô vaccine 300K vừa về cứ ưu tiên tiêm khẩn cấp cho F1-2-3 BN-BG-HN là ngon.

tin tốt nhất ngày hôm nay là 1 loạt tỉnh đã gỡ dần phong tỏa, hạn chế để bà con sinh hoạt, đi lại, sx-kd bình thường rồi, HP, TBinh, VPhuc và mấy khu trong Nam. Giờ chỉ còn tập trung chống ở BN BG còn các tỉnh khác chuyển sang phòng bị.

Với tiến độ này khả năng 5-7n nữa dịch xẹp, cuộc sống về như cũ hầu hết cả nước, BN BG thì 2-3 tuần nữa là bình thường.
Hy vọng đây là tin tốt lành.

phuongchi

Xe buýt
Em có lịch thứ 6 này phải đi công tác đến Hải Phòng, đi về trong ngày.
Em có cần phải xin phép cụ nào ko ạ, em làm ngoài chứ ko thuộc đơn vị nhà nước nào.

Kiev

[Tịch thu bằng lái]
Hy vọng đây là tin tốt lành.

Chắc chắn rồi cụ, mấy ô hay đọc báo thì lo nọ kia covid chứ cháu thấy cs sôi động, bình thường. Cứ đú trend hô hào, lo lắng chuyện covid nọ kia thôi chứ có bạn bè alo phát ra cafe, hát hò, nhậu nhẹt, đi du lịch đi phượt ngay. Covid hầu hêt tự khỏi, chết chỉ vài chục người gần 2 năm dịch, chỉ bằn 1-2% tai nạn GT mà thôi..nó ko phải là cái gì kinh khủng mà phải hoảng sợ lo lắng thái quá, cái sợ là sự kỳ thị do bị lộ thông tin cá nhân, lịch trình, rất vớ vẩn...đề nghị cấm cái kiểu đưa tin tên tuổi, địa chỉ, lịch trình người bị nhiễm covid ngay lập tức. Người ta ko mai bị nạn còn xỉa xói, lên án, miệt thị...del ai biết là mình bị nhiễm đâu, del ai muốn đâu...mà covid nó như cúm, rồi khỏi, sợ del ji mà cứ thổi phồng lên quá làm cả XH hoảng sợ quá mức sinh ra kỳ thị người nhiễm, rồi F1-2-3..

puredoll

Xe điện
Em thì nghĩ đúng thế.
Nhưng văn bản thiếu chặt chẽ: "khi ra khỏi thành phố HN".
Vậy tp HN chỉ bao gồm hơn chục quận nội thành hay bao gồm cả các huyện ngoại thành HN/ HN2?
Như vậy thì khó quản lắm :(

toimuondie

Xe container
Em có cần phải xin phép cụ nào ko ạ, em làm ngoài chứ ko thuộc đơn vị nhà nước nào.
Cụ sinh hoạt ở Otofun thì xin phép các chã thôi.

Kiev

[Tịch thu bằng lái]

ko

đi tẹt ga, về báo phường là được

HP ko có dịch, ăn uống cafe đã mở thỏa mái trong nhà rồi nhé

chúc cụ thượng lộ bình an

hstm

Xe tải
Mợ kiếm cái giấy chứng nhận âm tính trước ngày thứ 6 .đi đâu có nơi người ta coi hn là vùng dịch , hỏi mợ thì mợ chìa ra. Vì hn giờ âm, dương ko biết thế nào. Nơi nào mợ đến, cẩn thận thì người ta sẽ hỏi.

ATTILA

Xe điện
Hôm nay có 235 ca+Covid-19 nội điạ....Bắc Ninh bứt tốc vượt BG... Giờ BYT phải chia lực lượng tinh binh hỗ trợ cả 2 điểm nóng BG+BN?!:-s
Để tôi bảo ai đó ăn tiền thuế của bác trả lời bác.

hstm

Xe tải
Mỗi ngày ví dụ như Hà Nội có bao nhiêu người sốt nhỉ (ví dụ sốt ngày thứ 2 trở đi thì test)? Giả sử có 5 nghìn người, làm mẫu gộp 10 xét nghiệm mất 500 phát, khoảng 400tr mỗi ngày. Cũng mặn đấy.
Tính trên mỗi người xét nghiệm khoảng 100k. 100k để xét nghiệm covid em nghĩ là rẻ. Và nhiều người cũng muốn xét nghiệm.

Em thì nghĩ đúng thế.
Nhưng văn bản thiếu chặt chẽ: "khi ra khỏi thành phố HN".
Vậy tp HN chỉ bao gồm hơn chục quận nội thành hay bao gồm cả các huyện ngoại thành HN/ HN2?
Em nghĩ vb kia để bảo vệ công viên chức không bị lây từ các tỉnh ngoài.cứ ở trong hệ thống công viên chức của hn là tính. HN Bao gồm cả nội ,ngoại thành.
Những người ở tỉnh khác mà làm việc trong hệ thống thì xin phép thủ trưởng khi về quê. Lúc lên thì báo. Cách ly lấy mẫu khi cần.

hstm

Xe tải
Hôm nay có 235 ca+Covid-19 nội điạ....Bắc Ninh bứt tốc vượt BG... Giờ BYT phải chia lực lượng tinh binh hỗ trợ cả 2 điểm nóng BG+BN?!:-s
BN đánh giá đc tình hình nên bắt đầu sáng nay giãn cách nhiều nơi rồi

phuongchi

Xe buýt
Mợ kiếm cái giấy chứng nhận âm tính trước ngày thứ 6 .đi đâu có nơi người ta coi hn là vùng dịch , hỏi mợ thì mợ chìa ra. Vì hn giờ âm, dương ko biết thế nào. Nơi nào mợ đến, cẩn thận thì người ta sẽ hỏi.
Em tưởng các cụ mode và chắc cho phép là em cứ đi thôi ạ, và em cũng xin phép các cụ ấy rồi.
Giờ mà xin xét nghiệm tự nguyện em nghĩ cũng ko dễ dàng gì cả đâu. Mất có khi có kết quả xét nghiệm xong thì trễ mất lịch công tác rồi.

formen

Xe lăn
Em tưởng các cụ mode và chắc cho phép là em cứ đi thôi ạ, và em cũng xin phép các cụ ấy rồi.
đi thì ô kê rồi, mợ kiểm tra thêm đi từ đâu thì sẽ làm sao nhé. Phòng là không lòng vòng.

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chắn rồi cụ, mấy ô hay đọc báo thì lo nọ kia covid chứ cháu thấy cs sôi động, bình thường. Cứ đú trend hô hào, lo lắng chuyện covid nọ kia thôi chứ có bạn bè alo phát ra cafe, hát hò, nhậu nhẹt, đi du lịch đi phượt ngay. Covid hầu hêt tự khỏi, chết chỉ vài chục người gần 2 năm dịch, chỉ bằn 1-2% tai nạn GT mà thôi..nó ko phải là cái gì kinh khủng mà phải hoảng sợ lo lắng thái quá, cái sợ là sự kỳ thị do bị lộ thông tin cá nhân, lịch trình, rất vớ vẩn...đề nghị cấm cái kiểu đưa tin tên tuổi, địa chỉ, lịch trình người bị nhiễm covid ngay lập tức. Người ta ko mai bị nạn còn xỉa xói, lên án, miệt thị...del ai biết là mình bị nhiễm đâu, del ai muốn đâu...mà covid nó như cúm, rồi khỏi, sợ del ji mà cứ thổi phồng lên quá làm cả XH hoảng sợ quá mức sinh ra kỳ thị người nhiễm, rồi F1-2-3..
Cuộc sống ở đâu sôi động bình thường chứ như nhà e thì ảm lắm cụ.

Gần tháng nay trẻ con nghỉ học ở nhà, ko dám cho đi đâu, nhìn tụi nó cuồng cẳng rất tội nghiệp.

Bố mẹ thì đi làm rồi về thẳng nhà, hạn chế mua sắm chợ búa, ko dã ngoại, tụ tập bạn bè cũng ko luôn.

Cuộc sống rất chán và bí bách. Nhưng nghĩ đến đội chống dịch đang quay cuồng, nóng nực thế này ko điều hòa mà còn phải chui trong bộ quần áo chống dịch bí dì dì, ngày làm việc mười mấy tiếng, rồi vô số người đang bị cách li, vô số nhà đang đói kém phải liều lao ra đường, hiểu rằng mình cần cố gắng hơn, cố hợp tác và ko đòi hỏi nữa...

hstm

Xe tải

toimuondie

Xe container
Giờ mà xin xét nghiệm tự nguyện em nghĩ cũng ko dễ dàng gì cả đâu. Mất có khi có kết quả xét nghiệm xong thì trễ mất lịch công tác rồi.
Không phải xét nghiệm đâu cụ.
Trước khi khởi hành, cụ vào trang tokhaiyte.vn khai, chụp ảnh màn hình cầm đi. Ai hỏi thì giơ ra.
Nếu đi dài ngày thì mỗi ngày khai 1 lần.

Trạng thái
Thớt đang đóng