[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Mấy hôm nay không thấy lđ HN đăng đàn, buồn thực sự. Cơ hôi giờ còn ít ca, nên làm quyết liệt dứt điểm luôn đi chứ nhỉ? Em nghĩ chỉ cần hy sinh 2 tuần, ai ở đâu ở nguyên đó. Không thể để kéo dài mãi thế này được.
Hôm nay cả 4 bác T, P, H, C phải ngồi với nhau để họp bàn cho thấy vấn đề phòng chống dịch bây giờ nó đã vượt ngoài tầm của cấp tỉnh, TP rồi.

Black Rexton

Xe tải
Em ở trong ngõ 328 luôn đây cụ. Chả hiểu khu cách ly quá tải hay như nào nhưng tới giờ toàn bộ F1 (kể cả F1 chung nhà với F0) chưa ai được đưa đi cách ly tập trung hết, vẫn đang ngồi ở nhà. Nhà F0 cũng ko bị giăng dây, F1 thích thì vẫn có thể lượn lờ quanh ngõ. Nói chung hoang mang lắm cụ ah
Mợ ở cùng phường với em. Mợ cứ bình tĩnh.
Chiều tối qua em vừa xuất hỗ trợ khẩn cấp cho UBND phường đồ chống dịch, qua cách tiếp cận với lãnh đạo ở phường TXT thì em có cảm giác các bạn ấy khá trách nhiệm, năng động. Em hỗ trợ nhưng yêu cầu các bạn ấy phải đến kho em nhận thì đích thân phó CT phường (bạn nữ áo đen) và 1 bạn nam nữa lái xe đến nhận chỉ sau 10ph. Nên em hy vọng sau 1 ngày lúng túng thì nay
sẽ có phương án căn cơ cho khu nhà mợ.
Có một thực tế là Y tế phường TXT rất kém, lực lượng rất mỏng và chuyên môn hạn chế (em đánh giá được sau mấy đợt tiêm vaccin và xét nghiệm). Hy vọng mai sẽ được tăng cường thêm lực lượng.
P/s: Mợ trong đó có thiếu gì cứ ới em nhé.

haolq

Xe tăng
Có lẽ HCM công chức xã phường có thể ít hơn thật, hôm trước xem tin có phường có 140 tổ dân phố mà tưởng em nghe nhầm. E mới gúc thì đơn vị cấp xã phường Tp HCM ít thật, có hơn 300, Hà Nội gần 600, Hải Phòng hơn 200. Không biết số lượng cán bộ 1 phường ở HCM có nhiều hơn chỗ khác ko? Nếu như nhau thì tỉ lệ trên số dân ít thật.
Đúng vây, các khu dân cư mới hầu như ko thấy tổ dân phố đâu cả . Khu em ~1800 căn hộ và 250 căn nhà phố, dự án kéo dân về ở >5 năm ròi chưa có tổ dân phố .

MrSpy

Xe điện
Cụ nói ko có suy nghĩ tý nào.
Lúc chớm dịch ko giãn cách 1 ca F0 nó lây khủng khiếp ntn? Đến 1 tháng sau mới cắt được chuỗi đó.
Giờ nếu giãn cách chậm 1,2 tuần có khi giờ em với các cụ đang chạy đi tìm oxy ấy chứ. Ko hề phí đâu, ít ra nó câu giờ với con covid để còn tiêm vx, còn lên kế hoạch chuẩn bị.
Làm căng thì cũng căng rồi, dân ko ý thức thì chịu thôi. Có điều em cảm thấy tình hình HN vẫn kiểm soát đc, bằng chứng là quyết định chi viện tận lực cho TP HCM.
Cụ có vấn đề về đọc hiểu rồi, có đọc nhưng chưa hiểu người khác viết gì đã bộp chộp quote bài. Giãn cách có tác dụng, cái này ok. Vấn đề ở chỗ HN không có động thái, có phương án gì để đưa số ca nhiễm mới về một con số an toàn. Với kết quả như thế này thì việc mở rồi lock, lock rồi mở là hoàn toàn có thể xảy ra.

Nhạc

Xe container
E nghe thấy bảo đi test để tiêm mà, e cũng vừa phải tự đi test có giấy trong 72h thì mới đc vào tiêm.

Cách đây 2 3 tuần cty bạn e tiêm ko cần test đến ngày là tiêm
Bắt buộc test trc tiêm như này đỡ bao nhiêu, như hôm này trong viện phổi tiêm h sáng từ 8h đến 9h30 đã hơn 200 ng rồi mà toàn bộ số người đấy đã đi test từ trc, như vậy đảm bảo an toàn cho bv rất nhiều.
Cụ test kiểu ngoáy mũi 238k đấy ạ?

Thichkiemtien2

Xe đạp
E mới tiêm mũi 2 Mordena hôm qua, hơi mệt + đau người. Bao giờ thì đủ thời gian có tác dụng với covit các cụ nhỉ ?

myob

Xe tăng
Giờ HN đi chợ theo phiếu mà có người vẫn được đi chợ hàng ngày thì kinh rồi. Nhà em phiếu 3 ngày một lần mà cũng 2 lần phiếu mới đi 1 lần
Nếu từ 2 mẹ con lây ra đến 19 ca lây nhiễm thì 5k có ý nghĩa gì
Cụ có vấn đề về đọc hiểu rồi, có đọc nhưng chưa hiểu người khác viết gì đã bộp chộp quote bài. Giãn cách có tác dụng, cái này ok. Vấn đề ở chỗ HN không có động thái, có phương án gì để đưa số ca nhiễm mới về một con số an toàn. Với kết quả như thế này thì việc mở rồi lock, lock rồi mở là hoàn toàn có thể xảy ra.
đợt đầu thì cả thành phố ngồi im..nhưng HN chả làm cái gì cả..thấy nổ ca nào thì đến xét nghiệm khoanh vùng, nhưng con covid này nó đâu dễ phát bệnh trong vòng vài ngày mà thậm trí đến 21 ngày mới phát bệnh, thậm trí nó nổ nhưng không triệu chứng.. vậy đóng cửa 15 ngày chả có tác dụng gì để đợi nó nổ mà đến khoanh vùng. Thế nên dù đợt 2 có đưa ra nhưng vẫn có người tự nhiên đi khám rồi mới nổ...đợt 3 này khá hơn vì thấy đưa kế hoạch xét nghiệm các vùng nguy hiểm cao..nhưng các vùng nguy hiểm cao là từ đâu mà có? Từ 2 đợt vừa rồi chả làm gì để nó lây lan ra chứ sao? Ngay cả 5k đi nữa mà sống trong cùng khu thì vẫn lây như thường vì tỷ lệ va chạm nhau là rất lớn..Thế nên sau đợt 3 dãn cách thì vẫn sẽ có f0 cộng đồng vì với cách làm hiện nay và với tình hình này..HN đang đuổi theo con covid chứ không như ngày xưa là đi trước chặn đường. Liệu có thêm đợt dãn cách làn thứ 4 không thì em chịu?

newmtc

Xe tăng

đợt đầu thì cả thành phố ngồi im..nhưng HN chả làm cái gì cả..thấy nổ ca nào thì đến xét nghiệm khoanh vùng, nhưng con covid này nó đâu dễ phát bệnh trong vòng vài ngày mà thậm trí đến 21 ngày mới phát bệnh, thậm trí nó nổ nhưng không triệu chứng.. vậy đóng cửa 15 ngày chả có tác dụng gì để đợi nó nổ mà đến khoanh vùng. Thế nên dù đợt 2 có đưa ra nhưng vẫn có người tự nhiên đi khám rồi mới nổ...đợt 3 này khá hơn vì thấy đưa kế hoạch xét nghiệm các vùng nguy hiểm cao..nhưng các vùng nguy hiểm cao là từ đâu mà có? Từ 2 đợt vừa rồi chả làm gì để nó lây lan ra chứ sao? Ngay cả 5k đi nữa mà sống trong cùng khu thì vẫn lây như thường vì tỷ lệ va chạm nhau là rất lớn..Thế nên sau đợt 3 dãn cách thì vẫn sẽ có f0 cộng đồng vì với cách làm hiện nay và với tình hình này..HN đang đuổi theo con covid chứ không như ngày xưa là đi trước chặn đường. Liệu có thêm đợt dãn cách làn thứ 4 không thì em chịu?
Nếu có thêm đợt 4 sẽ có sự bất bình trong nhân dân là dễ hiểu ! đa phần những người ý thức muốn làm quyết liệt cho xong còn yên ổn làm ăn, mọi người cũng kì vọng sau lễ 2/9 rất nhiều! Kiểu co cụm phòng thủ này dễ ăn bàn thua nếu ko dám tấn công.

Yelnut

Xe tăng
Bị tình hình trong SG ảnh hưởng đấy. Nhưng khóa đợt 1 chưa phản ứng kịp thì cũng bình thường. Cụ có tiếc thì tiếc từ đợt 2 ấy. Càng kéo dài càng khó.
Em nhớ năm ngoái, khóa nửa tháng đầu thì nhiều người ngồi im. Khóa thêm nửa tháng nữa là một lô công ty xua quân đi làm rồi.

Yelnut

Xe tăng
Nếu có thêm đợt 4 sẽ có sự bất bình trong nhân dân là dễ hiểu ! đa phần những người ý thức muốn làm quyết liệt cho xong còn yên ổn làm ăn, mọi người cũng kì vọng sau lễ 2/9 rất nhiều! Kiểu co cụm phòng thủ này dễ ăn bàn thua nếu ko dám tấn công.
Muốn tấn công thì phải có trang bị đầy đủ là điều kiện đầu tiên. Sau đó là kế hoạch rồi nhân lực.... gì đó. Nói về tấn công thì SG hô tấn công suốt đó thôi.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ở cùng phường với em. Mợ cứ bình tĩnh.
Chiều tối qua em vừa xuất hỗ trợ khẩn cấp cho UBND phường đồ chống dịch, qua cách tiếp cận với lãnh đạo ở phường TXT thì em có cảm giác các bạn ấy khá trách nhiệm, năng động. Em hỗ trợ nhưng yêu cầu các bạn ấy phải đến kho em nhận thì đích thân phó CT phường (bạn nữ áo đen) và 1 bạn nam nữa lái xe đến nhận chỉ sau 10ph. Nên em hy vọng sau 1 ngày lúng túng thì nay
sẽ có phương án căn cơ cho khu nhà mợ.
Có một thực tế là Y tế phường TXT rất kém, lực lượng rất mỏng và chuyên môn hạn chế (em đánh giá được sau mấy đợt tiêm vaccin và xét nghiệm). Hy vọng mai sẽ được tăng cường thêm lực lượng.
P/s: Mợ trong đó có thiếu gì cứ ới em nhé.
Y tế phường xã cả nước đều kém. Đúng ra mỗi phường xã đều có bác sỹ đa khoa (cộng đồng, general practitioner) là tuyến đầu. Khi người dân cần dịch vụ y tế trước hết qua trạm y tế sàng lọc rồi mới đi bv chuyên khoa, trừ cấp cứu.

Như mình bệnh nặng bệnh nhẹ cứ tọt thẳng vào bệnh viện thì y tế cộng đồng ko bao giờ phát triển được, mà bv lúc nào cũng quá tải. Đây cũng là điểm yếu tổ chức y tế lộ rõ trong dịch này.

SG đã chuyển sang hình thức mỗi phường có 1 tổ hỗ trợ tuyến đầu để hỗ trợ F0 tại nhà, vì bv quá tải.

Chỉnh sửa cuối:

bentley8

Xe điện
Ngã tư khổ chụp lúc 7h45, có thể thấy lưu lượng chỉ đến 10%, xe ô tô nhiều hơn xe máy. Suy đoán có thể là chủ yếu công chức TƯ và HN đi trực.

nvht

Xe điện

cụ có đề xuất gì cho chính quyền để dập hẳn dịch mà không ảnh hưởng kinh tế không?

matran241091

Xe tăng
Đúng vây, các khu dân cư mới hầu như ko thấy tổ dân phố đâu cả . Khu em ~1800 căn hộ và 250 căn nhà phố, dự án kéo dân về ở >5 năm ròi chưa có tổ dân phố .
ở đâu cũng phải có tổ dân phố hết, vì nó hiện lên trên hộ khẩu
chẳng qua là đông quá nên hoạt động ít

trungngothu

Xe tăng
Đứa em trong SG bị lây covid khi đi tiêm mũi 1 rồi về lây cho cả con gái, 2 bố con nó đã khoẻ lại các cụ mợ ah. May thế chứ lị, phúc nhà em còn dày và đúng là trẻ khoẻ thì vượt qua được hết. Hơn nữa vợ nó là y tá, chú em đang ở BD vẫn chữa bệnh từ xa và xử lý tình huống online được.
Hôm qua em hỏi chuyện nó bảo khu nó ở 2/3 là f0 nhưng có tầm 4-5 ca tử vong thôi, toàn người lớn tuổi thôi. Tuy nhiên, dân ko sợ, vẫn đi lại, qua nhà nhau loạn lên nên bố con nó từ đầu dịch đến giờ phải đeo khẩu trang cả ngày.

salestumlum

Xe tăng
Không biết các cụ như nào, chứ em ở nhà nhiều + áp lực công ty.
Em tự cảm thấy đợt này em bị rối loạn lo âu, rối loạn cảm xúc
Biết là không tốt, tự tìm các niềm vui, để tinh thần lạc quan lên, Nhưng thấy vẫn bị các cụ ah

Chỉ mong mọi thứ về bình thường, tất cả Bình An

3077

Xe container

Thế cụ biết tại sao nó nổ ca mới không, cái chữ sàng lọc ho sốt là do họ đang xn diện rộng ra chứ k phải ngồi im mà biết đâu.
Royal, an bình, nam cường, vin smart… rất nhiều chung cư đều đã xn đại diện 1 người trong gia đình

chaytim

Xe điện
Tình hình HN sáng nay thế nào ạ các cụ mợ?

Trạng thái
Thớt đang đóng