[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mata

Xe container
Hnay tử vong 737 chắc là cộng dồn hqua, hqua e cũng bảo là chưa có vấn đề gì đó chưa cập nhật được.
Chứ đang 3xx/ ngày ko thể nào về 0 ngay được.

vnposh

Xe điện
Quan trọng là làm trong bao nhiêu ngày ?
Nếu làm trong 5, 10 ngày như hồi cuối tháng 6 thì đúng là trêu nhau thật ;))
Chiều nay, ông Đức và các thành viên Ban chỉ đạo phòng chống dịch Covid-19 của TPHCM đã xác định lại mục tiêu, thông điệp rõ ràng hơn:
1. Trận này không phải "trận chiến cuối cùng" (vét sạch F0 - điều không tưởng), chuyển sang "trường kỳ kháng chiến".
2. CQ và nhân dân phải tuân thủ các giải pháp tổng thể vừa đưa ra: "ở đâu ở yên đó", xét nghiệm toàn diện,... tiếp thu những góp ý hợp lý và sự hỗ trợ từ cả nước.
Nhìn chung, TPHCM phải có tư tưởng thông suốt "đừng cố làm theo ý mình rồi Trung ương và cả nước đi khắc phục hậu quả".

m4s

Xe điện
Lại quá tải hả cụ :(
Hậu quả của quá tải bệnh viên không đủ y bác sĩ đấy cụ
Còn ko phải là bv dã chiến các cụ ạ. Ở trong bv đã tốt, trong đó csvc kém nên nhồi dân vào các nhà máy trong KCN thành trại cách ly tập trung. Từ đó kèm theo thiếu nhân viên y tế cũng như trang thiết bị nên …
P/S: nếu mod thấy ko phù hợp thì xoá còm chứ đừng bem nick em tội nghiệp

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thế chắc xét nghiệm toàn HCM là tin fake thôi, chứ chả có nhẽ lại... :))
bao nhiêu lò ấp F0 từ đây mà ra, chưa kể ra vài trăm nghìn F0 thì cũng cho ở nhà chứ đưa đi đâu
Chia thành từng khu vực nhỏ để xn tìm F0, chốt chặt không cho F0, F1 di chuyển lung tung !
Cái đợt xn cuối tháng 6 làm rất ngược đời, tập trung tất cả lại xn ồ ạt rồi chưa biết ai là F1 F0 đã thả ra cho phân tán lung tung khắp nơi !

ngvu

Xe buýt
Hiện nay không quá tải, chưa có gì là thiếu hụt nghiêm trọng cả. Nói là nói hiện nay, tại thời điểm này. Đừng dùng những từ vét cạn, thiếu nghiêm trọng......để tỏ ra nguy hiểm. Hiện nay rất nhiều bv ở HN đang cho nv làm luân phiên hưởng 30-50% lương, thậm chí nhiều bv còn đang có kế hoạch cho 1/2 nghỉ không lương như bv Bưu Điện.

Cụ nói ở thì tương lai khi HN bỏ CT16, thế cụ nghĩ lãnh đạo người ta không nhìn đến tương lai à?
thì người ngoại tỉnh có được vào hà nội để khám bệnh đâu cụ, còn người HN bây giờ cũng không được khuyến khích đến bệnh viện nữa rồi.

thế nên bài toán cụ đưa ra bị thiếu dữ kiện đầu bài.

itsmylife

Xe tải
Cụ lại chém rồi. Không thể có chuyện vì có số liệu dập dịch mà tạo thêm nguy cơ lây nhiễm cho cộng đồng như vậy. Mà xét nghiệm ra F0 thì cũng ở nhà cả chứ đi đâu được nữa mà xét.
Mấy chục chuỗi F0 ở SG đều từ xét nghiệm mà ra, đang cách ly chả được lại còn lôi đi tụ tập. Các anh ấy phải thừa biết chứ.
Quan trọng là cách xét nghiệm thôi, nếu xét nghiệm cuốn chiếu, chia nhỏ các bàn lấy mẫu về các khu, tổ dân phố, trưởng khu gọi từng hộ ra thì nguy cơ lây nhiễm gần như không có. Còn nếu xét nghiệm tập trung, ngàn con người đổ về một cái nhà văn hóa hoặc một điểm thì....không còn gì để nói.

Nhạc

Xe container
Con số khủng khiếp quá :(.
737 người chết
Nay đến hếtbt9 tới còn nhức óc ý.
Chuyến này TW tất tay r, mong SG cố gắng và hợp tác. Người dân sống ở SG phải hiểu rằng nhân dân cả nước đã giành cho SG cả lá bùa hộ mệnh của mình là hàng vạn y bác sĩ, tình nguyện viên.

Mata

Xe container
Còn ko phải là bv dã chiến các cụ ạ. Ở trong bv đã tốt, trong đó csvc kém nên nhồi dân vào các nhà máy trong KCN thành trại cách ly tập trung. Từ đó kèm theo thiếu nhân viên y tế cũng như trang thiết bị nên …
P/S: nếu mod thấy ko phù hợp thì xoá còm chứ đừng bem nick em tội nghiệp
BD, ĐN, LA đợt này tự cứu mình thôi, vì nhân lực đang tập trung hết cho SG rồi.
nhìn BD số ca nhiều thật, đã 70k rồi

ngvu

Xe buýt
Em nghĩ đưa quân đội vào giới nghiêm cả SG cũng chẳng giải quyết gì cả.
QUÁ MUỘN rồi. Covid đã lây khắp hẻm ngách SG. Ko thể nào bóc tách đc nữa.
Biến chủng delta nó quá kinh dị

Cách duy nhất là khoá chặt ko cho ra vào SG đi các tỉnh và ngược lại.
Đồng thời mở cửa nội bộ SG cho dân sinh sống bình thường, chấp nhận miễn dịch cộng đồng.

Không còn cách nào cả
nếu mở toang hết SG là cụ đang đem toàn bộ tính mạng dân chúng ra đặt cược đấy ạ, vì kể cả ở Anh (cường quốc hàng đầu về y tế) trong đợt dịch đầu tiên định thả để MDCC cũng buộc phải lockdown vì không thể chịu được hậu quả.

dân số SG là hơn 10tr người, hiện tại kể cả có đếm sai đi nữa thì mới khoảng vài trăm nghìn F0,nếu thả ra để đạt MDCC 8tr người mắc thì nó là đại thảm họa.

DIT

Xe điện
Cụ lại chém rồi. Không thể có chuyện vì có số liệu dập dịch mà tạo thêm nguy cơ lây nhiễm cho cộng đồng như vậy. Mà xét nghiệm ra F0 thì cũng ở nhà cả chứ đi đâu được nữa mà xét.
Mấy chục chuỗi F0 ở SG đều từ xét nghiệm mà ra, đang cách ly chả được lại còn lôi đi tụ tập. Các anh ấy phải thừa biết chứ.
Cụ cho bằng chứng hộ vụ chuỗi lây nhiễm từ vụ xét nghiệm này ra. Em thì chưa thấy ai bị đó. Muốn chống dịch thì phải biết có bao nhiêu f0 để biết đường mà điều trị chứ. Cái việc lấy số liệu là em chỉ đoán thôi, nó là 1 trong những mục tiêu xét nghiệm nghiệm đợt này, dữ liệu đó sẽ dc bỏ vào siêu máy tính để phân tích (ko biết IQ cao có nghĩ dc nhu vậy ko)

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
ngay cả bản thân cụ cũng dùng chữ "đang", nó là hệ quả của một loạt vấn đề từ ban đầu tới giờ
Hà Nội ngay từ những đợt dịch đầu, đã nhiều lần báo tối hôm trước hôm sau áp dụng luôn, người dân có kêu ca nhưng vẫn chấp hành
Còn người dân tp.HCM thì từ đầu tới giờ vẫn luôn nói ra những lí do để không thực hiện các biện pháp ứng phó dịch bệnh
Giống như bọn trẻ con luôn có lí do để bào chữa cho mọi việc làm đúng và chưa đúng của mình vậy đó.
Trước thì phải trách HCM tại sao ko dùng quyền hành pháp để phạt nặng những người ko chấp hành? Tại sao ko dựng bariel các ngả đường khi thi hành ct16? Ra quyết định ko đúng thời điểm, bất nhất. Đừng đổ thừa cho dân.
Như Hn phạt tại chỗ, 141, công an cơ động phạt với các trường hợp ra đường ko có lý do, ko giấy đi đường rồi lên thời sự tiền phạt hơn 2tỷ/ngày

TrongHN

Xe tải
Xin phép hỏi cụ có con nhỏ không ạ? Nếu cụ có con nhỏ, cụ có tiền, và ở ngoài vẫn bán thịt tôm cua cá thì cụ có lao ra đường mua đồ ăn cho con hay cụ cố thủ ở trong nhà cho con ăn cơm rau lạc trứng qua ngày ạ? Em hỏi thế là vì em có thể ăn cơm muối vừng cả tháng không cần đi chợ, nhưng vì nhà có con nhỏ nên biết là nguy hiểm vẫn phải tháng 2 lần đâm đầu vào siêu thị. Khi nào em hết sạch tiền hoặc không có chỗ nào để mua thì em mới để con em nhịn ăn.
Ai cũng tính như bác và nghĩ ra muôn vàn lý do để ra đường nên mãi không chấm dứt được dịch. Em cũng từng nuôi con nhỏ, thời đó chưa có dịch nhưng bận việc công ty nên tuần em cũng chỉ đi chợ được có 1 lần, về nhà sơ chế từng hộp nhỏ để ngăn đá, 2-3 hôm giã đông nấu 1 lần. Đó là thời chưa có dịch.

Còn giờ,chính quyền họ tổ chức thì việc đầu tiên là có ý thức tuân thủ, tuân thủ rồi nếu có khó khăn thì báo tổ dân phố, phường để được hỗ trợ. Thời này ăn sang thì khó, chứ lương thực để cầm cự nếu chính quyền chưa tổ chức kịp thời thì vay mượn quanh chắc cũng chưa chết đói được. Vấn đề là nhiều người vô ý thức nên thời gian để giải quyết cái đống này đã mất hết thời gian để tổ chức an sinh, xã hội rồi.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ lách được luật tưởng hay. Ra đường thì có nguy cơ mang virus về nhà chứ hay ho cái gì.
Đời ló thế! Em chán chả muốn còm. Hàng ngày vào lướt xem tình hình đồng bào ra sao. Nhìn thấy nhiều ông khoe cách chống đối,lý do,bao biện.....
Rồi còn phân biệt vùng miền,yêu sách....nói nhanh là còn cái .....nữa ý.

DIT

Xe điện
Xét nghiệm ra cả trăm ngàn F0, kèm theo cả triệu F1, rồi các cụ làm gì tiếp? Rồi ai về nhà nấy đóng chặt cửa như mọi khi chứ nhân lực đâu mà trông từng F0??? :((
Xét nghiệm toàn thành phố, 1 cục chi phí khổng lồ mà... không biết để làm gì giờ này.
Nói chung là đến giờ em không thể tin nổi @@
Phải xét nghiệm để biết tình trang tp hiện tại ntn để biết đường điều thêm bs hỗ trợ chứ

đánh võng

Xe tải
Hiện nay không quá tải, chưa có gì là thiếu hụt nghiêm trọng cả. Nói là nói hiện nay, tại thời điểm này. Đừng dùng những từ vét cạn, thiếu nghiêm trọng......để tỏ ra nguy hiểm. Hiện nay rất nhiều bv ở HN đang cho nv làm luân phiên hưởng 30-50% lương, thậm chí nhiều bv còn đang có kế hoạch cho 1/2 nghỉ không lương như bv Bưu Điện.

Cụ nói ở thì tương lai khi HN bỏ CT16, thế cụ nghĩ lãnh đạo người ta không nhìn đến tương lai à?
Luân phiên chỉ là khối hỗ trợ thôi cụ ạ (kế toán, bảo vệ, thu ngân, điều dưỡng) hoặc các bác sĩ chuyên môn khác như kiểu tâm thần, phục hồi chức năng ...
Còn khối bác sĩ, y tá đúng chuyên môn - đặc biệt là đội cấp cứu ko có chuyện được nghỉ đâu nhé, có mà sấp mặt luôn.

CSDNNo1

Xe máy
HN nay 20 ca, nói chung đi hoàn toàn đúng lộ trình của việc làm đúng CT16.

Đáng ra nếu ko vướng cái 2/9 thì hoàn toàn có thể nới lỏng, gỡ CT16 tuần tới rồi, nhưng vì phải chặn cái 4 ngày nghỉ lễ rất phức tạp nên mới phải kéo dài đến 6/9.

Vẫn còn khoảng vài trăm k mẫu xét nghiệm đợt 2 chưa có kết quả nhưng nhìn tỉ lệ các mẫu đã có đợt này, cũng như đợt 1, và đã 1 tháng CT16 thì có thể thấy sẽ ko có bất ngờ lớn gì cả.

Vấn đề của HN bây giờ là sau 6/9 nới lỏng, bỏ CT16 thì kiểm soát tối đa mầm bệnh từ nơi khác, chui vào. BG, BN hiện tại cũng đang có lại, rồi 1 số ở miền Nam vẫn có thể lách các chốt để trốn chui ra.

Trạng thái
Thớt đang đóng