[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

luutu21

Xe buýt
Thông tin này cụ lấy ở đâu, hay tự nghĩ ra?

Trưa nay em vừa nói chuyện với một em ở Việt Đức, em ấy bảo bv giờ vắng lắm, hưởng có 30% lương thôi, vừa làm vừa nghỉ vì không có bệnh nhân. Cũng muốn xung phong đi SG chiến đấu nhưng đang phải chờ đội đi đợt 1 về thì mới được đi.

BV tuyến TW hàng đầu đấy, thiếu hụt lực lượng nghiêm trọng ở đâu?
Tăng cường thêm các đợt sau chắc phải 40 50% rồi. Bây giờ ngoài quân y thì huy động thêm ở các tỉnh, số lượng bao nhiêu do tp HCM đề xuất bộ Y tế.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Cụ nên đưa ra giải pháp lực lượng hỗ trợ chống dịch là gì, nguồn lực nào hỗ trợ cho tuyến đầu, tuyến đầu quá tải rồi, F0 khỏi bệnh hay những ai đc tiêm phòng đầy đủ nên được huy động, cụ có ý kiến nào hay hơn thì đưa ra thay vì bàn lùi, mặc kệ. Nếu cụ ở HN, cụ hãy nhìn mấy bác tổ trưởng tổ dân phố, toàn người già, đa phần chưa đc tiêm nhưng ngày đêm mang giấy đăng ký, đồ tiếp tế cho những người kẹt trong khu phong tỏa đấy. Người nhà em, toàn > 65 vẫn cắm chốt, vẫn đi cứu đói, vẫn đi thu phát phiếu...rồi triển khai các CT từ hội CTĐ, các cụ ý sợ bệnh nhưng ai làm thay.
- Em bàn lùi cái gì , cụ thì cứ bảo đưa đội F0 này vào và hy vọng . Em thấy chả khác gì các các công dân phổ thông khác cả .
- Tỷ lệ được bao nhiêu người bình phục hoàn toàn cụ có nắm được không . Trong đấy F0 được về nhiều cụ thử hỏi xem họ có sẵn sàng ra hỗ trợ cộng đồng không . Nếu được đi thì bác sỹ có cho đi không hay phải theo dõi triệu trứng . Em thấy cụ cứ làm như đội F0 khỏi rồi là miễn tử kim bài ấy . Đội đấy rất khó kiểm soát việc lây nhiễm đấy cụ nhé .
- Em thì ở HN , em tuyệt đối chấp hành các quyết định của thành phố và coi như đấy là đóng góp nhỏ của em vào việc chung . Tổ dân phố của em có 6.000 dân . Khá đông nhưng quy củ tốt cụ ah . Cả khu em 2 tổ là 12.000 dân cũng chỉ có 1 chốt làm 2 ca . Xã còn không cần thêm dân trong khu em góp sức .
- Chốt lại chống dịch là việc của cả nước , em chưa đến tầm để đưa ra các giải pháp . Có tổ chuyên môn hơn em nhiều mặt làm rồi . Các quyết sách đưa ra có đúng sai thì sau phán xét . Nhưng dân trong cụ cứ tuân thủ đi đã . Không tuân thủ chặt chẽ , thì nó bung ra , các cụ ( dân chúng ) là người thiệt đầu tiên . Còn không có lửa làm sao có khói ! Không phải tự nhiên mà có cơ sự này !
- Mong thời gian tới các biện pháp từ CP kịp thời hơn , và mong rằng các cụ trong đấy tuân thủ tốt hơn tý . Cho dịch nó mau qua , chứ không thì ối zời ơi

cmyk77

Xe điện
Chuẩn cụ ạ. Dân mình cũng nhiều loại Chí Phèo lắm cơ. Làm gì cũng bị chửi , ép để làm chặt cũng chửi vì ko sống được ko có tiền lách luật để sống, làm ko chặt thì bị chửi ko biết cách quản lý , thả luôn dân cũng chửi , nói chung vừa lòng được người này thì ko vừa lòng người kia. Dân thì đông mà lại gian dối nhiều nên nói thật khó quản bỏ mẹ. Mấy ông ngồi 1 chỗ chửi thì ai chả làm được. Bao nhiêu người họ phải chường mặt ra đường làm nhiệm vụ thì họ chả kêu, ở nhà ngồi chỉ tay năm ngón như bố đời. Mà chắc gì bản thân đã làm tốt tuân thủ đúng đâu cho cam. Dân mình còn ích kỷ lắm.
Ngay cái cõi OF cũng đầy kẻ chu mỏ lên trách móc chính quyền kiểu lận đề lúc 8 . họ lo 1 thì chính quyền lo háng trăm hàng nghìn lần. Nhà em đối diện hồ Đền Lừ có khu chung cư giãn dân họ làm bv trị Fo nhẹ, dây chăng đầy đường biển bảng đỏ choét mà dân mù chữ vẫn lao vào đi bộ dạo, ngồi hóng gió, chém gió với nhau, đi thể dục, dắt chó đạp xe... nhìn thấy mà cay.

poiuy

Xe ba gác
Giờ thì lại sẽ "đi chợ hộ" tuần/ lần cho tòan thành phố bác ạ.
Em nghĩ “đi chợ hộ” không khó. Người mua chỉ được phép mua theo các gói hàng định sẵn, không phải thích mua gì thì đặt hàng cũng được, siêu thị hay cửa hàng đầu mối cứ đóng gói theo định mức như vậy.

uman

Xe tăng

Trưa nay em vừa nói chuyện với một em ở Việt Đức, em ấy bảo bv giờ vắng lắm, hưởng có 30% lương thôi, vừa làm vừa nghỉ vì không có bệnh nhân. Cũng muốn xung phong đi SG chiến đấu nhưng đang phải chờ đội đi đợt 1 về thì mới được đi.

Vâng, cụ ạ. Các bệnh viện đều đang co mình lại. Vì bệnh nhân sợ Covid nên không dám bén mảng tới bệnh viện, trừ trường hợp quá cấp thiết. Như em phải tái khám sau thủ thuật từ cuối tháng 5 và khám thường kỳ hàng tháng một thứ khác đều dừng lại hết, hết thuốc thì mua theo đơn cũ :)
Nhưng nếu chả may dịch bệnh trầm trọng như trong Nam, tất cả các tuyến y tế tập trung cứu chữa F0, thì lúc đó sẽ lộ rõ khủng hoảng nhân lực. Cầu trời để không xảy ra tình trạng ấy!

đánh võng

Xe tải
Cty em ko thiết yếu nhưng phân công em đi làm có giấy đi đường đúng chuẩn

Bắt e phạt ko đúng còn lâu ăn đc em.

Luật là do phường tự đặt à?

Thích phạt chủ tịch phường kí vào xem dám kí ko?
Đọc comment chắc cụ là người thích sống và làm việc theo pháp luật, giống mấy cụ gặp công an là cứ mở điện thoại ra quay rồi đọc luật làu làu :D
... nhưng đầu óc toàn rỗng tuếch hết, cứ tưởng thế là hay :)

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà cháu có khoảng 5-6 kg thịt lợn và gà trong tủ lạnh. 10kg gạo, ít mì gói, nui, mì Ý, trứng , ít cá khô, đồ hộp và lọ muối lạc rồi bác ah. Rau củ thì chắc đủ trong 1 tuần. Sau đó sẽ nhờ " đi chợ hộ" . Chỉ có cà phê thì hết mấy hôm nay, không mua được loại cháu thường mua nên đành nhịn bác ah, cũng không sao, lúc dịch bệnh khó khăn này thì không thể đòi hỏi đầy đủ như ngày thường
Thế có thể trụ dc 10-15 ngày cụ ạ :) Nếu nhà dưới 5 người.

suntlower

Xe tải
Cty em ko thiết yếu nhưng phân công em đi làm có giấy đi đường đúng chuẩn

Bắt e phạt ko đúng còn lâu ăn đc em.

Luật là do phường tự đặt à?

Thích phạt chủ tịch phường kí vào xem dám kí ko?
Cụ hỏi luật do phường đặt ra vậy cụ chẳng hiểu luật rồi.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
XIN TRẢ VỎ BÌNH OXY - VÌ SỰ SỐNG!
Lời kêu khẩn thiết của các tổ chức hỗ trợ oxy cho bệnh nhân. Ai cũng xin hỗ trợ rồi tích trữ như vậy thì làm sao bênh nhân khác có thể có oxy, các tổ chức phân phối oxy cũng không hoạt động được :(

Xeomchocon

Xe tăng
Nhà cháu có khoảng 5-6 kg thịt lợn và gà trong tủ lạnh. 10kg gạo, ít mì gói, nui, mì Ý, trứng , ít cá khô, đồ hộp và lọ muối lạc rồi bác ah. Rau củ thì chắc đủ trong 1 tuần. Sau đó sẽ nhờ " đi chợ hộ" . Chỉ có cà phê thì hết mấy hôm nay, không mua được loại cháu thường mua nên đành nhịn bác ah, cũng không sao, lúc dịch bệnh khó khăn này thì không thể đòi hỏi đầy đủ như ngày thường
Nhà em ở HN, hết chè, em uống atiso, hết atiso em uống táo ngâm vậy...biết làm sao, không thiết yếu chra cần đi mua, mua gà mạch hoạch ship đến no để ở ngõ, ra để tiền ở đấy cho nó, cầm gà về , khử khuân. Rau thì cũng vậy mỗi tuần 1 lần mang đến cửa...gạo mua nhiều nhiều lần trước còn, ăn hết tôm, mì gói...cứ thế đã. Mà dịch thảnh a tiết kiệm, ăn cả rau giá, hơi úa! Còn thực phẩm không bao giờ thừa!

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com

Hy vọng sự kết hợp dân sự + ll qđ + ca có sự phối hợp tốt.

formen

Xe lăn
XIN TRẢ VỎ BÌNH OXY - VÌ SỰ SỐNG!
Lời kêu khẩn thiết của các tổ chức hỗ trợ oxy cho bệnh nhân. Ai cũng xin hỗ trợ rồi tích trữ như vậy thì làm sao bênh nhân khác có thể có oxy, các tổ chức phân phối oxy cũng không hoạt động được :(
vụ này đội cung cấp ôxi yêu cầu đặt cọc vỏ bình thì ăn chưởi trên phây mát mặt.

Thanhvuóng71

Xe điện

TrongHN

Xe tải
Đà Nẵng đang áp dụng kỷ luật thép.... mọi người ngồi yên tại chỗ.. có người đi chợ hộ... hy vọng sẽ thành công ngay từ đầu....

"Ai ở đâu ở yên đó", bác tổ trưởng "choáng" với đơn mua hộ 43 món
Em không hiểu tổ chức của khu dân cư, chung cư và siêu thị kết nối với nhau kiểu gì hoặc không có kết nối luôn. Khu em ở đang thực hiện kiểu này:
1. Kết nối zalo đến siêu thị (Vinmart) và Vinmart +: hàng ngày các thực phẩm tươi các bạn siêu thị chụp ảnh, gửi lên nhóm.
2. Cư dân đặt hàng qua zalo, xong thanh toán chuyển khoản, báo app tích điểm.
3. Nhân viên siêu thị báo chuyển hàng - đưa lên từng nhà, để ở cửa căn hộ, nhân chuông rồi về luôn rồi sau đó chủ nhà ra lấy hàng vào (đó là Vinmart + ở tầng 1 ạ), còn với siêu thị thì báo để ở bàn giao hàng của khu,có ghi tên chủ hộ lên túi đựng để không nhầm để chủ hộ ra nhận.

Còn chợ thì các bác lớn tuổi trong khu hay đi, cũng đi nhanh mua nhanh rồi về mà ko lê la hàng quán như trước.

Do đó, nếu nhân viên siêu thị ít, lượng giao hàng nhiều thì các chủ hộ đặt thẳng cửa hàng, siêu thị và báo vào nhóm chung của tổ dân phố để nhờ quân đội, đoàn thanh niên hoặc các bác tổ dân phố mang hộ

tvu732

Xe buýt
3 ngày 3 thông tin đá nhau loạn xạ:
Dịch Covid-19 bùng phát: Toàn bộ người dân tại TP.HCM được 'đi chợ hộ' từ 23/8 - Xã hội - ZINGNEWS.VN

Có cụ nào bảo đừng nghe những gì báo chí nói mà hãy vào trang Thông tin CP. Em chỉ đồng ý ở chỗ bọn 3 môn 9 điểm viết rất lủng củng, tối nghĩa. Nhưng nó vẫn lấy nguồn chính thức từ các lãnh đạo Tp. HCM. Lãnh đạo thành phố nói một đằng còn trang Thông tin CP nói một nẻo thì người dân biết tin ai. Chưa hết, còn nhận được tin nhắn từ UBND Tp. nữa nè:

Tuy nhiên, trong hôm nay, nhiều người dân tại TP.HCM vẫn nhận được tin nhắn từ UBND TP.HCM với nội dung "...Người dân ở vùng an toàn sẽ được đi chợ 1 lần/tuần..." Bà Thắng cho biết đây là lỗi do đơn vị gửi tin nhắn chưa kịp cập nhật và thành phố đã có yêu cầu điều chỉnh.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Bác em 79 tuổi cựu trưởng khoa đã về hưu của 1 bv TW hiện đang đi làm tại chính bv đấy !
Anh bạn BS hay khám cho bố em ở 1 bv của BCA cũng đi chi viện 2 tháng vừa về mới nghỉ đc hơn 1 tuần đầu còn lởm chởm tóc mới mọc vì cắt cua đã phải lên viện để khám vì thiếu bs (do lấy người vào thay thế) !

Từ đợt HN áp ct 16 các bv tuyến TW ít bn nó là đương nhiên vì bn ở tỉnh có nhao nhao vượt tuyến lên khám chữa được đâu. Bây giờ bỏ phong tỏa ra vào HN là quá tải luôn và ngay !

myob

Xe tăng
Ngay cái cõi OF cũng đầy kẻ chu mỏ lên trách móc chính quyền kiểu lận đề lúc 8 . họ lo 1 thì chính quyền lo háng trăm hàng nghìn lần. Nhà em đối diện hồ Đền Lừ có khu chung cư giãn dân họ làm bv trị Fo nhẹ, dây chăng đầy đường biển bảng đỏ choét mà dân mù chữ vẫn lao vào đi bộ dạo, ngồi hóng gió, chém gió với nhau, đi thể dục, dắt chó đạp xe... nhìn thấy mà cay.
Ui… cụ chơi ống nhòm à… em có đứa bạn cũng mua bán ống nhòm… nó bào dạo này bán được nhiều lắm vì mấy bác chung cư bị nhốt ở nhà nên mua về nhòm hàng xóm cho giết thời gian🤪🤪🤪🤪… chứ trước đây toàn bán cho đội săn ong rừng
Cái của em nhỏ xinh thôi vì em dùng để ngắm cá

tvu732

Xe buýt
Do đó, nếu nhân viên siêu thị ít, lượng giao hàng nhiều thì các chủ hộ đặt thẳng cửa hàng, siêu thị và báo vào nhóm chung của tổ dân phố để nhờ quân đội, đoàn thanh niên hoặc các bác tổ dân phố mang hộ
Nên làm kiểu này. Siêu thị như Bách Hóa Xanh đều có group zalo. Nên cho đặt hàng trực tiếp để đỡ công viết đơn đặt hàng và thanh toán tiền mặt. Sau đó nhân viên siêu thị lấy hàng từ kệ, cho vào gói; các lực lượng quân đội, tổ dân phố chỉ làm nhiệm vụ xách về hộ.

Trạng thái
Thớt đang đóng