[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dân Tổ

Xe container
Ôi thế ạ, bạn bố em mỗi lần đến chơi toàn biếu lương khô. Mà ăn ngon hơn mấy cái mua ở siêu thị cụ ạ.
Dạ vâng, các cụ thích loại truyền thống là lương khô “Bay”, giờ thì có thêm nhiều loại sản xuất phục vụ thương mại, dễ ăn hơn cho nhiều người ạ. Cụ cứ lên trang của đơn vị 22 (luongkho22) để tham khảo ạ :) Siêu thị họ có bán cả lương khô của Hải Châu, online có mấy loạil của TQ (có cả làm giả) nên mọi người cũng nên lưu ý ạ. :)

Lọ mọ

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi khi tiêm vacxin đủ 2 mũi rồi em thấy 1 số người nói chỉ phòng và có tắc dụng 6 tháng vậy nước mình tiêm kéo dài hàng năm thế này thì nhưng người tiêm qua 6 tháng thì lại tiêm tiếp ah.hay là vacxin có tác dụng cả đời ạ ?

NTTV

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi khi tiêm vacxin đủ 2 mũi rồi em thấy 1 số người nói chỉ phòng và có tắc dụng 6 tháng vậy nước mình tiêm kéo dài hàng năm thế này thì nhưng người tiêm qua 6 tháng thì lại tiêm tiếp ah.hay là vacxin có tác dụng cả đời ạ ?
Vacxin nào cũng phải nhắc lại định kỳ mà ạ

Dân Tổ

Xe container
Lương khô quân đội cụ mua ở chỗ nào thế ạ, để lúc nào hết dịch em qua mua. Em cũng thích lương khô mà giờ các loại ở siêu thị ăn chán quá.
Bình thường ở Hanoi cụ đến cửa hàng giới thiệu sản phẩm của đơn vị em là 14A Lý Nam Đế cho gần là có đủ loại sản phẩm lương khô của đơn vị. Còn nếu bên Long Biên thì cụ qua thẳng Vũ Xuân Thiều bên xí nghiệp 22 là ngay bên ngoài đơn vị em cũng có cửa hàng bán sản phẩm ạ. :)

uman

Xe tăng
Tại sao phải tiêm 2 mũi Vx mới được vào đây cụ. Tiêm 2 mũi ko có nghĩa là ko nhiễm và ko lây cho người khác. Chưa kể VX đang rất thiếu.
Xét nghiệm PVC 48h hoặc 24h hoặc tại chỗ âm tính là đủ rồi còn gì.
Trên thế giới và ngay ở đây cũng nói/bàn rất nhiều rằng với con SARS-COVI-2 này, đặc biệt là biến chủng Delta, vaccine KHÔNG ngăn lây nhiềm hoàn toàn được mà chỉ làm bớt số bệnh nhân vào ICU và ra cửa sau, cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Hien do

Xe tăng
Dạ vâng, các cụ thích loại truyền thống là lương khô “Bay”, giờ thì có thêm nhiều loại sản xuất phục vụ thương mại, dễ ăn hơn cho nhiều người ạ. Cụ cứ lên trang của đơn vị 22 (luongkho22) để tham khảo ạ :) Siêu thị họ có bán cả lương khô của Hải Châu, online có mấy loạil của TQ (có cả làm giả) nên mọi người cũng nên lưu ý ạ. :)
Ngồi dịch uống trà ăn lương khô, cũng ổn cụ ạ. Mong cho các cụ đc tiêm vaccine hết đã. Nhìn video bênh nhân thở không nổi, rồi đội ngũ trực tiếp ngất liên tục. Khủng hoảng quá

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Các bác trong SGN có thể đặt hàng online không chỉ từ các cửa hàng, siêu thị mà còn từ các cá nhân gần mình hiện đang bán hàng trên FB được không ạ?

(Đây là câu hỏi, không phải lời đề nghị hoặc yêu cầu. Nếu nói chuyện trực tiếp thì em sẽ dùng ngữ điệu và cao độ cuối câu để trình bày được. Online thì phải chua thêm câu này cho bớt căng hehe).
Đặt được thì dân đã không phải chen nhau đi siêu thị

Đặt rau củ thôi mà 3 ngày sau siêu thị mới trả lời, hỏi có mua nữa ko để siu thị lên đơn ...

Hien do

Xe tăng
Em nhớ đọc 1 lần khoảng 8 tháng là nó có giảm còn khoảng 50%. Nhưng vẫn còn tác dụng. Nếu đủ vaccine hoặc từ giờ đến năm sau có thuốc mới, vaccine loại bền vững hơn thì tính tiếp ạ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đường phố TP.HCM sáng 21/8
Sau khi TP.HCM công bố thông tin siết chặt giãn cách, dòng người đổ ra đường để đến siêu thị, nhà thuốc.

Sáng 21/8, xe cộ qua lại trên nhiều tuyến đường trung tâm tại TP.HCM. Trong ảnh là đường Hai Bà Trưng, quận 1, lúc 12h.
siet chat gian cach tai TP.HCM anh 1

siet chat gian cach tai TP.HCM anh 1
Sáng 21/8, xe cộ qua lại trên nhiều tuyến đường trung tâm tại TP.HCM. Trong ảnh là đường Hai Bà Trưng, quận 1, lúc 12h.

Trên đường Phan Đình Phùng (quận Phú Nhuận), lượng xe cộ lưu thông khá nhiều.
siet chat gian cach tai TP.HCM anh 2

siet chat gian cach tai TP.HCM anh 2
Trên đường Phan Đình Phùng (quận Phú Nhuận), lượng xe cộ lưu thông khá nhiều.

Đường Tô Hiến Thành, đoạn đi ngang qua siêu thị BigC (quận 10, TP.HCM), nhiều lúc bị ùn ứ nhẹ.
siet chat gian cach tai TP.HCM anh 3

siet chat gian cach tai TP.HCM anh 3
Đường Tô Hiến Thành, đoạn đi ngang qua siêu thị BigC (quận 10, TP.HCM), nhiều lúc bị ùn ứ nhẹ.

Đường 3/2, đoạn qua quận 10, lúc 10h.
siet chat gian cach tai TP.HCM anh 4

siet chat gian cach tai TP.HCM anh 4
Đường 3/2, đoạn qua quận 10, lúc 10h.

Đường Cách Mạng Tháng Tám, đoạn qua quận 3, sáng 21/8.
siet chat gian cach tai TP.HCM anh 5

siet chat gian cach tai TP.HCM anh 5
Đường Cách Mạng Tháng Tám, đoạn qua quận 3, sáng 21/8.

Trên trăm người đứng xếp hàng chờ mua thuốc, dụng cụ y tế trên đường Hai Bà Trưng (quận 1) lúc 12h.
siet chat gian cach tai TP.HCM anh 6

siet chat gian cach tai TP.HCM anh 6
Trên trăm người đứng xếp hàng chờ mua thuốc, dụng cụ y tế trên đường Hai Bà Trưng (quận 1) lúc 12h.

Người dân xếp hàng ngồi chờ đến lượt mua thức ăn tại một cửa hàng thực phẩm trên đường Nguyễn Thiện Thuật (quận 3, TP.HCM).
siet chat gian cach tai TP.HCM anh 7

siet chat gian cach tai TP.HCM anh 7
Người dân xếp hàng ngồi chờ đến lượt mua thức ăn tại một cửa hàng thực phẩm trên đường Nguyễn Thiện Thuật (quận 3, TP.HCM).

Từ sáng sớm 21/8, người dân TP.HCM đã đổ xô đến chợ, siêu thị, cửa hàng tiện lợi, để xếp hàng mua thực phẩm. Tại siêu thị Emart (quận Gò Vấp) lúc 11h, lượng người đổ đến nhiều gây ùn ứ nên lực lượng chức năng phải có mặt để điều phối.
siet chat gian cach tai TP.HCM anh 8

siet chat gian cach tai TP.HCM anh 8
Từ sáng sớm 21/8, người dân TP.HCM đã đổ xô đến chợ, siêu thị, cửa hàng tiện lợi, để xếp hàng mua thực phẩm. Tại siêu thị Emart (quận Gò Vấp) lúc 11h, lượng người đổ đến nhiều gây ùn ứ nên lực lượng chức năng phải có mặt để điều phối.

"Lâu lắm rồi tôi mới đi ra đường lại, nãy giờ tôi xếp hàng hơn 20 phút vẫn chưa được vào mua thuốc", chị Ly Ly (ngụ quận 1, TP.HCM) cho biết.
siet chat gian cach tai TP.HCM anh 9

siet chat gian cach tai TP.HCM anh 9
"Lâu lắm rồi tôi mới đi ra đường lại, nãy giờ tôi xếp hàng hơn 20 phút vẫn chưa được vào mua thuốc", chị Ly Ly (ngụ quận 1, TP.HCM) cho biết.
Thôi nhìn cảnh này thì SG buông đi cho em nhờ, cứ để chọn lọc tự nhiên vậy, cả nước đang xúm vào để lo cho anh hai cô ba SG mà giãn cách kiểu này thì em cũng lạy.

Dân Tổ

Xe container
Ngồi dịch uống trà ăn lương khô, cũng ổn cụ ạ. Mong cho các cụ đc tiêm vaccine hết đã. Nhìn video bênh nhân thở không nổi, rồi đội ngũ trực tiếp ngất liên tục. Khủng hoảng quá
Dạ vâng ạ, cũng nhẹ nhàng và đủ dinh dưỡng cụ ạ, thỉnh thoảng mình thay đổi một chút để đỡ nhàm chán trong tình cảnh này.

Tình hình trong Nam (Sg,BD và các tỉnh) bên em cũng cập nhật thường xuyên, anh chị em trong đấy vất vả lắm ạ, giờ dồn được nguồn lực nào là phải cố gắng vì miền Nam ruột thịt.

cunhoang

Xe tăng
Lương khô quân đội cụ mua ở chỗ nào thế ạ, để lúc nào hết dịch em qua mua. Em cũng thích lương khô mà giờ các loại ở siêu thị ăn chán quá.
Lương khô bay cụ lên lý nam đế mua,em ko nhớ số. Đoạn số lẻ bên trái chưa đến lê văn linh.

lai 4 fun

Xe tải
Nhiều khi đông còn là do hiệu ứng lan truyền chứ ko hoàn toàn do hết sạch thức ăn đâu. Em cũng có vài đợt đầu bị thế thấy người khác kéo đi mua cũng tự nhiên thấy sợ nên đi mua theo. Sau em kệ lúc nào đông em ăn mỳ khi nào vắng em ra mua và mỗi lần mua em mua nhiều hẳn lên đằng nào cũng phải ăn đến. Về rau củ em cũng phải phân cchia tích trữ cẩn thận cái nào dễ hỏng ăn trước còn cái nào để được lâu ăn sau. Đồ tươi ăn trước đồ đông lạnh hay đồ hộp để ăn khi mọi người đổ xô đi mua thực phẩm. Em sợ chết nên cứ hèn vậy cho chắc ăn. Trừ các trường hợp ko có tiền để mua tích trữ thì đã đành nhiều cụ trong mùa dịch còn thích ăn tươi ngon đầy đủ như ngày thường cơ ạ. Có người còn muốn ăn đồ mới từng ngày, bữa vẫn đủ món nọ món kia vẫn theo khẩu vị thì e rằng quá khó. Em ko nói đến những nhà nghèo thật sự họ chả có lựa chọn thì có khi họ cũng chẳng chen chân để đi mua đồ ăn suốt ngày được. Nhà em được cái cả nhà dễ ăn mà lại ham sống sợ chết nên ở nhà ăn đơn giản nhất vẫn thấy vui.

holland

Xe tăng
Các hàng đại lý tạp hóa ở khu phố cũng có mà. Trước giờ mình không để ý, tưởng phải đi tận đâu mua,ai dè một hôm hỏi thử đại lý gần nhà thì đầy rẫy.

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
Từ góc độ của một người dân đã tuân thủ từ đầu dịch đến giờ, không cần cứu trợ nhưng loay hoay mòn mỏi chờ kết quả của các Chỉ thị ... không chắc bao giờ sẽ dừng, họ sẽ nghĩ gì ?. Em có thể đồng cảm và chia sẻ với họ.
Lúc bình thường việc cứ thế chạy ai chẳng làm lờ đờ được (mấy ảnh còn sai lên sai xuống nhưng dân vẫn ..ko chấp nhặt), nhưng đến lúc khó khăn như thế này là lòi ra ngay "tài năng" của các ảnh. Hôm qua có ảnh đã được thăng chức Phó .... rồi đó cụ :))

DONGVN

Xe tải
Liên tục tổ lài sang các vấn đề liên quan đến chính trị, xã hội

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Thanhvuóng71

Xe điện
Nhiều khi đông còn là do hiệu ứng lan truyền chứ ko hoàn toàn do hết sạch thức ăn đâu. Em cũng có vài đợt đầu bị thế thấy người khác kéo đi mua cũng tự nhiên thấy sợ nên đi mua theo. Sau em kệ lúc nào đông em ăn mỳ khi nào vắng em ra mua và mỗi lần mua em mua nhiều hẳn lên đằng nào cũng phải ăn đến. Về rau củ em cũng phải phân cchia tích trữ cẩn thận cái nào dễ hỏng ăn trước còn cái nào để được lâu ăn sau. Đồ tươi ăn trước đồ đông lạnh hay đồ hộp để ăn khi mọi người đổ xô đi mua thực phẩm. Em sợ chết nên cứ hèn vậy cho chắc ăn. Trừ các trường hợp ko có tiền để mua tích trữ thì đã đành nhiều cụ trong mùa dịch còn thích ăn tươi ngon đầy đủ như ngày thường cơ ạ. Có người còn muốn ăn đồ mới từng ngày, bữa vẫn đủ món nọ món kia vẫn theo khẩu vị thì e rằng quá khó. Em ko nói đến những nhà nghèo thật sự họ chả có lựa chọn thì có khi họ cũng chẳng chen chân để đi mua đồ ăn suốt ngày được. Nhà em được cái cả nhà dễ ăn mà lại ham sống sợ chết nên ở nhà ăn đơn giản nhất vẫn thấy vui.
Cái này là do cq SG tuyên truyền không tốt để dân phải xúm đông xúm đỏ ( hoảng loạn ) không cần thiết.

Hien do

Xe tăng
Dạ vâng ạ, cũng nhẹ nhàng và đủ dinh dưỡng cụ ạ, thỉnh thoảng mình thay đổi một chút để đỡ nhàm chán trong tình cảnh này.

Tình hình trong Nam (Sg,BD và các tỉnh) bên em cũng cập nhật thường xuyên, anh chị em trong đấy vất vả lắm ạ, giờ dồn được nguồn lực nào là phải cố gắng vì miền Nam ruột thịt.
Chịu khó một tí là sống đc cụ ạ. Bạn em với chị gái em trong đó. Cũng may đều đc tiêm mũi 1 rồi. Nên cũng đỡ lo.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nhìn ảnh đường phố thì có vẻ như đúng là dân ở đây k thấy sợ Covid lắm nhỉ?

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Đụgs rồi, có vaccin được 6 tháng, có cái đc 8 tháng, cái đc 1 năm tuỳ thuốc, nó phải nhắc lại hằng năm như tiêm cúm mùa ấy, ko thì hiệu quả suy giảm, nên mình ở khu vực yên bình thì cứ từ từ ko phải vội tiêm vaccin dành suất cho những tỉnh và những nơi dịch mạnh, lan tràn... vì tiêm qua thời gian vẫn phải tiêm lại, mà thuốc báu bở gì tiêm lắm vào người nhiều tác dụng phụ chưa nghiên cứu hết, nghe phong phanh thấy nhiều cụ bảo 1 số loại vaccin gây ức chế dẫn đến vô sinh này kia, ko biết tin này có đúng ko?

Trạng thái
Thớt đang đóng