[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xedap4banh2

Xe tăng
Người nghèo đc free vậy những hộ ko nghèo nhưng hết sạch tiền thì thế nào nhỉ? Vd như nhà mặt phố, có ô tô, xe ga đắt tiền nhưng thật sự trong tài khoản và trong ví còn đc mấy đồng lẻ :(( . e nghĩ chắc có cả vài chục ngàn hộ như thế

Cu Xẽ

Xe đạp
Hy vọng đồng thời với việc vacxin về nhiều hơn trong tháng này để cả nước bình yên ạ

daicuty

Xe tăng
Trong thời gian phong tỏa thì F0 nằm nhà biến người nhà mình cũng thành F0, sau đó khi nới phong tỏa thì các F0 lại lây cho người khác ngoài xã hội.

Vấn đề là làm thế nào cho trúng, uống thuốc nào cho khỏi, từ bỏ việc cách ly tập trung F0 sẽ làm cho các biện pháp khác còn rất ít tác dụng.
[/QUOTE]
Cách ly tập trung chỉ cho hiệu quả khi số lượng ít, giờ toàn thành phố rồi không hiệu quả nữa, giờ làm căng khóa chặt các vùng
Chết 300 người ngày chính phủ và y tế đã khổ lắm rồi, thả cửa lên 1 nghìn người thì k biết thế nào. Nhìn các mước văn minh nó còn lock chán chứ k phải riêng mình

kites1

Xe điện
Em cũng hiểu việc phong tỏa là một biện pháp mà cả thế giới đều đang áp dụng,nước ta cũng vậy,nhưng không biết các nước khác họ có phong tỏa kéo dài như mình không (SG 03 tháng)
Lệnh phong toả thuỳ theo chính quyền địa phương, Vùng Bay, lần đầu , từ March 16,2020, kéo dài đến giữa tháng 6, 2020.

Lần 2, theo chỉ thị của Newsom, tuỳ theo số giường trống ICU, Vùng Bay bắt đầu lệnh phong toả từ December 6, 2020 đến Jan 25th, 2021

kites1

Xe điện
Người nghèo đc free vậy những hộ ko nghèo nhưng hết sạch tiền thì thế nào nhỉ? Vd như nhà mặt phố, có ô tô, xe ga đắt tiền nhưng thật sự trong tài khoản và trong ví còn đc mấy đồng lẻ :(( . e nghĩ chắc có cả vài chục ngàn hộ như thế
Cụ so sánh như vậy, thì nên xuống làm người nghèo đi, để được cứu trợ, khỏi phải cảm thấy ganh tỵ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Trong thời gian phong tỏa thì F0 nằm nhà biến người nhà mình cũng thành F0, sau đó khi nới phong tỏa thì các F0 lại lây cho người khác ngoài xã hội.

Vấn đề là làm thế nào cho trúng, uống thuốc nào cho khỏi, từ bỏ việc cách ly tập trung F0 sẽ làm cho các biện pháp khác còn rất ít tác dụng.
Cách ly tập trung chỉ cho hiệu quả khi số lượng ít, giờ toàn thành phố rồi không hiệu quả nữa, giờ làm căng khóa chặt các vùng
Chết 300 người ngày chính phủ và y tế đã khổ lắm rồi, thả cửa lên 1 nghìn người thì k biết thế nào. Nhìn các mước văn minh nó còn lock chán chứ k phải riêng mình
[/QUOTE]
Không phải là không hiệu quả nữa mà là không đủ sức làm nữa, chứ cách ly nguồn lây khỏi người lành là biện pháp hiệu quả nhất trong chống dịch khi không có vaccine.
Và biện pháp hiệu quả nhất lại không làm được nữa do quá sức thì các biện pháp khác mất hay giảm tác dụng, SG phong tỏa mà không cách ly F0 thì giống tàu Công chúa Kim cương có 10 triệu hành khách cùng với virus bên trong thôi.
Phải tách nguồn virus (F0) ra khỏi cộng đồng mới làm cho phong tỏa có tác dụng rõ rệt (lúc đó phong tỏa làm nốt việc mà cách ly còn bỏ sót: làm cho các F0 bị sót lại ít có cơ hội lây lan tiếp).
Cho nên, dù rất ủng hộ việc phong tỏa chặt nhưng em nghĩ tình hình SG vẫn không thể tốt lên sớm được.Do không cách ly tập trung F0 nên cả tháng nay, dù phong tỏa, số ca nhiễm mới vẫn tăng đều, cùng với nó là số ca chết.

Chỉnh sửa cuối:

Fedora

Xe tải
Bây giờ TpHCM nên tập trung giãn cách, cứu chữa F0 ở nhà và ở các bệnh viện, lo lương thực thực phẩm, tiêm vắc xin nếu có chứ xét nghiệm diện rộng, số lượng lớn cũng có để làm gì đâu. Giờ tòi ra một đống F0 mà không có chỗ chứa thì cũng giải quyết vấn đề gì. Chẳng lẽ chỉ để căng cái biển xanh đỏ đầu hẻm? Không ổn tẹo nào.

Xedap4banh2

Xe tăng
Cụ so sánh như vậy, thì nên xuống làm người nghèo đi, để được cứu trợ, khỏi phải cảm thấy ganh tỵ.
Ko ganh tỵ 1 chút nào nhé, nhưng e hỏi thật 100% đấy. Đó là 1 câu hỏi về việc có thật chứ ko phải chăm chăm nhét chữ vào người khác nhé

trungngothu

Xe tăng
Mấy bạn em khu Dĩ AN, xác nhận test ra rất nhiều + Trong kia đang rất bị sút tinh thần :( Buồn
Cụ mợ động viên bạn mình lạc quan, vui vẻ lên nhé! Thời jan rảnh 8 nhiều vào cho người ta khuây khoả, quên đi nỗi lo bệnh tật. Cố lên, mọi chuyện rồi sẽ qua!

Đại Ba

Xe điện
Ko ganh tỵ 1 chút nào nhé, nhưng e hỏi thật 100% đấy. Đó là 1 câu hỏi về việc có thật chứ ko phải chăm chăm nhét chữ vào người khác nhé
Nếu hết tiền thì xin ba mẹ. Hết đồ ăn thì về mẹ cho ăn.

Đó là trẻ nhỏ nhé. Còn người trưởng thành thì khi hết tiền phải tự xoay ra tiền.

kites1

Xe điện
Cụ cho rằng người thật, việc thật thì em trả lời cho cụ đây.

Người nghèo, không có tài sãn, ngoài việc được cứu trợ, để không bị đói, thì họ chẳng có gì khác để cầm cự , cho qua những tháng ngày nầy.

Người giàu, có tài sãn. Khi nghe rục rịt 1 chút, thì đã mua đủ thức ăn dự trử trong nhà. Dù dịch có kéo dài hàng tháng, họ cũng không lo bị đói.

LienPhuong

Xe điện
Cắm ngân hàng cụ nhỉ.

Challenger77

Xe tăng
Bàn viết vi phạm quy định của diễn đàn - Hỏi đáp, bàn luận về các vấn đề chính trị.
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 30/8/21)

33. Tuyệt đối không hỏi đáp, bàn luận về các vấn đề chính trị.

poiuy

Xe ba gác
E thấy đợt này cái chính là ban đầu vẫn duy trì mục tiêu kép, không lock triệt để như đợt dịch năm 2020 nên dẫn đến khó kiểm soát hơn. Nhưng nghĩ kỹ ra thù cũng bởi năm trước mới bắt đầu dịch nên dân mình còn "sức đề kháng", chứ triền miên ntnay chắc ai cũng mệt mỏi cả. Thực sự là thế hơi khó cho bác.
Em nghĩ vẫn lock giống năm ngoái nhưng do năm nay chủng delta này lây mạnh hơn nên biện pháp cũ không còn đủ nữa.

Người nghèo còn có thể đi vay được vài ba triệu , mà người có nhà lầu xe hơi không vay đâu được dăm chục triệu thì em thấy cũng lạ đấy .

Trạng thái
Thớt đang đóng