[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

chandai.toinack

Xe điện
Cụ ơi, ĐN và NT cho đến nay là thực hiện chỉ thị 16. Nghĩa là phong toả nhưng dân và người đi làm co giấy đi đường, đi chợ..vẫn còn ra đường được. Đà Nẵng còn cấm shiper hoạt động ko kể cùng phường, cùng quận gì hết từ lâu. Nhưng đợt phong toả 7 ngày ĐN và NT sắp làm hoàn toàn khác. Dân không ra được ra đường dù là đi mua hàng thiết yếu, ko đi chợ .. tóm lại ở trong nhà. Cơ quan nhà nước bố trí lực lượng làm vừa đủ và ở lại cơ quan luôn, cả BV cũng thực hiện 100% quân số ở lại BV, BN nằm viện ở lại BV. Tóm lại sẽ đóng băng mọi hoạt động trừ lực lượng phòng chống dịch và xe cung cấp nhu yếu phẩm được chỉ định (xe chở hàng thiết yếu khác nhưng không đc chỉ định cũng nằm nhà nhé).
Tình hình là trc còn đi siêu thị theo thẻ đc. Còn hnay kà khỏi thẻ gì cae, khỏi ra đf khỏi ship gần luôn ạ. Qua em mua thêm đồ cho đàn kiki nhà em, ít tiền quá nên đặt mua thêm đồ ăn dù nhà còn đầy. Nay ẻm thông báo là cấm hết r ạ, ko đc ship ko đc bán ( mà nhà em í tới nhà em chỉ chưa tới 100m, nhưng do e í ở bên đg bên kia, e ở bên này đường và phải qua chốt xanh mới vào đc nhà em. )

Lemica

Xe tăng
Vấn đề là ở phường Chương Dương có 1 F0 là phong tỏa cả phường, gần hết 14 ngày lại có 1 ca nữa thế là lại 14 ngày. Trong khi đó các nơi khác nổ liên tục thì họ có làm thế đâu.
Phong toả ở tình hình và thời điểm này cũng tốt mà cụ. Vì liên quan tới dân phòng và đội chống dịch có cả y tế và CA nên phải làm triệt để, mạnh mẽ.

Hiện nhân dân của phường đã được xét nghiệm và được ưu tiên tiêm vắc xin nữa (khu vực tâm dịch Vọng Hà được tiêm toàn bộ rồi thì phải). Nếu các xét nghiệm mới làm có kết quả thuận lợi thì khu phong toả sẽ được thu hẹp sớm hơn.

BMW R60

Xe tăng

Việc học sinh đi học trở lại ko đơn giản đâu , nhất là các tỉnh phía Nam và miền Trung
Giờ mầm bệnh đã có rồi , hs đi hoc thì sẽ có yếu tố tập trung đông người, nguy cơ bùng dịch
Tốt nhất là chỉ cho học sinh đi học trở lại khi đã được tiêm phòng đầy đủ
Giờ thì chỉ cho học online với thcs và thpt, tiểu học thì lùi lịch học lại
Nhìn danh sách này thấy mấy tỉnh trước giờ vẫn chắc cú là Hải Phòng, Thái Bình. Thấy ông TP. HCM dự kiến khai giản giữa tháng 9. Le te thật!

chandai.toinack

Xe điện

Việc học sinh đi học trở lại ko đơn giản đâu , nhất là các tỉnh phía Nam và miền Trung
Giờ mầm bệnh đã có rồi , hs đi hoc thì sẽ có yếu tố tập trung đông người, nguy cơ bùng dịch
Tốt nhất là chỉ cho học sinh đi học trở lại khi đã được tiêm phòng đầy đủ
Giờ thì chỉ cho học online với thcs và thpt, tiểu học thì lùi lịch học lại
E có nhóc năm nay lớp 1. Cũng chỉ mong cho đi học từ từ chứ đi tầm này có mà toi. 1 là đang kẹt tại Nha trang. Nếu về phải cách ly tập trung 21 ngày.
2 là tầm này dịch dã 2 nơi đều nổ ca. Ko ai dám cho đi học. Bữa con bé đầu lớp 6 liwsp 7 nhà em đang thi mà thấy Dlat f0 lượn, Sói nhà e còn lồng lên, bảo thi hêtd hnay mai cho nghỉ luôn ko đi nữa, cho đúp 1 năm cũng đc. May là hsau trường cho nghỉ cấp tốc chống dịch.
Bình dương mà vẫn cho tựu trường 1/9 ạ!?

chandai.toinack

Xe điện
Vấn đề là ở phường Chương Dương có 1 F0 là phong tỏa cả phường, gần hết 14 ngày lại có 1 ca nữa thế là lại 14 ngày. Trong khi đó các nơi khác nổ liên tục thì họ có làm thế đâu.
Thôi làm gắt cubgx đc Cụ. Trong phườg nhà nào khó thì nhà ổn hơn giúp nhau. Chứ như chỗ em. Có 2, 3 ca. Chỉ phong toả nhà đó và f1. Dân xung quanh ko ảnh hưởng vẫn đi lại bthg. Giờ dân sát bên lại nổ 7 ca nữa. Hnay ptoa hết luôn r ạ.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội trưa nay 21 trường hợp.
Đều là các ca được theo dõi, khoanh vùng từ trước.

MINHKD

Xe điện
Thôi làm gắt cubgx đc Cụ. Trong phườg nhà nào khó thì nhà ổn hơn giúp nhau. Chứ như chỗ em. Có 2, 3 ca. Chỉ phong toả nhà đó và f1. Dân xung quanh ko ảnh hưởng vẫn đi lại bthg. Giờ dân sát bên lại nổ 7 ca nữa. Hnay ptoa hết luôn r ạ.
Em chỉ ngạc nhiên là sao lại phường đấy làm chặt đến thế, còn nhiều điểm nóng hơn rất nhiều ấy chứ.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
E có nhóc năm nay lớp 1. Cũng chỉ mong cho đi học từ từ chứ đi tầm này có mà toi. 1 là đang kẹt tại Nha trang. Nếu về phải cách ly tập trung 21 ngày.
2 là tầm này dịch dã 2 nơi đều nổ ca. Ko ai dám cho đi học. Bữa con bé đầu lớp 6 liwsp 7 nhà em đang thi mà thấy Dlat f0 lượn, Sói nhà e còn lồng lên, bảo thi hêtd hnay mai cho nghỉ luôn ko đi nữa, cho đúp 1 năm cũng đc. May là hsau trường cho nghỉ cấp tốc chống dịch.
Học trên tivi mà cụ

3077

Xe container
ĐN vưaf cấm ra khỏi cửa mà vẫn có kế hoạch đi học, mạnh dạn nhỉ

dacohoailang

[Tịch thu bằng lái]
Ông TV dạy nên không phải lo nhé.

cmyk77

Xe điện
Hà Nội trưa nay 21 trường hợp.
Đều là các ca được theo dõi, khoanh vùng từ trước.
Các cụ xem bao nhiêu ngày thực hiện ct16 rồi mà vẫn nhiều ca trong cộng đồng, em không hiểu nổi? Do ý thức dân hay ct chưa nghiêm chứ để lai rai này thì mệt thà đau 1 lần vẫn hơn.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ xem bao nhiêu ngày thực hiện ct16 rồi mà vẫn nhiều ca trong cộng đồng, em không hiểu nổi? Do ý thức dân hay ct chưa nghiêm chứ để lai rai này thì mệt thà đau 1 lần vẫn hơn.
Còn nhiều người tung tăng thì khó mà dập hết. Từ đầu giãn cách giờ chưa ngày nào không phát hiện f0 ngoài cộng đồng.

tomo21311

Xe tăng

coquay

Xe container
Mấy hôm trc e cung thắc mắc sao ct 16 lần 1 hết rồi mà sao lại xn diện rộng chậm thế, đáng ra phải làm ngay từ khi bắt đầu có ct16 chứ.
Thấy có cụ nói là nguồn lực đưa vào nam hết rồi, từ vật tư cho đến con ngườic, t16 lần đầu ngoài này chỉ hạn chế đi lại, còn bắt đầu từ đợt 2 của ct16 mới có vật tư để xn diện rộng đấy

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra với dân số 10tr thì để sàng lọc dứt điểm là không thể đối với HN cụ ạ. Khoanh vùng thôi cụ ạ.
Nguồn lực HN giai đoạn này có vẻ cũng eo hẹp.

nowhereland

Xe điện
Thực ra giãn cách là tốt với mục đích hạn chế lây lan để chuẩn bị: tiêm vaccine, oxy thuốc men, lực lượng hậu cần và y tế, bệnh viện dã chiến và đánh giá đúng tình hình dịch để chủ động chống đỡ. Đảm bảo được sự kiểm soát về y tế, không để bùng phát mạnh mà toang như Tphcm. Và tìm hướng triển khai lại các hoạt động kinh doanh và dịch vụ, xã hội......

Chứ không phải để truy bằng sạch F0 trong cộng đồng để tuyên bố hết dịch. Nếu theo đuổi cách làm này sẽ là sai lầm, vì dịch vẫn đang trên toàn cầu và chưa thể dừng lại. Không thể cứ đóng xong mở ra tí, có ca nhiễm lại đóng được, hậu quả của việc đổ gẫy chuỗi cung ứng, kinh tế, việc làm......sẽ rất nguy hiểm.

Chỉnh sửa cuối:

CSDNNo1

Xe máy
Ngày hôm qua là mới đủ 21 ngày từ khi có CT16, cho nên cái chuyện ngày nào cũng có ca cộng đồng là bình thường và đúng logic của virus này vì thời gian phát bệnh có thể lên đến 21 ngày, do đó những người bị nhiễm trước đó có thể đến tận 21 ngày mới phát.

Giãn cách theo CT16 chỉ làm giảm sự lây nhiễm, chứ ko có nghĩa cứ CT16 là hết sạch ngay ca cộng đồng, cái gì cũng cần có thời gian, như kiểu muốn đẻ phải đủ 9 tháng vậy.

Còn về xét nghiệm thì có 2 lý do HN ko thể xét nghiệm diện rộng được.
1 là xét nghiệm rộng thì dễ lâm vào cái thế làm virus lây lan nhanh hơn như TPHCM đã bị, HN may là đã né được cái này.
2 là thời gian không đủ xét nghiệm với cơ sở vật chất hiện tại, lấy mẫu nguy cơ có gần 300k mà xét nghiệm đến nay đã 5,6 ngày ko biết đã xong hết chưa thì cái chuyện xét nghiệm cả triệu là chuyện ko tưởng đối với HN.

Trạng thái
Thớt đang đóng