[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

nowhereland

Xe điện
Bây giờ gạo Vn đầy trong kho mà không mang đổi Vaccine đi để vài bữa nữa mọt nó xơi hết.... CuBa từ đầu dịch đến giờ họ nhiễm gần 500 nghìn ca mà số người die có khoảng 3800 ca... trong khi VN nhiếm có 260 nghìn ca mà đã hơn 5000 ca die... Cuba tỉ lệ die thấp hơn Việt Nam nhiều... Cuba là nguồn rất tốt cho VN mà bấy lâu nay mấy ông không thèm quan têm đến... quá lãng phí
Đang đi xin Âu, Mỹ, Nhật......rồi lại đòi xin TQ và xin cả nước đang bị Mỹ cấm vận nữa, thế thì ngoại giao VN có thành thánh.
Nhà nước cũng muốn lắm đấy nhưng phải khéo léo, chứ không phải hướng nào thích là nhảy luôn được đâu.

formen

Xe lăn
Dịch mà thế quái nào vào danh sách hỗ trợ. Thế mới tài
vẫn vào đc chứ cụ, nhưng ng tự trọng thì k vào nếu k quá khó khăn.

kể hài linh tinh chút năm ngoái gói 62

ông bạn xã hội, hai vợ giờ chả sống đc với bà nào, tứ cố vô thân, ở nhà cấp bốn, làm thuê cho công ty vận tải du lịch, mất việc tắp lự... khó khăn đủ bề xã xẩm đi qua duyệt luôn cho 1 củ (1 tháng, không biết đc mấy tháng), qua 1,2 tháng phụ nữ qua trao tiền.

thực tế ông bạn xã hội ng đầy mực, cặp toàn bé đường, nên không ở với bà nào, con các bà tự nuôi, tháng nào đứa nào cũng đủ đầy tiền ăn học, bảo kê không chỉ xe du lịch mà điều hành cả đội xe tải chở hàng.... tiền không thiếu.

hội phụ nữ qua trao tiền ảnh mắng thêm cho, mang về, ai bảo các bà là tôi không có tiền, dịch tôi còn nuôi mấy chục ae xe tải chạy hàng thiết yếu. hỗ trợ tất cả các bên đầy đủ, đóng góp các quỹ địa phương thoải mái (thông qua công ty nên tên không xuất hiện)

kết: vấn đề là góc nhìn. mà thôi :D

3077

Xe container
Rút lực lượng vào thít chặt vòng trong, giữ bằng được các vùng xanh. Em đoán vậy vì khu nhà em hôm qua còn thấy chốt phía ngoài đường, hôm nay các bác ấy dịch sát vào đầu các con ngõ.
May mà trong vùng xanh có siêu thị và vài quầy rau, thịt được hoạt động.
Hay là thế nhỉ, cửa cc nhà em nay thêm 1 ông trông nghiêm túc lắm, bt có 1 cái bàn shipper để lên đó, hôm nào đông thì ship đỗ ngoài vỉa hẻ mình ra lấy. Nay k cho mình ra viae hẻ lấy, bảo ship mang lên bàn để về rồi mình ra lấy

chandai.toinack

Xe điện
H
Nha trang e đang ở đây mới rắn từ giữa tháng 7 tới giờ giãn cách ptoa. Shipper chuyên nghiệp có giấy xn âm tính qua chốt hoặc qua khỏi phường cũg ko đc đi. Ko có giấy xn thì phạt lòi mắt. CA đi vòng vòng trong ngõ. Tới hnay lại tiếp tục cách ly người với người, nhà với nhà. Công viên chức nghỉ ở nhà. Ai đc phép đc làm phải đi làm phải xe công vụ. Ko biết lầm này ngon ko, chứ đợt rồi vẫn nổ đều đều trăm ca.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ nói thế này cũng không hoàn toàn đúng. Một cách cực đoan, chả dùng biện pháp nào thì dịch lan ra hết dân số tử vong cỡ 3% thì dịch cũng tự hết. Thực tế thì nếu VN tuân thủ phòng dịch thì cũng chả đến nỗi nào. Nói như cụ thì phủ nhận hết công sức của bản thân, tự đánh mất cái chủ động mình có trong tay.
Mới đầu dịch năm ngoái đến vật tư xét nghiệm cũng phải ăn đong xin viện trợ mà cụ.
Tất nhiên cầm cự được là giỏi nhưng để chiến thắng em nghĩ vẫn phải là cú đấm của khoa học kỹ thuật từ các nước phát triển. Hoặc may ra thì virus nó biến đổi thành đỡ haii hơn.

XSim

Xe container
Mới đầu dịch năm ngoái đến vật tư xét nghiệm cũng phải ăn đong xin viện trợ mà cụ.
Tất nhiên cầm cự được là giỏi nhưng để chiến thắng em nghĩ vẫn phải là cú đấm của khoa học kỹ thuật từ các nước phát triển. Hoặc may ra thì virus nó biến đổi thành đỡ haii hơn.
Vâng cụ, ai cũng có lúc này lúc kia, VN nhiều lúc thiếu thì vẫn phải phụ thuộc vào nước ngoài. Tuy nhiên khách quan mà nói thì đến giờ VN đã làm chủ được cả hai công nghệ then chốt là xét nghiệm và vaccine, chỉ là chưa ra ngay do cả chủ quan và khách quan (không bị dịch hoành hành trước đó).

Xét rộng ra thì thế giới hội nhập nên nước nào cũng cần thế giới cả chứ không thể đứng một mình được. Mỹ thì vaccine Pfizer cũng là kết quả nghiên cứu từ BioNTech của Đức đó thôi. Em chỉ muốn phản biện cái ý VN phụ thuộc hoàn toàn vào nước ngoài, theo nghĩa mình chả làm gì hoặc hoàn toàn bị động chờ người khác giúp ấy.

MINHKD

Xe điện
Cụ ơi, ptoa là bthg. Ở em ( Nha trang ptoa từ 15/ 7 tới giờ. Nay tiếp tục cách ly xã hội mà làm rất gắt với shipper và CA lượn trong ngõ). Ptoa 16 phường xã, mà ngày vẫn hơn 100 ca trong các khu phường xã đã phong toả.

Còn ở Đồng Nai í. 3 tháng nay phong toả rồi. Dân còn chưa kêu. Vì có đội thiện nguyện cũng đỡ. Chỉ lo Bình Dương, vì về vấn dêd an sinh và thiện nguyện, BD ko đc như Sg và Đồng Nai.
Vấn đề là ở phường Chương Dương có 1 F0 là phong tỏa cả phường, gần hết 14 ngày lại có 1 ca nữa thế là lại 14 ngày. Trong khi đó các nơi khác nổ liên tục thì họ có làm thế đâu.

witch12

Xe tải
Vâng cụ, ai cũng có lúc này lúc kia, VN nhiều lúc thiếu thì vẫn phải phụ thuộc vào nước ngoài. Tuy nhiên khách quan mà nói thì đến giờ VN đã làm chủ được cả hai công nghệ then chốt là xét nghiệm và vaccine, chỉ là chưa ra ngay do cả chủ quan và khách quan (không bị dịch hoành hành trước đó).

Xét rộng ra thì thế giới hội nhập nên nước nào cũng cần thế giới cả chứ không thể đứng một mình được. Mỹ thì vaccine Pfizer cũng là kết quả nghiên cứu từ BioNTech của Đức đó thôi. Em chỉ muốn phản biện cái ý VN phụ thuộc hoàn toàn vào nước ngoài, theo nghĩa mình chả làm gì hoặc hoàn toàn bị động chờ người khác giúp ấy.
Vn làm chủ xét nghiệm và vacxin? Cụ lại đang đề cao vn quá, bớt bớt đi thì hơn.

xét nghiệm tối đa dc 200k lượt Pcr 1 ngày mà đòi làm chủ sao dc ?

vacxin thì ko mua dc ngay, sx vacxin thì bảo do ko bán ra nc ngoài nên cũng ko cần WHO công nhận, bộ y tế công nhận là dc.

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Cụ ảo vừa thôi. Phường này vừa bị phong toả 14 ngày đấy. Nói như cụ thì 14 ngày vừa rồi F0 vẫn đi lung tung dù phong toả à =))

Giờ nó dí thêm 14 ngày vô lý vãi.
Cụ có ở phường đó k vậy? Em nghe tin k tốt, có mấy cán bộ dân phòng, thường xuyên tiếp xúc với dân, mới có kết quả dương tính!
Nên là mình cứ tôn trọng và chờ đợi thêm đã!

XSim

Xe container
Trên VTV rất nhiều nước đã và đang vỡ trận còn VN thì luôn trong tầm kiểm soát ;))
Đúng rồi cụ, trong cái họa thì kiểm soát được nó vẫn khác với mất kiểm soát. Giống như một đám đông mà có biến thì chết vì dẫm đạp còn nhiều hơn chết vì cái biến cố đấy.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
có cặp nhiệt độ không cụ?
cụ làm theo chuẩn của sở ytế tphcm nhé.
Nói thì gở chứ nhiều khi nó oái ăm..Cần uốngthuốc mà trong nhà k có. Đi mua thì k được.
Lần lữa mãi, hôm nay em mới mua mấy loại thuốc dự phòng. Hạ sốt (paracetamol), chống viêm (alpha chohay), nước muối xịt, orezol... dù em ở HN. Mấy loại này k dịch cũng thi thoảng dùng nên mua dự trữ đấy đề phòng cũng k lãng phí.
Lạ cái là hiệu thuốc hết sạch các loại thương hiệu xịn xịn 1 tẹo, có vẻ người mua dự phòng rất nhiều vì vỏ hộp thuốc chất đống.
Chả biết nên buồn hay vui vì phong trào nữa.

XSim

Xe container
Vn làm chủ xét nghiệm và vacxin? Cụ lại đang đề cao vn quá, bớt bớt đi thì hơn.

xét nghiệm tối đa dc 200k lượt Pcr 1 ngày mà đòi làm chủ sao dc ?
200k chắc là của HN hay TPHCM chứ cả nước thì phải hơn. Việc làm chủ công nghệ thì từ 200k đầu tư thêm máy móc nhân lực nâng lên 1triệu cũng là trong khả năng, gọi là làm chủ công nghệ thì sai à cụ?

sakai_yo

Xe lăn
Trưa nay Hn có 21 ca trong đó 14 ca là F1 trong khu cách ly. 7 ca cộng đồng ở Văn chương, văn miếu và hàng cót

vhy107

Xe buýt
Giờ các quan cứ thích là phong toả thôi. Cho chắc. Được việc mình còn dân khổ kệ mịa

Dính 1 ca mà phong toả cả phường. :))

1 ca gì hả cụ, phong tỏa 14 ngày mà chưa khu trú đc, vẫn còn phát hiện ca + mà thả ra thì lây lan ra thì ăn **** à, suy nghĩ tý đi cụ, nếu trong vòng 14 ngày qua mà k phát hiện thêm thì k ai ngta gia hạn thêm đâu

witch12

Xe tải
200k chắc là của HN hay TPHCM chứ cả nước thì phải hơn. Việc làm chủ công nghệ thì từ 200k đầu tư thêm máy móc nhân lực nâng lên 1triệu cũng là trong khả năng, gọi là làm chủ công nghệ thì sai à cụ?
cái cần test ngay lập tức ko dc, bảo chờ 6 tháng, trc đó thì ko có phương án chuẩn bị nhập khẩu máy móc, thiết bị, dụng cụ và xây dựng đội ngũ nhân lực cho test giờ đang bệnh nan y đi xin vacxin khắp nơi, lại hô hào đang làm chủ?

Lạy cụ. Ai cũng biết mình đang ở đâu, xin đừng huyễn hoặc nữa.

chờ lên 1 triệu 1 ngày thì chết cũng Ối ra rồi .

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có ở phường đó k vậy? Em nghe tin k tốt, có mấy cán bộ dân phòng, thường xuyên tiếp xúc với dân, mới có kết quả dương tính!
Nên là mình cứ tôn trọng và chờ đợi thêm đã!
Chờ tới tối nay hoặc mai mà ko thấy cán bộ nào dương tính thì liệu em có nên báo xxx mời mợ lên phường đóng quỹ ko? =))

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
1 ca gì hả cụ, phong tỏa 14 ngày mà chưa khu trú đc, vẫn còn phát hiện ca + mà thả ra thì lây lan ra thì ăn **** à, suy nghĩ tý đi cụ, nếu trong vòng 14 ngày qua mà k phát hiện thêm thì k ai ngta gia hạn thêm đâu
Cụ nói buồn cười thế? Phát hiện chỗ nào chỉ khoanh chỗ ấy và xung quanh lại phong toả chứ ông làm cái qdinh khoá 23000 dân lại có phải dở hơi ko?

Trạng thái
Thớt đang đóng