[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

kites1

Xe điện
Tổng thể xh thì mình k thiếu gạo, nhiều nơi còn thừa nhưng khi khả năng vận hành k đủ thì vẫn có ng thừa, người thiếu thôi. Mà sức của cq cũng có hạn, chỉ cần 1 khu cc bị cách ly thì bn người mới phục vụ ăn uống và đồ sinh hoạt thiết yếu cho họ được, đây là cả TP. Mà vừa nuôi ăn, vừa chữa bệnh, khó trăm bề
Em mới xem tin trên báo, lúa chín ngoài đồng, chưa gặt hái được, và người gặt xong rồi , lại chưa thấy thương lái đến thu mua. Người dân lo lắng rất nhiều, chưa biết làm sao bán được lúa. Covid-19 làm cho bao nhiêu người khổ sở, không có phương án nào vẹn toàn.

Nhạc

Xe container
Cách ly tập trung tại nhà hả cụ???

NĐ qui định k đồng bộ, em đc biết thì huyện thì cách ly tập trung (Hải Hậu), huyện thì k, ngay như gần khu em vừa rồi ng ở HN về mà cũng chả phải cách ly gì cả, TP HCM về đợt tháng trước cũng chỉ yêu cầu cách ly tại nhà thôi
Giờ đa số địa phương cho cách ly tại nhà theo hd của Bộ cụ ạ.

gocart

Xe cút kít
Mình không sống ở Nam Định nhưng quê hương mình ở đấy.. thấy cái cảnh nó bức xúc mà không chịu được.... cụ thử suy nghĩ mà xem, bây giờ ở đâu đâu tại Việtnam những người khỏe mạnh đều đi đến các trung tâm kinh tế để làm ăn kiếm tiền.. còn ở quê phần lớn là các cụ già, nhiều tuổi,trẻ con.... giờ chúng nó lại mang bệnh dich về cho quê hương là không chấp nhận được... ở đâu thì ở đấy đi giờ về làm gì nữa... bọn hèn
Nhiều người cứ khoe đưa người nhà về quê hay ra các vùng không có dịch để tránh dịch.... thật sự tôi khinh
Người ND nói về ND

Cùng TP mà quan điểm khác cụ.

Amager

Xe hơi
Ngồi điều hoà thì đạo đức là đúng thôi, thử nhà không còn gì ăn có tìm cách chạy không hay vì quê hương treo cổ tự vẫn?

Sẽ có ông hỏi có ng nào chết đói chưa cho mà xem, liệu có ng chết đói thì đọc báo có biết không? Ở trên đây đọc cũng thấy có ng chết ở nhà rồi liệu là chết do bệnh hay do chết đói? Trên báo có ông đi xe máy nhịn đói mấy ngày lả ra đường csgt phải hỗ trợ đó
Chửi là vì đi về không có hàng không có lối, rẽ ngang rẽ tắt đến mức Bình Thuận phải rào lại. Nếu đi thì đi cho thẳng hàng tử tế. Muốn về thì cứ đi 1 mạch về đến chốt kêu em từ vùng dịch về cho em đi cách ly. Gặp ai thì cứ nói em từ vùng dịch về đừng đến gần. Còn ti tỉ người chui xe container, trốn ngang trốn dọc, trốn cách ly (hội Hà Tĩnh còn rùm beng trên báo kia), trong thời gian tự cách ly đi ăn đi uống nọ kia. Chửi là đúng còn kêu cái gì. Tất cả nó nằm ở thái độ và hành động. Giờ về ảnh hưởng không chỉ gia đình mà còn cả tỉnh. Mai kia mà Nam Định như Bình Dương hay TPHCM thì cắn lưỡi không hết tội.

Còn treo cổ tự vẫn hay gì thì đấy là lựa chọn cá nhân. Nhiều người làm thuê ở HN cũng mắc kẹt và cũng chẳng biết làm sao.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Trước có thớt về việc chạy xe về mà nhiều cụ còn chửi là chỉ có bọn chăn ấm đệm êm đủ ăn đủ mặc mới chửi những người khó khăn chạy từ tphcm về quê đó cụ. Giờ ra nông nỗi này thì không thấy các cụ ý đâu ;))
Về là phù hợp, ở SG biết bao giờ mới có việc làm, mới kiếm ra tiền, đen dính phát thì về quê bằng lọ.
NHƯNG, số lượng phải nằm trong khả năng cách li của quê họ, full là dừng, những người này về quê phải được đối xử như F0, coi họ là người bệnh, cách li test các kiểu, 14 ngày thì cho về nhà cách li tiếp.
Địa phương không làm được lại đi chửi dân, hèn.

3077

Xe container
Chạy xe từ TP HCM về quê để tránh dịch hay là không có tiền ăn????? Cụ nên biết ở quê bây giờ người dân không đến mức độ nghèo khó lắm đâu? Sao không biết giọi điện về cho bố mẹ anh em là hết tiền gửi cho ít tiền mà tiêu??? mọi chuyện bây giờ nó quá đơn giản... cho nên không nên đổ thừa vì không có tiền để ăn nên chạy xe về quê.... cái chính là mục đích tránh dịch nên gây họa cho quê hương thôi....
P/S: hiện nay mình biết được là ở các tp lớn có rất nhiều người đều gửi con cái hay người nhà về quê với mục đích là ... Tránh dịch đấy.... mà bây giờ dịch bệnh nó lại quay về quê thì đúng là "tránh vỏ dưa lại gặp vỏ dừa"
Họ toàn đi làm rồi bơm tiền về quê chứ giờ quê bơm ngược lên thì sống được bao lâu với chi phí thành phố.

His0ka

Xe buýt
Các cụ sân si với cháu nó quá, người ta bảo đàn bà đừng có học khôn quả không sai, để người ta nóng mắt là ko ổn rồi.
Em mà ko ưng em chặn =)) cơ mà cái cách cháu nó đang cố debate làm em nhớ lại em thư ký cũ, cứng đầu y hệt luôn. Cơ bản em nó thủ khoa đầu vào ra trường top 1 HN, đi du học Mỹ về lại làm thư ký cho thằng bằng khá, suốt ngày bia rượu cười hề hề như em nên nó ko phục lắm.

Quay lại chuyện covid. Các chim gia mạng lúc méo nào chả tỏ ra ta đây bác học academic. Mục đích cuối cùng cũng là háo danh chứ tốt đẹp cái ccc gì. Nếu tự tin kết quả dự đoán, tự tin vào phương án thì cứ phát biểu, gửi kiến nghị, tham gia công tác phòng chống. Chỉ sợ vào team một ngày nhận 100 cuộc điện thoại là sập cmn nguồn chứ ngồi đó mà nổ.
Em xin nhắc lại câu mà em nói rất nhiều: Làm mới khó, nói bebe thì dễ lắm.
Các chuyên gia mạng lấy hoàn cảnh 2021 để phán chính sách 2020. Rồi chê bai, ỉ ôi đủ các loại.
Quan điểm của em: đã làm sẽ có đúng có sai, đương nhiên sai thì chịu hậu quả đau thương nhưng ko ai muốn. Và ko thể vì sai mà phủ định sạch trơn được.
Giờ nếu trong thớt có chim gia thì giản các chim gia vui lòng phán giúp:
- khi nào HCM và các tỉnh miền nam hết giãn cách
- Năm 2022 có biến chủng mới ko? Phải làm gì đây ah?

Trả lời cho gọn ghẽ rồi hãy lên mạng phán chính sách. Như cụ gì vừa nói, cái bọn đánh đề sau thật đáng khinh.
Giỏi như Mỹ, Tây Âu mà giờ vẫn còn lao đao, năm ngoái chửi Trump, năm này có hết Vắc xin rồi mà vẫn tử vong nhiều, vẫn phải chống dịch. Thế các chim gia có chê Mỹ với Tây Âu ko?
Ngứa mồm nên em làm trym ra cho cụ triêm liệm.

Từ 15-đầu tháng 9 SG sẽ đạt đỉnh dịch. Chẳng phải chúng ta chống dịch tốt gì đâu vì số ca đạt >40% thì đồ thị sẽ đi xuống.

Đầu tháng 9 sẽ nới lỏng giãn cách. Chả muốn thì cũng phải nới.

Biến chủng mới thì cũng có rồi và cụ cứ yên cmn tâm là 2022 sẽ lại có biến chủng mới.

Chúng ta lúng túng khi phòng chống dịch. Căn nguyên sâu xa thì ai cũng biết rồi. Nhìn chung lại qua bức tranh màu xám xịt covid lần này thì tất cả các mặt yếu kém đều được phơi ra cả. Nhìn chung chỉ một chữ thôi...FAILED!!!

Amager

Xe hơi
Về là phù hợp, ở SG biết bao giờ mới có việc làm, mới kiếm ra tiền, đen dính phát thì về quê bằng lọ.
NHƯNG, số lượng phải nằm trong khả năng cách li của quê họ, full là dừng, những người này về quê phải được đối xử như F0, coi họ là người bệnh, cách li test các kiểu, 14 ngày thì cho về nhà cách li tiếp.
Địa phương không làm được lại đi chửi dân, hèn.
Em không chửi vì việc mọi người đi về vì chắc nhiều người cũng bần cùng lắm rồi. Tuy nhiên, khi về thì phải biết thân biết phận không gây ảnh hưởng cho làng xóm láng giềng. Hay là vì tôi nghèo cũng không cần có ý thức gì luôn??? Tình thì bây giờ lấy đâu ra nhân lực mà để cách ly bao nhiêu nghìn người chạy thế, cụ cứ về quê nhìn các trạm y tế xã xác xơ với bệnh viện huyện cơ sở vật chết lèo tèo là biết là trình độ y tế có hạn rồi.

tridaulau

Xe tăng
Đường Đặng trần côn, hn, lại phong tỏa rồi. Ca cộng đồng

gocart

Xe cút kít
Em không chửi vì việc mọi người đi về vì chắc nhiều người cũng bần cùng lắm rồi. Tuy nhiên, khi về thì phải biết thân biết phận không gây ảnh hưởng cho làng xóm láng giềng. Hay là vì tôi nghèo cũng không cần có ý thức gì luôn??? Tình thì bây giờ lấy đâu ra nhân lực mà để cách ly bao nhiêu nghìn người chạy thế, cụ cứ về quê nhìn các trạm y tế xã xác xơ với bệnh viện huyện cơ sở vật chết lèo tèo là biết là trình độ y tế có hạn rồi.
Đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn. Chi phí cách ly người về cũng còn rẻ hơn chán vạn chi phí truy vết, cách ly, điều trị cả làng, cả tổng.

TieuFu

Xe container
Trước có thớt về việc chạy xe về mà nhiều cụ còn chửi là chỉ có bọn chăn ấm đệm êm đủ ăn đủ mặc mới chửi những người khó khăn chạy từ tphcm về quê đó cụ. Giờ ra nông nỗi này thì không thấy các cụ ý đâu ;))
Lão cũng có còm nói xấu đấy ! :)) không chửi chê gì người về quê, mà nói cái cách sg thả cho người về quê. Nên để các tỉnh thu xếp đón người về, tổ chức cách ly đàng hoàng ! Thả người đi như vậy không kiểm soát được, đồng thời bên đón người không kịp trở tay, nhất là mấy tỉnh đông người như Thanh, Nghệ, tây nguyên ! Việc dãn người SG là việc đúng !

Noname_2015

Xe tăng
Chung cư nhà bạn e ở Bình Tân, có nhà 5 người F0 vẫn đi thang máy, tung tăng đi khám bệnh như ko có gì. (Đã gọi phường rồi mà y tế ko xuống). Chứ đây có 1 F0 thì cũng đâu vấn đề gì :)
Bảo sao ko die nhiều!

thich 4 banh

Xe tải
Hôm nay em đi trực vùng xanh, làm tròn trách nhiệm công dân với xóm làng. Ngồi ngoài đường ngắm đường nghĩ xem cái 16 bonnus mà chẳng vui gì cả. Em xin lỗi các cụ mợ và minmod cho em nói láo cái ạ: làm kak gì mà chúng mày thiết yếu lắm thế, đi lại như mắc cửi.
Chỗ em , chị nhân viên trông xe của GTCC vẫn đi làm đều hàng ngày ( thu tiền mấy cái xe ô tô đỗ ơ lòng đường )

giongtrom

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm em nhớ lại, có nhiều cụ/ mợ đã từng nói " VN là nước nn, sản xuất lương thực, làm gì có chuyện đói ăn ".

Trong đợt dịch kỳ nầy, có rất nhiều người lao động khổ thật sự, họ trông chờ vào những bửa cơm từ thiện vì hết tiền mua cơm ăn.
Mấy cái TV đó thì chấp làm gì cụ ơi.

Trạng thái
Thớt đang đóng