[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanh.long

Xe tăng
Hôm nay, thứ 6 - ngày 13/8

UBND tỉnh Quảng Nam vừa có văn bản thống nhất cho Bí thư Thành uỷ Tam Kỳ Trần Nam Hưng dùng ôtô chở con đi sân bay Nội Bài để bay sang Mỹ nhập học và đề nghị UBND 10 tỉnh thành quan tâm, chỉ đạo lực lượng chức năng tạo điều kiện thuận lợi.

Thông tin trên được báo Lao Động đăng tải. Tối qua, một số tờ báo trong nước đưa tin về vụ việc này, nhưng nay không còn xuất hiện trên trang của họ nữa.

minhhai985

Xe lăn
Thực ra cái này các cháu nó nói đúng cụ ạh.
Giai đoạn đầu của HN và SG không khác gì nhau.
Nhưng các cháu nó chưa đủ kinh nghiệm để nhận ra sự khác biệt về văn hóa, tập quán sinh hoạt giữa 2 miền.
Đặc biệt tính kỷ luật, độ sắt máu trong điều hành của chính quyền.
Làm gì có chuyện Bí thở ngoài này lên báo chắp tay xin lỗi dân. Luật + phạt tiền.
Còn họp báo mong bà còn thông cảm, rồi còn giải thích thế nào là CT 16, thế nào là cách ly gia đình, xong ông thả cho bà con đi xe máy chạy khắp cả :D

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Còn họp báo mong bà còn thông cảm, rồi còn giải thích thế nào là CT 16, thế nào là cách ly gia đình, xong ông thả cho bà con đi xe máy chạy khắp cả :D
Anh em quen cải lương với xuống xề rồi.

kites1

Xe điện
Không ngờ , hiện tại, những ca nhiễm ở Mỹ được nhiều người quan tâm đến thế .

moly

Xe điện
Thực ra cái này các cháu nó nói đúng cụ ạh.
Giai đoạn đầu của HN và SG không khác gì nhau.
Nhưng các cháu nó chưa đủ kinh nghiệm để nhận ra sự khác biệt về văn hóa, tập quán sinh hoạt giữa 2 miền.
Đặc biệt tính kỷ luật, độ sắt máu trong điều hành của chính quyền.
Làm gì có chuyện Bí thở ngoài này lên báo chắp tay xin lỗi dân. Luật + phạt tiền.
vâng, quan điểm cá nhân em là kinh nghiệm sống và thực tế cháu nó còn non, Nhưng cháu hơi hiếu thắng và không nhận ra điều đó. Muốn trưởng thành cần học nhiều. Bảo vệ quan điểm cá nhân mà mình tin tưởng là tốt nhưng nên học hỏi nhiều cái cháu ko có được đâu. thôi ko bàn luận về việc thích hay ko thích ai nữa , nso ko đddungss với topic này

thanh.long

Xe tăng
Mấy nick cụ nhắc giống mấy đứa học thuật nửa mùa, chạy mô hình nguồn mở với cả trăm tổ hợp tham số. Sau vài tuần chúng nó chọn cái gần thực tế nhất để nổ đã dự đoán trước, còn 99 cái kia chúng nó giấu tiệt. Bảo đặt tiền một cái ngay từ đầu thì chúng nó ngậm tăm, đánh trống lảng. Khôn hơn ...
Có người cũng hay phân tích dự báo đồ thị số liệu, nhưng làm được nhiều việc thiết thực như bác này đó cụ

tpsbh

Xe hơi
Ai lại xui nhau uống hạ áp lách luật nguy hiểm vậy cụ.
Luật là nếu đã uống thuốc hạ áp mà huyết áp không hạ dưới 1xx thì không tiêm. Cụ không biết luật cứ nói linh tinh. Bà bác em thuộc đối tượng ngày nào cũng phải uống hạ áp, hôm đi tiêm con gái dặn không được uống thuốc gì hết. Đến đo 160, nói với bs là hàng ngày huyết áp tôi vẫn như thế này, nhưng con gái dặn không được uống thuốc. Bs bảo: thế thì con gái bác không phải là bác sỹ rồi. Và cho tiêm vaccine. Theo dõi sau tiêm bình thường. Tý thì mất suất tiêm.

nowhereland

Xe điện
Cụ hỏi được câu rất hay với tầm nhận thức (của cụ), nhưng cụ có suy nghĩ trước lúc hỏi không vậy?
Cách ăn nói của bạn nó cho thấy được nhận thức của bạn, chưa đủ để đặt những câu hỏi như thế với tôi.
Bạn hãy tìm hiểu thêm về cơ chế lây nhiễm của chủng Delta, rồi uốn lưỡi trước nhiều vòng trước khi đặt câu hỏi.

tpsbh

Xe hơi
Cụ hỏi được câu rất hay với tầm nhận thức (của cụ) (rất ất ơ), nhưng cụ có suy nghĩ trước lúc hỏi không vậy?
Cụ mới là ất ơ không biết gì. Quy trình Kỹ thuật viên phải sát khuẩn tay sau mỗi lần lấy mẫu, sau 6 lần lấy mẫu thì thay 1 găng tay. Nếu cụ kia quan sát cảnh báo ngay thì là rất tốt bởi vì hôm đấy các bạn kỹ thuật viên đã không thèm thay găng tay, lười sát khuẩn.
https://tuoitre.vn/ha-noi-xet-nghiem-ngay-dem-de-vet-sach-f0-nhan-vien-y-te-con-luoi-thay-gang-tay-20210812195047448.htm

T91

Xe container
Vợ em đang bầu 26w, bộ y tế thì đã cho phép trên 13w được khám sàng lọc và tiêm, vk em thì làm bank nên vẫn phải đi làm, rồi sắp tới đẻ cũng phải vào viện.
Em đang phân vân quá ko biết có nên cho vợ tiêm ko

tpsbh

Xe hơi
Vợ em đang bầu 26w, bộ y tế thì đã cho phép trên 13w được khám sàng lọc và tiêm, vk em thì làm bank nên vẫn phải đi làm, rồi sắp tới đẻ cũng phải vào viện.
Em như cụ thì sẽ không. Nếu vaccine bất hoạt thì tiêm cho vợ, không thì thôi.

xukute

Xe tăng
Không hiểu sao hnay muộn thế, e vừa lướt qua mấy báo đều chưa thấy. Mọi khi chỉ 6h hơn chút là có.
Từ ngày hôm nay, chỉ đưa tin 1 lần duy nhất vào lúc 6-7h tối thôi các cụ nhé. Không có bản tin buổi sáng nữa.

kulv

Xe buýt
Theo em là nhận định không chính xác. Lây lan tại các khu cũ có thể là do nhà chật, nên dân trong khu cũ chấp hành không tốt, có thói quen ra ngoài tụ tập buôn chuyện với nhau cho đỡ chán... dẫn tới lây chéo. Trong khu phố cổ có những căn phòng hơn chục m2 mà ở 3 thế hệ. Có chỗ mà người ở không đứng thẳng nổi, không có cửa sổ. Dân cư quen sinh hoạt ở ngoài nhà hơn là trong nhà. Trẻ con quen chạy ra ngoài chơi, dẫn tới hay vi phạm dãn cách nhà với nhà và dễ lây nhau.
Tại SG em không rõ chứ HN chưa hề phát hiện ổ dịch nào lây ra từ ca F0 trong chợ. Khu em và khu lân cận, người bán hàng ở tại nhà và F0 trong chợ bị bế đi mấy lần mà xét nghiệm chung quanh không có ai F1, F2 thành F0! Siêu thị thì vừa rồi khá là nhiều siêu thị có liên quan, số lượng bị lớn hơn chợ, và có cả khách mua hàng đã dương tính rồi!
Khu Văn Chương thì nghe nói có nhân viên y tế dương tính. Em không rõ đã có quy định xét nghiệm định kỳ với nhân viên y tế hoặc là xét nghiệm nv y tế ngay trước khi họ tham gia lấy mẫu hay chưa?
Như trong SG cũng có nghe phản ánh trường hợp có 4 toà chung cư bị phong toả, tới khi xét nghiệm toàn bộ để mở phong toả vẫn 0 có ca nào vậy mà "không hiểu vì sao" sau khi mở phong toả thì cả 4 toà đều nổ ca dương tính có toà 17 tầng thì 14 tầng có ca dương tính? Cư dân nghi ngờ lây qua đường thông gió trong chung cư hoặc lây qua nv y tế.
HN lây trong chợ nhiều rồi, zalo gửi bản tin thông báo tìm người đến chợ đầu mối Long Biên, chợ gì bên Thanh Trì em quên tên, rồi chợ Cống Vị, Ngọc Hà, .v.v.

Vấn đề là khi mấy chục ca họ có cả tháng rong chơi. Còn HN mấy chục ca là lock luôn tới nay là 20 ngày mới bắt đầu xn diện rộng xem còn ổ nào không vì khả năng thêm ổ mới sau dãn cách là thấp, chỉ còn ổ cũ trong phạm vi hẹp bị quây từ ngày dãn cách, nếu có nổ thì sẽ thấy trong đợt xn này. Nói chung chiến thuật khác HCM nên bảo giống là k đúng.

Điển hình như ông đánh đề này, nay cũng sắp 15/8 rồi. Nếu HN mà giờ hàng nghìn ca mỗi ngày thì lại tha hồ nổi lên mà hót chứ giờ lại cụp đi rồi
Thanh niên Messi này 2 tháng trước suốt ngày hô hào covid chỉ như cúm mùa, đừng sợ, du lịch đi. Giờ lại 'diễn biến' 180 độ à??

Ai lại xui nhau uống hạ áp lách luật nguy hiểm vậy cụ.
Có gì đâu mà lách luật cụ, bs người ta còn khuyên thế mà. Bản chất quy định đặt ra không phải để tránh tiêm người có bệnh nền cao huyết áp, đối tượng ưu tiên tiêm là đằng khác.

tpsbh

Xe hơi
HN lây trong chợ nhiều rồi, zalo gửi bản tin thông báo tìm người đến chợ đầu mối Long Biên, chợ gì bên Thanh Trì em quên tên, rồi chợ Cống Vị, Ngọc Hà, .v.v.

Thanh niên Messi này 2 tháng trước suốt ngày hô hào covid chỉ như cúm mùa, đừng sợ, du lịch đi. Giờ lại 'diễn biến' 180 độ à??

Có gì đâu mà lách luật cụ, bs người ta còn khuyên thế mà. Bản chất quy định đặt ra không phải để tránh tiêm người có bệnh nền cao huyết áp, đối tượng ưu tiên tiêm là đằng khác.
Đó là tìm người tới chợ, chứ không phải là lây trong chợ, cụ nhé. Quanh chỗ em người bán ở chợ bị bắt đi, giờ lại được thả về bán hàng, vẫn yên bình đấy. Đố cụ tìm được ca nào thông báo người mua lây bệnh từ chợ, còn siêu thị đợt này có mấy người rồi.

The Silent

Xì hơi lốp
Đặc điểm của mấy nick đấy luôn có câu là cảm giác HN giống SG đợt đầu rồi đợi 15 ngày nữa. Em nghe mãi phát chán.
Chính em nói ra cảm giác đó đấy cụ ạ. Thật bệnh hoạn khi mong Hn hay Sg toang. Nhưng em nghĩ còn bệnh hơn khi chưa đi hết nổi 1/3 con đường, đã ngạo nghễ trong chiến thắng. Trong Sg đợt đầu, có nhiều người giống cụ và 1 số cụ khác nữa ở đây. Cảnh báo không bao giờ là thừa. Cảnh báo không có nghĩa là gây hoang mang.

TamMao2612

Xe buýt
Có bầu được khuyến cáo an toàn hi tiêm Pfizer nhé cụ, nên cụ cứ đề xuất cho vợ tiêm pfizer nếu yêu cầu tiêm

----------------------------------------
If you are pregnant, breastfeeding or planning pregnancy you can receive COVID-19 vaccine. There is no evidence that people who become pregnant after being vaccinated against COVID-19 have an increased risk of developing complications that affect their pregnancy or their baby’s health. The Royal Australian and New Zealand College of Obstetricians and Gynaecologists (RANZCOG) and the Australian Technical Advisory Group on Immunisation (ATAGI) recommend that pregnant people are routinely offered Pfizer mRNA vaccine (Cominarty) at any stage of pregnancy. This is because the risk of severe outcomes from COVID-19 is significantly higher for pregnant people and their unborn baby. Global surveillance data from large numbers of pregnant people have not identified any significant safety concerns with mRNA COVID-19 vaccines given at any stage of pregnancy. Furthermore, there is also evidence of antibody in cord blood and breastmilk, which may offer protection to infants through passive immunity. All pregnant people in the ACT are now eligible for a Pfizer COVID-19 vaccine. They are encouraged to discuss the timing of vaccination with their health professional. People who are trying to become pregnant do not need to delay vaccination or avoid becoming pregnant after vaccination.

Trạng thái
Thớt đang đóng