[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trungndv

Xe hơi
Vụ nhân viên ngân hàng thế này căng rồi.
7/8 tiếp xúc nhiều người. 8/8 đã có dấu hiệu mệt mỏi phải nghỉ ở nhà. Vậy là cơ thể khả năng đã có virut trước ngày 7/8 rồi. Chỉ hy vọng là lúc đó còn ít, chưa lây cho ai thì tốt!
E cũng cùng nhận định với cụ. Ủ bệnh nhanh nhất là 2-3 ngày thì khởi phát. 08/08 khả năng khởi phát thì khả năng bị trước 07/08 là cực kỳ cao

hph0909

Xe tải
Hn chỗ tiêm chủng nào mà chứa dc 2000 ng một lúc ? Chả lẽ hn lại nông dân đến vậy?? Danh sách tiêm phải chia nhau ra đến chứ sao phi đến 1 lúc nhỉ
Mà đi tiêm lại cần dẫn đoàn ?
Không phải dẫn đoàn đâu, kiểu làm phòng hành chính phối hợp với bệnh viện hướng dẫn thủ tục khai báo, cách ly các kiểu thôi. Là em đoán thế.

TieuFu

Xe container
E cũng cùng nhận định với cụ. Ủ bệnh nhanh nhất là 2-3 ngày thì khởi phát. 08/08 khả năng khởi phát thì khả năng bị trước 07/08 là cực kỳ cao
Khối sếp lại giật mình thon thót !

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em nghĩ dân đâu cũng là dân, HN hay Tp HCM như nhau cả. Việc chấp hành không phụ thuộc vào ý thức của dân mà phụ thuộc vào khả năng, và trách nhiệm của người thực thi công vụ. Thái độ của lãnh đạo quyết định đến hiệu lực hiệu quả của QĐ mình đưa ra. Ra chỉ thị xong, kệ CMM muốn là gì thì làm thì đám ở dưới và dân đen nó coi như giấy chùi….thậm chí nó còn thách thức CQ.

Vĩnh Phúc PGĐ sở y tế phụ trách cũng cho đi (chống dịch phải tầm đấy), PCT huyện cũng tiễn, BG, BN đều thế cả mới ổn được. HN khi nào đạt cỡ 10 Ct phường, xã kỷ luật may mới ngon. Thằng đi hô hào nghe dân chửi bằng thằng kệ CMN thì điên nó mới làm. Đá vào nối cơm là trật tự hết,

Sở KHĐT lập DS các cty gửi các phường, tổ chức đội KT ngẫu nhiên thằng nào cấp láo đếm người phạt há mồm ra. Đối với Cq NN thêm thành phần UBKT đảng, thằng nào làm láo lập thêm BB gửi CQ chủ quản yêu cầu KĐ. Dồn mấy thằng này cùng bọn yêu thể thao lại, cho đi cách ly có trả phí tại KS 2-3 củ/ ngày. Cứ sắp hết cách ly lại có thằng cùng tầng dương tính, đi tiếp, đủ 3 lệnh thì thôi.

Còn về Tp HCM quan điểm của em Tp HCM ăn 3 cước liên hoàn nên đứt bóng.
- Cước thứ 1: Bắt đầu từ quận GV thả nên lan ra, được phân bố đều chủ yếu là qua CN các KCN rải đều khắp Tp và các tỉnh lân cận
- Cước thứ 2: Xét nghiệm tập chung, phát này gọi là nở hoa bung chùm.
- Cước thứ 3: Dồn dân vào siêu thị, loa đài suốt ngày khuyến cáo không tập chung đông người đặc biệt là không gian kín có điều hòa. Vậy mà các anh ấy làm ngược luôn. HN dính mỗi cty cung cấp rải phát vài chục ST khắp Tp. Cước này tiễn nốt, tầng lớp trung lưu trở lên và “người giàu cũng khóc”. HN Sở CT lặp lại cước 3 này y chang, đọc phát biểu trên báo không biết nên bình luận thế nào, viết ra chắc là bị treo mõm ngay. May HN còn có Sở NN đưa ra KH là còn thấy ổn.

Về vấn đề vaccin, việc chọn đối tượng tiêm vaccin phụ thuộc vào từng giai đoạn và phương pháp chống dịch. Ngoài bắc, dịch trong tầm kiểm soát nên đối tượng tiêm vaccin ưu tiên CN trước người già. Khi lượng vaccin ít, tiêm cho CN khi lây nhiễm khóa cứng cty luôn (Cty SEL nổ phát nhốt hơn 2000 cn). Đám CN trẻ khỏe lại được tiêm thì chấp luôn, ở tại chỗ sản xuất bình thường, vẫn có tiền. Nếu người già đen đủi dính nhưng lượng bệnh nhân ít nên cơ bản là cứu được. Đối với Tp HCM không thể làm được những điều trên nên phải theo trình tự.
Cước thứ 3 là yêu cầu giấy xét nghiệm âm tính để đi lại !

The Silent

Xì hơi lốp
Dạo này em WFH mới có time ngồi đọc các bài báo một cách kỹ hơn. Cái cảm giác nhìn thấy bóng áo xanh, áo trắng trên tivi, báo chí nó khác nhiều lắm khi nhìn thấy họ ở khu gần nhà em, rồi đọc có ca trở nặng, chuyển độ quá nhanh... nghĩ mà sợ. Thật sự là sợ:(
Rồi dù thế nào cũng sẽ ổn thôi cụ ạ.

The Silent

Xì hơi lốp
Vào tâm dịch, cái em sợ nhất không phải là nhiễm bệnh mà là đem bệnh về nhà lây cho gia đình. Em phải ngủ cơ quan cách ly gia đình mất 9 ngày, xét nghiệm âm tính 3 lần mới dám về nhà. Mấy ngày đầu, xung quanh 1-2 ca còn thấy sợ, sau nó vài trăm ca thì thấy cũng bình thường.
Em thì tự cách ly 1 mình lắm rồi cụ ạ :D

The Silent

Xì hơi lốp
Nghe cụ diễn tả thấy tội cho những người tham gia chống dịch và bị dính Covid-19 . Cụ cố gắng lên nhé, bảo vệ mình, đừng để bị lây nhiễm .
Vâng em cảm ơn. Ngay hôm sau vụ đó, em tiêm vắc xin luôn chuyến vét rồi. Nhưng vẫn phải rất thận trọng thôi chứ không chủ quan được.

kites1

Xe điện
Vâng em cảm ơn. Ngay hôm sau vụ đó, em tiêm vắc xin luôn chuyến vét rồi. Nhưng vẫn phải rất thận trọng thôi chứ không chủ quan được.
Chích xong vaccine, sẽ thấy yên tâm phần nào, dù dịch Covid-19 chưa chấm dứt.

tridaulau

Xe tăng
Sao lên tàu nhanh vietnamnet không nói về trường hợp ngân hàng này nhỉ. Chỉ nói bênh nhân ban đầu 59 tuổi 7/8 mệt rồi xét nghiệm hồng Ngọc
Không đưa tin rõ ràng dân sao không cập nhật phòng tránh được chứ

The Silent

Xì hơi lốp
Mà cũng k có cái quy luật là như nào thì nhanh trở nặng ấy nhỉ. Có những người đang bình thường mà trở nặng ngay được! Con Vy cứ như phù thuỷ ấy nhỉ, chẳng biết đường nào mà lần!
Trong 15-20pđang hết sức bình thường, oxy trong máu đang 95-96 xuống 1 lèo 82-83-87. Nguy kịch ngay nếu không có oxy tại chỗ.

Mioaki

Xe buýt
Mấy vụ đi tiêm ở bệnh viện này, vào đến trong phòng tiêm thì còn giãn cách chứ bên ngoài túm tụm nhau. Nhất là bây h giãn cách người ta sợ quá nhiều chốt bị muộn nên rất hay đến sớm hơn khung giờ hẹn thế là ùn ứ ngay trước cửa.

The Silent

Xì hơi lốp
Em vẫn bảo lưu quan điểm Hn phải triển khai xn diện rộng. Quan trọng là khâu tổ chức phải làm tốt. Cứ vào việc thật, chúng ta mới thấy, chứ bình thường chê trách sg dễ lắm.
Cước thứ 3 là yêu cầu giấy xét nghiệm âm tính để đi lại !

Fedora

Xe tải
Hn chỗ tiêm chủng nào mà chứa dc 2000 ng một lúc ? Chả lẽ hn lại nông dân đến vậy?? Danh sách tiêm phải chia nhau ra đến chứ sao phi đến 1 lúc nhỉ
Mà đi tiêm lại cần dẫn đoàn ?
Mượn nhà thi đấu gần đấy. Khai báo điện tử từ nhà. Chia nhóm nhỏ vào từng đợt. Em hóng được vậy. Dẫn đoàn chính là để kiểm soát giãn cách đó cụ. Bệnh viện họ chỉ vận hành khâu tiêm thôi. Các đơn vị phải chịu trách nhiệm giãn cách.

Roman

Xe điện

Mata

Xe container
Em từng tiêm ở Viện nhi. Một buổi chiều từ 13h30 -16h30 được 500 người. Đây họ tiêm tới 18h30 mà 2000 người. Không biết khuôn viện rộng không chứ như thế này không tránh được việc chen chúc. Hy vọng tuân thủ khẩu trang tránh được lây nhiễm.
Sau vụ lên báo thì làm nghiêm rồi, lúc nào cũng gần chục công an, dân phòng, dân quân đưng phân luồng, hô loa cách nhau 2m nhé. Xếp hàng từ cổng phụ viện lao sang tới sân quần ngựa.
Cụ cứ lần mò mấy cái post tiêm vaccine ở viện Phổi TW ấy ạ, kinh dị khủng khiếp lắm, ko hiểu sao 1 BV tuyến TW lại tổ chức tiêm như vậy luôn, lúc đấy nghĩ có quả F0 thì toi, giờ thì thành thật. Hơn nữa lại ko biết cô này là F0 trc hay sau 7/8, hay lại lây từ 1 F0 nào đó trong cái đoàn đấy, :(
trong sân thì ko biết như nào chứ ở ngoài e thấy giờ làm rất nghiêm, có tầm chục người bên CAP hỗ trợ, ngồi và đưng cách nhau 2m từ bên cổng phụ sang đến sân quần ngựa.

cunhoang

Xe tăng
Ko biết người nhà em ấy có cách ly cùng ko. Chứ lại tung tăng đi chợ và đi làm thì thôi rồi. Hết tuần sau lại ăn cái giãn cách tiếp thôi.
cái ngõ 68 này thông lên hoàng hoa thám,rồi ngọc hà,thụy khuê...tóm lại thông tứ phía
rồi nhiều dân lao động cũng thuê ở đây,khác gì văn chương với ngõ chợ kt
e là 23 vẫn chưa được thả :((

captivaLT088

Xe tải
Em tò mò chút, cách ly dãn cách thế này thì mấy bạn nghiện ma tuý lấy đâu ra thuốc , vật chịu sao đc nhỉ :P

Trạng thái
Thớt đang đóng