[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Silent

Xe tăng
Em không khẳng định gì, em chỉ nói rằng phải làm rõ và SG phải up lên cho đủ dữ liệu các mũi tiêm đã được phát. Giờ đổ cho dịch bệnh nên không up được thì moi đâu ra dữ liệu ? Dân SG thì mấy hôm nay ỷ vào cái 2.3 triệu liều đã tiêm lên chửi BYT không phân bổ vaccine đúng như báo đăng, chửi HN chiếm vaccine của họ.

Phải làm rõ đã tiêm ai vaccine đi đâu để còn phân bổ tiếp, không à uôm được.
Cụ không biết thì cụ lần lại mấy trang trước là thấy.
Cụ xem, ở Hn liệu có mấy cụ đã đc up thông tin đầy đủ đã tiêm mũi 1 chưa? Hay cũng vẫn chỉ mới có tờ giấy xác nhận đã tiêm? Còn nói về lỗi thì nhiều lắm cụ ơi. Nguyên hệ thống, nguyên cả quá trình rồi.

ngu ngơ

Xe điện
CCCM thi thoảng cử người đại diện trong gia đình đi kiểm tra nhé.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Đây có phải là dò đường ko các cụ?
Nó tiêm 2 tỷ mũi toàn dân rồi mới xem xét mở.
Mình tiêm mấy triệu mũi :(

coquay

Xe container
F0, F1, F2 đều nên cho tại nhà và có sự giám sát của y tế. Nhằm giải tỏa sức ép lên hệ thống y tế, tránh lây nhiễm chéo. Khi F0 bị nặng thì đưa vào các bv HSCC, chứ cách ly 15, 16 mãi mà không tìm ra bài toán thì chỉ tổ quá tải hệ y tế , số ca tuqr vong sẽ tăng cao, kinh tế suy sụp... và còn rất nhiều hệ lụy sau khi tình hình ổn trở lại.
Tây nó làm lâu rồi, ngay cả Sinh cung thế mình cứ f1 là lên đường cả trăm con người vào 1 khu cách ly vừa phí tiền phí thêm cả nhân lực nữa.
Chưa kê cả trong từng đấy người f1 đi cách ly thì xác suất bị thành F1 cao hơn, để họ tự cách ly ở nhà thì nguy cơ lây cũng thấp hơn ( với điều kiện nhà có p riêng cho F0,F1 )
Có những người đi cách ly khi gần đủ ngày về thì trong khu đấy có 1 ca thành F0 thì tất cả số người có liên quan lại tiếp tục cách ly thêm 21ngay, quá phí tiền của và thời gian

tpsbh

Xe hơi
Cụ xem, ở Hn liệu có mấy cụ đã đc up thông tin đầy đủ đã tiêm mũi 1 chưa? Hay cũng vẫn chỉ mới có tờ giấy xác nhận đã tiêm? Còn nói về lỗi thì nhiều lắm cụ ơi. Nguyên hệ thống, nguyên cả quá trình rồi.
Khi nào HN đòi thêm vaccine mà dữ liệu chênh tận hơn triệu liều vaccine như SG thì hẵng nói chuyện cụ ạ. Em chỉ biết là SG giờ về lý thuyết là mới tiêm có 2.3 triệu liều còn dân SG thì lên mạng chửi loạn BYT không cấp vaccine. Thế giờ vaccine đi đâu rồi? Chứ em thấy ở chỗ cc em quen, có 1000 cư dân cả người lớn trẻ con mà mang đúng 1000 liều tới đó thì là vứt đi tầm 300 liều. Phải trừ đi trẻ con<18t, những người không muốn tiêm và không tiêm được đi. Cho là có người tới tiêm ké nhưng liệu có dùng hết không? Người tới tiêm ké có nhập vào csdl không? Vaccine đã bỏ ra khỏi kho lạnh là chỉ dùng hết hoặc phải bỏ đi, tại sao làm kiểu đại gia trong khi bao nhiêu địa phương khác thiếu thốn vaccine ngay cả ở SG đang thiếu?

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em không ra đường tập thể dục trong những ngày này, nhưng em chả lo những ông bà tập thể dục làm lây nhiễm. Các bác chỉ được cái đanh đá, mắng mỏ những ông bà đấy là tài!

Nguy cơ từ đó rất thấp. Nguy cơ lây ngoài đường cũng rất thấp, < 1%. Có thống kê của bọn Mỹ đấy.

Nguy cơ từ các ông bà không chịu nằm nhà, cứ đến cơ quan làm việc dù công việc không thiết yếu, mới cao. Nhiều ông bạn em tâm sự ở nhà gò bó, cứ đến cơ quan cho thoải mái.

Em chỉ đơn cử, một ông nhà Mỹ Đình, một ông ở Tân Mai, là đồng nghiệp với nhau, đi làm ở Cầu Giấy. Lại hai bà vợ, bà đi làm ở Thanh Xuân, bà đi làm ở Hoàn Kiếm. Một trong 4 người này mà dính F0 thì cả 5 quận có chuỗi lây nhiễm mới đấy nhé.
Nhưng 1 ông đang nằm nhà không được đi thể dục thấy 1 ông khác được đi -> ông ấy cũng đi, nhiều ông như thế thì cũng thành đám đông bát nháo

S500 Prometey

Xe máy
Em tiêm ở BM và chưa nhận được giấy, chỉ là ngay tại đấy được chụp để lưu thông tin, thấy bảo là chờ đóng dấu rồi gửi về qua cơ quan (vì em tiêm theo cơ quan)
Cụ yên tâm nhé. BM làm rất uy tín, cơ quan em cũng tiêm ở BM, họ trả giấy chứng nhận tiêm mũi 1 về tận cơ quan, không thiếu một ai. Mà cái giấy chứng nhận tiêm ở BM rõ đẹp, bìa cứng, có cả tiếng Anh, rất tiện cho cụ nào đi công tác nước ngoài. Chả bù cho các phường là một tờ A4 mỏng dính, dễ bị thất lạc.

The Silent

Xe tăng
Khi nào HN đòi thêm vaccine mà dữ liệu chênh tận hơn triệu liều vaccine như SG thì hẵng nói chuyện cụ ạ. Em chỉ biết là SG giờ về lý thuyết là mới tiêm có 2.3 triệu liều còn dân SG thì lên mạng chửi loạn BYT không cấp vaccine. Thế giờ vaccine đi đâu rồi? Chứ em thấy ở chỗ cc em quen, có 1000 cư dân cả người lớn trẻ con mà mang đúng 1000 liều tới đó thì là vứt đi tầm 300 liều. Phải trừ đi trẻ con<18t, những người không muốn tiêm và không tiêm được đi. Cho là có người tới tiêm ké nhưng liệu có dùng hết không? Người tới tiêm ké có nhập vào csdl không? Vaccine đã bỏ ra khỏi kho lạnh là chỉ dùng hết hoặc phải bỏ đi, tại sao làm kiểu đại gia trong khi bao nhiêu địa phương khác thiếu thốn vaccine ngay cả ở SG đang thiếu?
Em hiểu là chắc cụ chưa đi tiêm vắc xin rồi. He he thôi em ko dám tranh luận thêm vụ này với cụ nữa ạ.

vingraux

Xe tăng
Có cái ngâm cứu lý thuyết khá đơn giản này mà lại thú vị, em trình bày với các bác. Đánh giá định lượng đơn giản về sự lây truyền vi rút và covid-19 trong không khí ngoài trời và trong nhà.

Toàn văn:

Tua nhanh đến đoạn dễ hiểu và thiết thực, ta có bảng này:

Giải nghĩa và thảo luận: Trong môi trường có độ ẩm tương đối (rH) càng thấp, các giọt khí thở của con người bay hơi, tạo thành khí dung và phân tán càng mạnh.

Trong môi trường trong nhà, chạy máy lạnh, độ ẩm rH có thể xuống đến 20-30%.

Vào lúc này ở Hà Nội, độ ẩm rH đang là 78-80%. Khí thở của con người bị lắng (deposition) rất nhanh, khả năng phân tán rất thấp.

==> càng nóng ẩm thì virus càng khó lan truyền. Càng chạy điều hòa thì càng tăng nguy cơ.

dannycriss

Xe đạp
Em không ra đường tập thể dục trong những ngày này, nhưng em chả lo những ông bà tập thể dục làm lây nhiễm. Các bác chỉ được cái đanh đá, mắng mỏ những ông bà đấy là tài!

Nguy cơ từ đó rất thấp. Nguy cơ lây ngoài đường cũng rất thấp, < 1%. Có thống kê của bọn Mỹ đấy.

Nguy cơ từ các ông bà không chịu nằm nhà, cứ đến cơ quan làm việc dù công việc không thiết yếu, mới cao. Nhiều ông bạn em tâm sự ở nhà gò bó, cứ đến cơ quan cho thoải mái.

Em chỉ đơn cử, một ông nhà Mỹ Đình, một ông ở Tân Mai, là đồng nghiệp với nhau, đi làm ở Cầu Giấy. Lại hai bà vợ, bà đi làm ở Thanh Xuân, bà đi làm ở Hoàn Kiếm. Một trong 4 người này mà dính F0 thì cả 5 quận có chuỗi lây nhiễm mới đấy nhé.
Đã gọi là luật/quy định đặt ra thì phải follow đàng hoàng thôi cụ, cứ chủ quan/lách luật thì còn gì là luật nữa ?

qddt

Xe tăng
Bộ mắng SG báo cáo chậm. SG mỉa Bộ đọc hiểu có vấn đề.

Thú vị ở đây là trên trang tiêm chủng của Bộ thì cho rằng SG đã được phân bổ 5tr liều. SG thì bảo đã tiêm 3.3tr còn 200k vậy tổng thực nhận 3.5tr là hết rồi, cần phân bổ thêm. Báo chí thì đăng từ mấy hôm trước là SG được phân bổ hơn 4tr liều. Thực tế sáng nay chuyển gấp thêm 600k nữa mới đủ hơn 4tr liều. Chuyện số má của các cụ nhà nước ta thật là kinh hồn =))

Thaoprohp

Xe tăng
Thả hết các F1 cách ly tại nhà
Dồn F0 vào 1 chỗ để chữa trị như hiện nay, tôi thấy là hợp lý. Chứ F0 ko triệu chứng khi chuyển thành triệu chứng thì rất nhanh tử vong nếu ko dc xử lý kịp thời

Cu Xẽ

Xe đạp

Em Tiêm ở quận thì có trên Sổ SKĐT rồi

vingraux

Xe tăng
Bộ mắng SG báo cáo chậm. SG mỉa Bộ đọc hiểu có vấn đề.

Thú vị ở đây là trên trang tiêm chủng của Bộ thì cho rằng SG đã được phân bổ 5tr liều. SG thì bảo đã tiêm 3.3tr còn 200k vậy tổng thực nhận 3.5tr là hết rồi, cần phân bổ thêm. Báo chí thì đăng từ mấy hôm trước là SG được phân bổ hơn 4tr liều. Thực tế sáng nay chuyển gấp thêm 600k nữa mới đủ hơn 4tr liều. Chuyện số má của các cụ nhà nước ta thật là kinh hồn =))

Sao các bác ấy không inbox với nhau mà cứ phải lấy báo chí làm trọng tài nhỉ.

vingraux

Xe tăng
Đã gọi là luật/quy định đặt ra thì phải follow đàng hoàng thôi cụ, cứ chủ quan/lách luật thì còn gì là luật nữa ?
Nhưng 1 ông đang nằm nhà không được đi thể dục thấy 1 ông khác được đi -> ông ấy cũng đi, nhiều ông như thế thì cũng thành đám đông bát nháo
Em đồng ý thôi, nhưng huy động một lực lượng đáng kể để giải quyết vấn đề này - em không biết có đang làm thế không - thì không nên.

ngvu

Xe buýt
Vấn đề là không cấm tập thể dục ngòi trời thì sẽ có tỉ ông xuống ngồi chơi. Như em chẳng hạn giờ không cấm em xuống ngay bí lắm rồi. Thậm chí em còn chạy bộ sang nhà mẹ em chơi. Ai bắt được em? Em tập thể dục mà.:D ông nào cũng như em thì toang.
Thì thế mới sinh ra cái gọi là vùng xanh, nếu làm tốt thì trong nội vùng thì cụ có thể tập thể dục, đi chợ thoải mái, miễn là đảm bảo 5K. Sẽ giống như clip ở bên Tây là nếu cụ không đáp ứng 5K sẽ được nhắc nhở, đi tập thể dục thì ko sao nhưng nếu như tụ tập 2 người hoặc ngồi xuống chém gió là ăn vé phạt luôn.

mỗi người dân chỉ được tập trung 1 khung giờ xác định: ví dụ như là 5h sáng đến 6h sáng. và một khu vực xác định, cấm được qua đường sang khu khác, đông quá thì cảnh sát có quyền giải tán bớt đi.

cái này bên Tây làm nhiều rồi mà cụ, ai cũng có nhu cầu thể dục và hít thở không khí trong lành, ở nhà nhiều quá phát điên toàn dân đấy.

nowhereland

Xe điện
Thả hết các F1 cách ly tại nhà
Dồn F0 vào 1 chỗ để chữa trị như hiện nay, tôi thấy là hợp lý. Chứ F0 ko triệu chứng khi chuyển thành triệu chứng thì rất nhanh tử vong nếu ko dc xử lý kịp thời
Không có chuyện đùng phát chết ngay.
Có triệu chứng đầu tiên là ho sốt, mất thính, vị giác. Sau ho sốt 3-4 ngày sẽ mất oxy thầm lặng và chuyển nặng nhanh. Đây là cơ sở để phân biệt với F0 không triệu chứng hoặc triệu chứng nhẹ.
Về cơ bản, chỉ nên bế các F0 có triệu chứng ho sốt đi cách ly thôi, 20% số này sẽ có nguy cơ chuyển nặng.

Xe thả hình

Xe tăng
Thấy Hà Nội xếp hàng chen lấn đi làm..giống SG tháng 5.... cứ kiểu này thì cũng toang nữa...
Ai xử đội kiểm soát gây ùn tắc giao thông nguy cơ lây nhiễm covid.
Trống đánh xuôi, kèn thổi ngược. Bó tay.

Và đây nữa, không cẩn thận HN tiếp bước SG.

cuhaifus

Xe container
E vừa xem 1 clip của 1 nhóm bệnh nhân covid ko có triệu chứng gì cả, trong clip nếu ko phải quang cảnh nơi điều trị thì e cứ tưởng là ký túc xá của 1 trường học nào đấy thì ko nghĩ những người kia là bệnh nhân covid.
Có 1 bạn bệnh nhân nói cả nhà 6 7 ng cùng nhiễm nhưng chỉ có 1 ng có biển hiện sốt ho thôi còn đâu tất cả đều bình thường
như thế rất lãng phí nơi điều trị và cả bs nữa, bây h đúng ra phải cho những người F0 ko có triệu chứng đc điều tại nhà với sự giám sát của phường nghiêm cấm ko đc đi ra ngoài thế là xong.
Chứ bây h tốn rất nhiều tài nguyên cho việc cách ly các F1 và chữa nơi điều trị cho các F0 ko có triệu chứng
Lấy đâu ra người giám sát cụ ơi? Cụ nghĩ phường nó to lắm sao, cả UBND, Yte, Công an được khoảng 40 người, cụ nghĩ với lực lượng này thêm 10 ông dân phòng nữa đi thì giám sát được bao nhiêu F0? Cứ cho là lao hết vào giám sát đi thì ai truy vết, khám sàng lọc, tổ chức cách ly, giám sát các hoạt động khác?

Trạng thái
Thớt đang đóng