[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

chandai.toinack

Xe điện
Lực lượng chống dịch mỏng . Và cơ bản Đà Lạt vẫn áp công văn chống dịch của tỉnh Lâm Đồng thôi cụ . ( chỉ khu vực phát hiện chùm ca nhiễm như cụ biết thì mới áp CT16 lên xã đó ) . Hiện giờ các ca cộng đồng đã có ở gần như các phường rồi . Nếu chỉ lom dom chờ đến khi rất nhiều ca mới làm chặt thì toi cụ ạ . Đến cái bệnh viêm tai giữa trẻ em mà nhiều gia đình ở đây còn nói : chở xuống SG chữa thời gian chạy xe đi về còn nhanh hơn chữa ở đây ( dù bv tư nhân hay bc công cũng vậy ) . Y tế vốn là một điểm yếu nhất của cả Lâm Đồng , và nhiều người đã nói rồi em chỉ nhắc lại : trước đây cái gì cũng chở xuống SG ( bệnh nhân nhẹ hay nặng ) , giờ chở đi đâu ?
Đúng r ạ. Chính vì vậy nên phe phẩy cái là trc giờ Dlat ra luôn công văn cấm cấm hạn chế. Đại loại là yếu ko ra gió nên mới khở qua 2 đợt dịch trc.
E thì ít đi khám bệnh. Thỉnh thoảng nhảy lên Hoàn Mỹ mà thực ra chỉ thấy tốn tiền. Đc cái nhanh gọn vì là tư nhân và đẹp sách.
Bạn em ung thư khám ở đây ko ra bệnh. Xuống sg ra giai đoạn 2.

vandatAT

Xe container
Covid đã mệt mỏi rồi mà các cụ vẫn khỏe cãi nhau nhỉ ;)).
Chứng tỏ sức khỏe vẫn rất tốt :D

Dungha

Xe điện
Là chỗ trụ sở Cty hay nhà người lao động hả cụ ?
Cái mẫu giấy đi đường ban hành chỉ cần xác nhận của cơ quan. Ký đóng dấu cơ quan. Thêm phường, xã vào là hành dân. Như mấy bác làm ở bệnh viện to tổ bố lại phải đi xin dấu ông phường nghe nực cười. Ông làm ở bộ hay cơ quan ngang bộ cũng xin dấu phường nữa:)). Mấy bác làm ở quận, tp cũng đi xin dấu phường. Cái mẫu chỉ là phường/xã hoặc đơn vị thôi mà.

nowhereland

Xe điện
Singapore bé thế mà chấp nhận không tìm F0 với chủng này rồi.

Mỹ trước đây cũng tự hào năng lực xét nghiệm số 1, kết quả thế nào thì rõ rồi.

Muốn xét nghiệm loại F0 thành công thì phải cấm 100% dân ra khỏi nhà trong thời gian xét nghiệm cả TP.

Và phải đảm bảo việc lấy mẫu không làm tăng rủi ro lây chéo.
Cụ vẫn chưa nói đủ:
Phải làm nhanh hơn tốc độ lây của virus tức là xét nghiệm xong trong vòng 2 ngày.
Và phải quay vòng 3 ngày lại làm một vòng lại như thế đề phòng những ca nhiễm nhưng chưa +, liên tục trong ít nhất 21 ngày (tương đương 7 vòng xét nghiệm)
Rủi ro: vẫn còn có thể có F0 nhiễm chéo cùng nhà nhưng chưa + ở vòng cuối cùng.

Hn07

Xe tăng
Đúng r ạ. Chính vì vậy nên phe phẩy cái là trc giờ Dlat ra luôn công văn cấm cấm hạn chế. Đại loại là yếu ko ra gió nên mới khở qua 2 đợt dịch trc.
E thì ít đi khám bệnh. Thỉnh thoảng nhảy lên Hoàn Mỹ mà thực ra chỉ thấy tốn tiền. Đc cái nhanh gọn vì là tư nhân và đẹp sách.
Bạn em ung thư khám ở đây ko ra bệnh. Xuống sg ra giai đoạn 2.
Y tế dưới Nha Trang có ổn áp ko cụ ? Em nghe dưới đó có Vinmec ko rõ thế nào ?

TrongHN

Xe tải
Trụ sở Công ty mới đáng nói, chứ người lao động và buôn bán tự do thì nói làm gì

hacide

Xe tăng
Bài trên FB của bác kia post là cảm xúc thực tế khi nhìn thấy phận người mong manh và ngậm ngùi cho phận người trong đại dịch. Chỉ là cảm xúc này làm lòng người hoang mang, lo lắng khi được chia sẻ hình ảnh.
LĐ SG sau khi thấy những khó khăn của người dân đã có nhiều giải pháp để làm cho dân cảm thấy được quan tâm.
Không có bài của bác ấy thì chưa có bộ đội vào đâu cụ ah????

vnposh

Xe điện
Trụ sở Công ty mới đáng nói, chứ người lao động và buôn bán tự do thì nói làm gì

Theo các cụ OF thì cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp của các cụ có thể quản lý nhân viên của mình một mã QR Code được không?

Nếu được, thì có thể "truy vết" nhân viên và đơn vị "thiết yếu" bằng QR Code thay cho truy soát "bằng cơm" như phương án trên.

Chốt nào chả có smartphone và một ứng dụng đọc QR Code.

gocart

Xe cút kít
Với SG thì đúng giờ đó là 1 việc thừa. Còn với HN em vẫn bảo lưu quan điểm. Em, hay cụ hay mợ nào cũng có 1 quan điểm riêng, 1 cách bảo thủ riêng 1 vấn đề gì đó. Em thấy không vấn đề gì với điều này.
Đấy không phải là việc thừa mà là không thể XN đc nữa.
Giờ là lúc cứu những người đã phát bệnh và bảo vệ lực lượng y tế vốn mỏng manh.

hocsinhe

Xe tải
Lại chuẩn bị chen nhau ra phường xin dấu, cơ hội cho dịch bệnh lây lan. Cho xin nửa giải Nobel nhé

vnposh

Xe điện
Lại chuẩn bị chen nhau ra phường xin dấu, cơ hội cho dịch bệnh lây lan. Cho xin nửa giải Nobel nhé
Quản lý được thì tốt, nhưng việc quản lý này sẽ phát sinh chi phí cho các tổ chức, cá nhân (cho rằng loại trừ việc chen chúc xin dấu phường), và có thể mắt nhiều thời gian nữa, và thời gian cũng là vàng.

Như nhà cháu đề xuất dùng mã QR Code ở trên. Việc này không khó (cơ quan nhà cháu làm được ngay), nhưng không phải tổ chức, cá nhân nào cũng có thể lưu được mã trong data (đám mây, trực tuyến) để cơ quan công quyền truy xuất. Và muốn để cơ quan công quyền truy xuất được phải thuê dịch vụ.

doctor103

Xe điện
E chưa thoả mãn với báo cáo của HN. Em muốn rõ hơn ở chỗ trong tưng đấy ca thì bao nhiêu ca trong khu cách ly, bao nhiêu ca trong khu phong toả. Có vậy sẽ đánh giá rõ hơn.
có sàng lọc ho sốt là ngoài khu cách ly, tự đi khám rồi xét nghiệm ra +
ho sốt thứ phát là trong khu vực cách ly tại nơi ở
các ca khác là tại các khu cách ly tập trung của chính quyền

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đã, đang và sẽ rất nhiều nguồn vx. Hy vọng cho VN.

motthoidongbim

Xe điện
Với nhân, vật lực như hiện nay thủ còn chưa xong nữa là công.
Nhìn thấy mấy mũi giáp công, tấn công toàn diện của SG mà vẫn chưa sáng ra à?
Thì phải đưa ra các phương án. Giờ đưa việc test nhanh về các khu phố. Gần như các khu đều có đội tự quản, nhân lực thiếu thì đào tạo + động viên nv yte đã nghỉ hưu trong khu tham gia. Phiếu đi chợ xen kẽ cũng chính là hình thức để giãn ra để test.
Đừng lôi cái Sg vào để sáng vs tối. Thấy tối thì phải rút kn và sửa.
Giải pháp cụ là ntn?
Chém diễn đàn cho vui thôi. Chứ ý kiến mình thì làm ccc gì? Trc em tin tưởng xn diện rộng trc ct 17, không có ca nào đã thấy rồi. Giờ thân ai nấy tự đi mà giữ thôi.

nowhereland

Xe điện
Em xin phép không tranh luận với cụ nữa. Mời cụ cứ tiếp tục chống dịch trên báo, tivi, và bàn phím tiếp
Nốt câu cuối với cụ.
Mỗi người một quan điểm, cách nhìn. Cụ tự trích bài em hỏi tấn công đâu, khi đưa ra dẫn chứng thì lại không thừa nhận quay ra không tranh luận nữa.
Cụ bảo thủ quan điểm theo cách làm của Tphcm là đúng, đấy là quyền cá nhân của cụ. Tuy nhiên thỉnh thoảng cụ cũng đọc lại những cái như thế này mà ngẫm nghĩ: https://thanhuytphcm.vn/tin-tuc/quyet-khong-de-bi-dong-truoc-su-tan-cong-cua-sars-cov-2-1491879055

tvu732

Xe buýt
Bệnh viện dã chiến Bình Chánh 3k5 giường cơ bản sắp hoàn thiện. Trung tâm hồi sức tích cực 500 giường được thiết lập tại đó, dành riêng cho quân Việt Đức (vừa bay vào). Bệnh viện dã chiến Đào Trí cũng vậy, dành cho quân Bạch Mai.
Năm ngoái khi đọc tin xây BV dã chiến của TQ, em nhớ có một đặc điểm rất đáng lưu ý là các BV đều có buồng áp âm để không khí "bẩn, bị nhiễm virus" trong phòng không thể bay ngược ra ngoài, tránh tình trạng lây nhiễm chéo. BV ở ta có được như vậy không nhỉ?

cunhoang

Xe tăng
Chắc sẽ có tiền trực cho công an, dân phòng. Từ đợt chỉ thị 15, em có hỏi một bác dân phòng canh khu cách ly bằng chăng dây, bác ấy bảo chưa biết có "được" gì không nhưng cứ đi trông chốt thôi.

Đợt chỉ thị 16 này gặp đúng thời tiết nóng bất thường, hôm nào đi trực cũng qua 6-7 chốt, ít nhất sẽ có 1 chốt hỏi giấy tờ đi đường. Em thấy nói chung các chú CA, dân phòng đều có thái độ lịch sự nhưng cương quyết, nhất là hội trẻ. Cũng có lần gặp anh dân phòng cũng đứng tuổi ăn nói cũng hơi cộc lốc, nhưng em cũng không thấy khó chịu gì.

Giờ khổ nhất vẫn là đội bác sỹ, điều dưỡng ở tuyến đầu cứu người. Thôi thì để họ sớm được về với gia đình, mọi người cứ tuân thủ các quy định của chính quyền, giúp được ai thì giúp.
bác em 71 tuổi vẫn đi trực chốt ở quận Hai Bà Trưng.cả nhà khuyên mãi ở nhà ko đi mà cứ đi,em gđ nói mãi thì bảo kệ tao đi cho vui,ra có mấy ông già nói chuyện,còn hơn ở nhà buồn lắm.hic hic

Trạng thái
Thớt đang đóng