[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có 01 thắc mắc nhỏ thế này, muốn nhờ các cụ/mợ ngoài Hà Nội cho em xin ít thông tin vế "Vùng Xanh" đang được thiết lập ở ngoài đó.Như trong SG hiện nay, 01 khu phố, hay 1 con hẻm hay 1 khu dân cư được thiết lập "Vùng Xanh" khi khu vực đó đã thực hiện xét nghiệm đầy đủ 1-2 lần, không có ca lây nhiễm hay F1 nào trong vòng tối thiểu 07 ngày sau xét nghiệm thì sẽ được thiết lập "Vùng Xanh" - 1 dạng phong tỏa nhằm bảo vệ khu vực đang an toàn để không phát sinh ra các ca lây nhiễm mới. Sau đó, tiếp tục xét nghiệm tỏa rộng ra, và cũng sau tối thiểu 07 ngày sau xét nghiệm, không phát hiện ra ca F0, F1 nào thì "Vùng Xanh" sẽ được thiết lập mở rộng ra các khu vực đó. Cách làm này tại SG theo em thấy cũng khá hiệu quả và làm khá nghiêm túc. Nhân lực chủ yếu chính là người dân tự quản thực hiện với sự hướng dẫn, hỗ trợ của Phường, Quận. Vậy ở Hà Nội, theo em biết là chưa/không xét nghiệm diện rộng, vậy thiết lập "Vùng Xanh" như vậy dựa trên tiêu chí thế nào và mức độ chính xác, an toàn có đảm bảo không ạ.
HN chưa bị nặng và rộng trong cộng đồng như HCM. Nên việc xét nghiệm số lượng lớn xác định vùng Xanh như trong đó là không cần thiết, để dành nguồn lực cho kv đã có f0.
Theo em hiểu vùng Xanh HN trong bao nhiêu ngày nào đấy ko có f0,f1 là mặc định đạt.

The Silent

Xe tăng
@cụ The Silent, theo tôi, ở HN và một số vùng có tỉ lệ nhiễm chưa cao, có thể xét trên tiêu chí trong thời gian giãn cách, không có ca ho, sốt, triệu chứng Covid. Trên quan điểm "vùng xanh của xanh/sẫm", khác với "vùng xanh của đỏ/tím"...
Nhưng như cụ đã biết, có đến trên 60% các ca lây nhiễm không có triệu chứng, và khả năng lây nhiễm cho người khác vẫn rất cao. Sau đó đang từ rất bình thường, chuyển nặng nhanh chì vài tiếng đồng hồ. Vậy theo như cụ nói thì có thật sự chặt chẽ và thực chất không hay cũng vẫn chỉ ở mức tương đối, và vẫn tiềm ẩn quá nhiều rủi ro?

11/53_Linh Lang

Xe máy
Nên có những bài thế này để mọi người có thêm niềm tin chiến thắng, ra trận như thời chiến.
Gửi cụ thêm ít tư liệu thực tế nè

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, cứ xem hình ảnh các nơi tăng cường bs cho miền nam là em lại rưng rưng xúc động, nhìn các bạn như đi ra trận cụ ạ. Cầu mong cho mọi người bình an và nhanh chóng khống chế được dịch bệnh, khổ quá rồi.

nowhereland

Xe điện
Nhưng như cụ đã biết, có đến trên 60% các ca lây nhiễm không có triệu chứng, và khả năng lây nhiễm cho người khác vẫn rất cao. Sau đó đang từ rất bình thường, chuyển nặng nhanh chì vài tiếng đồng hồ. Vậy theo như cụ nói thì có thật sự chặt chẽ và thực chất không hay cũng vẫn chỉ ở mức tương đối, và vẫn tiềm ẩn quá nhiều rủi ro?
Con covid này chưa ở đâu trên TG có phương án triệt để cả, tất cả cũng chỉ là tương đối thôi.

SG em cho là sai lầm lớn khi quây ráp tầm soát diện rộng, dồn dân tập trung nhiều khiến lây nhiễm chéo trong khu lấy mẫu và khu cách ly tăng nhanh. Sau đấy là toang và mất kiểm soát.

The Silent

Xe tăng
Con covid này chưa ở đâu trên TG có phương án triệt để cả, tất cả cũng chỉ là tương đối thôi.

SG em cho là sai lầm lớn khi quây ráp tầm soát diện rộng, dồn dân tập trung nhiều khiến lây nhiễm chéo trong khu lấy mẫu và khu cách ly tăng nhanh. Sau đấy là toang và mất kiểm soát.
Lỗi hệ thống và mọi thiết bị ngay từ lúc ban đầu đợt sóng thứ 4 cụ ạ. Nhắc lại không giải quyết được gì.

vnposh

Xe điện

vnposh

Xe điện
Lỗi hệ thống và mọi thiết bị ngay từ lúc ban đầu đợt sóng thứ 4 cụ ạ. Nhắc lại không giải quyết được gì.
Mong chính quyền và người dân TPHCM không mắc sai lầm tiếp theo trong chiến dịch tiêm vắcxin, không trông chờ mà hãy tiêm ngay vắcxin có sẵn.

nowhereland

Xe điện
Sao lại không giải quyết gì, là bài học cho các địa phương khác và cho chính SG nếu có tình huống tương tự trong tương lai.

nga87

[Tịch thu bằng lái]
Chuyên cung các loại tổ yến nhà nuôi 0914595986

tomo21311

Xe tăng
HN hiện tại vùng xanh mới thiết lập tại các khu vực ngoại thành hay các quận phía ngoài vành đai 3 thì phải, tập trung vào các làng ít đường ra vào. Như ở khu Cầu Giấy nhà em có thấy gì đâu mặc dù số ca cũng rất ít. Nhưng về cơ bản các chung cư rất nghiêm, ko tiếp khách ngoài, ko đưa người nhà từ khu vực khác đến ở. Tuần rồi mò ra khỏi nhà mỗi một lần vì thằng cu em phải trực 24/7 đột xuất ko mang đồ, HN nhiều chốt. Hôm đó 21h đi lên Hoàn Kiếm mà làm rất gắt ko giấy quay đầu ko trình bày, sau phải làm 1 vòng mới lên được bốt Hàng Đậu, đường vắng tanh.

Chỉnh sửa cuối:

nga87

[Tịch thu bằng lái]
Chuyên cung các loại tổ yến nhà nuôi 0914595986
HN chưa bị nặng và rộng trong cộng đồng như HCM. Nên việc xét nghiệm số lượng lớn xác định vùng Xanh như trong đó là không cần thiết, để dành nguồn lực cho kv đã có f0.
Theo em hiểu vùng Xanh HN trong bao nhiêu ngày nào đấy ko có f0,f1 là mặc định đạt.
Em thật sự mong mọi ng thực hiện đúng biện pháp 5K, 10k chứ mn đi ra ngoài, siêu thị thì đeo khẩu trang. Nhưng lên cơ quan thì người đeo người không.

Mà thực tế m đi ra ngoài từ nhà ra cơ quan thì có gặp ai đâu nên sắc xuất lây nhiễm không cao. Đi siêu thị cũng ít. Nhưng lên cquan thì gặp đồng nghiệp cả ngày, mn đi tứ xứ đủ nơi rồi thì lại không đeo khẩu trang.

Mỗi ng đều nghiêm túc đeo khẩu trang. Ng mắc covid rồi cũng hạn chế lây lan khi ho. Người chưa mắc thì cũng hạn chế bị mắc. Tất cả đều vì an toàn của gia đình mình mà

Mong Hà Nội sớm dập được dịch.

11/53_Linh Lang

Xe máy
Mong miền Nam nhanh thắng dịch. Thương mọi người và các bác sĩ ở tuyến đầu quá
Tình hình là trong đấy đang thiếu đồ bảo hộ lắm luôn ấy mợ ạ. Nhất là bộ đồ phòng hộ. Các TNV nhiều khi phải tận dụng lại bằng cách xịt khử khuẩn rồi phơi khô và mặc lại. Con cháu em đang là TNV ở Hốc Môn kể lại vậy. Hic

Hannah Chen

Xe hơi
Với tình hình này không biết có kéo dài dãn cách tại Hà Nội không các cụ nhỉ? Em lo quá, tuy công việc ảnh hưởng nhưng sức khỏe vẫn là trên hết

vancy83

Xe tải
Em có 01 thắc mắc nhỏ thế này, muốn nhờ các cụ/mợ ngoài Hà Nội cho em xin ít thông tin vế "Vùng Xanh" đang được thiết lập ở ngoài đó.Như trong SG hiện nay, 01 khu phố, hay 1 con hẻm hay 1 khu dân cư được thiết lập "Vùng Xanh" khi khu vực đó đã thực hiện xét nghiệm đầy đủ 1-2 lần, không có ca lây nhiễm hay F1 nào trong vòng tối thiểu 07 ngày sau xét nghiệm thì sẽ được thiết lập "Vùng Xanh" - 1 dạng phong tỏa nhằm bảo vệ khu vực đang an toàn để không phát sinh ra các ca lây nhiễm mới. Sau đó, tiếp tục xét nghiệm tỏa rộng ra, và cũng sau tối thiểu 07 ngày sau xét nghiệm, không phát hiện ra ca F0, F1 nào thì "Vùng Xanh" sẽ được thiết lập mở rộng ra các khu vực đó. Cách làm này tại SG theo em thấy cũng khá hiệu quả và làm khá nghiêm túc. Nhân lực chủ yếu chính là người dân tự quản thực hiện với sự hướng dẫn, hỗ trợ của Phường, Quận. Vậy ở Hà Nội, theo em biết là chưa/không xét nghiệm diện rộng, vậy thiết lập "Vùng Xanh" như vậy dựa trên tiêu chí thế nào và mức độ chính xác, an toàn có đảm bảo không ạ.
Cụ nói em mới biết thế nào là Vùng Xanh đấy ạ, em ở quận Hoàng Mai Hà Nội, nếu làm được đúng như cụ miêu tả thì tuyệt vời, ngày dập được dịch cũng không còn xa.

tvu732

Xe buýt
Đọc cái này của cụ/mợ mà nước mắt em cứ trào ra. May vừa mới xong ca làm việc online xong, chứ nếu không mọi người nhìn thấy mình vừa quệt nước mắt vừa "hức, hức" thì kỳ lắm. ;)) Mong cặp vợ chồng bs này và các TNV vào Nam được bình an, chân cứng đá mềm.

Trạng thái
Thớt đang đóng