[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nói hợp lý. Nhưng nên nói đúng nơi đúng chỗ :D Cứ lập thớt mới bàn đúng chủ đề, ví dụ " Dự đoán xu hướng dịch Covid ở Vnam để đầu tư kinh doanh", mỗi con số phần trăm đưa ra thì thêm vài câu diễn giải. Chắc học Ielts hoặc XSTK rồi thì cũng không lạ gì nhỉ :D
Vậy là cũng không ai thấy bị làm phiền :D
Lập thớt nào liên quan đến dịch bệnh, cũng sẽ được Min Mod gộp chuyển vào thớt này thôi.

Hn07

Xe tăng
Số liệu đó thì cụ vào báo vne, tuổi trẻ, dân trí, nld... mà xem trên trang nhất có cả, số của hn thì vào hanoimoi hoặc đâu đó mà đọc.
Nhưng mà bắt đầu thấy thớt này nhàm, số liệu mới, văn bản mới chưa có nguồn thì ko được đăng, giờ toàn thông tin cũ, chụp hình các báo dẫn về...
Hôm trước Chã đã quán triệt rồi . Không phải là ...không tin mà là các Chã cũng ngại phải giải trình các thông tin chưa đc duyệt . Ai đăng cứ đăng thôi , việc của các Chã là buộc phải xóa .

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ví dụ post gì đó phân tích hay ho hoặc thông tin thú vị thì em sẵn sàng ủng hộ hoặc em thấy các cụ khác ủng hộ là bình thường. Nhưng toàn thông tin trên báo, mỗi ngày chụp đúng cái màn hình trên báo sau đó dán vào đây. Nhưng mấy nick vào tung hô em ngạc nhiên ko hiểu nổi. Hay nhà họ ko truy cập được vào báo mạng nên nghĩ rằng các thông tin đó li kì lắm :))
Vì bác không đọc được những còm cháu viết (thông tin không có trên TV, tồn tại thời gian ngắn và bị xoá), chỉ còn lại những còm (thông tin chính thống).

TalaMit

Xe tải
Em ko tin là Hà nội nới lỏng ra, tuyến bv trung ương rút bao nhiêu cán bộ, thiết bị vào nam rồi. Hôm nay báo chả thông tin là hơn 3k ybs nhận lệnh vào nam. Hà nội mà ko chặt thì toang nặng hơn SG.
Xồi, nới làm xao dc? Ngõ nhà em hôm nay mọc thêm 2 cái chốt, chả lẽ để dc đến mai là dỡ ra

4some

Xe tải
Chả nhẽ HN nghèo đến mức ko qua nổi 2 tuần nữa? :))
Kể cả lao động nghèo ở HN em tin cũng thừa Saving để sống tốt qua 1 tháng nữa
Cả nước cười cho
nợ bank thì saving gì cụ. mà e nghĩ ko chỉ mỗi mình e nợ. cả nc cười thì ko có xèng vẫn là ko có xèng. sợ bank siết nhà thôi chứ e sợ gì ai cười :))

haolq

Xe tăng
thế thì lây qua đâu cụ nhỉ, qua không khí từ hàng xóm?
Em ko dám võ đoán nguyên nhân, nhà thẳng bạn ở trong hẻm bị phong toả từ đầu dịch, nó cẩn thận đóng cửa chỉ nhận đồ từ shiper ở đầu hẻm rồi đem vào nhà . Thế mà bị !

nowhereland

Xe điện
Chả nhẽ HN nghèo đến mức ko qua nổi 2 tuần nữa? :))
Kể cả lao động nghèo ở HN em tin cũng thừa Saving để sống tốt qua 1 tháng nữa
Cả nước cười cho
Thử thế chấp tài sản đầu tư kinh doanh, vay bank nhập hàng, thiết bị. Vẫn phải trả chi phí mặt bằng, khấu hao tài sản, trả lương mấy chục nhân viên.....để duy trì. Trong khi sản xuất đình trệ hết, đơn hàng nhận của khách không trả được nay dọa hủy hợp đồng, mai dọa chuyển địa phương khác sx....... xem có cười được không cụ.
Có điều buộc vào mà đánh thì phải chấp nhận thôi.

Chỉnh sửa cuối:

vephiadong

Xe điện
thế thì lây qua đâu cụ nhỉ, qua không khí từ hàng xóm?
Cũng dễ thế, hàng xóm còn qua lại nói chuyện...

(1) N.T.L, nữ, 1979; địa chỉ: ngách 34/15 Phương Mai, Phương Mai, Đống Đa. Dịch tễ: Sống gần nhà BN134085, BN134086, BN134090, BN134091 đã lấy mẫu xét nghiệm lần 1 ngày 30/7 kết quả âm tính, ngày 03/8 có triệu chứng sốt ho vào Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương khám xét nghiệm, ngày 04/8 kết quả dương tính.

(2) P. T.P, nam, 1996; địa chỉ: ngách 34/15 Phương Mai, Phương Mai, Đống Đa. Dịch tễ: Sống gần nhà BN134085, BN134086, BN134090, BN134091 đã lấy mẫu xét nghiệm lần 1 ngày 30/7 kết quả âm tính, ngày 31/7 có triệu chứng sốt ho vào Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương khám xét nghiệm, ngày 04/8 kết quả dương tính.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Post này cháu khoe có thông tin hay ho. Đã post lên nhưng bị xoá.
Post dưới thì cháu kêu ko inbox (các thông tin đã từng post) được. Thông tin đã từng đc post thì có cái j kinh khủng đến mức ko inbox nổi :))

Nick trên này ai chả là ảo. Ai biết ai à cháu?
À, chắc cháu biết rõ các nick người quen hay nick âm binh :))
1. Không phải là thông tin bí mật, mà là thông tin không có trên TV.
2. Cháu up tin không có trên TV, Min Mod sẽ xoá là xong.
3. Cháu inbox cho bác, thông tin sẽ còn mãi trong hộp thư của bác, bác mà có ác ý là cháu lên Phường uống nước chè ngay ạ.

luuha_bqp

Xe buýt
Vụ này, đến bác sĩ cũng khó lý giải và đề phòng trước được. Có người chẳng có tiền sử dị ứng gì, vẫn dính. Còn có cụ khai có tiền sử dị ứng, tiêm rồi theo dõi các kiểu qua đến 72h vẫn êm ru. Còn không sốt, chỉ đau nhức mỏi sơ sơ., còn chẳng buồn uống giảm đau. Nói chung là khó lường. Công nhận Chã xóa bài hơi nhanh, mặc dù chẳng phạm quy gì.
Dị ứng còn tuỳ, dị ứng độ 2 trở lên; tức là bị trên 2 hình thức - bộ phận cùng 1 lúc và k tự khỏi mà phải uống thuốc. Ví dụ Phát ban ( da) + tiêu chảy (tiêu hoá) thì thường BS khuyên k tiêm.

ericvn

Xe đạp
Em đã nói ở trên rồi. Thich vứt số liệu cứ vứt nhưng bien bài cho tử tế một chút. Hoặc để có thêm thông tin hiểu biết hoặc có cái để bàn luận. Post vô trách nhiệm thế khác gì spam

Mandalord

Xe điện
Tôi cóc hiểu vì sao cô Jochi Daigaku phải đi cãi nhau nhiều.

Số liệu đưa lên, chỉ đơn giản là sự thật khách quan, đã được các cơ quan chức năng xác nhận. Người khác mà có bài bác, cũng chỉ có thể bài bác những cái bên lề, còn bản thân số liệu đăng lên thì không có cách nào để phủ nhận được cả, trừ khi có nguồn số liệu khác tốt hơn. Có vậy thôi.

Còn thì trên OF này bắt buộc phải đăng tin từ nguồn chính thống. Những tin mà không có nguồn chính thống, nhẹ thì sẽ bị mod xử lý, nặng thì sẽ bị cơ quan chức năng xử lý theo luật An ninh mạng. Nếu đã từng đăng tin không chính thống mà không bị xử lý gì, thì nên thấy là mình may mắn, và không nên lặp lại. Kiểu như nếu như đã từng vượt đèn đỏ mà CA không chặn, thì lần sau không nên vì mấy lời khích bác để vượt đèn đỏ tiếp, biết đâu CA lại chặn.

Mandalord

Xe điện
Thớt này thành thớt thể hiện mình và tranh cãi rồi.
Các thành viên nào nhiều hiểu biết thử viết 1 bài nhiều tri thức hướng dẫn mọi người nên làm gì trong giai đoạn hiện nay.
Dân thường nên làm gì?
Người già nên làm gì?
Chưa nhiễm nên làm gì?
Nếu F1 nên làm gì?
Thành FO nên làm gì?
Y tế nên làm gì?
Nhà nước nên làm gì?...
...
Thông tin nhiều chả thay đổi được gì. Nên là kiến thức.
Các cụ nghiên cứu cái này xem:

Cái này là nguồn chính thống, có tác giả, có nhà xuất bản.

nowhereland

Xe điện
Thớt này thành thớt thể hiện mình và tranh cãi rồi.
Các thành viên nào nhiều hiểu biết thử viết 1 bài nhiều tri thức hướng dẫn mọi người nên làm gì trong giai đoạn hiện nay.
Dân thường nên làm gì?
Người già nên làm gì?
Chưa nhiễm nên làm gì?
Nếu F1 nên làm gì?
Thành FO nên làm gì?
Y tế nên làm gì?
Nhà nước nên làm gì?...
...
Thông tin nhiều chả thay đổi được gì. Nên là kiến thức.
Em copy về hầu cụ một gạch đầu dòng.

Các biện pháp nâng cao sức khỏe phòng dịch Covid 19
Hôm nay con số người mắc covid cả nước đã lên 100.000 người. Các trung tâm lớn của cả nước đã phải giãn cách xã hội, tất cả mọi người phải ở nhà. Tình hình dịch này hy vọng cuối năm sẽ dịu đi, khi tỷ lệ tiêm chủng đủ nhiều. Trong khi chờ đợi, chúng ta nên giữ gìn sức khỏe để phòng chống dịch. Tôi xin tổng hợp một số biện pháp khoa học, khả thi nhất để chống dịch.
1. Giữ một môi trường không khí trong lành
- Điều đầu tiên để chống dịch là giữ một môi trường không khí trong nhà bạn thật trong lành. Không khí tù đọng sẽ làm suy yếu hệ hô hấp của bạn, làm cho bạn dễ bị nhiễm virus. Hãy mở cửa số đón gió và ánh nắng vào nhà, hãy lau dọn nhà thường xuyên chống ẩm mốc bụi bám.
- Hãy cảnh giác với các máy lạnh. Chúng làm cho bạn có ảo tưởng là không khí trong lành, thật ra môi trường không khí phòng có điều hòa là môi trường không khí rất ô nhiễm. Hôm tới tôi sẽ viết một bài dài về vấn đề này, còn bây giờ xin nói vắn tắt thế này:
- Nếu trong nhà bạn có lắp điều hòa không khí thì cái máy lạnh đó chỉ làm lạnh không khí trong căn phòng bạn ở, nó không hề trao đổi không khí với bên ngoài như nhiều người vẫn nghĩ đâu. Cho nên không khí trong phòng điều hòa là tù đọng, chứa rất nhiều CO2, bụi, vi khuẩn, nấm mốc. Bạn nên lắp thêm quạt hút để cung cấp khí tươi cho căn phòng và nên định kỳ tắt điều hòa để mở cửa phòng thông gió tự nhiên.
- Nếu bạn ở cơ quan lớn, thì nhiều khả năng sẽ dùng điều hòa tổng. Điều hòa tổng nguyên lý cũng tương tự, chỉ khác là máy nén khí làm lạnh được tập trung tại một nơi, thường là tầng trên cùng, sau đó cấp lạnh cho các phòng thông qua gas, nước lạnh hoặc gió lạnh. Các chất dẫn lạnh này sau đó lại tuần hoàn về trung tâm để làm lạnh tiếp. Các hệ thống điều hòa trung tâm đắt tiền hơn thì có cấp bổ sung gió tươi và lọc bụi, nhưng cũng không nhiều lắm vì người ta phải đảm bảo hiệu suất làm lạnh, tức là tiết kiệm tiền điện. Vì vậy theo tôi, bạn cũng nên chủ động mở cửa lấy gió tươi ngày hai lần. Các bệnh viện cũng bỏ điều hòa, mở rộng cửa lấy gió trời để giảm nồng độ virus Covid đấy.
2. Tập luyện cho một hệ hô hấp mạnh khỏe
- Phổi là đích đến của Covid 19. Những người có bệnh phổi từ trước thường chuyển thành nặng rất nhanh khi nhiễm virus. Vì vậy hãy thường xuyên tập luyện các bài tập hô hấp giữ cho phổi khỏe mạnh. Nào, chọn một nơi thoáng mát ta bắt đầu tập luyện
- Đầu tiên bạn từ từ hít vào đầy phổi, giữ lại 1 - 2 giây, rồi thở ra từ từ. Làm 10 lần.
- Sau đó chuyển qua hít thật sâu rồi thở ra hết sức, cuối nhịp thở ra bạn ho 1, 2 cái. Động tác này tống khí cặn, làm sạch phổi. Làm 5 lần.
- Tập thở ngực và thở bụng: Đặt một tay lên ngực, một tay lên bụng. Lân lượt thở 5 lần với ngực căng rồi 5 lần với bụng căng.
- Sau cùng tập động tác vươn thở: đứng thẳng chân bằng vai, vươn cao tay ưỡn người hít vào, sau đó hạ tay cúi người thở ra. Làm 10 lần.
- Duy trì tập luyện đều đặn bạn sẽ có một hệ hô hấp mạnh khỏe. Chú ý là chỉ tập thở ở nơi có môi trường không khí trong lành. Tốt nhất là về quê mà tập.
3. Giảm cân, chống béo phì
- Trong quá trình điều trị Covid các bác sĩ nhận thấy rằng những người béo phì bệnh trở nặng rất nhanh và nhiều người trẻ đã tử vong, dù trước đó rất khỏe mạnh và không hề có bệnh lý nền.
- Điều này sau đó đã được giải thích là do người béo phì có phản ứng với virus quá mạnh, gây ra cơn bão cytokin, làm nhanh chóng suy đa cơ quan và tử vong. Những bệnh nhân này phải lọc máu đào thải cytokin rất tốn kém và trong giai đoạn dịch bùng phát thế này, tin tôi đi, người ta không đủ máy để lọc máu cho bạn đâu.
- Vì vậy ngay từ bây giờ các bạn nào thừa cân hãy giảm cân ngay đi còn kịp. Không ăn vặt, không uống nước ngọt, ăn giảm tinh bột, ăn nhiều rau, uống nhiều nước, chăm làm việc nhà và tập luyện. Sau đó nếu chẳng may có mắc bệnh thì bạn cũng sẽ bị nhẹ và hết đợt dịch này bạn sẽ có một vẻ đẹp mới.
4. Điều trị tốt các bệnh lý nền
- Vâng, điều này là tất nhiên rồi. Trong các bệnh lý nền thì có 2 bệnh chết vì Covid nhiều nhất là đái tháo đường và nhóm bệnh hô hấp. Những ai đang có bệnh lý nền thì phải thật tuân thủ điều trị và tránh tiếp xúc với bên ngoài.
- Người có bệnh lý nền được ưu tiên tiêm vaccine phòng Covid. Bạn nên đăng ký và tiêm sớm nhất có thể.
5. Các thuốc thảo dược về hô hấp
- Sau vụ việc Bộ Y tế ra công văn về 12 thuốc YHDT có tác dụng phòng chống Covid, rồi hôm sau lại rút lại khiến dân tình khá hoang mang. Theo tôi thì thảo dược cũng có tác dụng đấy, có thể sử dụng hàng ngày
- Tỏi sống, hành sống, tía tô, kinh giới có tác dụng sát khuẩn hô hấp tốt, nên ăn kèm trong bữa ăn.
- Các loại lá có tinh dầu có tác dụng tăng bài tiết đờm, dãn phế quản, sát khuẩn. Như nồi lá xông dân gian gồm vỏ bưởi, lá bưởi, lá tre, lá sả, lá cúc tần, bạc hà… Bạn có thể dùng tắm cho cả nhà mỗi ngày rất tốt.
- Các chế phẩm bán sẵn tôi thích nhất si rô ho Bổ phế chỉ khái lộ. Cái này tôi uống từ bé đến giờ, mùi thơm ngon, tốt cho hệ hô hấp. Bạn có thể uống 1 thìa khi thấy có chút vấn đề về hô hấp.
Nếu các bạn thực hiện tốt 5 điều trên cùng với 5 K của Bộ Y tế thì tôi tin chắc bạn sẽ mạnh khỏe an toàn đi qua vụ dịch. Chúc các bạn và gia đình mạnh khỏe.

Nguồn: Facebook Quan Thế Dân.

Trạng thái
Thớt đang đóng