[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

kulv

Xe buýt
Không đúng lắm đâu, tuỳ theo cơ địa mỗi người thôi . Có những người lớn tuổi cũng bị phản ứng phụ hành tơi tả vài ngày . Ai may mắn thì bị triệu chứng nhẹ .

Còn nếu như, biết rằng quy trình sản xuất vaccine Covid-19 làm ra nhanh quá, có thể sẽ có những phản ứng phụ lâu dài mà mình không biết . Tiêm xong rồi, mai mốt biết được, sẽ lảnh đủ hậu quả. Có thể lúc đó tự trách, tại sao mình tiêm chủng vaccine Covid-19 sớm quá .
- Tất nhiên khi tiêm đại trà hàng trăm triệu người như bên đó thì nhóm tuổi nào chả có người phản ứng nặng. Quan trọng là tỷ lệ như nào thôi ạ. Em có đọc thống kê vụ này rồi, tỷ lệ phản ứng phụ ở người cao tuổi thấp hơn, có thể do tính sinh miễn dịch kém hơn. Để lúc nào rảnh em tìm lại nguồn.
- Thật ra vì đại dịch này quá nghiêm trọng nên các vấn đề xung quanh bị chú ý quá sát thôi. Chính ra vaccine covid còn được nghiên cứu kỹ, thử nghiệm lâm sàng trên số lượng lớn, và tác dụng phụ được báo cáo đầy đủ, báo đài quan tâm đưa tin. Chứ các vaccine khác trước đây có báo cáo cũng chả mấy người thèm đọc :). Pfizer đã bắt đầu quá trình xin cấp phép đầy đủ rồi đó ạ, không chỉ là EUA sử dụng khẩn cấp nữa, vì đủ dữ liệu rồi.

Mà em cứ AQ là cả trăm nguyên thủ quốc gia khắp thế giới cũng tiêm rồi, hơn 1 tỷ người tiêm rồi, và dự kiến sẽ có 4,5 tỷ người tiêm. Giả dụ (trong ác mộng hoang đường nhất) là sau này nó có hậu quả gì, thì thôi mấy ông bà nguyên thủ đó cũng chết, phần lớn dân số thế giới cũng chết hoặc chịu 'hậu quả', lúc đó mình còn lẻ loi cũng buồn :)). Ngược lại chả may nhiễm covid, 7 tỷ người còn sống còn mình teo thì sang bên kia chơi tủi thân lắm :D.

Quả thật như vậy đó cụ, cuộc sống như vừa qua một cơn mê. Tôi kể cho cụ nghe thời gian dịch bùng phát ở Mỹ. Từ tháng 3 -2020 tới tháng 2-2021 (thời điểm được chích ngừa) cuộc sống là một cái gì khó mà nói được nó thế nào lắm. Dịch bùng lên, người nhiễm rồi chết tràn lan. Gia đình thì người còn đi làm, đi học, không biết phải giữ gìn thế nào. Rồi tận mắt thấy xe cứu thương đưa hàng xóm đi rồi hàng xóm thông báo qua đời vì covid. Cuộc sống cái nỗi gì mà trong một gia đình không thể ngồi ăn chung với nhau hàng ngày. Người đi làm, đi học biết có lây nhiễm hay không?

Ai về đến nhà cũng cởi giầy để bên ngoài cửa và xịt nước khử khuẩn, vội vàng chui vào phòng riêng thay quần áo cho vào bao để chờ giặt. Trong nhà cũng phải cố gắng giữ một khoảng cách nhất định, muốn nói với nhau điều gì phải dung phone. Thật sự chưa bao giờ trải qua một khoảng thời gian lo sợ và hoang mang đến như vậy.
Rồi tháng 2-2021, cả nhà được chích ngừa, đúng là như được giải thoát. Cuộc sống trở lại nhẹ nhàng, thanh thản. Tháng 4 được đi qua đảo Cancun nghỉ ngơi và cuối tháng 6 này lại có chuyến đi qua Iceland và Hy Lạp, không phải cách ly gì cả.
Thật sự chỉ mong cho cơn ác mộng covid này qua đi để tất cả thế giới trở lại cuộc sống như ngày xưa.
Chúc mừng cụ và gia đình :). Nói thật là em ghen tị với cụ vào lúc này.

Loitran

Xe tăng
Em vẫn luôn ủng hộ chính phủ, nhưng với tình hình cứ lùa nhân lực đi đuổi gà ngày càng lan nhanh thế này thì nên cân nhắc thấu đáo Cụ nhỉ.
Lockdown tức khắc nhả dần tùy thực trạng, Úc làm chuẩn bài này nên họ dù vẫn có những ca lây nhiễm ở các khu,khách sạn cách ly với nhân viên nhưng hầu như họ kiểm soát trở lại tốt và vấn đề là nó nằm trong khả năng kiểm soát của nhà quản lý dịch bệnh

Nữa là phòng bệnh bao giờ cũng re hơn chữa bệnh, nhưng nghe thấy lockdown là ớn thì cái giá của sự trễ nải nếu biến cố thành sự việc lớn thì tổn thất luôn lớn hơn phòng chống nhiều lần
Nếu may mắn thì không nói, nhưng nếu mà biến cố lớn chỉ riêng việc test covid diện rộng, nhân lực thì đã nhìn thấy một lượng tiền chi phí vào đó là không nhỏ chưa kể các hậu quả phải khắc phục sau đó

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em trồi lên để báo cáo các cụ về mũi tiêm vaccine AZ của em hôm thứ 7. Cụ nào trải qua rồi thì bỏ qua, đừng gạch đá em.
Em tiêm lúc 11h sáng, cùng nhóm có 12 người cùng phòng làm việc.
Sau tiêm theo dõi tại viện 30p: tất cả đều ổn, cười phe phé, bọn em còn chụp ảnh sống ảo tưng bừng.
7h sau tiêm (18h tối): chưa ai bị sao, chỉ tức tức chỗ tiêm.
9h sau tiêm (20h tối): 3 người thuộc nhóm u40 bắt đầu sốt nhẹ.
11h sau tiêm (22h): nhóm u40 sốt 38 đến 38,7 độ. Các anh chị khác trên 45 thì sốt nhẹ hơn 37 độ. Tất cả đều đau đầu, mỏi cơ, sốt lúc nóng lúc lạnh.
Đến đoạn này thì có 2 kiểu: một là uống luôn thuốc hạ sốt paracetamol hoặc effenagan sủi, sau đó lăn ra ngủ. Kiểu thứ 2, có mỗi em, kệ xác nó, cố gắng ngủ.
Sáng hôm sau: giảm sốt, đau cơ.
26h sau tiêm: hết sốt, vẫn đau mỏi toàn thân.
Về cơ bản là cả đội khỏe từ đây.
Bản thân em bị tác dụng nặng nhất, sốt lây rây 38 độ từ 20h đêm hôm thứ 7 đến tận 11h sáng CN do k chịu uống hạ sốt để cắt cơn. Đến 11h trưa hôm sau thì vật quá mới uống 1 viên sủi effenagan, trời ơi chưa bao giờ nhẹ nhõm như thế, nhảy chân sáo luôn. Đến 4h chiều, hết thuốc, lại lờ đờ váng đầu, 8h tối sốt lại, 10h em làm viên hạ sốt nữa, ngủ thẳng cánh đến sáng nay, dậy thấy bình thường, khỏe nhoay nhoáy, đi làm được.
Tóm lại, cũng có tác dụng phụ nhưng ở mức chịu được, trộm vía 🤗.
Kinh nghiệm rút ra là sốt thì phải hạ sốt, đừng bướng bỉnh như em, mấy kiểu hạ sốt bằng chườm, lau nước ấm, uống rau má... không có tác dụng nhiều.
Thứ hai là nhớ chuẩn bị thật nhiều hoa quả, ép lấy nước uống vì háo nước kinh khủng. Một ngày em ực hết 2 quả dưa hấu ép, 2 chai nước rau má, 1 chai đỗ đen.
Thứ 3, nếu có thể thì nên gửi hoặc nhờ ng thân đến nhà chăm con. Mệt rã rời tay chân không nấu nướng cơm nước, nhà cửa gì được đâu.
Chỉ có vậy thôi ạ, em mong các cụ ủng hộ chương trình tiêm chủng, tất nhiên không thể đạt miễn dịch hết hoặc hoàn toàn không có tác dụng phụ, nhưng ít nhất cũng giúp mình thêm lớp bảo vệ và tăng cường md cộng đồng.
Vẫn phải theo dõi trong 28 ngày mợ nhá . E phải uống thuốc luôn chứ ko chịu đựng giỏi như mợ . e sợ nhất cái cảm giác rét run người đấy ạ

3077

Xe container
Sai lầm lớn nhất là mấy tháng bình an không đẩy nhanh việc tiêm vacxin. Ngủ quên trong thế thủ
Có đâu mà tiêm, em nhớ WHO nó giảm số vx giao cho mình liên tục vì không phải nhóm các nước ưu tiên nguy kịch hơn. Nói chung đi xin thì khôngchủ động được

kulv

Xe buýt
Em trồi lên để báo cáo các cụ về mũi tiêm vaccine AZ của em hôm thứ 7. Cụ nào trải qua rồi thì bỏ qua, đừng gạch đá em.
Sau tiêm theo dõi tại viện 30p: tất cả đều ổn, cười phe phé, bọn em còn chụp ảnh sống ảo tưng bừng.
11h sau tiêm (22h): nhóm u40 sốt 38 đến 38,7 độ. Các anh chị khác trên 45 thì sốt nhẹ hơn 37 độ. Tất cả đều đau đầu, mỏi cơ, sốt lúc nóng lúc lạnh.
Đến đoạn này thì có 2 kiểu: một là uống luôn thuốc hạ sốt paracetamol hoặc effenagan sủi, sau đó lăn ra ngủ. Kiểu thứ 2, có mỗi em, kệ xác nó, cố gắng ngủ.
Bản thân em bị tác dụng nặng nhất, sốt lây rây 38 độ từ 20h đêm hôm thứ 7 đến tận 11h sáng CN do k chịu uống hạ sốt để cắt cơn. Đến 11h trưa hôm sau thì vật quá mới uống 1 viên sủi effenagan, trời ơi chưa bao giờ nhẹ nhõm như thế, nhảy chân sáo luôn. Đến 4h chiều, hết thuốc, lại lờ đờ váng đầu, 8h tối sốt lại, 10h em làm viên hạ sốt nữa, ngủ thẳng cánh đến sáng nay, dậy thấy bình thường, khỏe nhoay nhoáy, đi làm được.
Kinh nghiệm rút ra là sốt thì phải hạ sốt, đừng bướng bỉnh như em, mấy kiểu hạ sốt bằng chườm, lau nước ấm, uống rau má... không có tác dụng nhiều.
Thứ hai là nhớ chuẩn bị thật nhiều hoa quả, ép lấy nước uống vì háo nước kinh khủng. Một ngày em ực hết 2 quả dưa hấu ép, 2 chai nước rau má, 1 chai đỗ đen.
Thứ 3, nếu có thể thì nên gửi hoặc nhờ ng thân đến nhà chăm con. Mệt rã rời tay chân không nấu nướng cơm nước, nhà cửa gì được đâu.
Chỉ có vậy thôi ạ, em mong các cụ ủng hộ chương trình tiêm chủng, tất nhiên không thể đạt miễn dịch hết hoặc hoàn toàn không có tác dụng phụ, nhưng ít nhất cũng giúp mình thêm lớp bảo vệ và tăng cường md cộng đồng.
Không vodka được nữa, em quote bài cụ thay vậy. Chúc mừng cụ.

ATTILA

Xe điện
Bang California ( từng là một trong những tâm dịch Covid lớn nhất nước Mỹ) nơi em ở hầu như đã trở lại bình thường.
Xung quanh không nghe ai nhiễm bệnh nữa. Không còn các điểm test Covid nữa. Chính quyền kêu gọi những ai chưa tiêm ngừa thì đi tiêm. Chính quyền bang dự tính đến tháng 6 này cuộc sống sẽ trở lại bình thường. Có lẽ sẽ qua cơn ác mộng kéo dài hơn một năm.
Chỉ mong sao Việt Nam mình cũng thoát cơn dịch nguy hiểm này.
Thanh niên tộc Cali chuyên đi rình và vang mình đây.

windy1

Xe điện
Lockdown tức khắc nhả dần tùy thực trạng, Úc làm chuẩn bài này nên họ dù vẫn có những ca lây nhiễm ở các khu,khách sạn cách ly với nhân viên nhưng hầu như họ kiểm soát trở lại tốt và vấn đề là nó nằm trong khả năng kiểm soát của nhà quản lý dịch bệnh

Nữa là phòng bệnh bao giờ cũng re hơn chữa bệnh, nhưng nghe thấy lockdown là ớn thì cái giá của sự trễ nải nếu biến cố thành sự việc lớn thì tổn thất luôn lớn hơn phòng chống nhiều lần
Nếu may mắn thì không nói, nhưng nếu mà biến cố lớn chỉ riêng việc test covid diện rộng, nhân lực thì đã nhìn thấy một lượng tiền chi phí vào đó là không nhỏ chưa kể các hậu quả phải khắc phục sau đó
Em bị lệnh ở nhà mấy lần, nên quen rồi . Hơn 1 năm nay, em chỉ ra khỏi nhà khi đi chợ, đi nha sĩ hay đi mua thuốc men v.v... Không biết có phải vì vậy hay không, mà đợt vừa qua, nơi em ở có khuyến cáo về chủng mới của Ấn độ đã đến tp em cư ngụ rồi, em lại không thấy sợ lắm . Và nghĩ rằng, nếu làn sống mới Covid-19 đến lần nữa, thì cũng giống như vậy thôi , chẳng tệ hơn những gì mình đã nhìn thấy và trải qua, ở kỳ bùng dịch Covid-19 vừa qua.

Loitran

Xe tăng
Em bị lệnh ở nhà mấy lần, nên quen rồi . Hơn 1 năm nay, em chỉ ra khỏi nhà khi đi chợ, đi nha sĩ hay đi mua thuốc men v.v... Không biết có phải vì vậy hay không, mà đợt vừa qua, nơi em ở có khuyến cáo về chủng mới của Ấn độ đã đến tp em cư ngụ rồi, em lại không thấy sợ lắm . Và nghĩ rằng, nếu làn sống mới Covid-19 đến lần nữa, thì cũng giống như vậy thôi , chẳng tệ hơn những gì mình đã nhìn thấy và trải qua, ở kỳ bùng dịch Covid-19 vừa qua.
Cụ cảm thấy không sợ vì có lẽ cụ có nhiều kinh nghiệm với Covid-19
Em thì chưa có kinh nghiệm gì nên lo lắng thái quá chăng?
VN mình thì xung quanh toàn chông với mìn, mấy tay trèo đèo lội suối lại giỏi nghề :D Vacine thì coi như không có gì, vậy làm sao chống đỡ lỡ khi biến cố lớn xảy ra?

tomo21311

Xe tăng
Sai lầm lớn nhất là mấy tháng bình an không đẩy nhanh việc tiêm vacxin. Ngủ quên trong thế thủ
Em nghĩ sai lầm lớn nhất là chúng ta ko lên phương án dự phòng cho đợt bùng phát nếu để thả cửa du lịch và di chuyển trong các đợt nghỉ lễ. Giống như việc test ngẫu nhiên cần được thực hiện tại các khu vực nguy cơ cao như bv, khu cách ly, chợ... Cần thực hiện nhiệm vụ này trước các đợt nghỉ lễ sẽ có được phương án dự phòng tốt nhất. Hy vọng trước khi có đủ vắc xin chúng ta vẫn còn có những giai đoạn thực hiện được các biện pháp như vậy.

Khoai Cún

Xe tăng
Vẫn phải theo dõi trong 28 ngày mợ nhá . E phải uống thuốc luôn chứ ko chịu đựng giỏi như mợ . e sợ nhất cái cảm giác rét run người đấy ạ
Em được phát phiếu theo dõi 28 ngày rồi ạ, chăm chỉ ghi mỗi ngày như viết nhật ký. Hôm trước em quên không cảm ơn cụ vì chia sẻ của cụ sau tiêm cũng làm em thấy không phải chỉ mỗi mình bị tác dụng phụ như thế, yên tâm phần lớn đấy ạ. Cụ sắp hết cách ly chưa?
Em post lên cũng vì thấy hình như mọi người có vẻ sợ vaccine. Rất nhiều người em biết đều từ chối tiêm, ngay cả bố mẹ, chú dì, bạn bè em cũng đều nói em liều, sao không rút, không sợ bị shock à?... bla... bla... Bản thân em cũng sợ, nhất là ngay trước hôm tiêm có ca tử vong nữa, băn khoăn các kiểu... Rồi cũng qua, trộm vía đến giờ vẫn trong tầm chịu đựng và hồi phục nhanh được. Nên em mong mọi người khi có cơ hội tiêm thì tìm hiểu kỹ là cần thiết nhưng cũng đừng quá sợ vaccine.
P/s: Em cũng sợ nhất là cảm giác rét, cảm giác như có gì cuộn vào bên trong người, tàn phá từ bên trong, kinh dị thặc. Nghĩ mới chỉ tiêm vaccine đã ntn bảo sao Covid quật hết người nọ đến người kia tan tác.

Chỉnh sửa cuối:

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Số ca Covid-19 tử vong tại Anh giảm gần về 0
Nước Anh ngày 3/5 ghi nhận chỉ một ca tử vong do Covid-19, được cho là tín hiệu đáng mừng cho thấy nỗ lực chống dịch có kết quả khả quan tại quốc gia từng là một ổ dịch lớn trên thế giới.
Chỉ riêng tháng 1, nước này ghi nhận gần 32.000 ca tử vong do Covid-19, hậu quả liên quan đến việc phong tỏa muộn.
Đây là một minh chứng cho thấy hiệu quả của việc tiêm vacxin đại trà.

Angelina18

Xe hơi
Thấy bảo bây jo tiêm còn được tiền hả cụ?
Bang California ( từng là một trong những tâm dịch Covid lớn nhất nước Mỹ) nơi em ở hầu như đã trở lại bình thường.
Xung quanh không nghe ai nhiễm bệnh nữa. Không còn các điểm test Covid nữa. Chính quyền kêu gọi những ai chưa tiêm ngừa thì đi tiêm. Chính quyền bang dự tính đến tháng 6 này cuộc sống sẽ trở lại bình thường. Có lẽ sẽ qua cơn ác mộng kéo dài hơn một năm.
Chỉ mong sao Việt Nam mình cũng thoát cơn dịch nguy hiểm này.

AcMilan90

Xe tăng
Cám ơn mợ để em có dũng khí đi tiêm.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Thấy bảo bây jo tiêm còn được tiền hả cụ?
Em chưa thấy ai được nhận tiền, nhưng công ty em ai đi tiêm thì được nghỉ hưởng lương một ngày. Nếu như bị phản ứng phụ bị mệt mỏi không đi làm được thì cũng được hưởng lương tối đa 3 ngày nữa.
Tiêm vacxin tiến hành vô điều kiện, bất kỳ ai sống trên trên nước Mỹ ( kể cả du học sinh, khách du lịch, di dân lậu) cũng được tiêm.

windy1

Xe điện
Cụ cảm thấy không sợ vì có lẽ cụ có nhiều kinh nghiệm với Covid-19
Em thì chưa có kinh nghiệm gì nên lo lắng thái quá chăng?
VN mình thì xung quanh toàn chông với mìn, mấy tay trèo đèo lội suối lại giỏi nghề :D Vacine thì coi như không có gì, vậy làm sao chống đỡ lỡ khi biến cố lớn xảy ra?
Không còn sợ nhiều nữa cụ ơi, do quen rồi . Vì biết rỏ, có sợ cũng không thoát ra được, do nằm trong trung tâm vùng dịch ,và không giúp ích được gì . Lúc đó em còn nhớ, báo chí nói, cứ 16 người dân thì có 1 người trong số đó bị lây nhiễm Covid-19, nơi vùng em cư ngụ.

Mỗi ngày nhìn con số ca nhiễm gia tăng phát chóng mặt luôn , con số giường ICU là 0, ngày nào cũng nghe tin người chết, thì đâu còn sự lựa chọn nào khác . Chỉ còn cách đóng cửa nhà lại, rồi ở trong đó thôi .

Khi ra ngoài thì mang lên 2 lớp khẩu trang, và face shield bên ngoài.

Dù vậy, trong gia đình, em mọi người vẫn sinh hoạt bình thường cùng nhau, ai đi ra ngoài về thì phải rửa tay lần nữa. Quần áo, thay ra, cho ngay vào máy giặt, đặt trong nhà xe. Rồi đi thẳng vào nhà tắm, ngay kề bên đó . Tắm rửa xong, súc miệng, rửa mũi bằng nước muối sinh lý. Thay quần áo khác, xong rồi mới có thể vào nhà , tiếp xúc với những người khác trong nhà.

Tóm lại, cách tốt nhất là tự bảo vệ mình, không tụ tập cùng ai cả, chỉ giao tế trong phạm vi gia đình nhỏ mình thôi.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Không còn sợ nhiều nữa cụ ơi, do quen rồi . Vì biết rỏ, có sợ cũng không thoát ra được, do nằm trong trung tâm vùng dịch ,và không giúp ích được gì . Lúc đó em còn nhớ, báo chí nói, cứ 16 người dân thì có 1 người trong số đó bị lây nhiễm Covid-19, nơi vùng em cư ngụ.

Mỗi ngày nhìn con số ca nhiễm gia tăng phát chóng mặt luôn , con số giường ICU là 0, ngày nào cũng nghe tin người chết, thì đâu còn sự lựa chọn nào khác . Chỉ còn cách đóng cửa nhà lại, rồi ở trong đó thôi .

Khi ra ngoài thì mang lên 2 lớp khẩu trang, và face shield bên ngoài.

Dù vậy, trong gia đình, em mọi người vẫn sinh hoạt bình thường cùng nhau, ai đi ra ngoài về thì phải rửa tay lần nữa. Quần áo, thay ra, cho ngay vào máy giặt, đặt trong nhà xe. Rồi đi thẳng vào nhà tắm, ngay kề bên đó . Tắm rửa xong, súc miệng, rửa mũi bằng nước muối sinh lý. Thay quần áo khác, xong rồi mới có thể vào nhà , tiếp xúc với những người khác trong nhà.

Tóm lại, cách tốt nhất là tự bảo vệ mình, không tụ tập cùng ai cả, chỉ giao tế trong phạm vi gia đình nhỏ mình thôi.
Vùng cụ sống vậy là ít, khu vực của em thời điểm đó tỷ lệ nhiễm là 1/10. Mà đấy là mọi người di chuyển hầu hết bằng ô tô riêng, nhà cửa cách xa nhau, và không có thói quen tụ tập trò chuyện. Nghĩ lại vẫn còn thấy kinh hoàng.

kulv

Xe buýt
Số ca Covid-19 tử vong tại Anh giảm gần về 0
Nước Anh ngày 3/5 ghi nhận chỉ một ca tử vong do Covid-19, được cho là tín hiệu đáng mừng cho thấy nỗ lực chống dịch có kết quả khả quan tại quốc gia từng là một ổ dịch lớn trên thế giới.
Chỉ riêng tháng 1, nước này ghi nhận gần 32.000 ca tử vong do Covid-19, hậu quả liên quan đến việc phong tỏa muộn.
Đây là một minh chứng cho thấy hiệu quả của việc tiêm vacxin đại trà.
Anh hình như tiêm toàn AZ với Pfizer hả cụ? Không có thống kê bao nhiêu % là AZ bao nhiêu Pfizer nhỉ.

Nói chung đã tiêm là sẽ có một tỷ lệ sốc phản vệ, như hôm trước em quote nghiên cứu của Bạch Mai thì tỷ lệ sốc phản vệ với tiêm kháng sinh là 1/10k đến 5/10k, thuốc thang nói chung là 3.7/10k. Ở mình có vấn đề là nhiều người không biết bản thân cơ địa dị ứng. Chuẩn bị sẵn bút tiêm adrenaline có được không nhỉ?

Theo Bệnh viện Bạch Mai, trong lĩnh vực y tế, tất cả các loại thuốc đều có thể gây gốc phản vệ và dẫn đến tử vong dù được đưa vào cơ thể bằng bất cứ đường nào, thường gặp nhất là các kháng sinh nhóm beta lactam, thuốc chống viêm giảm đau, vaccine, huyết thanh, thuốc cản quang có iod và một số thuốc gây tê, gây mê. Trong đó, tỷ lệ SPV của các loại thuốc là 37/100.000 bệnh nhân dùng thuốc. Sốc phản vệ do penicillin khoảng 10 – 50/100.000 liều dùng và tỷ lệ tử vong là 1- 2/100.000 liều điều trị.

windy1

Xe điện
Vùng cụ sống vậy là ít, khu vực của em thời điểm đó tỷ lệ nhiễm là 1/10. Mà đấy là mọi người di chuyển hầu hết bằng ô tô riêng, nhà cửa cách xa nhau, và không có thói quen tụ tập trò chuyện. Nghĩ lại vẫn còn thấy kinh hoàng.
Sau lần tâm dịch bùng quá lớn vừa qua, em mới quyết định tiêm chủng vaccine Covid-19. Trong nhà em, dù có người nằm trong diện ưu tiên tiêm chủng, nhưng không tìm thấy cái hẹn nào còn trống để ghi danh .

Một ngày nọ đủ duyên, tự dưng thấy Safeway mở ra cuộc hẹn. Trong vòng 5 phút là em ghi danh được cho cả gia đình, cùng ngày , cùng giờ luôn. Đến giờ, dù tiêm chủng xong rồi, em vẫn không chắc chắn, mình đã có quyết định chính xác hay không nữa .

Em hy vọng chuyến nầy, người dân bên VN, vẫn may mắn như những lần trước, sẽ vượt qua được làn sóng dịch Covid-19 lần nầy .

Angelina18

Xe hơi
Bên Mỹ giàu nên ngon choét. Trước có công ty Thái tính mở tour du lịch tiêm vắc xin sang Mỹ :)))

Em chưa thấy ai được nhận tiền, nhưng công ty em ai đi tiêm thì được nghỉ hưởng lương một ngày. Nếu như bị phản ứng phụ bị mệt mỏi không đi làm được thì cũng được hưởng lương tối đa 3 ngày nữa.
Tiêm vacxin tiến hành vô điều kiện, bất kỳ ai sống trên trên nước Mỹ ( kể cả du học sinh, khách du lịch, di dân lậu) cũng được tiêm.

Trạng thái
Thớt đang đóng