[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

xda0306

Xe tải
Giãn cách thì em nghĩ cần cân nhắc, nhưng hoạt động vui chơi phải cấm và phạt thật nặng. Nhất là việc ko đeo khẩu trang.
Đông quan điểm vớ cụ. Tạm ngưng hết các dịch vụ giải trí và hàng quán. Quán triệt 5K chắc sẽ cho mình nhiều thời gian hơn mà chống đỡ ạ.

kulv

Xe buýt
Đông quan điểm vớ cụ. Tạm ngưng hết các dịch vụ giải trí và hàng quán. Quán triệt 5K chắc sẽ cho mình nhiều thời gian hơn mà chống đỡ ạ.
Công nhận, nếu có cái nào chưa hợp lý lần này thì là chuyện chần chứ chưa cấm hàng quán.

baolac

Xe buýt
Bắt chẻ ra thì đầy cụ.
Chắc chỗ em theo khuyến cáo giữ khoảng cách và tụ tập đông người.
Cũng như em thắc mắc về hội tennis và bóng bàn thôi.
Vấn đề ở chỗ khuyến cáo chung chung thì nó sẽ ra thế thôi.
Từ mấy người trở lên thì là "tụ tập đông người"?
Đeo khẩu trang thì váo quán nước, quán ăn vừa đeo vừa ăn/uống?

Nammeo

Xe tải
Sắp nẩy 3 số ca / 1 ngày rồi ...
Chưa biết đâu là đỉnh , nguy hiểm nhất bây giờ là ĐN , vì mất dấu F0 bắt buộc phải truy vết và xét nghiệm diện rộng , thứ đến là BG và BN , để lây sang các khu CN thì tình hình sẽ giống HD .

Linh_Chi

Xe buýt
F2 cụ Thuấn thì chắc là làm viện KHXH hả cụ.

BG thì lock thôi, huyện nào có kara massage quanh đấy cũng lock gấp, kiểu gì công nhân chả tạt vào mấy chỗ đó.
Không ạ, cháu có ngồi tán dóc với vợ chồng bà chị là f1 của bác Thuấn bên Viện KHXH :)

vitngoc

Xe điện
E đang nói người đá bóng đông người ngoài sân là ko sai, vì ko có chỉ thị của tp (HN) cấm đá bóng ngoài trời.
Vấn đề không phải là đúng - sai, cái chính là bạn có nguy cơ nhiễm bệnh rõ ràng so với ông khác!

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Đợt dịch này mới là nguy hiểm. Do nhà nhà người người chủ quan vì 1- đã dập dc mấy lần trước (do may mắn) và 2- nghĩ là đã có vắc xin tuyến đầu nên cứ thoải mái đê, 3- Nó đánh vào khu công nghiệp nơi dân trí thấp, 4- Âm thầm lan toả ngay trong dịp lễ 30-4, 1-5. Vãi rồi đây

baolac

Xe buýt
Vấn đề không phải là đúng - sai, cái chính là bạn có nguy cơ nhiễm bệnh rõ ràng so với ông khác!
Vấn đề ko ở cá nhân tôi hay bạn. Vấn đề là nhà nước ko cấm thì người dân người ta cứ làm thôi (ko sai quy định), bạn ko thể đi ra đường "kêu gọi" ý thức từng người được.

Mít tố nữ

Xe tăng
Sắp nẩy 3 số ca / 1 ngày rồi ...
Chưa biết đâu là đỉnh , nguy hiểm nhất bây giờ là ĐN , vì mất dấu F0 bắt buộc phải truy vết và xét nghiệm diện rộng , thứ đến là BG và BN , để lây sang các khu CN thì tình hình sẽ giống HD .
Nếu là biến chủng Ấn thì tình hình sẽ căng hơn Hải Dương nếu vào các khu CN.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chich Pfizer à? Có phản ứng là tốt mà cụ :), có gì nghiêm trọng quá không thôi ạ?
Quả thật như vậy đó cụ, cuộc sống như vừa qua một cơn mê. Tôi kể cho cụ nghe thời gian dịch bùng phát ở Mỹ. Từ tháng 3 -2020 tới tháng 2-2021 (thời điểm được chích ngừa) cuộc sống là một cái gì khó mà nói được nó thế nào lắm. Dịch bùng lên, người nhiễm rồi chết tràn lan. Gia đình thì người còn đi làm, đi học, không biết phải giữ gìn thế nào. Rồi tận mắt thấy xe cứu thương đưa hàng xóm đi rồi hàng xóm thông báo qua đời vì covid. Cuộc sống cái nỗi gì mà trong một gia đình không thể ngồi ăn chung với nhau hàng ngày. Người đi làm, đi học biết có lây nhiễm hay không?

Ai về đến nhà cũng cởi giầy để bên ngoài cửa và xịt nước khử khuẩn, vội vàng chui vào phòng riêng thay quần áo cho vào bao để chờ giặt. Trong nhà cũng phải cố gắng giữ một khoảng cách nhất định, muốn nói với nhau điều gì phải dung phone. Thật sự chưa bao giờ trải qua một khoảng thời gian lo sợ và hoang mang đến như vậy.
Rồi tháng 2-2021, cả nhà được chích ngừa, đúng là như được giải thoát. Cuộc sống trở lại nhẹ nhàng, thanh thản. Tháng 4 được đi qua đảo Cancun nghỉ ngơi và cuối tháng 6 này lại có chuyến đi qua Iceland và Hy Lạp, không phải cách ly gì cả.
Thật sự chỉ mong cho cơn ác mộng covid này qua đi để tất cả thế giới trở lại cuộc sống như ngày xưa.

windy1

Xe điện
Vâng chúc mừng cụ, giờ chứ xong 2 mũi là yên tâm rồi. Các biến chủng xuất hiện cũng lâu rồi, nếu bùng thì đã bùng rồi. Cho đến lúc này, em tin hầu hết vaccines đều hiệu quả với các biến chủng, ít nhất trong việc bảo vệ người nhiễm không bị diến biến nặng.

Bên đó em thấy hầu hết các cụ cao tuổi đều đã tiêm rồi đúng không cụ? Các cụ già tiêm chả sao thì trẻ như em tiêm tốt, chả lo :D. À mà hình như em đọc đâu đó rằng phản ứng phụ sau tiêm ở người già lại ít và nhẹ nhàng hơn người trẻ tuổi, cả Pfizer Moderna Sputnik AZ đều vậy, J&J thì em chưa biết.
Không đúng lắm đâu, tuỳ theo cơ địa mỗi người thôi . Có những người lớn tuổi cũng bị phản ứng phụ hành tơi tả vài ngày . Ai may mắn thì bị triệu chứng nhẹ .

Covid-19 biến chủng mới, không chừa 1 ai cả, già trẻ gì cũng dễ dàng bị lây. Thấy báo đăng tin , có mấy người trẻ tuổi, lây xong 2 -3 ngày sau là ra đi luôn . Không giống như lúc ban đầu . Cho nên, nếu có thuốc, tiêm chủng càng sớm , càng tốt . Mọi việc xảy ra sau đó, tuỳ theo số mạng.

Quyết định tiêm chủng Vaccine Covid-19 thật không dễ dàng gì. Tuy vậy, nếu có sẵn vaccine Covid-19 mà không chịu tiêm, rủi ro lây bệnh Covid-19, lây cho người thân , họ không vượt qua được, thì sẽ ân hận vô cùng.

Còn nếu như, biết rằng quy trình sản xuất vaccine Covid-19 làm ra nhanh quá, có thể sẽ có những phản ứng phụ lâu dài mà mình không biết . Tiêm xong rồi, mai mốt biết được, sẽ lảnh đủ hậu quả. Có thể lúc đó tự trách, tại sao mình tiêm chủng vaccine Covid-19 sớm quá .

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
Báo nó viết rất rõ ràng là "Đến sáng 10/5 ghi nhận 40 ca....", nhưng team hoảng loạn thì cứ phải diễn dịch là "Tính từ tối 9/5 đến sáng 10/5" cho nó đúng với tâm trạng của họ.
lần này sorry bác, vừa làm vừa đọc ba chớp ba nháng. Để tui vô xóa bài.

windy1

Xe điện
Rồi tháng 2-2021, cả nhà được chích ngừa, đúng là như được giải thoát. Cuộc sống trở lại nhẹ nhàng, thanh thản. Tháng 4 được đi qua đảo Cancun nghỉ ngơi và cuối tháng 6 này lại có chuyến đi qua Iceland và Hy Lạp, không phải cách ly gì cả.
Thật sự chỉ mong cho cơn ác mộng covid này qua đi để tất cả thế giới trở lại cuộc sống như ngày xưa.
Wow, hành trình đi chơi của cụ sao hấp dẫn vậy . Mấy lúc nầy ai đi được thì giá rất rẻ .
Em đeo con thỏ trên lưng nên ở nhà cho yên ổn , dù đả tiêm chủng xong rồi .

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Wow, hành trình đi chơi của cụ sao hấp dẫn vậy . Mấy lúc nầy ai đi được thì giá rất rẻ .
Em đeo con thỏ trên lưng nên ở nhà cho yên ổn , dù đả tiêm chủng xong rồi .
Ngồi nhà lâu quá rồi nên bây giờ yên tâm nên đi thôi. Đi cả gia đình và những khu nghỉ dưỡng ở Châu Âu cũng giảm giá khá nhiều.

RauCanTay

Xe buýt

luutu21

Xe buýt
Từ 6h - 12h có thêm 31 ca trong nước. Ngày hôm nay lên 3 con số rồi.

Hako_Le

Xe hơi

vitngoc

Xe điện
Vấn đề ko ở cá nhân tôi hay bạn. Vấn đề là nhà nước ko cấm thì người dân người ta cứ làm thôi (ko sai quy định), bạn ko thể đi ra đường "kêu gọi" ý thức từng người được.
Thời buổi khi mà mọi thứ đều chạy theo dịch, đến cái vắc xin who duyệt cũng phải cho mác "khẩn cấp" thì các đòi hỏi chi ly đầy đủ nghe chừng hơi khó. Cấm cái này lại lòi ra cái khác thôi :D
Nguy cơ rõ ràng cho ông thò mặt đi chơi là đủ rồi.
Ps: Đọc kỹ chỉ thị 11 ngày 5/5 thì là dừng đấy cụ, mặc dù các dấu "," và ";" hơi lung tung :D

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng