[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Binbi

Xì hơi lốp
Em cũng vừa đi một vòng về và thấy khá nhiều quán bia vẫn đông vui, tấp nập. Tất nhiên là khách uống bia thì không dùng khẩu trang. Trên đường thì nhiều người không đeo khẩu trang hoặc có đeo thì để hở mũi :(

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, tổng tư lệnh phán thế này thì các cụ lo gì nữa :D Kiểm soát được tình hình rồi, các cụ cứ cuống cả lên. Thái Bình nhanh nhảu lockdown cả tỉnh còn đang bị cụ thủ kêu xem xét lại đê kia kìa ;))

View attachment 6149734
Tại sao cứ phải rối lên lo sợ. Người có thẩm quyền nói kiểm soát được là kiểm soát được, không có nói cho vui. Cứ thoải mái đi.

kulv

Xe buýt
Cụ làm bên VNVC à ?
Cụ đọc bài em từ trước đến giờ em bênh tất cả các loại vaccine, đến cả vaccine Tàu nhiều người áp cái thiên kiến của họ vào chê bai em còn bênh. Sputnik là loại yêu thích của em, nhưng một số cụ fan Nga vào đây bóp méo thông tin để hạ uy tín vaccine Anh Mỹ em vẫn bật như thường. Bởi vì tư duy em khác cụ, em nhìn vào dữ liệu và phân tích bằng lý trí. Và khác với đa số dân chơi forum, em không có tư kiến: không thiên vị 'phe' nào, cũng không ác cảm với 'phe' nào.

Giá mà em làm VNVC hay gì đó để có suất tiêm sớm thì giờ chắc các cụ không thấy bóng dáng em trong này đâu. Ngày em tiêm xong mũi thứ 2 cũng là ngày em biến khỏi forum, đi làm việc khác ra tiền chứ trong này tranh luận làm cái quần què gì.

wildcat74

Xe điện
Không hiểu sao vẫn để quán nhậu hoạt động om xòm thế?

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Lúc ấy ko được phép phát sinh thêm ca nào nữa đâu cụ
Nếu khả năng chỉ chịu được 30,000 ca thì khi nào lên đến khoảng 2000 ca là phải lockdown cả nước rồi, vì lockdown phải 2 tuần mới thấy kết quả.
Cái này tôi tính nhẩm còn được thì đội data modeler của ban chỉ đạo chống Covid quốc gia có đầy đủ dữ liệu lẽ nào lại ko biết

Teen

Xe điện
Các cụ cho em hỏi vào khu cách ly thì có phân loại tiếp ko nhỉ? Có kq âm tính L1 vs chưa có kq?

Thanhvuóng71

Xe container
Cụ nào có chuyên môn cho em hỏi chút. Phác đồ điều trị tại nhà ( trong trường hợp xấu )

tvu732

Xe buýt
Trước khi tiêm theo quy trình sẽ được khám sàng lọc, những đối tượng có tiền sử dị ứng sẽ có thể từ chối miễn tiêm vaccine.
Nhưng: để tiêm cho hết vaccine, ko để dư thừa lãng phí vaccine theo chỉ thị từ ai đó, thì nvyt được tiêm tự nguyện trên tinh thần bắt buộc. Ai ko tiêm thì lập danh sách sau buổi tiêm vét cuối cùng sẽ "họp".
Nên em thấy kết luận có mùi xàm, cố hướng đổ thừa cho cơ địa dị ứng NSAID, nhưng chắc chắn là cô nvyt biết tiền sử mình dị ứng thì sẽ ko xài NSAID để giảm đau hạ sốt, tội nghiệp cô nvyt.
Vâng cụ. Em phải hỏi kỹ vì em dị ứng nhẹ với paracetamol, nhưng uống ibuprofen thì lại không sao.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Tuyến biên giới trên bộ trước nay có ngăn người ra nước ngoài làm ăn không nữa, họ là công dân có quyền, và chưa có luật cấm. Giờ họ trở về nhiều, nếu không trốn mà đường hoàng thì mình đâu cấm không cho vào được. Mà tăng cách ly lên 21 ngày là tăng gánh nặng lên 50%, ví dụ nhân viên phục vụ họ sau một đợt cũng phải đi cách ly, lấy đâu ra cơ sở vật chất và người bây giờ.
Dân đi Cam Lào Tàu kiếm ăn vì nghèo. Cấm và phát thêm tiền cho hộ nghèo chắc sẽ đỡ.
Đã có gói cứu trợ lớn lắm rồi mà cụ.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cách ly tập trung chắc chắn là vẫn phải làm nếu không muốn toang diện rộng. Cứ có tiền thì sẽ có cơ sở vật chất và người. Đúng là không được phép từ chối công dân nhập cảnh, nên cứ nã đầu đội về nước trả chi phí cách ly thật đắt vào là sẽ giảm bớt động lực mò mặt về, lại không lo không có kinh phí. Còn ông nào thấy đắt quá nên trốn chui thì phát hiện được tiêm vaccine AK47 luôn. Cứ lôi cái chiêu bài miếng cơm manh áo ra là không có được.
Cụ cứ mua AK47 rồi tự đứng ra thi hành bắn người ta đi,

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Em cũng vừa đi một vòng về và thấy khá nhiều quán bia vẫn đông vui, tấp nập. Tất nhiên là khách uống bia thì không dùng khẩu trang. Trên đường thì nhiều người không đeo khẩu trang hoặc có đeo thì để hở mũi :(
Đi làm về muộn (20h) thế mà thấy quán bia hơi vẫn đông, chém ác liệt luôn. Không hiểu họ không thể nhịn 1 thời gian hoặc vã quá thì mua về mà bú chứ ngồi quán mai bị cách ly lại khổ.

kulv

Xe buýt

Chị Tam Chúc là 1/10 bệnh nhân ở cùng phòng trong viện K mà sáng đã công bố, nên khả năng cao là chị bị lây trong mấy ngày gần đây - từ 4/5 khi vào chăm mẹ và không về Tam Chúc. Chị này cũng là nhân viên y tế ở Tam Chúc, không phải tiếp xúc với khách nhiều, nên ca này em nghĩ ổn. Cho đến lúc này chuỗi lây nhiễm ở viện K vẫn chỉ là từ Nhiệt Đới sang, nên có hy vọng dập được. Chuỗi ở Nhiệt Đới hôm nay đã dịu hơn, số ca ngày đầu tiên bao giờ cũng cao do đẩy mạnh xét nghiệm. 16k người liên quan nghe tưởng to nhưng thật ra chỉ là phần nhỏ so với số người về từ ĐN đợt tháng 7/2020 và số người từ HD đợt tháng 1,2 vừa rồi.

Lần này đánh vào 2 bệnh viện tuyến cuối, nhiều bệnh nhân nặng, nên chắc sẽ có tổn thất về sinh mạng. Nhưng chắc truy vết quyết liệt sẽ chặt đứt được chuỗi lây nhiễm. Xét nghiệm ồ ạt 3 ngày mà số ca bệnh vét ra khoảng trên dưới 100 nên em đoán là thời điểm bùng phát cũng chưa lâu, chắc 3,4 tuần đổ lại. Lo là các bệnh nhân chuyển viện về tuyến dưới, nếu truy vết không nhanh để hình thành các ổ dịch mới thì tổn thất lại tăng.

Đà Nẵng và ca mất dấu F0 ở Hải Dương hôm qua mới đáng ngại. Hy vọng ca HD là có yếu tố dịch tễ nhưng trốn chưa khai báo. Ngót 1 tuần mà vẫn chưa thấy địa phương nào chỉ đạo cách ly và xét nghiệm người về từ ĐN, hoặc ít nhất là tất cả những người đã đến bar New Phương Đông và ks Mường Thanh.

Chỉnh sửa cuối:

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc bài em từ trước đến giờ em bênh tất cả các loại vaccine, đến cả vaccine Tàu nhiều người áp cái thiên kiến của họ vào chê bai em còn bênh. Sputnik là loại yêu thích của em, nhưng một số cụ fan Nga vào đây bóp méo thông tin để hạ uy tín vaccine Anh Mỹ em vẫn bật như thường. Bởi vì tư duy em khác cụ, em nhìn vào dữ liệu và phân tích bằng lý trí. Và khác với đa số dân chơi forum, em không có tư kiến: không thiên vị 'phe' nào, cũng không ác cảm với 'phe' nào.

Giá mà em làm VNVC hay gì đó để có suất tiêm sớm thì giờ chắc các cụ không thấy bóng dáng em trong này đâu. Ngày em tiêm xong mũi thứ 2 cũng là ngày em biến khỏi forum, đi làm việc khác ra tiền chứ trong này tranh luận làm cái quần què gì.
Liked " tranh luận làm cái quần què gì "

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Chống covid đang được điều chuyển từ phòng thủ sang tấn công.
Rất mong là quyết sách đúng.
Tiêm vaccine thực chất là chủ động phòng dịch =vẫn là phòng thủ chứ nhỉ? Chắc ý của tân TTg là chuyển từ phòng thủ bị động (chờ nổ ca nhiễm Covid-19 rồi truy vết thần tốc + khoanh dập dịch) sang chủ động phòng chống dịch (siết chặt ngăn xâm nhập+ cách ly, xét nghiệm xác suất phát hiện F0 sớm trong cộng đồng/đối tượng nhạy cảm...).:-/
P/S: Đang dịp kỷ niệm chiến thắng ĐBP nên lãnh đạo & báo chí +truyền thông chắc liên tưởng tới chuyện chuyển đổi chiến thuật trong kháng chiến chống Pháp: 'bước qua thời phòng ngự-chuyển sang kỳ cầm cự...' chăng?;)

Vắc xin còn lâu mới đủ để phủ đầu, xét nghiệm đại trà cũng còn lâu mới đủ năng lực. Em nghĩ tấn công chắc là vác dép đuổi theo con covid mà đập.
Thực sự em chưa hiểu việc chuyển sang tấn công là ntn, tiêm vắc xin phủ đầu à cụ
Em nghĩ là từ bị động sang chủ động, do cách diễn đạt từ còn chưa sát.
Em thì em ko hiểu. Em thích như cũ, vì như cũ đã kiểm chứng đc là we win. Giờ chơi kiểu làm ng.c lại . Chịu.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Tiêm vaccine thực chất là chủ động phòng dịch =vẫn là phòng thủ chứ nhỉ? Chắc ý của tân TTg là chuyển từ phòng thủ bị động (chờ nổ ca nhiễm Covid-19 rồi truy vết thần tốc + khoanh dập dịch) sang chủ động phòng chống dịch (siết chặt ngăn xâm nhập+ cách ly, xét nghiệm xác suất phát hiện F0 sớm trong cộng đồng/đối tượng nhạy cảm...).:-/
P/S: Đang dịp kỷ niệm chiến thắng ĐBP nên lãnh đạo & báo chí +truyền thông chắc liên tưởng tới chuyện chuyển đổi chiến thuật trong kháng chiến chống Pháp: 'bước qua thời phòng ngự-chuyển sang kỳ cầm cự...' chăng?;)
Tình hình này phòng ngừa dịch không biết có ổn hay chưa, ở đó mà đòi chuyển sang tấn công! Mà tấn công cái gì ? Tấn công virus ? Tấn công bằng cái gì?

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em lấy từ bản thân chắc đáng tin hơn lời bạn cụ. Các nvyt ko tiêm sẽ được bố trí về công việc không tiếp xúc bn, khác nào bảo người ta 1 là m tiêm, 2 là m nghỉ việc :)
Chắc chỗ cụ thôi chứ chỗ em , và quan điểm ở tỉnh em là tiêm vaccine trên tinh thần tự nguyện nhưng cố gắng tiêm hết .Số lượng vaccin ít hơn nhiều so với số lượng đối tượng thuộc dạng được tiêm nên buổi đầu tiêm ko dư chút nào

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cố gắng phòng tránh, ô bạn em bên Nga dính covid kể lại cảm giác bị khó thở thật khủng khiếp. Lúc đầu bị covid điều trị tại nhà theo hướng dẫn của bác sĩ, đến ngày thứ 5 đang nằm ngồi dậy bị khó thở, được đưa đi cấp cứu, vào viện thở oxy. Tiêm 3 ngày, mỗi ngày 2 mũi , mỗi mũi 70k rúp ~ 900$. Chưa kể tiêm rốn, mông và uống thuốc.

sakai_yo

Xe lăn
UK với Israel tiêm được nhiều nên số ng nhiễm hàng ngày ít hơn hẳn các nước trong khu vực.

Trạng thái
Thớt đang đóng