[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

The star

Xe đạp
Giờ động viên nhau hạn chế tiếp xúc, di chuyển thôi... hạn chế trông ngắn hạn để phát triển lâu dài thôi!!! Em mong giãn cách để khoanh vùng sớm!

bubu08

Xe tăng
Theo dõi ca rất nặng của BV NĐ TW2 thì ngày 29/4 ông này đã bắt đầu ho và có những dấu hiệu bất thường và ngày càng nhiều, nhưng các bác sỹ đã không test Covy!. Họ chỉ làm điều đó khi có hung tin từ Lào báo về (4/5). Nói chung có 1 sự chủ quan trong vụ bùng phát của Nhiệt Đới TW2.

Dan du an

Xe ba gác
Cực điêu chứ cụ vì có khi ông làm nhiệm vụ đếm dính covid die rồi cũng nên
Thật ra thống kê thì các cụ phải cân nhắc nhiều yếu tố. Ví dụ một bệnh nhân đang suy gan và dự đoán chưa chắc qua được mà bị Covid rồi đi thì có khi người ta tính là chết vì suy gan....Rồi có người nằm ốm lâu rồi tại nhà chả biết bệnh gì...Tự nhiên chết thì cũng chôn chứ ai đi xét nghiệm lại xem có phải do Covid không. Nhất là nước nghèo đang loạn lên nữa....

tvu732

Xe buýt
Chia buồn cùng gia đình đồng nghiệp .
Bv em mới tiêm hôm kia , phản ứng phụ là hơi mệt mỏi và đau cơ . Hôm nay thì tất cả đều ổn và gần như trở lại bình thường rồi .
Theo kết luận của Hội đồng chuyên môn của Sở Y tế An Giang, nguyên nhân dẫn đến tử vong là sốc phản vệ trên nền cơ địa dị ứng non steroid (giảm đau kháng viêm). Đây là trường hợp rất hiếm gặp trong thực tế tiêm chủng vaccine phòng Covid-19.

Dị ứng non steroid nghĩa là dị ứng với loại thuốc giảm đau như ibuprofen và diclofenac phải không cụ? Vậy là những ai biết mình dị ứng với những loại thuốc này từ trước thì không nên tiêm?

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
tức là vẫn 10 ca công bố ban sáng ở viện k tân triều đúng ko ạ? vậy tức là vẫn ở phòng đó chưa lan ra là may rồi ạ
Cụ ngây thơ quá bởi cái lối nói chưa đầy đủ gây chủ quan cho người dân của báo chí.
Số xét nghiệm là 120, có 10 người dương tính. Số còn lại chưa dương tính. Theo dõi tiếp chứ chưa dừng tại đó 😰

elevonic

Xe lăn
Bắc Ninh

Dân trí:
Đến tối 7/5, tỉnh Bắc Ninh phát hiện thêm 14 ca dương tính với SARS-CoV-2. Các ca bệnh đều ở xã Mão Điền, Thuận Thành. Đến nay, Bắc Ninh có 29 ca dương tính với SARS-CoV-2

dr.anthony

Xe buýt
Theo kết luận của Hội đồng chuyên môn của Sở Y tế An Giang, nguyên nhân dẫn đến tử vong là sốc phản vệ trên nền cơ địa dị ứng non steroid (giảm đau kháng viêm). Đây là trường hợp rất hiếm gặp trong thực tế tiêm chủng vaccine phòng Covid-19.

Dị ứng non steroid nghĩa là dị ứng với loại thuốc giảm đau như ibuprofen và diclofenac phải không cụ? Vậy là những ai biết mình dị ứng với những loại thuốc này từ trước thì không nên tiêm?
Trước khi tiêm theo quy trình sẽ được khám sàng lọc, những đối tượng có tiền sử dị ứng sẽ có thể từ chối miễn tiêm vaccine.
Nhưng: để tiêm cho hết vaccine, ko để dư thừa lãng phí vaccine theo chỉ thị từ ai đó, thì nvyt được tiêm tự nguyện trên tinh thần bắt buộc. Ai ko tiêm thì lập danh sách sau buổi tiêm vét cuối cùng sẽ "họp".
Nên em thấy kết luận có mùi xàm, cố hướng đổ thừa cho cơ địa dị ứng NSAID, nhưng chắc chắn là cô nvyt biết tiền sử mình dị ứng thì sẽ ko xài NSAID để giảm đau hạ sốt, tội nghiệp cô nvyt.

DieMannschaft

Xe buýt
Bắc Ninh

Dân trí:
Đến tối 7/5, tỉnh Bắc Ninh phát hiện thêm 14 ca dương tính với SARS-CoV-2. Các ca bệnh đều ở xã Mão Điền, Thuận Thành. Đến nay, Bắc Ninh có 29 ca dương tính với SARS-CoV-2

Bắc Ninh giáp thủ đô nên quả này dính nặng rồi.

Lucifer2306

Xe tăng
Em dân Quảng Ninh nên biết bác thủ mới rất giỏi mảng xây dựng cơ chế và chính sách. QN có nền tảng tốt như ngày hôm nay có công lớn của bác ấy. Còn chống dịch nó lại đi sâu vào chuyên môn, có lẽ chăng nên tin vào các chuyên gia của chúng ta nhiều hơn.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Dan du an

Xe ba gác
Đợt 4 cho đến lúc này là 161 ca, trong đó phải đến gần 120 ca liên quan đến 2 cái bệnh viện tuyến cuối của đất nước. Ngày mai, ngày kia, ngày kìa còn nổ thêm vài chục ca nữa ca thì đa số cũng liên quan đến mấy cái BV này hết!.

Qua 4 đợt chống em Vy thì rút ra 1 điều: chỉ cần ngành y tế bảo vệ thật tốt căn cứ của mình, chẳng hạn như test ngẫu nhiên, test sàng lọc thật tốt không cho con covy xâm phạm và âm thầm đánh úp, thì cuộc chiến chống em covy này khá chắc chắn với bài vở và kinh nghiệm của VN. Mà muốn bảo vệ được bệnh viện, bảo vệ được cơ sở y tế thì các bác sỹ và nhân viên y tế cũng bớt chủ quan đi 1 chút, cảnh giác cao lên 1 chút. Những vụ việc như các vụ bùng phát ở cụm BV Đà Nẵng và BV Nhiệt đới TW 2 phải không được phép xảy ra lần nữa, thì con covy không làm khó được VN đâu!
Đều là con người chứ có phải sắt thép đâu, căng mình cả gần hai năm nay rồi.....Căng như thế lâu dài có khi không chết vì Covid cũng stress.... Đừng nói họ lơ là nữa....Lúc cấp cứu bệnh nhân hoặc nhiều trường hợp đang khám đưa tay chỉnh kính,,,chỉnh khẩu trang....là đều có thể bị hết....Mấy cái phân luồng với sàng lọc ngoài cổng sao phòng hoàn toàn được....Hàng không làm đủ hết các thứ đó....Sao vẫn dính liên tục....

Shadow381

Xe điện
Chiều tối em lượn đường ven hồ qua quán bia hơi Cường hói góc Văn Cao Thụy Khuê Trích Sài thấy vẫn đông người ngồi uống bia, tất nhiên chẳng ai đeo khẩu trang rồi! Chẳng lẽ bia hơi trị được con covid-19 mà đóng cửa quán ăn vỉa hè, karaoke, phòng Gym... nhưng bia hơi kiểu này vẫn để?

2209

Xe tải
Đều là con người chứ có phải sắt thép đâu, căng mình cả gần hai năm nay rồi.....Căng như thế lâu dài có khi không chết vì Covid cũng stress.... Đừng nói họ lơ là nữa....Lúc cấp cứu bệnh nhân hoặc nhiều trường hợp đang khám đưa tay chỉnh kính,,,chỉnh khẩu trang....là đều có thể bị hết....Mấy cái phân luồng với sàng lọc ngoài cổng sao phòng hoàn toàn được....Hàng không làm đủ hết các thứ đó....Sao vẫn dính liên tục....
Chỉ cần xét nghiệm định kỳ cho nhân viên y tế là được. Giờ kit test VN vô cùng nhiều. Lỗi đã được lãnh đạo BYT chỉ ra rõ ràng là do chủ quan rồi cụ.

NTTV

Xe buýt
Chống covid đang được điều chuyển từ phòng thủ sang tấn công.
Rất mong là quyết sách đúng.

hocsinhc

Xe tăng
Không thống nhất quan điểm là lại giống Brazil đấy.
Cụ Thủ thì khẳng định kiểm soát được tình hình, Vnexpress gần 1h trước đăng trang nhất Bộ trưởng BYT kêu tình trạng rất báo động?!

Thế tóm lại nghe cụ nào ạ :-??

ntvinh1602

Xe buýt
Trước khi tiêm theo quy trình sẽ được khám sàng lọc, những đối tượng có tiền sử dị ứng sẽ có thể từ chối miễn tiêm vaccine.
Nhưng: để tiêm cho hết vaccine, ko để dư thừa lãng phí vaccine theo chỉ thị từ ai đó, thì nvyt được tiêm tự nguyện trên tinh thần bắt buộc. Ai ko tiêm thì lập danh sách sau buổi tiêm vét cuối cùng sẽ "họp".
Nên em thấy kết luận có mùi xàm, cố hướng đổ thừa cho cơ địa dị ứng NSAID, nhưng chắc chắn là cô nvyt biết tiền sử mình dị ứng thì sẽ ko xài NSAID để giảm đau hạ sốt, tội nghiệp cô nvyt.
Thông tin này cụ lấy ở đâu ra đấy? Bạn em làm bs bên khoa hô hấp Bạch Mai cũng nằm trong diện dị ứng thành phần thuốc nên khoa tiêm rồi bạn em vẫn chưa tiêm và không sao cụ nhé.

dr.anthony

Xe buýt
Chỉ cần xét nghiệm định kỳ cho nhân viên y tế là được. Giờ kit test VN vô cùng nhiều. Lỗi đã được lãnh đạo BYT chỉ ra rõ ràng là do chủ quan rồi cụ.
Cụ bỏ tiền ra tài trợ xét nghiệm??? 734k/người??? Kit test đem thẻ nvyt vào công ty sản xuất là đc tặng free???

dr.anthony

Xe buýt
Thông tin này cụ lấy ở đâu ra đấy? Bạn em làm bs bên khoa hô hấp Bạch Mai cũng nằm trong diện dị ứng thành phần thuốc nên khoa tiêm rồi bạn em vẫn chưa tiêm và không sao cụ nhé.
Em lấy từ bản thân chắc đáng tin hơn lời bạn cụ. Các nvyt ko tiêm sẽ được bố trí về công việc không tiếp xúc bn, khác nào bảo người ta 1 là m tiêm, 2 là m nghỉ việc :)

DieMannschaft

Xe buýt
Trạng thái
Thớt đang đóng