[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

trxthai

[Tịch thu bằng lái]
Đang cách ly ở Bệnh viện Hà Đông, một người phụ nữ nhiễm virus SARS-CoV-2

trxthai

[Tịch thu bằng lái]
Nam Định có ca nghi mắc COVID-19 đầu tiên từng đi chăm mẹ ở BV Bệnh Nhiệt đới Trung ương

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em cũng đang phải cách ly ở nhà theo dạng F2. Chưa bao giờ thấy covid nó gần mình như bây giờ.

trxthai

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội ghi nhận thêm 8 ca dương tính nCoV ở Hà Đông và Thường Tín

Binhan.4ever

Xe buýt
Em thắc mâc là sao nhà mình không nhập ồ ạt vaccin nhỉ. Có cụ trên bảo tài chính mình đủ, thế cứ ồ ạt mà nhập về. Loại A loại B loại C nhập về hết miễn sao đủ tiêm cho toàn dân. Chỉ có thể nói loại này tốt hơn loại kia chứ không thể nói là vaccin không hiệu quả. Ít nhất toàn dân được tiêm thì cũng khác chứ.

kulv

Xe buýt
Đang cách ly ở Bệnh viện Hà Đông, một người phụ nữ nhiễm virus SARS-CoV-2
Cụ làm gì mà in đậm phóng to giật tít kinh vậy? Ca đó có yếu tố dịch tễ với ổ dịch ở Bắc Ninh (dù mới chỉ là F2), về có triệu chứng đã khai báo với trạm y tế, vào bv HĐ đã được cách ly rồi mà.

kulv

Xe buýt
Em thắc mâc là sao nhà mình không nhập ồ ạt vaccin nhỉ. Có cụ trên bảo tài chính mình đủ, thế cứ ồ ạt mà nhập về. Loại A loại B loại C nhập về hết miễn sao đủ tiêm cho toàn dân. Chỉ có thể nói loại này tốt hơn loại kia chứ không thể nói là vaccin không hiệu quả. Ít nhất toàn dân được tiêm thì cũng khác chứ.
Hôm qua mọi người giải thích rồi mà cụ. Có nhiều yếu tố, tiền không phải vấn đề lớn ở đây. Nhưng một trong những nút thắt lớn nhất là cơ chế coi như đã giải được xong rồi, chắc sắp tới sẽ dần dần có hàng về.

piano

Xe điện
Em cũng đang phải cách ly ở nhà theo dạng F2. Chưa bao giờ thấy covid nó gần mình như bây giờ.
Em mới biết mình đang là F4. Cảm giác ra ngõ là gặp Covid. Chống dịch mà vẫn đảm bảo ổn định kinh tế thương mại thì đây là điều ko thể tránh khỏi rồi.
Việc càng ngày càng dễ trở thành một F nào đó cho thấy VN đã bắt đầu đối mặt vs một đợt bùng dịch ngoài tầm kiểm soát lần đầu tiên.
Em ko biết kinh tế Vn có đủ sức chịu thêm được 1,2 lần giãn cách xã hội tuyệt đối như năm ngoái nữa ko :(.

Dan du an

Xe ba gác
Cụ cứ hiểu nôm na là mình không sản xuất được nên phải nghe ngóng xem loại nào có vẻ ổn nhất. Vacxin nó còn liên quan đến khâu bảo quản, tiêm, tập huấn..... Có phải cứ cắp nách về một hai vali là tiêm vung xích chó được đâu. Tiêm xong nhỡ một hai ông lăn ra thì ông nhập ốm đòn à. Với cả đợt trước mấy lần bùng đều dập êm nên cũng có tí an tâm hơn.

Dan du an

Xe ba gác
Cụ làm gì mà in đậm phóng to giật tít kinh vậy? Ca đó có yếu tố dịch tễ với ổ dịch ở Bắc Ninh (dù mới chỉ là F2), về có triệu chứng đã khai báo với trạm y tế, vào bv HĐ đã được cách ly rồi mà.
Công nhận, nhìn tít cứ tưởng ca này cực khủng luôn...Giật cả mình

Công nhận, nhìn tít cứ tưởng ca này cực khủng luôn...Giật cả mình
Đag từ F2 lên F0 thì chứng tỏ nó lây nhanh chứ sao cụ. Mà là do tự nguyện khai báo nên phát hiện. Tiếp xúc nhiều người ở địa phương rồi. Trong đó có chợ, chợ đó khá ẩm thấp bẩn.

DHL Pete

Xe tải
Sao mà lần này lan ra nhiều tỉnh thành quá :(

thanhlam171

Xe tăng
Hồi xưa có lần em bảo mình làm xn chậm quá, có mấy cụ còn bu vào chửi em.

Làm được như bọn Tàu thì đúng là chả sợ bố con virus, cứ phát hiện ca nhiễm nó lôi cả thành phố ra test trong mấy ngày đã xong. Mình nguồn lực hạn hẹp hơn nhiều, đành chịu.
Cụ ơi, làm test thì khó khăn gì đâu đối với anh em. Quan trọng là kinh phí và chỉ đạo ở trên thôi, em thấy ngày xưa ông Chung chủ tịch HN cũ rất sốt sắng. Chứ trước mắt HN cách làm chưa thấy dấu ấn.

Vova

Xe container
Em đang làm việc nên không tìm được cho cụ các hình minh họa. Đại loại là thế này, trong top những nước có phần trăm dân được tiêm vaccine lớn có các nước như Israel, US ... và cũng có các nước như Maldives, Chile ...
Chia làm 2 nhóm vì một nhóm tiêm Pfizer, Moderna, J&J và AZ, nhóm thứ 2 tiêm nhiều vaccine Trung Quốc. Mặc dù cũng trong top tiêm nhiều vaccine như vậy, nhưng nhóm thứ 2 vẫn có số người mắc và số người chết cao trong thời gian gần đây. Điều đó chứng tỏ là nếu tiêm vaccine hiệu quả kém thì công dụng của vaccine cũng không phát huy được mấy. Đại loại là phí tiền và phí công.
Thế nên quay đi quay lại, giờ phải cố mua Moderna, Pfizer hay ít nhất là AZ hay (có thể Sputnik V). Vấn đề là mấy loại ngon ngon thì nhà mình chậm chân, đã mua được đâu. Xã hội hóa mua và tiêm vaccine cũng chưa rõ ràng.

minh0075

Xe điện
Em đang làm việc nên không tìm được cho cụ các hình minh họa. Đại loại là thế này, trong top những nước có phần trăm dân được tiêm vaccine lớn có các nước như Israel, US ... và cũng có các nước như Maldives, Chile ...
Chia làm 2 nhóm vì một nhóm tiêm Pfizer, Moderna, J&J và AZ, nhóm thứ 2 tiêm nhiều vaccine Trung Quốc. Mặc dù cũng trong top tiêm nhiều vaccine như vậy, nhưng nhóm thứ 2 vẫn có số người mắc và số người chết cao trong thời gian gần đây. Điều đó chứng tỏ là nếu tiêm vaccine hiệu quả kém thì công dụng của vaccine cũng không phát huy được mấy. Đại loại là phí tiền và phí công.
Thế nên quay đi quay lại, giờ phải cố mua Moderna, Pfizer hay ít nhất là AZ hay (có thể Sputnik V). Vấn đề là mấy loại ngon ngon thì nhà mình chậm chân, đã mua được đâu. Xã hội hóa mua và tiêm vaccine cũng chưa rõ ràng.
Chất lượng vaccine cơ bản được đánh giá là Moderna > Pfizer > AZ > Spunik V > Sinovac.
Chile là nước tiêm vaccine Tàu với tỷ lệ người tiêm cao mà dịch ko giảm. Tất nhiên số liệu cụ thể, chính xác thì khó.

Binhan.4ever

Xe buýt
Hôm qua mọi người giải thích rồi mà cụ. Có nhiều yếu tố, tiền không phải vấn đề lớn ở đây. Nhưng một trong những nút thắt lớn nhất là cơ chế coi như đã giải được xong rồi, chắc sắp tới sẽ dần dần có hàng về.
Cụ cứ hiểu nôm na là mình không sản xuất được nên phải nghe ngóng xem loại nào có vẻ ổn nhất. Vacxin nó còn liên quan đến khâu bảo quản, tiêm, tập huấn..... Có phải cứ cắp nách về một hai vali là tiêm vung xích chó được đâu. Tiêm xong nhỡ một hai ông lăn ra thì ông nhập ốm đòn à. Với cả đợt trước mấy lần bùng đều dập êm nên cũng có tí an tâm hơn.
Em cảm ơn các cụ ạ. Tại em cũng không nắm rõ chuyên môn lắm. Thôi cầu mong sắp tới dịch nó ổn rồi mình tiến hành tiêm toàn dân. Với cơ chế trạm y tế phủ khắp xã phường cùng sự đồng lòng của hệ thống chính trị, của toàn dân thì em nghĩ việc triển khai tiêm chủng toàn dân cũng nhanh hơn các nước khác. Xưa có con Sarc nó chỉ như gió thoảng, chứ con covid này nó táng em sấp mặt rồi.thành quả 10 năm cầy cuốc đi theo chân em covid rồi.

Cầu mong mọi chuyện sẽ ổn.

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ yên tâm chỉ ở mức độ này thôi , không vỡ trận đc đâu. Đây thực sự là cuộc chiến, khi đối phương tấn công xong rồi nghỉ để ta khắc phục.

Thanhvuóng71

Xe container
Ối giời, tìm người đến chùa Tam Chúc hả các cụ. Mà cái đội đi chùa là hay đi .ột vệt mấy chùa liền.

Trạng thái
Thớt đang đóng