[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nhạc

Xe container

Sao HD ko phong tỏa cả tỉnh đi cho gọn nhỉ. Cứ tiếp nối nhau như này các khu vực nổi sau dân đã kịp chạy đủ ngõ ngách rồi.

meodenminh

Xe điện
Thấy bác Đ phát ngôn rất lạc quan, có bị áp lực gì không:

Em thấy có chủ quan quá không ? Mà cũng không hiểu ổ dịch ở Hải Dương và Quảng Ninh là ở đâu ra vậy ?

Hoanghai806

Xe tải
E lướt tàu nhanh thấy Gia Lai nổi 5ca rồi. Vừa nãy cụ nào bảo Gia Lai đất rộng người thưa nên không đáng lo đấy ạ.
Biến chủng lần này đúng là kinh khủng thật. :(

meodenminh

Xe điện
E lướt tàu nhanh thấy Gia Lai nổi 5ca rồi. Vừa nãy cụ nào bảo Gia Lai đất rộng người thưa nên không đáng lo đấy ạ.
Biến chủng lần này đúng là kinh khủng thật. :(
Nó ở sẵn trong cộng đồng, mà mình không biết, thì lây rộng nhanh lắm.
Tính dân Việt mình giao lưu rộng mà, lại gần Tết nữa

Nhạc

Xe container
Em nghĩ vẫn đang hy vọng tóm được F0
Nhưng em sợ có nhiều F0 thì nguy (ý là không chỉ ở HD và QN)
Đuổi theo tóm đc 1 ông F0 thì lòi ra 300 ông F123. Tóm bjo cho hết, lock mịa cho lành. Tầm này tết nhất gì nữa. Ko ăn tết 1 năm cũng ko chết đc. Dân buôn thiệt tí còn hơn cả miền Bắc chết chung.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
ông kẹ này mới đáng lưu tâm nhé các Cụ xứ thanh lịch.

dr.anthony

Xe buýt
Lại bở vía đi kiểm tra và gom người xét nghiệm... 😑😑😑
Em đọc nội dung là 1200 người tử TPHCM đến hải dương quảng ninh nhưng chỉ có 155 người từ hải dương quảng ninh về tphcm cụ ạ???

meodenminh

Xe điện
Đuổi theo tóm đc 1 ông F0 thì lòi ra 300 ông F123. Tóm bjo cho hết, lock mịa cho lành. Tầm này tết nhất gì nữa. Ko ăn tết 1 năm cũng ko chết đc. Dân buôn thiệt tí còn hơn cả miền Bắc chết chung.
Nó vô cùng, vậy cụ phải lock cả các tỉnh huyện cạnh Hải Dương nữa, rồi có cụ bảo nó chạy lên cả Gia Lai rồi đấy thì xử sao ?

dr.anthony

Xe buýt

Em thấy có chủ quan quá không ? Mà cũng không hiểu ổ dịch ở Hải Dương và Quảng Ninh là ở đâu ra vậy ?
Dịch này chắc chắn dập được, nhưng dập tắt hẳn trong 10 ngày như bác Đ nói thì e thấy ko khả thi cụ ạ. Cơ bản là ăn tết bớt lo thôi chứ sau 10 ngày vẫn có thể còn vài ca lẻ tẻ. E nghĩ sớm nhất chắc phải đến mồng 6.
Chỉ mong ko có ai tử vong.

Vova

Xe container
Thực ra em thấy lo nhất lại là Hà Nội và TP Hồ Chí Minh. Giờ truy vết, tìm được hết F0, F1 thì may mắn. Chứ với nhịp độ hối hả trước Tết như thế này, chỉ cần sổng 1 bạn F0 ở mấy thành phố lớn là mệt phết :(. Được cái là em thấy nhà mình đang làm tích cực phết, chỗ nào tìm được F1 là khử khuẩn và cách ly ngay.

Mainboard o_o

[Tịch thu bằng lái]

Cụ thể, bệnh nhân là N.Đ.P, nam, 34 tuổi, công nhân tại nhà máy Z153 - Cục kỹ thuật, Bộ Quốc Phòng.

Qua điều tra, xác định bệnh nhân ở trọ tại tổ 11, thị trấn Đông Anh, Hà Nội. Địa chỉ nhà vợ tại Tổ dân phố Đồng Dãy, Thị xã Phổ Yên, tỉnh Thái Nguyên. Địa chỉ nhà mẹ đẻ là xóm Đồng Muốn, xã Phúc Thuận, Thị xã Phổ Yên, tỉnh Thái Nguyên.

Hà Nội: Phát hiện thêm 1 trường hợp dương tính SARS-CoV-2 tại Đông Anh - 1

Bệnh nhân là F1 của trường hợp dương tính với SARS-CoV-2 vừa được ghi nhận tại quận Nam Từ Liêm.

Bệnh nhân được lấy mẫu xét nghiệm SARS-CoV-2 vào ngày 29/1. Ngày 30/1, bệnh nhân có kết quả xét nghiệm khẳng định dương tính với SARS-CoV-2. Kết quả do Trung tâm Kiểm soát Bệnh tật Hà Nội thực hiện.

Đến thời điểm hiện tại, lực lượng chức năng đã xác minh được 65 F1 của bệnh nhân P. tại Hà Nội. Đã lấy mẫu xét nghiệm tất cả 65 F1, hiện chưa có kết quả.

Các đơn vị y tế đã khẩn trương điều tra, khoanh vùng xử lý dịch, phun khử trùng tại tất cả các địa điểm có liên quan đến ca bệnh.

Minh Nhật

Chiều 30/1, hai xe đặc chủng của Quân đoàn 3 đã xuống thị xã Ayun Pa (gần 54.000 dân) và huyện Ia Pa (hơn 65.000 người) phun thuốc khử trùng. Hai khu vực này nằm phía đông nam tỉnh Gia Lai. Cơ quan chức năng lập hàng chục điểm chốt chặn.

Đường vào huyện Ia Pa bị chốt chặn, chiều 30/1. Ảnh: Ngọc Oanh.

Đường vào huyện Ia Pa bị chốt chặn, chiều 30/1. Ảnh: Ngọc Oanh.

Trước đó, trong buổi sáng, phường Cheo Reo (4.200 dân, thị xã Ayun Pa) và xã Ia Trốk (huyện Ia Pa) đã bị phong tỏa. Chợ trung tâm của phường Cheo Reo cũng buộc ngừng hoạt động một phần.

Tất cả hoạt động công cộng, cơ sở vui chơi, giải trí, tập trung đông người, các hoạt động kinh doanh dịch vụ không thiết yếu bị dừng; hạn chế tối đa hoạt động các phương tiện cá nhân; tạm dừng vận chuyển hành khách công cộng đi và đến thị xã Ayun Pa. Ngành giáo dục thị xã Ayun Pa và huyện Ia Pa đã cho hàng chục nghìn học sinh nghỉ.

Hôm 17/1, hai vợ chồng ở phường Cheo Reo, thị xã Ayun Pa, đến tỉnh Hải Dương và đi chung xe đưa dâu với "bệnh nhân 1612" lên huyện Ba Vì (Hà Nội), trở về cùng xe. Ba ngày sau hai người đón xe khách từ Hải Dương về Gia Lai. Trên xe có tổng cộng 16 người, chủ yếu là về Đăk Lăk, có 5 người về Gia Lai.

Sáng 21/1, hai người xuống xe ở ngã ba Chư Sê, bắt ôtô chạy tuyến Krông Pa để về thị xã Ayun Pa. Sau đó người vợ đi làm bình thường ở Trung tâm Y tế huyện Ia Pa, chồng dự đám cưới ở Bôn Tong Se (gần ga ra Tiến Đạt) ở xã Ia Trốk, huyện Ia Pa.

Đến chiều nay, 3 người trong khoảng 50-60 khách dự đám cưới với người chồng đã có kết quả dương tính, nâng tổng số người nghi nhiễm lên 5.

Lối vào phường Cheo Reo, thị xã Ayun Pa, bị phong tỏa. Ảnh: Ngọc Oanh.

Lối vào phường Cheo Reo, thị xã Ayun Pa, bị phong tỏa. Ảnh: Nguyễn Sang.

Hệ thống giám sát dịch bệnh tỉnh Gia Lai đã xác minh 148 trường hợp có liên quan đến hai vợ chồng nghi nhiễm nCoV. Trong đó, 19 trường hợp F1, còn lại là F2 và toàn bộ đã được cách ly tập trung.

Ngoài ra, trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Đăk Lăk đã xác định được 6 người đi cùng chuyến xe với hai vợ chồng. Trong đó, một người đến huyện Krông Ana và đã trở về lại tỉnh Hải Dương; 5 trường hợp còn lại được cách ly tập trung tại Trung tâm Y tế các địa phương.

Đăk Nông hiện có 16 trường hợp theo dõi, cách ly. Trong đó 8 người bị cách ly tập trung, còn lại cách ly tại nhà.

Trong 3 ngày qua Bộ Y tế ghi nhận 180 ca nhiễm tại 5 tỉnh thành là Hải Dương, Quảng Ninh, Bắc Ninh (2 ca), Hà Nội (2 ca), Hải Phòng (1 ca), đều liên quan hai cụm dịch này. Đây là đợt dịch có tốc độ lây lan nhanh nhất kể từ khi Covid-19 xuất hiện, nhiều khả năng liên quan đến biến thể nCoV từ Anh.

Trần Hóa

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe điện
Dịch này chắc chắn dập được, nhưng dập tắt hẳn trong 10 ngày như bác Đ nói thì e thấy ko khả thi cụ ạ. Cơ bản là ăn tết bớt lo thôi chứ sau 10 ngày vẫn có thể còn vài ca lẻ tẻ. E nghĩ sớm nhất chắc phải đến mồng 6.
Chỉ mong ko có ai tử vong.
em nghĩ dập được ổ dịch đã phát hiện ở quảng ninh và hải dương. Nhưng trong quá trình xét nghiệm biết đâu lòi ra ở đâu đó. Ví dụ nếu cô bé kia ko đi nhật thì hiện giờ liệu có phát hiện được ko? vậy hà nội thì sao?

longpasa

Xe tải

Thông báo vậy t hiểu là chính phủ cố gắng giải quyết dịch trước Tết để tạo tâm lý tích cực cho bà con. Chứ ngay đầu năm đã mất Tết rồi thì nản lắm. Thêm cái vừa đại hội báo cáo thành tích phòng dịch chưa kịp ráo miệng mà đã bùng quả này thì khó ăn nói . Vừa bị dịch phát chứng khoán đã đỏ lòm rồi

elevonic

Xe lăn

Chiều 30/1, lãnh đạo Sở Y tế Hà Nội cho biết vừa ghi nhận thêm ca dương tính với virus SARS-CoV-2 mới tại huyện Đông Anh.

Bệnh nhân N.Đ.P., nam, sinh năm 1987, nghề nghiệp bộ đội, là công nhân tại nhà máy một đơn vị thuộc Cục kỹ thuật, Bộ Quốc Phòng (địa chỉ tại thị trấn Đông Anh).

Bệnh nhân trọ tại tổ 11, thị trấn Đông Anh, huyện Đông Anh. Bệnh nhân P. là F1 của bệnh nhân N.V.M. - là người cùng phân xưởng làm việc tại nhà máy.

longpasa

Xe tải
- Theo các cụ : Như thế này liệu có phòng được tuyệt đối không ạ ???
Cuối năm tất niên nhiều, hàng quán mở lại cũng chỉ mong kiếm ăn mấy tuần cận tết. Nhân viên tuyển hết rồi, thức ăn cũng đặt gết rồi giờ mà huỷ thì cả đống dẹp tiệm đấy ạ.

Nhạc

Xe container
F2 đã lên F0. Nhọ

NguyenAnhPhan

Xe container
Lại Gia Lai căng rồi😟
Chí Linh thiếu cơ sở vật chất, thiếu phòng khu cách li.
Quảng Ninh còn hơn vạn chưa được xét nghiệm.
--> Chặng còn dài. Lúc này chỉ biết hi vọng...

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng