[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

meotamthe

Xe cút kít
H em mới thấy con Garmin của em có ý nghĩa vì đo được oxy trong máu, khéo là chỉ báo về việc nhiễm covid hay không, hehe. Cu ở Vân đồn bị nặng là do có bệnh nền tiểu đường. Con covid có vẻ ưa bệnh nhân có bệnh nền này hơn so với các bệnh nền khác.
Garmin nó đo theo tính toán cụ ạ, chứ trong BV thì thiết bị chuyên dụng nó đo chính xác hơn, mà em thấy chỗ nào cũng nói là nếu bị thì thở như có thuỷ tinh cứa họng, nghe mà rùng cả mình, giờ này cứ nói những chuyện Cô thương nghe nó phản khoa học vãi chưởng.

TNLak

Xe điện

donbeca

[Tịch thu bằng lái]

Yeuphunu

Xe điện
Mùng 3 đi Bờ Hồ vẫn đông như trẩy hội, e thấy thiên hạ đi mình cũng đi, giờ nghĩ lại thấy hơi liều :D
Đi bờ hồ ra ngoài trời dân còn biết tự bảo vệ bằng khẩu trang.
Mấy quán bia vỉa hè chỗ ngã tư Khâm Thiên - Lê Duẩn nhìn đông như dòi ngồi toàn bàn 6-8 người cách nhau 20-50cm phả thẳng dịch miệng vào mặt nhau kìa. Chiều tối cháu về qua nhìn hãi khiếp vía.
Với quán coffee sau Tết cũng đông như kiến. Ăn và uống thì sao mang khẩu trang được, đặng còn chém gió chứ.
Haizzz

kulv

Xe buýt
Garmin nó đo theo tính toán cụ ạ, chứ trong BV thì thiết bị chuyên dụng nó đo chính xác hơn, mà em thấy chỗ nào cũng nói là nếu bị thì thở như có thuỷ tinh cứa họng, nghe mà rùng cả mình, giờ này cứ nói những chuyện Cô thương nghe nó phản khoa học vãi chưởng.
Có một đặc điểm về suy hô hấp của covid mà ít người để ý, nhưng báo chí đã từng đề cập: một số bệnh nhân bị suy hô hấp nặng, chỉ số oxy trong máu xuống cực thấp, nhưng ngoài biểu hiện lâm sàng họ chỉ thấy hơi khó thở nên chủ quan, rồi đùng một phát quỵ luôn. Có những người SpO2 xuống dưới 80% mà họ vẫn đi lại hoạt động được, nếu không đo thì không biết là đang suy hô hấp cực nặng. Một số nước khuyến cáo liên tục theo dõi SpO2 của bệnh nhân để can thiệp kịp thời. Em nghĩ ông Nhật vừa rồi rơi vào trường hợp kiểu này.

Nên dù bình tĩnh không hoảng loạn, tin tưởng và tuân thủ các chỉ đạo, nhưng cũng không chủ quan các cụ ạ, đừng nghĩ gen mình thượng đẳng.

meotamthe

Xe cút kít
Có một đặc điểm về suy hô hấp của covid mà ít người để ý, nhưng báo chí đã từng đề cập: một số bệnh nhân bị suy hô hấp nặng, chỉ số oxy trong máu xuống cực thấp, nhưng ngoài biểu hiện lâm sàng họ chỉ thấy hơi khó thở nên chủ quan, rồi đùng một phát quỵ luôn. Có những người SpO2 xuống dưới 80% mà họ vẫn đi lại hoạt động được, nếu không đo thì không biết là đang suy hô hấp cực nặng. Một số nước khuyến cáo liên tục theo dõi SpO2 của bệnh nhân để can thiệp kịp thời. Em nghĩ ông Nhật vừa rồi rơi vào trường hợp kiểu này.

Nên dù bình tĩnh không hoảng loạn, tin tưởng và tuân thủ các chỉ đạo, nhưng cũng không chủ quan các cụ ạ, đừng nghĩ gen mình thượng đẳng.
Cụ nói em mới nhớ hồi mới xuất hiện covid, người bệnh ở TQ có người cũng đột nhiên ngã lăn ra đất co giật, có lẽ là lúc đó suy hô hấp đột ngột khiến ngã lăn ra đất và giãy giụa tuyệt vọng, xung quanh không ai biết vì thời điểm đó TQ nó cũng không biết chính xác giải quyết kiểu gì. Nói chung là phải rất nghiêm túc, chứ không lại toang như Châu Âu, phòng dịch mà cứ phải lo chuyện tự do quá trớn của người dân, nên mới lockdown mấy lần.

Có thiết bị mới đo được chỉ số O2, nên phải căn cứ vào biểu hiện ra ngoài như khó thở là đúng thôi.

Mít tố nữ

Xe tăng
E làm ở sân bay TSN đây cụ. Từ lúc đội bốc xếp nhảy số, tất cả nhân viên sân bay bị bắt đi test. Bị chọt cả tuần lễ, muốn lủng cả lỗ mũi luôn nè. Mấy ngày đầu còn bị chọt tới 3 phát, 2 phát vào lỗ mũi, 1 phát ở họng, e muốn ám ảnh luôn. Tất cả sân bay đều âm tính hết nhé. Còn các F thì đã bị bắt đi cách ly hết rồi và cho đến ngày hnay đều Âm hết. Hơn trăm người ăn tết ở khu cách ly, chỉ có cái giường sắt và cơm phần để thưởng thức hương vị tết. Hay cụ muốn nói là SG và nhà nước giấu dịch. FB ko có kiểm duyệt gắt gao lắm đâu, cụ có quyền bày tỏ ý kiến mà
Em ở sát sân bay nghe cụ nói cũng mừng. Mong Sài gòn ổn .

dpl

Xe lăn
Nhà e bố mẹ già + con mới đẻ nên quán triệt năm nay ko lễ chùa, cafe, kfc hay lotte gì cả ( mọi năm tết đều như vậy) nên chỉ loanh quanh vài nhà họ hàng thân

LEEMAN

Xe hơi

Làm thế này nhìn húng quá nhưng khi cần xe cứu hỏa, cứu thương thì làm thế nào nhỉ? Mượn con xe tải đậu chắn đó, hết cách ly đánh đi có hơn không?

myob

Xe tăng
Hôm qua đi ngang Phan đình Phùng thấy mấy quán cà phê đông như hội, kín mấy tầng... ngồi ăn nói vô tư... trong khi mình vừa xuống xe là khẩu trang kín mặt... tất nhiên chính quyền chưa cấm ngồi quán lúc đó nhưng cá nhân nên tự giác... em chỉ sợ mình chưa bị mà quán đấy có ông nào F dương ngồi thì mình cũng hoạ lây... tốt nhấn cứ hạn chế... tối qua có cán bộ tổ dân phố đến hỏi là có đi đâu từ Hải dương về từ ngày 15/1 không?

metalins

Xe tăng
Rõ khổ, trc tết kêu gọi ai ở đâu yên vị ở đấy thì ko nghe chen nhau về quê. Nhiều ng cũng ở lại dc qua giao thừa nhg mùng 1, mùng 2 thấy êm êm thế là lại kéo nhau về quê tiếp. Giờ thì nháo nhác trốn về HN sợ cách ly quê nhà. Thói quen và truyền thống nhiều lúc cũng đáng sợ tạo thành 1 lối mòn suy nghĩ, hành động cứng nhắc bất chấp hậu quả.

Mà từ khi CP quyết định cắt ngắn nghỉ tết âm cho đỡ lãng phí thì kết quả lại toàn là nghỉ dài hơn so với cả trc đây :) Mấy cụ theo thuyết cô thương có khi lại nói do ông trời ko cho nghỉ ít quá ấy nhỉ :D

longpasa

Xe tải
Biết là lặp đi lặp lại, nhưng giờ em vẫn không hiểu sao không tranh thủ Tết để lockdown. Kiểu gì thì cũng nghỉ sẵn, mọi người thì về nhà rồi. Giờ dịch bùng ra, người người quay về thành phố thì mới bắt đầu biện pháp này kia. Cảm giác đợt này quyết liệt trong lời nói thôi.
Đợt này chắc cũng nhiều lý do, đại hội chưa xong mà đã nổ dịch, tết bắt dân lock down thì các lãnh đạo cũng khó ăn nói. Thành ra cố để cho dân ăn Tết vài ngày xong thành ra vỡ trận. Giờ mới mồng 5 Tết siết hết tất cả lại rồi

lephong2112

[Tịch thu bằng lái]
Em từ Hà Nội về quê Quảng Ninh M2 Tết, hôm qua M4 quay về HN, cả 2 chiều đều đã khai báo y tế tại chốt kiểm dịch trên cao tốc. Vậy về nhà có cần khai báo tại địa phương không nhỉ, nếu có phải đến chỗ nào? Ubnd phường hay trạm Y tế phường?
Cảm ơn các cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng