[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

bubu08

Xe tăng
Ai bảo cụ chưa ai dùng máy thở. Thằng cu bảo vệ dưới Vân Đồn mới 30 đã đặt nội khí quản rồi kia kìa, Hải Dương toàn công nhân khỏe như trâu mà riêng bv dã chiến số 2 đã có 2 đồng chí nằm máy thở oxy lưu lượng cao kìa, 1 bệnh nhân SpO2 tụt xuống 60%: https://vnexpress.net/bac-si-tre-hai-lan-vao-tam-dich-covid-19-4235625.html. Các cụ không quen mấy khái niệm này nghĩ nó đơn giản, người bình thường SpO2 dưới 90% là đá há mồm thở ngáp ngáp, máy đo kêu inh ỏi rồi. Chả trách ông Nhật mới 53 tuổi tự nhiên lăn ra chết mặt tím tái, bị ngạt thở đó các cụ ạ.
Cụ cho cái link cậu ANHK ở Vân Đồn phải dùng máy thở đi?
Cậu ấy chỉ phải hỗ trợ oxy 1-2 ngày thôi, sau khi nhập viện 2 ngày, chứ không phải máy thở nội khí quản gì cả. Sau đó thì cậu ấy đã ổn từ lâu rồi.

kulv

Xe buýt

• SpO2 từ 90% - 93%: Chỉ số oxy trong máu thấp, cần xin ý kiến của bác sĩ chủ trị;
  • SpO2 dưới 92% không thở oxy hoặc dưới 95% có thở oxy: Dấu hiệu suy hô hấp rất nặng;
  • SpO2 dưới 90%: Biểu hiện của một ca cấp cứu trên lâm sàng.

pandahn

Xe điện

• SpO2 từ 90% - 93%: Chỉ số oxy trong máu thấp, cần xin ý kiến của bác sĩ chủ trị;
  • SpO2 dưới 92% không thở oxy hoặc dưới 95% có thở oxy: Dấu hiệu suy hô hấp rất nặng;
  • SpO2 dưới 90%: Biểu hiện của một ca cấp cứu trên lâm sàng.
H em mới thấy con Garmin của em có ý nghĩa vì đo được oxy trong máu, khéo là chỉ báo về việc nhiễm covid hay không, hehe. Cu ở Vân đồn bị nặng là do có bệnh nền tiểu đường. Con covid có vẻ ưa bệnh nhân có bệnh nền này hơn so với các bệnh nền khác.

otooi

Xe tải
HN mỡi vưỡn chỉ có hơn 30 ca, cả nước đợt này chưa ai phải dùng máy thở, mỗi ngày số xuất viện cũng tương đương với ca dương tính mới, 90% các nhiễm là không triệu chứng mà nhiều cụ diễn biến kinh quá.
Thưa các cụ như e và nhiều cụ nhận định: không phủ nhận công lao của Đ&CP, nhưng nếu không có Cô thương thì VN ta không thể là quốc gia duy nhất trên thế giới suốt 1 năm qua miệt mài đánh số cho từng bệnh nhân mà 50% là từ nước ngoài vào, đếm đủ đến số hàng đơn vị F1, F2 liên quan, cập nhật từng quán phở, quán nước, biển số từng cái xe có F1, F2 có liên quan cho các cụ ngồi suýt soa đâu ạ. Đó là bằng chứng cho thấy nhờ Cô thương mà lây lan ở xứ ta không nhanh như xứ người và do đó giúp kiểm soát dịch nhanh chóng và hiệu quả. Không phải lần này ta mới thủng lưới, hàng chục vụ rồi, nhưng rồi cũng đâu vào đấy cả. Nếu toang thì đã toang từ tháng 2, 3 năm ngoái khi du khách Tàu du khách Âu mang virus vào ầm ầm rồi.
Cô nào thế cụ? Cụ đang uống rượu à? 😏

Dân miền núi TM

Xe điện
Đóng thôi! Dịch bệnh mà toàn ngồi túm tụm vỉa hè không khẩu trang trông phản cảm bỏ xừ!

Dungha

Xe điện
Buồn thật, chiều nay có người họ hàng đi lên từ HD định trú tạm mà người nhà em từ chối. Cũng chẳng trách được.
Cơ quan em vừa thông báo. Ông nào có người nhà ở Hải Dương lên là ở nhà 21 ngày.

kulv

Xe buýt
H em mới thấy con Garmin của em có ý nghĩa vì đo được oxy trong máu, khéo là chỉ báo về việc nhiễm covid hay không, hehe. Cu ở Vân đồn bị nặng là do có bệnh nền tiểu đường. Con covid có vẻ ưa bệnh nhân có bệnh nền này hơn so với các bệnh nền khác.
Đấy là em quên còn một bệnh nhân nhà máy Z153 đang thở máy không xâm nhập, và một bác 65 tuổi ở Mê Linh đang phải chạy ECMO. Không đùa được đâu, một số cụ nên quên cái ảo tưởng cô thương hay dân mình có gen đặc biệt chống covid đi ạ. Nhiều thằng tây ban đầu cũng "just a flu" đó, suy nghĩ chúng nó lúc đó chả khác gì các cụ ấy bây giờ đâu.

ngxchinhs

Xe tải
Cụ chuẩn đó, nhà bu em khóa cổng mà họ hàng vẫn đến chúc tết không đừng được phải mở, xong có vụ bắt tay mừng tuổi xong còn bảo may là "nhà cháu còn từ hd về được ăn tết ở nhà" làm cả gia đình em đứng cmn hình luôn, lúc đó éo ai cũng e dè lảng lảng ra dù ko dám nói ra. Ý thức nó là cái đầu ku, em tục tý
Em té về hn ngày 30. M2 lại về quê tí sáng m3 lên luôn. Không chúc tết gì hết.

bearbie

Xe điện
Gần như khá chắc chắn là ông người Nhật lây bệnh từ trước khi vào HN, nếu theo nhận định ghi trong bài báo này:
Bài này 10am, cũ rồi bác. Chiều ông Long đã nói khả năng cao nhất là lây ở HN, do lượng virus rất cao, khó có khả năng lây từ 2 tuần trước đó

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
HN mỡi vưỡn chỉ có hơn 30 ca, cả nước đợt này chưa ai phải dùng máy thở, mỗi ngày số xuất viện cũng tương đương với ca dương tính mới, 90% các nhiễm là không triệu chứng mà nhiều cụ diễn biến kinh quá.
Thưa các cụ như e và nhiều cụ nhận định: không phủ nhận công lao của Đ&CP, nhưng nếu không có Cô thương thì VN ta không thể là quốc gia duy nhất trên thế giới suốt 1 năm qua miệt mài đánh số cho từng bệnh nhân mà 50% là từ nước ngoài vào, đếm đủ đến số hàng đơn vị F1, F2 liên quan, cập nhật từng quán phở, quán nước, biển số từng cái xe có F1, F2 có liên quan cho các cụ ngồi suýt soa đâu ạ. Đó là bằng chứng cho thấy nhờ Cô thương mà lây lan ở xứ ta không nhanh như xứ người và do đó giúp kiểm soát dịch nhanh chóng và hiệu quả. Không phải lần này ta mới thủng lưới, hàng chục vụ rồi, nhưng rồi cũng đâu vào đấy cả. Nếu toang thì đã toang từ tháng 2, 3 năm ngoái khi du khách Tàu du khách Âu mang virus vào ầm ầm rồi.
KHông phải đơn giản mà từ hẹn ước 10 ngày dập dịch cho QN và HD mà đến nay thì HD quyết định thực hiện chỉ thị 16, và HN đã nâng thêm mức cảnh báo cấm hàng quán...
Có lẽ mấy ngày tết nên CQ cũng muốn mọi chuyện diễn ra êm ả, mai hoặc kia chắc sẽ có nhiều thông tin...

ngoc_phuong

Xe lăn
E hỏi các cụ chút: hiện nay ta còn cho bay giải cứu người Việt ở nước ngoài nữa không?????

bubu08

Xe tăng
Đấy là em quên còn một bệnh nhân nhà máy Z153 đang thở máy không xâm nhập, và một bác 65 tuổi ở Mê Linh đang phải chạy ECMO. Không đùa được đâu, một số cụ nên quên cái ảo tưởng cô thương hay dân mình có gen đặc biệt chống covid đi ạ. Nhiều thằng tây ban đầu cũng "just a flu" đó, suy nghĩ chúng nó lúc đó chả khác gì các cụ ấy bây giờ đâu.
Cụ nào ở Melinh đang chạy ECMO? Cụ bịa ra nhiều thứ quá. Ca ECMO duy nhất là bà việt kiều 79t từ Mỹ về Đà Nẵng. Còn trong nước không có ca nào nặng đến mức phải dùng máy thở xâm nhập cả, như cập nhật của BYT gần nhất.

HmongMoonshine

Xe hơi
Em vào cập nhật thông tin

kulv

Xe buýt
Cụ nào ở Melinh đang chạy ECMO? Cụ bịa ra nhiều thứ quá. Ca ECMO duy nhất là bà việt kiều 79t từ Mỹ về Đà Nẵng. Còn trong nước không có ca nào nặng đến mức phải dùng máy thở xâm nhập cả, như cập nhật của BYT gần nhất.

Trường hợp thứ hai là bệnh nhân 1823, 65 tuổi, địa chỉ ở Chiến Thắng, Mê Linh, Hà Nội. Người này sống cùng nhà với người mắc Covid-19, vào Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương từ ngày 2/1. Tình trạng bệnh nhân diễn tiến nặng, hiện được ECMO phổi nhân tạo ngày thứ 2.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]

Yeuphunu

Xe điện
Nhà e năm nay bỏ đây, nhưng chắc chiếm 0,00000000001% dân VN chịu bỏ đi chúc tết (cả trước và sau Tết) và từ chối tiếp khách đến chúc tết!
Cứ đóng cửa đi du lịch là né được chúc Tết thôi.
Hơn 5 năm nay gia đình cháu hoàn thành Tết họ mạc, người thân vào trước Tết.
Mùng 1 Tết chúc bố mẹ hai bên, nhà tổ và chú dì cỡ hơn chục gia đình đúng trọn ngày. Tối mùng 1 bay hoặc sáng sớm mùng 2 nếu đi xe gia đình.
tầm mùng 5, mùng 6 về hẹn hò bạn bè coffee phố là xong tết.

bubu08

Xe tăng

Trường hợp thứ hai là bệnh nhân 1823, 65 tuổi, địa chỉ ở Chiến Thắng, Mê Linh, Hà Nội. Người này sống cùng nhà với người mắc Covid-19, vào Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương từ ngày 2/1. Tình trạng bệnh nhân diễn tiến nặng, hiện được ECMO phổi nhân tạo ngày thứ 2.
Ok sorry cụ. Vâỵ bản tin ngày hôm nay có thêm TH Melinh, dùng ECMO ngày thứ 2.

Trạng thái
Thớt đang đóng