[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề về sách giáo khoa, sách lớp 1

ngoc.ht09

Xe buýt
Mình cũng đang nói về chủ đề này mà. Tích phân số phức chỉ là ví dụ để nói việc xây dựng chương trình hay đổi sách lớp 1 phải xuất phát từ thực tế chứ không chỉ dựa vào ý muốn chủ quan của người soạn thảo?
Nhưng tại sao mình lại nghĩ rằng người ta ko thực tế vậy cụ, 30% những người đánh giá chương trình soạn thảo ấy là những người đứng lớp mà, chắc phải toàn giáo viên ưu tú đấy ah. Chắc chắn phải tham khảo khắp từ Tây Tầu Nhật Mỹ rồi :D vẫn chưa đáp ứng được yêu cầu của con dân Việt.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
F1 nhà em học bán trú cả ngày ở trường mà về nhà vẫn còn thêm bài tập viết đến 9h tối, mà bọn nó mới mẫu giáo lên mất tập trung viết một trang giấy có mấy chữ mà lâu vcd, :)) nhiều khi thấy cô giao bài về nhà mà bố cũng áp lực :)) . Trước đi học về là đi chơi hàng xóm, đạp xe chạy nhảy các kiểu, giờ ăn cơm xong xấp xấp ngửa ngửa đi viết bài.
Em thấy con nhà bạn học trường khác còn phải học phụ đạo vì "chậm hơn các bạn khác", mới lớp 1 khổ vđ
Ngoài ra còn vụ sgk, trẻ lớp 1 mà có cả sách giáo dục thể chất với trải nghiệm xã hội, sách âm nhạc lại còn kèm sách bài tập, sách đạo đức cũng kèm sách bài tập đạo đức. Nhìn thấy tội quá!
Vâng tỉ loại sách. Nhưng mà ở trường con em thì nhà trường tự điều chỉnh í sao. Cô giáo còn bảo phụ huynh có cho vài dòng về viết không, ai cũng đồng ý, vì có vài dòng viết khoảng 15p là xong ạ, xong nghe tiếng anh 1 tí rồi cả nhà e lại đi chơi ạ. Nói chung cũng do nhà trường sắp xếp 1 phần ạ. May quá năm nay con em được học ở đó ko thấy kinh gì cả

bimbim5656

Xe container
Topic này đang nói về chương trình lớp 1 mới nên tôi chỉ đề cập đến cái đó, còn lại tích phân số phức có ích thế nào, tôi đồ rằng ít ofer nào có khả năng đánh giá được. Nếu cụ không học thì có sao đâu nhỉ - cứ lấy điểm trung bình tốt nghiệp phổ thông thôi? Chương trình học gì phải để chuyên gia, người có chuyên môn giáo dục, sư phạm nói, toàn những level hạng trung / dưới trung của xh ko có đọc kỹ, tìm sâu, lên tiếng mà theo để thành đẽo cày giữa đường ah?
Bạn càng nói càng thiếu hiểu biết, trẻ con cần vui chơi và kĩ năng sống chứ k phải những con số vô nghĩa.

bimbim5656

Xe container
Nhưng tại sao mình lại nghĩ rằng người ta ko thực tế vậy cụ, 30% những người đánh giá chương trình soạn thảo ấy là những người đứng lớp mà, chắc phải toàn giáo viên ưu tú đấy ah. Chắc chắn phải tham khảo khắp từ Tây Tầu Nhật Mỹ rồi :D vẫn chưa đáp ứng được yêu cầu của con dân Việt.
Những đứa viết sách thì k bao h đứng lớp nhé

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Hồi xưa em còn coi trọng các GS.TS. Hồi nay cái bọn GS.TS toàn hàng mã và bỏ tiền ra mua, số xứng đáng được tôn trọng là quá ít. Và vì thế em kệ mịa con mụ PGS.TS này. Không quan tâm!
Em như cụ luôn.

momoyama68868

Xe điện
Xin lỗi cụ, tôi đang tập trung vào chủ đề đổi mới sách lớp 1, không bàn tích phân số phức, khoa học giáo dục có cơ sở của nó, tôi ko hiểu nên tôi ko nói, chứ ko như nhiều người không hiểu thì bảo nó sai.
Mợ/cụ nói khoa học giáo dục thì có hiểu khoa học giáo dục là gì không?
Bất cứ Chương trình giáo dục nào cũng phải phù hợp với đối tượng học, phù hợp với điều kiện dạy học, có người dạy hokc phù hợp, phù hợp với nhu cầu xã hội, phù hợp với cách lượng giá đánh giá người học.....còn rát nhiều cái tương thích cần có của một chương trình học theo Khoa học giáo dục, nhưng cụ/mợ biết KHGD nên chắc không cần kể nữa.
Vậy đối tượng học của chương trình lớp 1 năm nay là ai? Là những đứa trẻ 6 tuổi, mà theo khoa học giáo dục trẻ 5-8 tuổi chỉ có khả năng tập trung cao nhất 15 phút.
Cụ/mợ biện luận là theo GS Thuyết Tiếng Việt của chương trình này tăng 12 tiết/tuần. Có nghĩa rằng 12 tiet TViet này sẽ phân bố trong 5 buổi học chính khóa. Như vậy có buổi cao nhất trẻ phải học tới 3t Tiếng Việt/buổi học. Thử hỏi rằng về Khoa học giáo dục như vậy vó hợp lý hay chưa???

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Bất cứ Chương trình giáo dục nào cũng phải phù hợp với đối tượng học, phù hợp với điều kiện dạy học, có người dạy hokc phù hợp, phù hợp với nhu cầu xã hội, phù hợp với cách lượng giá đánh giá người học.....còn rát nhiều cái tương thích cần có của một chương trình học theo Khoa học giáo dục, nhưng cụ/mợ biết KHGD nên chắc không cần kể nữa.
Vậy đối tượng học của chương trình lớp 1 năm nay là ai? Là những đứa trẻ 6 tuổi, mà theo khoa học giáo dục trẻ 5-8 tuổi chỉ có khả năng tập trung cao nhất 15 phút.
Cụ/mợ biện luận là theo GS Thuyết Tiếng Việt của chương trình này tăng 12 tiết/tuần. Có nghĩa rằng 12 tiet TViet này sẽ phân bố trong 5 buổi học chính khóa. Như vậy có buổi cao nhất trẻ phải học tới 3t Tiếng Việt/buổi học. Thử hỏi rằng về Khoa học giáo dục như vậy vó hợp lý hay chưa???
Đối tượng chỉ tập trung được tối đa 15 phút mà phụ huynh cứ bắt ngồi học đến 11h đêm thì phụ huynh thật là thương con quá!

• Vodka
Reactions: XPQ

nhuataiche

Xe container
Em ko biết tính xác thực của ý kiến này đến đâu; nhưng nếu đúng là ý kiến của 1 giáo viên đứng lớp 30 năm thì bộ sgk lớp 1 này vứt đi!
Em đọc bài báo và rút ra một điểm căn bản: trẻ con học chữ và học số thì cần một thời gian tối thiểu, do não bộ chưa phát triển hoàn chỉnh. Mà người lớn cũng vậy, học cái gì mới cũng cần một thời gian tối thiểu để kiến thức ngấm vào.

Nếu cứ cố rút ngắn cái thời gian tối thiểu đó xuống thì thật là ngu xuẩn !

ngoc.ht09

Xe buýt
Cụ đi xa quá rồi, nếu cụ nói khả năng tập trung của trẻ chỉ 15 phút, vậy tất cả các tiết học giờ đều chuyển thành 15 phút ah? Cái thế giới này tôi chưa nghe thấy 1 chương trình như thế. Còn lại tôi ko nói là tôi hiểu về khoa học giáo dục, và qua cách nói tôi tin cụ cũng ko hiểu. Tôi nói rằng chúng ta phải lắng nghe những người có chuyên môn, nếu họ giải thích ko thuyết phục thì phản biện.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc.ht09

Xe buýt
Bạn càng nói càng thiếu hiểu biết, trẻ con cần vui chơi và kĩ năng sống chứ k phải những con số vô nghĩa.
Tôi là bố trẻ con nhé, con cụ cần chơi thì đừng ép học, con tôi cần học, chúng ta ko cần giống nhau và điểm không cần luôn luôn là 10, cụ OK chứ? Kỹ năng sống nhà trường dạy 1 phần thôi nhé, còn là bố mẹ dạy là chính cụ nhé. Học cần vui nhưng cũng phải vất vả chứ ko thể là chơi được. Bây giờ các cháu vào cấp 1 là đã chuẩn bị thi chuyên cấp 2, kiếm học bổng, đủ thứ, lại lo đi tranh luận giảm tải chương trình, cụ định ru ngủ ai đấy?

nhuataiche

Xe container
Cụ đi xa quá rồi, nếu cụ nói khả năng tập trung của trẻ chỉ 15 phút, vậy tất cả các tiết học giờ đều chuyển thành 15 phút ah? Cái thế giới này tôi chưa nghe thấy 1 chương trình như thế. Còn lại tôi ko nói là tôi hiểu về khoa học giáo dục, và qua cách nói tôi tin cụ cũng ko hiểu. Tôi nói rằng chúng ta phải lắng nghe những người có chuyên môn, nếu họ giải thích ko thuyết phục thì phản biện.
Ở VN, nói thực với bác, em tin vào logic chứ ko mấy tin vào những người có chuyên môn. Em tin là khả năng tập trung của trẻ con chỉ khoảng 15 phút, nhưng từ đó mà suy ra là tiết học chỉ cần 15 phút là ko hợp lý.

Quay lại chủ đề của thớt, chương trình được thiết kế dẫn tới kết quả là con nít phải học ngày học đêm thì rõ ràng là rất ko ổn. Em thì xưa nay vẫn đánh giá khả năng điều hành và quản lý của bộ dục chỉ được điểm 3/10.

transporter3

Xe điện
Bà này hâm. GV tiểu học ko biết dạy là do những TS giấy chuyên nói phét như bà đào tạo còn gì? Thích nói kiểu ăn trên ngồi chốc.

D móm

Xe hơi
Khó học sinh cuối năm toàn khá giỏi cả. Nhà trường và ban biên tập sgk mới có cái để kể chứ. Theo em lớp 1 chỉ cần đọc thông viết thạo là ok. Vậy mà các gs và ts của ta không biết là học cao quá hay nhiều chữ quá hay sao mà đưa cho các cháu lớp 1 có 1 chồng sgk mà em hỏi cu nhà em, cháu bảo có quyển này chưa học 1 tí gì

haivanphe

Xe container
Tóm lại chương trình lớp 1 năm nay nặng là do dân trí phỏng ạ?

Thế này cho dễ hiểu các cụ mợ nhá. Năm nay có 5 bộ sách, 1 số đồng chí ăn bẫm ở khâu cấp phép xuất bản. Tất cả các bài báo kêu sách khó tung lên đều là có mục đích hết, Bộ lại đang cho viết gộp lại thành 2 bộ sách thôi, doanh nghiệp lại dâng lễ tiếp để được tham gia ở tỷ lệ cao nhất. Tóm lại chúng ta và con chúng ta là con tốt trong một bán cờ thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

momoyama68868

Xe điện
Cụ/mợ khá giống tư duy của cái mợ thành viên ban soạn thảo được đề cập trong bài báo #1 và một số chuyên viên đút chân gầm bàn của bộ dục, đánh giá quá thấp hiểu biết của PHHS và CĐXH. Chúng tôi hiểu rằng, không thể thiết kế 1 tiết học 15 phút, nhưng không có nghĩa là có thể kéo dài 2-3 tiết Tiếng Việt/buổi học cho trẻ 6 tuổi.
Phản biện gì cho có chất xám tý đi. Dở giọng cùn kiểu thiết kế tiết học 15 phút theo khả năng tập trung cao nhất trê thì cũng hiểu là tư duy như thế nào rồi.

Big Bang

Xe điện
Bây giờ cứ thằng này đổ cho thằng kia và kết quả cuối cùng là thằng phụ huynh chịu thôi. E thấy đúng như bài viết này phản ánh.

Góp thêm cho Cụ:
'Buộc trẻ lớp 1 viết đúng, đọc chuẩn - vừa muộn vừa vội'
Ta chậm vì không dạy chữ cho trẻ mầm non nhưng vội khi buộc trẻ lớp 1 phải nhận biết hết mặt chữ, ráp vần, thanh trong một h
""
Chủ nhật, 4/10/2020, 09:04 (GMT+7)
'Buộc trẻ lớp 1 viết đúng, đọc chuẩn - vừa muộn vừa vội'

""Tôi là tác giả bài viết Biết chữ thành tiêu chuẩn 'tốt nghiệp' mầm non về việc giáo dục tiểu học. Ở các nước phát triển khác như Mỹ, Anh, Australia, Đức, Canada đều dạy chữ cho trẻ năm tuổi, tức là tương đương với bậc mẫu giáo lớp lá ở ta. Quá trình dạy trẻ cách nhận biết mặt chữ là quá trình dài và khó khăn, ta không thể phủ nhận điều đó. Vì thế, tôi không ngạc nhiên nhưng rất bức xúc khi cả giáo viên, phụ huynh và học sinh lớp 1 hiện nay đang phải vật lộn với việc nhận diện con chữ ngay trong những ngày đầu tiên của chương trình mới. Chúng ta đã rất chậm, rất vội và tiếp cận không sát với phát triển tâm sinh lý của trẻ trong vấn đề này.
Ta chậm khi phải đợi đến lớp 1 mới bắt đầu dạy trẻ khi trẻ có thể tiếp nhận những nội dung này sớm hơn. Ta chậm vì đã lãng phí khoảng thời gian này cho trẻ tiếp cận hình ảnh của chữ cái và âm thanh theo hình thức trực quan sinh động. Điều này dẫn đến sự eo hẹp thời gian khi dồn chương trình vào lớp 1 và thế là ta vội.""
Link: https://vnexpress.net/buoc-tre-lop-1-viet-dung-doc-chuan-vua-muon-vua-voi-4171254.html

tienh1k52

Xe tải
Bộ sách của ông Thuyết bị phàn nàn thì suy ra bộ sách của ông Đại tốt?
cụ nên đọc các comment của các phụ huynh có con học trường này. Em cũng ko biết bộ nào tốt hơn nhưng ít ra là ko thấy ai kêu ca gì cả. So sánh giữa 1 cái cả đầy rẫy phản hồi tiêu cực và 1 bên không kêu ca gì sau hàng chục năm áp dụng thì ..... haha